Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/2 12 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 15
        Cảm ơn
        64
        trong 139 bài viết

Default Bác Hồ có phải là nhà Dịch lý uyên thông không ?

Chào Các ACE trên diễn đàn .
        Hôm nay tình cờ đọc tài liệu thật bất ngờ : ngày quốc khánh nước Việt Nam , tôi cứ tưởng là sáng ngày 2/9/1945 nhưng khg phải là chiều 14h 2/9/1945 nên nghĩ ngay Bác có xem ngày giờ hay khg? khi tính thì là đúng là
        Kiền _ cấu
        Thật sự là vĩ nhân . Có thể là trùng hợp , hay là phải có sự nghiên cứu .
        ACE nào còn ví dụ nào cho hay với
        Bạn đọc hai câu văn bạn thích tôi sẻ nói bạn là ai :

Cảm ơn
        28
        trong 17 bài viết

Trích Nguyên văn bởi QuocTrung Xem bài gởi
        Chào Các ACE trên diễn đàn .
        Hôm nay tình cờ đọc tài liệu thật bất ngờ : ngày quốc khánh nước Việt Nam , tôi cứ tưởng là sáng ngày 2/9/1945 nhưng khg phải là chiều 14h 2/9/1945 nên nghĩ ngay Bác có xem ngày giờ hay khg? khi tính thì là đúng là
        Kiền _ cấu
        Thật sự là vĩ nhân . Có thể là trùng hợp , hay là phải có sự nghiên cứu .
        ACE nào còn ví dụ nào cho hay với
        có phải bạn tính kiểu ngày giờ tháng năm như Mai Hoa được quẻ ấy,mình tính được quẻ thuần ly ,động hào 3
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

E không biết gì về phong thuỷ, tử vi..
        Nhưng suy luận đơn giản mà nói: Bác Hồ đã chọn Lăng Bắc để yên nghỉ.. Tại sao lại dựng một đền thờ ở đối diện ( Đường Hoàng Diệu ) Lẽ chăng là trấn ?
        Nơi bác ở theo như em nghe các cụ ngày xưa chém thì ở đó đất rất lành..
        Bác Hồ thông minh và đi nhiều nước học hỏi khá nhiều, thiết nghĩ:bác cũng học được những phương pháp này khi sang Trung Quốc hay những nước Đông Dương.:)

Cảm ơn
        28
        trong 1 bài viết

Theo nhu Anbinh đuoc biết, gia đinh cụ Hồ rất am hiểu về Dịch lý... bản thân Cụ Hồ bấm độn, bốc phệ giỏi lắm...
        Cha Bác Hồ là cụ Nguyễn Sinh Sắc, thông minh, đỗ đạc, được ra làm quan nhưng sớm nhận thấy: “Quan trường thị nô lệ chi trung nô lệ hựu nô lệ” (quan trường là nô lệ trong đám nô lệ càng nô lệ hơn) nên rời chốn quan trường.
        Cụ bày tỏ:
        Đời người như giấc mộng lớ
        Thế sự như đám mây bay
        Quyền lực không đủ để dựa
        Gian xảo là tự hại mình
        Răn thay ! Răn Thay !
        Từ nhận thuc ấy, trong suốt cuộc đời, cụ không dính mắc, không chấp trụ hay bảo thủ cái gì riêng tư cho mình. Thời gian ở Sài Gòn, hằng ngày cụ xem mạch, kê toa kiếm sống. Cụ rất đơn giản, chỉ có hai bộ đồ trong mình, mang guốc giông, quần xà lỏn, áo vải xanh Nam Định, ăn cơm ở vỉa hè chợ Bến Thành chung với bà con lao động lam lũ. Tối về chùa Linh Sơn, chùa Sắc Tứ Từ Ân để tham cứu kinh điển.
        Trong cuộc chia tay hai cha con tại Bến Nhà Rồng năm 1911, khi Nguyễn Tất Thành nhìn cha mình sức khỏe bị suy sụp mà lòng cảm thấy bất an...(lời tâm sự của Nguyễn Tất Thành khi nhìn cha). Cụ bảo: “Nước mất thì lo cứu nước, con chỉ có mỗi một việc đó phải làm, cứu nước tức là hiếu với cha rồi. Con hãy mạnh dạn lên đường...”
        Anbinh muốn nhấn mạnh câu nói "con chỉ có mỗi một việc đó phải làm" của cụ Nguyễn Sinh Sắc... phải chăng cụ đã nhìn thấy truoc cuộc đoi và su nghiệp của Bác Hồ ?

