Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/12 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
    kết quả từ 21 tới 30 trên 118
        Cảm ơn
        84
        trong 52 bài viết

CHUẨN ĐOÁN HƯ THỰC

_ Mỗi cơ năng phổ biến lại có hai vận động , một “ Dương hưng phấn ” và một “ “ Âm ức chế ” cùng nhau qui định nó , do đó có 10 vận động : Âm Mộc , Dương Mộc , Âm Hoả , Dương Hoả , Âm Thổ , Dương Thổ , Âm Kim , Dương Kim , Âm Thuỷ , Dương Thuỷ

xem hình :

http://www.4shared.com/photo/NhjRhL8l/9_online.html

( – ) Có khi “ Âm Suy ” gây ra triệu “ chứng Dương Vượng ” , nguyên nhân là “ Âm Suy thì phải bổ Âm ” để “ ức chế Dương lại ” chứ không nên “ tả Dương ” vì sẽ làm cho “ cả Âm Dương đều Suy ”

( + ) Có khi “ Dương Suy ” gây ra triệu “ chứng Âm vượng ” , nguyên nhân là “ Dương Suy thì phải bổ Dương ” để “ ức chế Âm ” , chứ không nên “ tả Âm ” , cũng vì lý do trên vì sẽ làm cho “ cả Âm Dương đều Suy ”

( – ) Có khi “ Âm Vượng ” gây ra triệu “ chứng Dương Suy ” , nguyên nhân là “ Âm Vượng thì phải tả Âm ” để bớt “ ức chế Dương ” , chứ không nên “ bổ Dương ” vì sẽ làm cho “ cả Âm Dương đều vượng Thái quá ”

( + ) Có khi “ Dương Vượng ” gây ra triệu “ chứng Âm Suy ” , nguyên nhân là “ Dương Vượng thì phải tả Dương ” để bớt “ ức chế Âm ” , chứ không nên “ bổ Âm ” vì sẽ làm cho “ cả Âm Dương đều vượng Thái quá ”

_ BỆNH HƯ : Thường là mạn tính ( Suy nhược từ từ ) , nội thương ( do nội tạng yếu) và mạch yếu , vô lực ( ấn mạnh tay xuống thấy rất yếu)

_ BỆNH THỰC : Thường cấp tính ( đang khoẻ bị bệnh ngay ) ngoại cảm ( do ngoài tà ) và mạch hữu lực ( ấn mạnh xuống sâu thấy còn mạnh)

_ Mỗi cơ năng phổ biến của mỗi kinh đều có cặp huyệt tương ứng , bên trái là huyệt Dương bên phải là huyệt Âm

a. Muốn bổ Tả Dương khí thì dùng huyệt bên trái
        b. Muốn bổ Tả Âm khí thì dùng huyệt bên phải

_ Chúng ta trở lại ví dụ 1 : Nguyên nhân bệnh là cơ năng tàng trữ Suy : nếu bệnh nhân vừa bị cảm lạnh bất thường , mạch hữu lực , đó là do khí lạnh ( Âm) xâm nhập cộng thêm với Âm khí trong người làm cho Âm vượng Dương Suy . Vậy là phải tả ÂM huyệt của cơ năng tàng trữ bên phải . Nếu bệnh nhân bị bệnh từ lâu , suy nhược dần dần , mạch yếu vô lực , đó là do Dương khí Suy nên phải bổ Dương huyệt của cơ năng tàng trữ bên trái

Xin đưa đoạn trích : HỘI CHỨNG GỐC GÂY BỆNH QUA 5 CƠ NĂNG PHỔ BIẾN & CHUẨN ĐOÁN NHANH
        Xem hình :

