Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 8 trên 8
        Cảm ơn
        521
        trong 407 bài viết

Default Ta mang cho em một đóa Quỳnh, Quỳnh thơm hay Lan thơm hơn?

Phong thủy thường được xem là có nguồn gốc từ Trung Hoa. Người Trung Hoa thường dùng chữ đồng âm (khác nghĩa) để liên kết nhiều sự việc trong cuộc sống. Tôi có người bạn Tàu, anh ta thích con số 2 và 8 đi liền kề nhau, khi làm đám cưới anh ta chọn ngày 28, khi khai trương cửa tiệm cũng chọn ngày 28, rồi số nhà của anh ở vô tình được con số 2828 khiến anh vô cùng phấn khởi. Tôi hỏi nguyên nhân thì anh ta nói: 2 (dị) có âm là dễ, 8 (bát) có âm là phát! Số nhà 2828 là dễ phát dễ phát! Rồi nói đến cây cối trồng quanh nhà, một số sách phong thủy dặn rằng nếu trồng hoa đào quanh nhà nhiều thì con gái dễ bị hư hỏng vì ái tình, nên trồng cây hạnh để được hạnh! Nếu khoa học một chút, chúng ta nên tìm hiểu xem những loài cây đó tỏa hương thế naò, bà hương hoa tác động làm sao lên con người sống gần đó thì có lẽ dễ hiểu và đúng với thường lý hơn. Ngôn ngữ của Tàu cũng chỉ là một ngôn ngữ địa phương, chứ nó không có ý nghĩa bao trùm vũ trụ; vậy ngôn ngữ đó có tác động đến những dân tộc khác không hề hiểu cái nghĩa nó là gì? Phải chăng cũng chỉ là một yếu tố tâm lý để người hiểu nó được ảnh hưởng rồi hành động bằng niềm tin tưởng mà thành?

Nói đến cây có tính âm tính dương thì việc nầy tương hợp với thường lý, cụ thể nếu trồng hoa giấy quanh nhà thì rắn (có nhiều âm khí) thích tụ tập đến, còn trồng xả thì rắn lại bỏ đi.

Vài lời thắc mắc gởi đến diễn đàn, mong được tiếp nhận quan điểm của các bạn.

Thân mến,
        Vân Từ
        thay đổi nội dung bởi: vân từ, 10-02-10 lúc 09:36 Lý do: sửa chính tả
        Not everything that counts can be counted, and not everything that can be counted counts.

Albert Einstein

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

em chào anh Vân Từ, đọc câu chuyện trên thì em hiểu như vậy, và lý giải như vậy. Đối với con người chúng ta, sức mạnh tinh thần rất lớn, 1 niệm trong đầu nghĩ ra cũng có thể biến đổi thế giới, vâng, em ko nói quá tý nào, nếu ta nhìn lại trong kinh phật, khi xưa Đức Thế Tôn đạt đạo, làm rung chuyển tới 300 thế giới ( sorry nếu em nhớ nhầm con số) . Khi ta nhất tâm trì trí tụng niệm 1 cái gì, thì cái đó cũng sẽ xảy ra. Do đó, nếu nhà ta có thờ 1 vị nào đó, hay ông bà, trong lòng ta luôn tâm niệm 1 điều gia đình bình yên, làm ăn vừa đủ xài thì rất tốt.

Trở lại câu chuyện trên, em nghĩ anh ta gặp may mắn là do anh ta quá sùng bái điều đó, lúc nào cũng nghĩ mình hên hên hên, nên năng lực niệm anh ta rất lớn, do đó kết quả đem đến cho anh ta tốt.

Cũng giống như 1 người muốn chết, cho dù bác sĩ có tận tình cứu chữa cỡ nào đi nữa, thì cũng vô ích thôi. Cho nên, mệnh giàu còn phải xem nhân đức, cái tâm, cái ý chí có muốn giàu ko, mệnh giàu ý chí bạc nhược thì như ko. Cũng như em đi làm cho khách hàng, vào nhà mới đi vòng vòng, mà nghe người ta than thở dữ quá , chuyện này chuyện kia. Em vui vẻ nhẹ nhàng nói rằng, chỉnh sửa phong thủy là chỉnh sửa lại cái địa lợi cho cô/chú/bác. Nhưng còn cái nhân cũng lớn lắm, cho dù nhà cửa tốt đẹp mà cô chú cứ than nghèo, than khổ vậy sao khá lên được. Hehe

Đã lâu ko vào diễn đàn post bài, thấy mấy topic anh vân TỪ lập ra hay quá, vài lời mạo muội, anh đọc giải sầu chơi :)
        thay đổi nội dung bởi: longbow132004, 10-02-10 lúc 13:30
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        14
        trong 13 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow132004 Xem bài gởi

chỉnh sửa phong thủy là chỉnh sửa lại cái địa lợi cho cô/chú/bác. Nhưng còn cái nhân cũng lớn lắm, cho dù nhà cửa tốt đẹp mà cô chú cứ than nghèo, than khổ vậy sao khá lên được. Hehe
        Longbow viết một câu rất khá. Vậy chứ mấy cái nhà đó Longbow sửa lại cái địa lợi cho họ rồi, họ có khá hơn không, có bớt than không?

thân mến
        Hữu Thường Hữu Ngã hữu Vô Minh
        Vô Minh đoạn diệt kiến Vô Sinh.