Ba tôi kể, khi mẹ tôi sinh anh trai đầu gặp một vị thầy thuốc bắt mạch kê đon rất giỏi đến vấn an và bấm số tu vi rồi xem tuong cho anh trai tôi. Cụ đã lắc đầu nói voi mẹ tôi rằng "con trai con sinh nhầm nhà rồi... số nó sinh ra đáng nhẽ phải có nguoi hầu kẻ hạ chu đâu trong mái nhà tranh nhu thế này....... Có điều này Thầy muốn nói voi con, con hãy bình tĩnh mà nghe nhé... thằng bé này sống thì cha mẹ chết mà cha mẹ sống thì nó chết... và thầy đoán thằng bé không sống nổi qua 3 tháng đâu con ạ !"
        Anh trai tôi đã mất vì bệnh uốn ván khi chua tròn 3 tháng tuổi !
        Vị Thầy thuốc, nhà nho ấy chính là cậu Bác Hồ (mẹ Bác Hồ bà Hoàng Thị Loan con anh cả, vị Thầy thuốc con em)
        Vậy nên, nếu cụ Nguyễn Sinh Sắc (nguoi duoc cha bà Hoàng Thị Loan nuôi duong) am hiểu thông tuệ về Dịch lý, tiên đoán truoc cuộc đoi, su nghiệp Bác Hồ là chuyện đuong nhiên....
        Anh trai cụ Hồ - cụ Cả Khiêm rất giỏi về phong thủy... tung lang thang 3 tháng troi.. vo làm nguoi câu cá để tìm mảnh đất linh thiêng phát vuong cát táng mẹ... an táng xong cụ biết, sụ nghiệp em trai mình tất thành công, nhung gia đình tuyệt tụ...

Vài dòng chia sẻ....

5. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "Anbinh" về bài viết có ích này:

dunghoangdai (12-12-14),Vượng (23-03-15)

Cảm ơn
        752
        trong 350 bài viết

Đây là 1 bài của nử sĩ Hồ Xuân Hương(sưu tầm)

Một đàn thằng ngọng đứng xem chuông
        Chúng bảo nhau rằng ...ấy ......ái ........uông............

Ồ xin lổi,tại sao em lại post thơ ở đây, lộn rồi phải qua mục vườn thơ HKLS gấp đau bụng quá........phải đi thôi.........
        Thân chào
        Hoa Mai

7. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "hoa mai" về bài viết có ích này:

huycoisyro (10-02-17),NGOCTUAN (08-07-11),vân từ (28-04-11)

Cảm ơn
        521
        trong 407 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Anbinh Xem bài gởi
        .....
        Anh trai cụ Hồ - cụ Cả Khiêm rất giỏi về phong thủy... tung lang thang 3 tháng troi.. vo làm nguoi câu cá để tìm mảnh đất linh thiêng phát vuong cát táng mẹ... an táng xong cụ biết, sụ nghiệp em trai mình tất thành công, nhung gia đình tuyệt tụ...

Vài dòng chia sẻ....
        Ông Khiêm chơi ác bác Hồ quá!
        Not everything that counts can be counted, and not everything that can be counted counts.

Albert Einstein

9. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "vân từ" về bài viết có ích này:

hoa mai (28-04-11),huycoisyro (25-06-17),NGOCTUAN (08-07-11)

Cảm ơn
        28
        trong 1 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoa mai Xem bài gởi
        Đây là 1 bài của nử sĩ Hồ Xuân Hương(sưu tầm)

Một đàn thằng ngọng đứng xem chuông
        Chúng bảo nhau rằng ...ấy ......ái ........uông............

Ồ xin lổi,tại sao em lại post thơ ở đây, lộn rồi phải qua mục vườn thơ HKLS gấp đau bụng quá........phải đi thôi.........
        Hoa Mai thân mến !
        Lộn cũng có sao đâu...
        Sống trong cuộc đời này, An binh thấy nhiều người thường xuyên niệm danh hiệu Đức Phật... không hiểu lòng họ có từ bi hơn không nhỉ...?
        ôi, phải chăng chúng sinh đang ngụm lặn trong bể khổ với những vướng mắc, chấp ngã, đố kị, bon chen mà nào đâu có biết.... và đáng thương nhất cho những người không biết mình là ai ? Thương thay cho những người niệm chí danh Phật mà không hiểu những điều Đức Phật răn dạy....