http://www.4shared.com/file/OuA4JaSc...h_v_chun_o.htm

_ Qua quyển sách này của tác giả cho thấy, “ nghành châm cứu và dùng liệu pháp tượng số ” có cùng một điểm là không dùng thuốc , nghành châm cứu thì dùng kim châm vào các huyệt đạo để thông kinh lạc , để trị bệnh , nhưng để học được cách châm cứu thì phải đi đôi với thực hành thì mới ứng dụng được và nhớ hết các huyệt đạo trên cơ thể thì không dễ tí nào . Liệu pháp Tượng Số thì dùng Tượng Số qua hít thở để thông kinh lạc , để trị bệnh . Như vậy chỉ cần đọc kỹ các hướng dẫn, qua những đoạn trích nguyên bản trên của tác giả và tham khảo thêm một số sách Đông Y chuẩn đoán về bệnh lý của Tạng phủ , và từ đó có thể đoán biết cơ bản, cơ quan Tạng phủ nào là nguyên nhân gây bệnh và tìm những bài liệu pháp Tượng Số (của tác giả đã trãi nghiệm, áp dụng vào việc trị bệnh ) tương ứng với cơ quan Tạng phủ bị bệnh đó để áp dụng .

_ Những gì Amada Vip đưa lên đây là những hiểu biết cơ bản của Amada Vip ,
        ( do không phải là Lương Y , mà chỉ là người yêu thích , tìm hiểu và tự trãi nghiệm qua các chứng bệnh mà Amada Vip đã gặp phải , và cũng đang trong quá trình nghiên cứu thêm về những liệu pháp Tượng Số mà tác giả đã dùng vào trị bệnh ) nên còn nhiều sơ xuất ,mong các Anh Chị và các bạn trên diễn đàn góp ý ,bổ sung thêm cho bộ môn liệu pháp Tượng Số này

Ai ơi có bao nhiêu
        60 năm cuộc đời
        thay đổi nội dung bởi: Amada Vip, 08-11-10 lúc 03:08
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 7 Hội viên đã cảm ơn đến "Amada Vip" về bài viết có ích này:

baovy2001 (26-08-16),icemanptt (20-02-11),macchulan (29-11-10),NGOCTUAN (06-07-11),sonthuy (02-11-10),TanLen73 (20-11-10),thaihoa (02-11-10)

Cảm ơn
        1,221
        trong 8 bài viết

Cháu cảm ơn chú Amada Vip. Cháu có cuốn Chữa bệnh theo Chu Dịch từ lâu nhưng không hiểu nổi cách lập số. Trước đây cháu có suy nghĩ, tại sao lúc thì 2 số 0, lúc thì 3 số 0, mà cùng tác dụng là tăng cường lưu thông khí. Số 0 trong Dịch là tượng quẻ Khôn, nhưng khác với số 8, số 0 có nghĩa là làm rỗng đi để chứa đựng.

Chú có thể giải thích việc dùng bao nhiêu số 0 và tại sao lại dùng như thế trong các trường hợp không ạ?

Cháu thận âm kém từ nhỏ. Cách đây 3 tháng cháu cũng thử lập 1 dãy số là 06.006.06 . Cháu thực ra chưa hiểu gì nhưng lập để kiểm nghiệm. khoảng 2 ngày niệm liên tục thì xuất hiện mụn nhọt mưng mủ dưới da, vết xước nhỏ cũng tạo mủ rất khó chịu. Mong chú giải thích dùm cháu.

Cháu hi vọng chú sẽ tiếp tục post những bài hướng dẫn. Cháu cảm ơn chú rất nhiều.

4. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "Minh An" về bài viết có ích này:

baovy2001 (26-08-16),macchulan (29-11-10),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        84
        trong 52 bài viết

Minh An Thân mến

Tượng Số 0 , trong sách tác giả cũng đã có đoạn giải thích như sau : cổ nhân dùng số 0 biểu thị tượng hỗn nguyên khí của thái cực : nếu không có sự “ dẫn dắt ” của khí vô hình thái cực “ 0 ” thì bát quái cũng không tồn tại. Chức năng cơ bản của Tượng 0 là làm tăng năng lượng sóng tin tức để thông kinh ( kinh lạc ) khí Âm Dương . Khi dùng số 0 là chẳn ( là 2 số 00 hay 0000 ) tức thiên về ÂM . nếu dùng số 0 là lẽ ( là 1 , 3 , hay 5 số 0 ) thì thiên về ôn Dương . Nếu số 0 đặt trước Tượng Số là hơi thiên về Âm , nếu đặt sau thì thiên về Dương