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

cám ơn anh bakhia đã quan tâm bài viết của em. Em chỉnh sửa cho người ta mà nói 100 căn được 100 căn là em nói xạo rồi, có căn như thế này, có căn như thế kia, còn vận mạng phúc đức tùy mỗi gia đình nữa. Tuy nhiên thì có 1 điều là làm họ cảm thấy thoải mái trong lòng , và khi tâm đã an thì mọi việc sẽ tốt đẹp hơn, do đó, xét về một khía cạnh nào đó, em có thể nói, là :" họ đã khá hơn và ko còn than nữa"
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        14
        trong 13 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow132004 Xem bài gởi
        cám ơn anh bakhia đã quan tâm bài viết của em. Em chỉnh sửa cho người ta mà nói 100 căn được 100 căn là em nói xạo rồi, có căn như thế này, có căn như thế kia, còn vận mạng phúc đức tùy mỗi gia đình nữa. Tuy nhiên thì có 1 điều là làm họ cảm thấy thoải mái trong lòng , và khi tâm đã an thì mọi việc sẽ tốt đẹp hơn, do đó, xét về một khía cạnh nào đó, em có thể nói, là :" họ đã khá hơn và ko còn than nữa"
        như vậy thì sự than vãn của họ cũng có phần của "địa lợi" đấy chứ. Quay vòng vòng như vậy để Longbow thấy sự có không không có là thế.
        Bạn là một người rất giỏi và thông minh. Hy vọng với thời gian gần, bạn sẽ thấu hiểu hơn nữa cái Tâm của mình để mang lại lợi ích cho nhiều người.
        thân mến
        bakhia

Cảm ơn
        521
        trong 407 bài viết

Vậy trong phong thủy, cái ta cho phải thích ứng với người nhận. Cụ thể trồng cây đào cây hạnh có tác dụng khác với người Việt, người Tàu mà không có tác dụng với một số dân tộc Âu Mỹ; vì hoa đào ở Việt Nam và Tàu bị tác động bởi chữ đào hoa mà ra, còn ở Mỹ hoa đào là peach-blossom không có ý nghĩa gì hết về chuyện ái tình, con gái Mỹ nhìn Hoa Đào cũng không mộng mơ như con gái Việt và Tàu; đó là nói bây giờ, mai sau phong tục thay đổi, cách sống thay đổi, cái nhìn của người của vật cũng thay đổi thì phòng thủy cũng phài theo đó mà đổi hay sao?

Chúng ta đang muốn đi tìm cái gốc của vấn đề để đi vào ưng dụng cho hiệu quả, chứ không phải là một cái nhìn có tính đả phá.

Vân Từ
        Not everything that counts can be counted, and not everything that can be counted counts.

Albert Einstein

Cảm ơn
        14
        trong 13 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vân từ Xem bài gởi
        Vậy trong phong thủy, cái ta cho phải thích ứng với người nhận. Cụ thể trồng cây đào cây hạnh có tác dụng khác với người Việt, người Tàu mà không có tác dụng với một số dân tộc Âu Mỹ; vì hoa đào ở Việt Nam và Tàu bị tác động bởi chữ đào hoa mà ra, còn ở Mỹ hoa đào là peach-blossom không có ý nghĩa gì hết về chuyện ái tình, con gái Mỹ nhìn Hoa Đào cũng không mộng mơ như con gái Việt và Tàu; đó là nói bây giờ, mai sau phong tục thay đổi, cách sống thay đổi, cái nhìn của người của vật cũng thay đổi thì phòng thủy cũng phài theo đó mà đổi hay sao?

Chúng ta đang muốn đi tìm cái gốc của vấn đề để đi vào ưng dụng cho hiệu quả, chứ không phải là một cái nhìn có tính đả phá.

Vân Từ
        Anh Vân Từ mến,

Mọi việc bắt đầu bằng một thứ rất là giản đơn, mộc mạc. Anh đang bị dính vào băn khoăn của cây đào (hay bất cứ thứ nào khác). Bakhia chỉ giúp anh cái gốc nha (cũng là gốc nữa vời thôi, nhưng cũng tạm đủ. Nếu nói gốc khác sâu hơn nữa e là sẽ loãng vấn đề này và gây rắc rối thêm)
        Mình thử truy ngược lại: ảnh hưởng phong thủy của cây đào --> cây đào --> một cái cây --> thấy một cái gì đó --> nhìn thấy. (tạm dừng ở đây, xin không đi tiếp nữa). Lúc cái gì đó đập vào mắt của anh, anh chưa có dùng tri thức. Nhưng tức thì sau đó anh vận dụng tri thức để phân tích, để xác định và cuối cùng là để làm méo mó nó. Đó là anh, với người khác cũng vậy và cuối cùng mỗi người làm méo mó nó như là khả năng tri thức của mình cho phép.
        Và như anh thấy, tổng hợp của một đống méo mó có lẽ cũng sẽ là méo mó.
        Quay về lại phong thủy, bakhia (bằng tri thức méo mó của mình) tương đối đồng ý với nhận xét cuả anh Bình Nguyên Quân: cây đào hay cây gì thì trước tiên và quan trọng trên hết, nó là một cái cây, và cũng chỉ là 1 cái cây, và có ảnh hưởng của một cái cây. Những cái khác chỉ là những lặt vặt không cần thiết.
        Bakhia nghĩ mình ở cách xa nhau (bakhia ở Thụy Sĩ) nhưng có 1 chút duyên với anh nên thành tâm chia sẻ vậy. Mong anh luôn an lạc, hạnh phúc.

Xuân về, mến tặng anh (và các bạn khác) một chúc suy tư của bakhia:

CẢM XUÂN
        (... tức là xuân bị cảm ...)
        Vì người, xuân phải luân hồi
        Bao lần vừa đến để rồi lại đi
        Chốn này ta ở đã lâu
        Cứ đi cứ lại, lòng đâu muốn rời
        Hỏi xuân có thích luân hồi
        Cho cây nẩy lộc đâm chồi ra hoa
        Hay xuân đã chán hồng trần
        Vì người, xuân phải bước chân đi về

Và lại xin được chia sẻ với anh, một người bạn tha hương:

Quê Hương

Ở đời phải kiếp tha hương
        Ai ai cũng nhớ cũng thương quê nhà
        Dù rằng cách biệt Đông Tây
        Nước non ngàn dặm bóng mây xa mờ
        Tháng ngày khắc khoải ngóng trông
        Bao nhiêu sầu muộn trải lòng cùng ai ?

Sao đành phí sức nhọc tâm
        Nhớ về quê tạm thương lầm khói mây
        Con người sinh tử bao lần
        Vậy thì quê thật ở gần hay xa ?
        Thương thay nỗi khổ Ta Bà
        Mấy ai thấu được đâu là chân quê…

Mong rằng hãy nhớ hãy thương
        Chân quê Vô Ngã, cố hương tìm về !

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "bakhia" về bài viết có ích này:

sonthuy (12-02-10)

Cảm ơn
        521
        trong 407 bài viết

Cám ơn anh Bakhia, xin chia sẻ với anh cái lạnh dưới độ đông bên trời Âu! Hôm qua Vân Từ tôi phải tự đi shopping cho nhà hàng để mua thêm ấm trà và tách trà, vì trời lạnh nhu cầu khách uống trà trở nên nhiều hơn. Khi mang mấy cái tách trà vô, anh bạn người Mỹ hí hửng nói: "Lần này ông mua tách trà đúng rồi đó, tách trà phải có quai." Anh bạn người Tàu lại nói: "Sao ông mua tách có quai vậy? Tách không có quai mới là tách trà!" Nói xong anh bạn người Tàu xoay qua anh bạn Mỹ mà nói: "Người phương đông chúng tao thâm thúy hơn tụi bay, tách trà không quai, khi cầm lên sẽ đo được độ nóng của trà trong ly mà uống, uống trà có quai như chúng bay sẽ có ngày bỏng miệng!"

Trời mưa xin hãy cứ mưa, cái lu cái hủ chứa vừa khả năng!

Cám ơn những chia sẻ của anh Bakhia. Chúc anh một năm mới nhiều chuyển biến tốt lành.

Thân mến,
        Vân Từ
        thay đổi nội dung bởi: vân từ, 13-02-10 lúc 12:08

Albert Einstein

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vân từ" về bài viết có ích này:

Minh tam (30-11-11)

Đề tài tương tự

1. Những hình tượng mang lại sự may mắn
        By kimcuong in forum Xã Hội - Con Người
        Trả lời: 9
        Bài mới: 24-01-10, 06:36
      2. Màu đỏ, xanh dương giúp người thông minh hơn
        By dhai06 in forum Xã Hội - Con Người
        Trả lời: 0
        Bài mới: 08-01-10, 21:17