Cảm ơn
        752
        trong 350 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Anbinh Xem bài gởi
        Hoa Mai thân mến !
        Lộn cũng có sao đâu...
        Sống trong cuộc đời này, An binh thấy nhiều người thường xuyên niệm danh hiệu Đức Phật... không hiểu lòng họ có từ bi hơn không nhỉ...?
        ôi, phải chăng chúng sinh đang ngụm lặn trong bể khổ với những vướng mắc, chấp ngã, đố kị, bon chen mà nào đâu có biết.... và đáng thương nhất cho những người không biết mình là ai ? Thương thay cho những người niệm chí danh Phật mà không hiểu những điều Đức Phật răn dạy....
        An Bình thân mến,
        HM lỡ lạc đề post lộn vào topic này và đã xin lỗi đàng hoàng,
        Không ngờ bạn lại cũng lạc đề:qua Phật Pháp
        Sẳn bạn lạc đề HM cũng muốn bạn chỉ 1 chút về điều đức Phật dạy, bạn thấy :
        nhiều người thường xuyên niệm danh hiệu Đức Phật... không hiểu lòng họ có từ bi hơn không nhỉ...?
        ... còn thiếu.....HM thiết nghĩ không chỉ từ bi không chưa đủ mà thật ra là BI-TRÍ-DŨNG và chắc rằng 3 chử này chắc rằng 3 đứa "cháu ngoan" của HM cũng hiểu được vì chúng sinh hoạt trong Hướng đạo Phật tử Chánh Đạo, HM cũng có nghe qua nhưng không hiểu gì mấy mong bạn chỉ dẩn dùm thử xem............
        Lại nửa:
        Đúng,điều này bạn hoàn toàn đúng,có những kẽ vô minh (vô trí) lặn ngụp chung với lũ dòi bọ mà không hề hay biết lại khen thơm,khen tốt,hít lấy hít để....khen lấy khen để ,tôn thờ thây ma chính là kẻ giết cha giết mẹ, giết hàng vạn vạn nguời, hiếp dâm người xong rồi thủ tiêu, đem lại nghèo, đói,bán nước buôn dân,ăn xương uống máu ,có kẽ lại bị bịt mồm bịt tai mà không hề biết lại ca tụng trong tâm: kẻ ác là vĩ đại, là đáng kính yêu thiệt là đáng thương đáng....... thương thiệt chứ ??????????????????????
        Cho nên bản thân HM thiết nghĩ cũng có nhiều người hết lòng vì Phật dạy: chẳng màng đến bản thân đem cái trí mở sáng giúp tặng tất cả mọi người u mê theo tà đạo mà không hề hay biết , lại đem cái dũng nói lên lời chánh nghĩa thay cho nhửng kẻ bị quỷ ma bịt miệng,bịt mắt,cắt họng cắt tai.............và bọn quỷ ma này đi đâu bị nhân loại gớm đến đó..............
        Phật dạy đây là đời mạt pháp thật không sai...................................
        Cám ơn bạn bỏ công chia sẻ
        Vài lời lạm bàn, HM chỉ là còn trong vỏ trứng,chưa mở được mắt mà phá vở vỏ trứng mà ra bên ngoài,......, nên chẳng biết gì nhiều mà bàn nói tùm lum ...mong bạn hiểu mà vui lòng đừng trách nha

P/s Xin lổi tạm dừng (lại bị đau bụng,thiệt là ......) mà không ngờ topic này quá vắng vẻ chỉ vì HM post lộn và đau bụng mà lại làm nó sôi động hẳn lên
        Thân chào
        Hoa Mai

12. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "hoa mai" về bài viết có ích này:

huycoisyro (10-02-17),Thedung (05-08-15)

Cảm ơn
        9
        trong 17 bài viết

không nên bàn bạc chuyện liên quan tới con người công việc chính trị
        tôi khuyên vậy nghe hay không thì tùy

Cảm ơn
        131
        trong 106 bài viết

hôm nay lang thang vào đây đọc bài thấy Hoa Mai quả là người sáng dạ.

15. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "diennien" về bài viết có ích này:

hoaiphuong (12-09-15)

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Phong Thuỷ Là Môn Học Cổ Có Giá Trị
        By ASVN in forum Phong thủy II
        Trả lời: 2488
        Bài mới: 17-02-23, 09:23
      2. Trả lời: 86
        Bài mới: 18-06-13, 15:20
      3. Lấy chồng Tây - Số phận hẩm hiu của đàn ông Việt Nam