_ Số 0 đặt trước Tượng Số thiên về âm : thí dụ bài : 007.04 gặp chứng bệnh về dạ dày xem hình : qua đoạn trích
        ……..
        http://www.4shared.com/photo/DfOWskAE/benh_da_day.html

_ Tại sao số 0 được ưu tiên đặt phía trước ? qua đoạn trích ,tác giả cũng cho biết Tượng 0 là làm tăng năng lượng sóng tin tức để thông kinh ( kinh lạc ) khí Âm Dương , Số 0 được đặt trước Tượng Số qua bài này là để bổ trợ cho hành ÂM ( hành ÂM được tăng cường thêm Âm khí “bổ Âm” đạt tới mục đích cân bằng ngũ hành “ Hành Âm” cùng với các hành khác trong Tạng phủ con người)

_ Số 0 đặt phía sau Tượng Số thiên về Dương : thí dụ bài : 2000.650 gặp chứng bệnh Bàng quang (chứng Dương Suy) xem hình : qua đoạn trích
        ……..
        http://www.4shared.com/photo/eMHR77O...ang_quang.html

_ Minh An hỏi về bệnh Thận kém từ nhỏ , em hãy xem lại qua đoạn trích này :
        ……..
        Bài về thận
        http://www.4shared.com/document/FsBKVlN1/bi_v_thn.html

_ Em xem chứng bệnh của em giống với những triệu chứng mà tác giả đã viết không ? và ở đây cũng có vài bài để áp dụng vào từng loại bệnh của Thận (vì bệnh của thận cũng được chia 2 loại chứng bệnh thận Âm và thận Dương) ,vì vậy em hãy em hãy đọc kỹ trong phần này, cũng như các ví dụ khác , thì sẽ hiểu rõ hơn về lập Tượng Số cho bệnh Thận, em hãy thử xem nhé . Việc em Tượng Số cho bệnh Thận của em là sai rồi . Amada Vip chưa thấy tác giả , lập 3 nguyên như vậy , vì như vậy không những không hết mà hành này còn bị thoái hoá

_ Đọc niệm Tượng Số 06.006.06 cho bệnh Thận 2 ngày liên tục thì bị xuất hiện mụn nhọt như mủ ? vì không phải là Lương Y nên không thể phân tích về vấn đề này được , nhưng lúc trước Amada Vip đang niệm đọc cho bệnh lỡ miệng ,nóng sốt ,viêm họng thì cũng xuất hiện 1 mụn mủ ngay trên mặt rất khó chịu như em nói , nhưng sao đó qua 2 ngày niệm đọc thêm nó tự lặng mất không để lại sẹo hay gì cả

_ Vài lời với Minh An hãy đọc kỹ các ví dụ từ từ sẽ nghiệm ra cách lập số , nhưng để gia giảm ,thay đổi Tượng Số cho 1 loại bệnh để đúng với chứng bệnh đó như tác giả đã viết theo Amada Vip nghĩ là khó , vì chỉ có Lương Y thì mới nắm vững được giai đoạn tiến triển của bệnh đến đâu để đưa ra Tượng Số cho phù hợp với những diễn biến của bệnh , vậy thì Minh An hãy đọc kỹ các ví dụ có sẵn và áp dụng nó trước khi đã hiểu ra cái lý của nó thì mới tự lập được , khi chưa hiểu rõ thì không nên tự lập như Minh An vừa làm vì không hiệu quả mà lại còn phản tác dụng , nên cứ theo những ví dụ của tác giả mà áp dụng

_ Chúc em thành công chọn được Tượng Số cho bệnh của em và đưa lên diễn đàn những ví dụ đã trãi nghiệm
        thay đổi nội dung bởi: Amada Vip, 08-11-10 lúc 02:38

6. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "Amada Vip" về bài viết có ích này:

baovy2001 (26-08-16),macchulan (29-11-10),NGOCTUAN (06-07-11),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

cuốn chu dịch chữa bệnh này cháu tìm đc trong 1 hiệu sách cũ .
        Dịch thì bác đại tinh thâm rồi ,không cần hoài nghi ,nhưng mảng chữa bệnh này đối với cháu thì mới mẻ quá .
        google thì thấy bài viết của bác amda vip . có y theo cách điều hòa nhịp thở của bác và thử nghiệm
        đây là report của cháu :
        cháu có luyện nhu thuật của nhật bản và nội công nam phái thiếu lâm
        sáng mới ngủ dậy thấy người nhức mỏi tay chân thiếu lực nên y theo sách niệm bộ số 80.20.650 .
        được chừng 20p thì lăn ra ngủ .
        mặc dù mới ngủ 7 tiếng buổi đêm ,nhưng cũng cảm thấy rất muốn ngủ .ngủ khoảng 8 tiếng thì thức dậy
        cảm giác thấy cơ thể được reset toàn bộ ,tinh thần rất sảng khoái
        cháu có người em bị bệnh dạ dày hơn 10 năm nay . nó cũng có học về khí công nên cháu đã hướng dẫn cách niệm số . để sắp tới xem tình hình chuyển biến thế nào cháu sẽ phản hồi lại lần 2
        cám ơn bác amada vip đã có bài viết bổ ích về chu dịch chữa bệnh ạ !
        thân!

8. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "zenova" về bài viết có ích này:

Amada Vip (08-11-10),macchulan (29-11-10),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        84
        trong 52 bài viết

Chào bạn zenova

_ Zenova Thân mến ! thấy report của bạn đưa lên , thật lòng Amada Vip không tránh khỏi xúc động , vì bạn là người thứ 2 đã cho biết ứng dụng của Tượng Số để trị bệnh là có thật bạn thứ 1 có nick là ngthy65 có cho biết là đã áp dụng thành công vào Tượng Số 1000.60 bạn chỉ gửi qua tin nhắn chứ không đưa lên đây, vì lý do gì đó không tiện nên bạn ngthy65 không đưa lên , Amada Vip hứa sẽ cố gắng hết sức mình , cùng các bạn đưa bộ môn dùng “ Tượng Số để trị bệnh ” này đến với mọi người , tuy chưa trãi nghiệm qua bệnh này của bạn nhưng Amada Vip tin là bạn đã chọn Tượng Số 80.20.650 này là phù hợp với những gì bạn đã nêu lên , những người tập võ , chơi thể thao quá sức , hoặc những người làm việc quá sức thì đôi khi cũng thường ăn thấy không ngon , tứ chi rã rời ( Amada Vip cũng đã có lần bị ) , và người già cũng hay gặp phải bệnh này . Tượng Số 80.20.650 này là bệnh về Tỳ ( lá lách ) và Vị ( bao tử) yếu , bệnh này qua tham khảo sách Đông Y cũng có chung với cách chuẩn đoán như tác giả đã viết xin tham khảo qua hình :
        ……..
        http://www.4shared.com/photo/QSPCRSK...ao_t__suy.html

_ Amada Vip rất mong Anh Chị và các bạn đã ứng dụng và trãi nghiệm qua thì xin đừng mặc cảm, che giấu với căn bệnh khó nói mà mình gặp phải :

thí dụ : _ như chứng bệnh Thận “ vừa thịnh vừa suy ” và chứng “ thận Dương hư nhược ” gây nên : yếu sinh lý , di tinh , liệt dương . Xin hãy đưa lên diễn đàn này để mọi người gặp phải những chứng bệnh như thế có thể tự mình chữa được

Chúc bạn sức khoẻ , đưa lên thêm vài Tượng Số đã trãi nghiệm được cho mọi người ứng dụng

Ai ơi có bao nhiêu
        60 năm cuộc đời
        thay đổi nội dung bởi: Amada Vip, 08-11-10 lúc 16:50

10. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "Amada Vip" về bài viết có ích này:

macchulan (29-11-10),sonthuy (09-11-10),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        20
        trong 9 bài viết

