Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối
    kết quả từ 21 tới 30 trên 46
        Cảm ơn
        1,733
        trong 390 bài viết

Trích Nguyên văn bởi gaubong2009 Xem bài gởi
        các bạn gieo quẻ không sai, thầy Mỳ luôn nói Dịch Tượng là điệp viên trời thượng thặng, 1 người bạn câm nín nhưng luôn trung thành với chúng ta, chỉ có chúng ta không hiểu trọn người bạn này mà thôi

Đoán bóng đá đúng-sai là bình thường, đoán sai mới có kinh nghiệm học lại
        Nhân đây xin lạm bàn thêm về quẻ Càn-Cấu cùng học hỏi kinh nghiệm, coi như là bài kiểm soát ý Dịch

Quẻ đã ghi: đội mạnh (Càn) là đội Malaysia (Cấu)

Vì sao lại ghi Cấu là Malaysia mà không phải Việt Nam? Kinh nghiệm này do 1 lần tôi đoán sai bóng đá giải ngoại hạng Anh cũng trùng vào quẻ Cấu
        Các bạn có hiểu đúng nghĩa của quẻ Cấu là gì chưa?

Đôi khi ta nghĩ là mình hiểu hết nghĩa 64 Dịch Tượng, nhưng khi lâm trận thì mới biết là mình sai bét

Cám ơn anh gaubong2009 đã cho mọi người thêm một bài học về cách luận bóng đá, theo như anh nói rõ ràng anh đã trải nghiệm rất nhiều, mong anh nhín tí thời gian cho thêm nhiều thí dụ thực nhgiệm cho anh em cùng học hỏi, cám ơn!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        81
        trong 16 bài viết

Chào gaubong2009
        Đọc lại quẻ cấu, mình thấy có chữ bất trắc, chữ cấu cũng có nghĩa là bám theo. Cho nên khi bình tâm lại, mình thấy ý dịch nói rất rõ ràng : Đội mạnh gặp bất trắc, hay là đội mạnh bám theo ( có thua mới bám theo chứ ! ), nhưng vì quá mong muốn chiến thắng, nên mọi người không nhận ra !
        Ta cứ ngỡ trần gian là cõi thật - Thế cho nên tất bật đến bây giờ

Cảm ơn
        81
        trong 16 bài viết

Chào các bạn,
        Mời các bạn xem báo lao động, luận về quẻ Thuần Kiền của U 23 VN nhé! Cũng thú vị đấy!

Cầm vàng mà lội qua sông
        Lao Động Cuối tuần số 52 Ngày 27/12/2009 Cập nhật: 6:40 AM, 27/12/2009

Cổ động viên Việt từ Thái Lan sang Lào cổ động cho U23 Việt Nam tại Sea Games 25.
        (LĐCT) - Cuộc thua trận của U23 Việt Nam trước U23 Malaysia trong trận chung kết tại SEA Games 25 ngày 17-12 vừa qua khác nào câu tục ngữ Việt: "Cầm vàng mà để vàng rơi".
        Bởi vì trước đó, có tờ báo thể thao của ta đã thét to: "Vàng Mười, giật lấy!". Và nhiều bài bình luận trước đã cả quyết trận này ta chắc thắng. Những ý tưởng "chắc thắng" (chứ không phải quyết thắng) đã như luồng điện truyền cảm mãnh liệt của cổ động viên Việt trên khán đài, tạo thành một áp lực tâm lý vượt quá sức chịu đựng của cánh trẻ trên sân chơi. Và thế là "Cầm vàng mà lội qua sông/Vàng rơi chẳng tiếc, tiếc công cầm vàng".

Không phải câu ca dao này bảo ta tiếc hão tiếc huyền đâu, vàng rơi chẳng tiếc lại đi tiếc công cầm vàng. Mà cái công cầm vàng này lớn lắm chứ. Hàng triệu người cầm nó trong tay. Hàng vạn người lặn lội sang Lào. "Của một đồng, công một nén".

Bây giờ thì các nhà bình luận mới chững người nhìn lại. Các dòng tít lại thét to lên, chạy chữ: "Bóng đá là thế!". Và cùng nhau bình tĩnh xem lại. (Báo Thể thao & Văn hóa ngày 18.12 có bài "Văn hoá bại trận", nhắc nhở việc bình tĩnh xem lại này).

Trong không khí chung đó, Góc nhìn Bát quái kỳ này xin góp một ý nhỏ. Kinh Dịch có quẻ Thuần Kiền (còn gọi Thuần Càn) là quẻ số 1 trong 64 quẻ Dịch. Lời quẻ có câu: Trời đi rất mạnh, không ngừng nghỉ. Người thức thời coi quẻ này mà noi theo, biết tự cường, làm cho mình mạnh lên bằng chính nội lực, không ngừng nghỉ (Tự cường bất tức). Việc bản thân, việc nước, việc nhà đều như vậy, tốt vô cùng.

Quẻ có 6 hào Dương, tượng cho sức mạnh của Trời, làm ra sức mạnh của Đất và Người. Phan Bội Châu giảng: Trời đi rất mạnh. Tự cường là tự mình nuôi, luyện thành sức mạnh, không nhờ ai tạo sức mạnh cho mình. Chẳng những một thân mình như thế, mà một nhà, một nước, một xã hội, một thế giới cũng nên như thế. Đã tự cường lại thêm hai chữ bất tức nữa là sâu sắc lắm. Bất tức là không ngừng nghỉ. Đã ngừng nghỉ, là gián đoạn thì mất tự cường rồi. Học quẻ Càn phải học chỗ ấy.... Đội U23 Việt Nam lấy sức mạnh từ tuổi trẻ Việt, từ con mắt xanh của Calisto mà tuyển trong các tinh hoa của bóng đá Việt, chính là hình ảnh của tự mình nuôi luyện, không ngừng nghỉ.

Quẻ Thuần Càn lấy hình ảnh con rồng làm biểu tượng cho sự vẫy vùng, bay lên. Hào 1 nói rằng rồng còn ẩn dưới hang, sức mạnh còn tiềm tàng, chưa dùng được. Hào 2: rồng đã lên mặt ruộng, ở vào thời hiển đạt, gặp được người cao quý thì có lợi. Cứ xem quá trình thi đấu của U23 Việt dễ dàng thấy con rồng này đang ở vị thế hào 2, hoà được với U23 Thái, thắng Mã 3-1, thắng Lào của Riedl 4-1, thế là hiển đạt rồi. Lại gặp được thầy "Tô" đã từng dẫn dắt Tuyển Việt thắng Tuyển Thái đoạt chức vô địch trong năm qua, vậy là gặp được người cao quý. Chỉ có lợi mà thôi.

Thế nhưng từ đây đến khi thực là sung mãn, còn phải qua hào 3 trưởng thành về tinh thần, tâm lý (hào 3 nói về tri thức và thời thế), hào 4 bay lên trong thử thách (lên xuống, tiến lui) rồi mới đến hào 5 Rồng bay lên trời. Xem ra những trường đoạn này chưa được thanh thoát lắm, ngay trong vòng loại.

Vậy mà nhiều người trong nước ta lại tưởng là đã đến lúc rồng bay lên trời, vàng ở trước mắt, với tay là giật được. Quẻ Thuần Càn có dành hào 6 nói về vấn nạn này: Rồng lên cao quá, có sự hối hận. Đây là nói về hào dương ở trên cao của quẻ, như con rồng bay lên cao quá, không xuống được nữa. Có một không gian ảo đầy lời xưng tụng với màu đỏ chiến thắng, với hình ảnh khoa trương, kèm thêm những bình luận sắc như dao chém chuối, được dựng lên.

Có sức ép hay không, chỉ sau này tự các cầu thủ thổ lộ ra chúng ta mới biết. Nhưng trước mắt, trên vũ trường là sự căng cứng về tâm lý, về cơ bắp, sự nôn nóng về thắng thua dẫn đến sai lạc về cảm giác bóng. Luật trời đã lưu ý là khi đã lên chỗ cao tót vời thì sẽ gặp cái bấp bênh, nguy hiểm của sự thịnh vượng. Cái sự bấp bênh, nguy hiểm ấy đã xảy ra.

"Cầm vàng mà lội qua sông", không thể không biết đến hào Sáu này quẻ Thuần Càn. Tiếc thay!

Nhà văn Xuân Cang
        Ta cứ ngỡ trần gian là cõi thật - Thế cho nên tất bật đến bây giờ

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Saomai" về bài viết có ích này:

dongphuong (28-12-09)

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

xin admin làm ơn xóa hộ mục này, chủ đề này vì thiết nghĩ nó không cần thiết
        xin cảm ơn

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

bác Người không học là ai mà có quyền yêu cầu admin làm theo ý mình vậy, bác không đọc có người khác đọc

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow132004 Xem bài gởi
        bác Người không học là ai mà có quyền yêu cầu admin làm theo ý mình vậy, bác không đọc có người khác đọc
        Cái chủ đề này do mình lập lên, mình thấy không phát triển được nên yêu cầu xóa! cho trang web đỡ rối tung rối mù lên mà thôi! có sao đâu nhỉ? yêu cầu là vậy; admin không xóa thì thôi vì dù sao đó cũng chỉ là yêu cầu; quyền thuộc về admin
        Trân trọng

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

nói thật, cho dù là chủ đề bác lập ra cũng ko yêu cầu admin xóa đi được, khi bác lên tiếng yêu cầu cho thấy bác là người thế nào rồi, qua các topic thấy bác hết đặt ra mấy yêu cầu mà vô lý. Vậy bác nên suy nghĩ kỹ trước khi lập topic

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Thì đã nói rồi, xóa hay không là quyền admin, còn đề nghị vẫn là đề nghị; có gì liên quan tới tình hình sức khỏe đâu mà phải lo lắng quá!
        Trân Trọng

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Không biết đến khi nào VN mới vô địch mấy bác nhỉ ? Nhân tiện mời mấy pác có pác nào hứng thú tham gia dự đoán bóng đá nước ngoài không, dẫu sao khi xem chỉ bị áp lực về mặt thắng thua thôi chứ không bị tâm lí thất bại.

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

Chung kết world cup
        Xin mời dự đoán!

Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 64
        Bài mới: 30-06-11, 11:44
      2. Giải đoán cung Phu-Thê
        By Ducminh in forum Tử vi