Default Nhờ giúp đở

Chào bạn Amada Vip và các bạn ở diển đàn
        Tôi vô cùng biết ơn Amada vip .nhờ dảy số 1000.60 của bạn tôi đã hết đau lưng .đây là bịnh nghề nghiệp trị không hết ,nhưng hôm nay tôi không còn đau nửa ,tôi đọc suốt trong tâm hai ngày là hết đau.bây giờ tôi chỉ đọc vào buổi sáng và tối như là môn thể dục, tôi còn một bịnh mà 2 tháng nay tôi vô cùng khổ sở ,là ngồi đâu ngủ đó cho dù tôi ngủ rất đủ giấc,đi khám thì bác sỉ chẩn đoán do hạ can xi nên bị thiếu máu não nên tôi hay bị choáng váng và buồn ngủ ,nên cách 2 này là phải uống 1 viên can xi tôi sợ lâu ngày thận sẻ đầy sỏi ,ngủ hoài tôi như bị tâm thần ,buồn quá ,mong A mada Vip và các bạn ở diển đàn ra tay giúp tôi một lần nửa tôi rất biết ơn

12. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "ngthy65" về bài viết có ích này:

macchulan (29-11-10),NGOCTUAN (06-07-11),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        84
        trong 52 bài viết

Chào bạn ngthy65

Bạn ngthy65 Thân mến , Amada Vip rất muốn giúp bạn , nhưng do chưa trãi nghiệm qua bệnh này nên không thể giúp gì cho bạn được , Mong bạn hiểu cho Amada Vip

_ Qua những hiểu biết nhỏ nhoi của Amada Vip qua sách có vài lời góp ý với bạn là : những gì bạn cho biết về chứng bệnh buồn ngủ của bạn , Nếu chứng bệnh đau lưng của bạn bị lâu rồi và qua bài 1000.60 đã hết chứng đau lưng , bạn nên ứng dụng bài này của tác giả thử xem có thể nó rất phù hợp với bạn : xin trích lại nguyên văn xem hình :
        ……..
        http://www.4shared.com/document/oq8p...nh_thm_ng.html

Chúc bạn mau khỏi bệnh và mong bạn có hồi âm sớm về bệnh của bạn

Ai ơi có bao nhiêu
        60 năm cuộc đời
        thay đổi nội dung bởi: Amada Vip, 10-11-10 lúc 02:21

14. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "Amada Vip" về bài viết có ích này:

macchulan (29-11-10),ngthy65 (10-11-10),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        20
        trong 9 bài viết

Default Chào bạn Amada Vip

Tôi đọc dãy số 650.3820 là tôi bị gục ngủ tại chổ không cưởng lại được ,khoảng 15 phút là tỉnh táo vô cùng ,ngày đó không buồn ngủ nửa .mong bạn có kinh nghiệm vì chỉ thêm cho ,vì lúc nào buồn ngủ tôi mới đọc ,có lúc đang chạy xe gắn máy, tôi quá buồn ngủ mà không dám đọc vì sợ ngủ liền trên xe

16. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "ngthy65" về bài viết có ích này:

macchulan (29-11-10),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        84
        trong 52 bài viết

Chào bạn ngthy65

_ Bạn ngthy Thân mến , mấy ngày qua tuy công việc bận rộn nhưng Amada Vip thường xuyên lên diễn đàn trông tin phản hồi kết quả của bạn ra sao ?

_ Amada Vip có vài lời trao đổi cùng bạn :

1. Đã là có bệnh thì nên thường xuyên niệm đọc , nhất là lúc vừa thức giấc vào buổi sáng , thời điểm này là tốt nhất , khi thức giấc không nên làm bất cứ việc gì nên niệm đọc số trước, rồi mới làm những việc trong ngày của bạn sau , kế nữa là trước khi ngũ vào buổi tối , 2 giờ sáng và tối bạn phải luôn giữ đúng cữ giống như đến giờ phải uống thuốc vậy ! khi niệm đọc bạn nên nhắm mắt lại để tập trung vào hơi thở ,hít vào và thở ra , với cách thực hiện như trên sẽ giúp cho các đường luân chuyển khí lực ( hay còn gọi là kinh ) qua các đường KINH này nó sẽ kích thích các huyệt đạo trên mỗi KINH mà nó đại diện cho Tạng phủ trong cơ thể , khi các huyệt đạo được mở nó sẽ làm cho các KINH được thông với nhau , chứng bệnh sẽ không còn

2. Nếu bạn niệm đọc 650.3820 trong ngày hôm đó không thấy buồn ngủ thì nên duy trì niệm đọc ,vì không phải bệnh nào đọc trong 1 – 2 ngày là hết được ,miễn sao thấy trong người không có cảm giác khó chịu là được rồi , Và để Ý xem lúc không buồn ngũ thì khi đọc số có bị như vậy không ? chứ đừng đợi đến lúc mắc buồn ngũ thì mới đọc khi đã mắc buồn ngũ thì làm sao bạn tập trung vào Tượng Số và hít thở được ? ở đây việc hít thở không kém phần quang trọng ,chưa kể bạn buồn ngũ ,mơ màng đọc lộn số nữa? thì làm sao biết được Tượng Số này nó có phù hợp không ? khi áp dụng 1 -2 ngày chứng bệnh có tiến triển khá hơn không ? để mà mình nên tiếp tục hay loại bỏ . Amada Vip khẳng định với bạn rằng trong khoảng thời gian ngắn này nếu có niệm đọc Tượng Số có sai, không phù hợp với bệnh thì cơ thể cũng không bị tổn thương , quan trọng bạn áp dụng nó có đúng không ?

3. Lúc chạy xe thì không nên đọc ? người bình thường đôi lúc buồn ngũ mà lái xe ( chạy xe ) , cũng thường hay bị tai nạn huống chi là bạn đang mắc bệnh , niệm đọc có tác dụng tốt nhất là nơi yên tịnh , chỉ có như thế thì mới tập trung hơi thở và Tượng Số mới tốt được

4. _ Vậy tại sao tập trung hơi thở và Tượng Số kết hợp mới tốt ? Trong Cơ thể con người có rất nhiều huyệt đạo được tập trung rất nhiều ở 2 lòng bàn chân và trên khuông mặt và rải rác ở lưng , cánh tay và chân , các huyệt đạo này lại có sự liên kết đến Tạng Phủ của cơ thể , vì vậy khi hít vào thở ra đúng sẽ giúp cho các đường luân chuyển khí lực qua các KINH tác động đến " Tượng Số tương ứng với Tạng Phủ của cơ thể " khi đọc , và nó sẽ kích thích cho các " huyệt đạo tương ứng với Tạng Phủ đó " được mở , các kinh sẽ được thông nhau , kinh mạch không bị tắc nghẽn thì chứng bệnh sẽ mất đi

5. bạn nên xem qua đoạn trích về KINH LẠC & HUYỆT để hiểu thêm :

……..
        http://www.4shared.com/document/Pbpp..._VA_HUYET.html
        thay đổi nội dung bởi: Amada Vip, 14-11-10 lúc 10:16

18. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "Amada Vip" về bài viết có ích này:

macchulan (29-11-10),NGOCTUAN (06-07-11),TanLen73 (20-11-10)

Cảm ơn
        20
        trong 9 bài viết

Default Chào bạn Amada Vip

Cám ơn bạn rất nhiều ,hôm nay thì rất khả quan ,lúc sáng tôi đọc khoảng 15 phút bài trị đau lưng xong ,vừa vệ sinh nhà cửa vừa đoc 650.3820 ,vì tôi không có thời gian ,ngày hôm nay tôi vô cùng khỏe khoắn ,không còn buồn ngủ nửa ,tôi sẻ nghe lời bạn dành thời gian để đọc như tập dưỡng sinh ,Amada Vip Ngthy cám ơn bạn rất nhiều ,tôi không ngờ trị bịnh không tốn tiền mà lại mau hết bịnh ,công đức nầy của bạn rất lớn,ngthy chúc bạn vui và gặp nhiều may mắn

20. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "ngthy65" về bài viết có ích này:

macchulan (29-11-10),TanLen73 (20-11-10)

Trang 3/12 đầuđầu 12345 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn