Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 7/9 đầuđầu ... 56789 cuốicuối
    kết quả từ 61 tới 70 trên 90

Ðề tài: Kỳ Môn Nghi Vấn?

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Trích Nguyên văn bởi caocau0211 Xem bài gởi

Độc Cô Cầu Thắng nói về lợi ích của học Đôn Giáp như sau :

"Như đã trình bày KMĐG là một bộ môn mà phần chính yếu là dạy về cách cầm quân đánh nhau,

Về phép chiêm đoán thì ở trình độ cao hơn, mọi chuyện đều có tính cách Quốc Gia đại sự. Vì vậy không phải muốn truyền là truyền được, mà đòi hỏi đạo đức và duyên của người học. Do đó các bạn không nhất thiết cần phải học bộ môn này.

Tuy nhiên nếu hiểu về căn bản KMĐG thì sẽ giúp các bạn thông hiểu một số môn bói toán khác hơn, trình đô của bạn sẽ cao hơn.

Thí dụ bạn mở một công ty làm ăn, đã chọn phương hướng vừa hợp với mệnh của mình, vừa được cách Vượng sơn Vượng hướng. Bây giờ chỉ còn chọn ngày giờ để khai trương. Nếu có bạn nào đã biết về hai điều trên thì ắt phải hiểu rằng sự tốt xấu của Dương trạch và Âm trạch đều do sự phối hợp của Âm Dương ngũ hành mà sinh ra. Chỉ cần tìm ra ngày giờ tốt để khai trương mới làm cho các khí thông với nhau, bằng không thì cũng chẳng phát huy gì được, dù bạn ở trong một trạch vận tốt. Đó là lý do mà trong các truyền thuyết về Địa lý Âm trạch, các bạn thường thấy rằng mấy ông thầy giúp cho ai đó thường dặn dò họ đem xương cốt của cha ông táng vào huyệt theo ngày giờ mà họ đã tính toán từ trước. Bởi vì chỉ có những ngày giờ mà họ đã tính ra, lúc đó khai huyệt mới thật sự được vẹn toàn.

Thí dụ như bạn mua một tượng Phật về thờ trong nhà, thông thường bạn phải nhờ một vị sư nào đó điểm nhãn thì tượng phật mới trở thành Linh thiêng, nếu không thì chỉ lạy một cục đất mà thôi ! KMĐG là sự điểm nhãn cho các môn học Tam hợp, Bát Trạch, Huyền Không v.v…

Hiểu đưọc KMĐG mới hiểu được những bí quyết như Khôn Nhâm Ất của ngài Dương Quân Tùng, hiểu được ngày giờ để khai mở huyệt đạo hoặc Trạch vận .v.v… Hiểu được KMĐG thì mới thấy cái sai của người viết sách hoặc dịch sách, bằng không thì cũng chỉ giống như con vẹt, sách nói sao thì mình làm theo sách vậy mà không hiểu Ất Giáp gì cả !"
        Em chào các bác ...!!!

- Em đồng tình với nhiều điểm trong bài viết của bác Doccocauthang . Nhưng cũng có nhiều chỗ hơi quá và mâu thuẫn . Chẳng hạn như đoạn mà em đã tô đen ở trên .

+ Không thể nói rằng : phần chính yếu của Độn Giáp Kì Môn là dạy về cách cầm quân đánh nhau ( Chỗ này chắc là cầm quân đánh trận mới phải . ) . Mà nên nói là Độn Giáp Kì Môn Thường được sử dụng trong quân sự . Bởi tính chất khoa học và giá trị thực tiễn cao của nó ( chỉ là cao thôi tức không có tính tuyệt đối ) . Cũng vì vậy , trong lịch sử nó thường được bí truyền . Cho nên , không phải ai cũng biết , huống hồ là biết rõ . Vì vậy không phải muốn truyền là truyền được , mà đòi hỏi cái duyên của người học .

+ Bác Doccocauthang nói : "...hiểu về căn bản Kì Môn Độn Giáp sẽ giúp các bạn thông hiểu một số môn bói toán khác hơn , trình độ của bạn sẽ cao hơn ."

Điều này căn bản là đúng vì giữa KMĐG và một số môn khác có những điểm tương đồng . Trong thực tế , có sự khác nhau rất xa giữa BIẾT và HIỂU . Theo quan điểm của em , bác Doccocauthang chỉ biết về KMĐG chứ chưa thể được coi là hiểu KMĐG .

- Bác Caocau0211 từng nói : Doccocauthang chủ trương đưa nhuận vào từng cục . ( Thật sự đây là ý tưởng sáng tạo vô cùng táo bạo và mới mẻ .Nếu đây là ý tưởng của bác Doccocauthang thì rất đáng mừng . Nhưng nếu là của người nước ngoài nào đó thì kể cũng buồn . Hy vọng không phải vậy .)

+ Vậy bằng cách nào để làm được điều đó ( Đây là phán đoán cá nhân , vì em chưa được tiếp xúc với bài viết nào của bac Doccocauthang) ?
        Biện pháp 1 : Thay đổi trị số của cục .Điều này là không thể . Vì làm vậy sẽ phải xây dựng lại toàn bộ các khái niệm .
        Biên pháp 2 : Lấy 365 ngày , hoặc 365,25 ngày để chia cho tổng số cục . Tức là hầu không phải chỉ là 5 ngày mà được kéo dài thêm một số giờ nào đó . Biện pháp này khả thi . Vừa bỏ được siêu thần tiếp khí vừa trùng khớp với số ngày của năm . Có vẻ hợp lí ....

+ Tuy nhiên đây chính là chỗ cho thấy chưa thể coi bác Doccocauthang là người hiểu ĐGKM . Tức là chưa hiểu rõ mối quan hệ giữa NIÊN và TUẾ . Trong đó , TUẾ là cơ sở để định trị số của cục . NIÊN là cơ sở xác định số ngày trong năm . Cả 2 yếu tố này đều lấy 60 hoa giáp để đo sự vận động nhằm xem xét tính chất cát hung trong mối quan hệ giữa chúng . Tuy nhiên , sự vận động thực tế của Niên và Tuế thường ở trạng thái lệch nhau . Sự thống nhất chỉ là nhất thời . Điều đó nghĩa là việc đem nhuận vào từng cục đồng nghĩa với việc coi Tuế và Niên là một , trong khi chúng chỉ là một trong một điểm nhất thời . Như vậy là biến cái nhất thời thành cái vĩnh viễn , cái ít khi sảy ra thì được coi là luôn diễn ra . Vì vậy nhuận cục của bác Doccocauthang rất đúng và chuẩn xác lúc đầu ( tức là năm có tiết Đông Chí diễn ra vào giờ giáp tý ngày giáp tý . Nhưng những năm sau sẽ càng ngày càng sai và cái sai càng ngày càng lớn . Sử dụng siêu thần tiếp khí thì mức độ sai lệch là hoàn toàn bằng nhau nếu xét trong khoảng thời gian rất dài )

- Việc không hiểu rõ quan hệ giữa Niên và Tuế tương đối phổ biến . Đây cũng chính là nguyên nhân mà bác Vietnamconcrete trong các bài viết về Thái Ất cứ khăng khăng nói ; một năm có 360 ngày . Nhưng lại không giả thích được rõ ràng . Ngay cả trong bài viết về số cục cũng sử dụng ngôn ngữ rất mơ hồ vậy . ( Nói vậy thôi chứ biết đâu bác ấy cố tình giấu đi thì sao .....???)

Em chào các bác ....!!!
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 13-08-17 lúc 00:02
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

dongduc (08-04-21)

Cảm ơn
        24
        trong 9 bài viết

Thực ra caocau chỉ là người có đọc KMĐG.

Cụ Độc Cô Cầu Thắng là người thông hiểu âm dương và được chân truyền KMĐG,
        cụ có mở lớp dạy KMĐG trong trang Tuvilyso cũ.

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        Em chào các bác ...!!!

- Em đồng tình với nhiều điểm trong bài viết của bác Doccocauthang . Nhưng cũng có nhiều chỗ hơi quá và mâu thuẫn . Chẳng hạn như đoạn mà em đã tô đen ở trên .

+ Không thể nói rằng : phần chính yếu của Độn Giáp Kì Môn là dạy về cách cầm quân đánh nhau ( Chỗ này chắc là cầm quân đánh trận mới phải . ) . Mà nên nói là Độn Giáp Kì Môn Thường được sử dụng trong quân sự . Bởi tính chất khoa học và giá trị thực tiễn cao của nó ( chỉ là cao thôi tức không có tính tuyệt đối ) . Cũng vì vậy , trong lịch sử nó thường được bí truyền . Cho nên , không phải ai cũng biết , huống hồ là biết rõ . Vì vậy không phải muốn truyền là truyền được , mà đòi hỏi cái duyên của người học .

+ Bác Doccocauthang nói : "...hiểu về căn bản Kì Môn Độn Giáp sẽ giúp các bạn thông hiểu một số môn bói toán khác hơn , trình độ của bạn sẽ cao hơn ."

Điều này căn bản là đúng vì giữa KMĐG và một số môn khác có những điểm tương đồng . Trong thực tế , có sự khác nhau rất xa giữa BIẾT và HIỂU . Theo quan điểm của em , bác Doccocauthang chỉ biết về KMĐG chứ chưa thể được coi là hiểu KMĐG .

- Bác Caocau0211 từng nói : Doccocauthang chủ trương đưa nhuận vào từng cục . ( Thật sự đây là ý tưởng sáng tạo vô cùng táo bạo và mới mẻ .Nếu đây là ý tưởng của bác Doccocauthang thì rất đáng mừng . Nhưng nếu là của người nước ngoài nào đó thì kể cũng buồn . Hy vọng không phải vậy .)

+ Vậy bằng cách nào để làm được điều đó ( Đây là phán đoán cá nhân , vì em chưa được tiếp xúc với bài viết nào của bac Doccocauthang) ?
        Biện pháp 1 : Thay đổi trị số của cục .Điều này là không thể . Vì làm vậy sẽ phải xây dựng lại toàn bộ các khái niệm .
        Biên pháp 2 : Lấy 365 ngày , hoặc 365,25 ngày để chia cho tổng số cục . Tức là hầu không phải chỉ là 5 ngày mà được kéo dài thêm một số giờ nào đó . Biện pháp này khả thi . Vừa bỏ được siêu thần tiếp khí vừa trùng khớp với số ngày của năm . Có vẻ hợp lí ....

+ Tuy nhiên đây chính là chỗ cho thấy chưa thể coi bác Doccocauthang là người hiểu ĐGKM . Tức là chưa hiểu rõ mối quan hệ giữa NIÊN và TUẾ . Trong đó , TUẾ là cơ sở để định trị số của cục . NIÊN là cơ sở xác định số ngày trong năm . Cả 2 yếu tố này đều lấy 60 hoa giáp để đo sự vận động nhằm xem xét tính chất cát hung trong mối quan hệ giữa chúng . Tuy nhiên , sự vận động thực tế của Niên và Tuế thường ở trạng thái lệch nhau . Sự thống nhất chỉ là nhất thời . Điều đó nghĩa là việc đem nhuận vào từng cục đồng nghĩa với việc coi Tuế và Niên là một , trong khi chúng chỉ là một trong một điểm nhất thời . Như vậy là biến cái nhất thời thành cái vĩnh viễn , cái ít khi sảy ra thì được coi là luôn diễn ra . Vì vậy nhuận cục của bác Doccocauthang rất đúng và chuẩn xác lúc đầu ( tức là năm có tiết Đông Chí diễn ra vào giờ giáp tý ngày giáp tý . Nhưng những năm sau sẽ càng ngày càng sai và cái sai càng ngày càng lớn . Sử dụng siêu thần tiếp khí thì mức độ sai lệch là hoàn toàn bằng nhau nếu xét trong khoảng thời gian rất dài )

- Việc không hiểu rõ quan hệ giữa Niên và Tuế tương đối phổ biến . Đây cũng chính là nguyên nhân mà bác Vietnamconcrete trong các bài viết về Thái Ất cứ khăng khăng nói ; một năm có 360 ngày . Nhưng lại không giả thích được rõ ràng . Ngay cả trong bài viết về số cục cũng sử dụng ngôn ngữ rất mơ hồ vậy . ( Nói vậy thôi chứ biết đâu bác ấy cố tình giấu đi thì sao .....???)

Em chào các bác ....!!!
        Siêu Thần Tiếp Khí, cái nào quan trọng hơn nhỉ? Thần hay Khí?

365.25 và 360 dư ra 5.25 nên mới ra Giáp hợp Kỷ, Ất hợp Canh, vv.....

Có một cách không cần dùng đến nhuận hay siêu hay tiếp vì cả. Một năm củng chẳng 360 can chi, phù hợp với tiết khí, nhưng giờ củng chưa đến lúc phơi bày vì còn đang ngâm trong keo. Hihihihihihihi

Phi chuyển hay Viên chuyển cách nào hợp lý hơn?
        Bài 72 Cục của Tam Kỳ hợp 3 Kiết Môn, cách nào có thể bày đủ 72 Cục thì cách đó xem như hợp lý hơn vậy.
        (Củng có thể dùng toán Modular Arithmetic để chứng minh).

Hihihihihihihi
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 13-08-17 lúc 11:40

5. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "VinhL" về bài viết có ích này:

3kubond (13-08-17),dongduc (08-04-21),Jupiter (13-08-17),trandoan (14-08-17)

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Trích Nguyên văn bởi VinhL Xem bài gởi

Siêu Thần Tiếp Khí, cái nào quan trọng hơn nhỉ? Thần hay Khí?

365.25 và 360 dư ra 5.25 nên mới ra Giáp hợp Kỷ, Ất hợp Canh, vv.....

Có một cách không cần dùng đến nhuận hay siêu hay tiếp vì cả. Một năm củng chẳng 360 can chi, phù hợp với tiết khí, nhưng giờ củng chưa đến lúc phơi bày vì còn đang ngâm trong keo. Hihihihihihihi

Phi chuyển hay Viên chuyển cách nào hợp lý hơn?
        Bài 72 Cục của Tam Kỳ hợp 3 Kiết Môn, cách nào có thể bày đủ 72 Cục thì cách đó xem như hợp lý hơn vậy.
        (Củng có thể dùng toán Modular Arithmetic để chứng minh).

Hihihihihihihi
        Em chào các bác ...!!!

- Chắc là lác VinhL có vẻ rất tự tin với hiểu biết với kiến thức về KMĐG lắm ! Có vậy viết ra những dòng ở trên . Theo đánh giá của em thì bác VinhL chỉ là người đọc nhiều sách viết về KMĐG thôi chưa thể được coi là hiểu KMĐG . Tất nhiên là đọc nhiều sách và sẵn sàng chia sẻ thì đáng quý hơn là biết mà không bảo phải không các bác ???

- Bằng chứng nằm trong bài vết của bác VinhL :

+ Dòng chữ xanh ở trên cho thấy bác không hiểu Siêu Thần , Tiếp khí để làm gì . Nếu hiểu chắc sẽ không đặt ra vấn đề cái nào quan trọng hơn . ( Em cho rằng sự cố này là vô tình chắc bác VinhL muốn đặt ra vấn đề nào đó , chứ nhất định không thể không hiểu mục đích của Siêu Thần , Tiếp Khí .)

+ Dòng chữ đỏ đậm ở trên cho thấy bác VinhL hoàn toàn hiểu sai về Thiên Can Hóa Hợp . Với cách hiểu này thì đương nhiên không hiểu thế nào là đại vận , thế nào là lưu niên . Càng không thể hiểu vì sao trong phong thủy ( Tam Nguyên Cửu Vận ) vì sao mỗi vận quản 20 năm , trong Tứ trụ mỗi vận quản 10 năm , trong lục hào lại chỉ có 5 năm , ....

+ Trong bài viết ngày 12/8/2017 ở trang trước , bác VinhL có viết :

" -Nếu nói giáp ẩn tại mậu nên gọi là Độn Giáp , thì người này mới chỉ đọc sách mà chưa ngâm .
        - lại hỏi tại sao giáp ẩn ở mậu mà không ẩn ở các can khác ??? thì Bí "

Nếu căn cứ vào mấy câu trên . Em xin khẳng định bác VinhL chưa hiểu thế nào là Độn Giáp !!! . Theo phán đoán của em , với cách hiểu Độn Giáp như mấy dòng trên của bác VinhL thì 90% bác VinhL an sai Cửu Tinh trong các giờ có can Giáp .

Đương nhiên đã hiểu sai cơ bản thì không thể bàn tới Siêu Thần , Tiếp khí được . Càng không bao giờ có thể khẳng định được cách định bát môn thế nào là đúng .

* Em nói vậy , không có nghĩa là em hiểu thấu tuốt tuồn tuột nội dung của KMĐG ...hihihihi . Nhưng cũng có một chút để nói với nghĩa là bàn về học thuật . Nên mấy câu ở trên chỉ là sự thật mà thôi !!!!. Dưới đây , em xin trích 2 đoạn nói về cùng một nội dung cơ bản của KMĐG . Mong bác VinhL và các bác có đôi lời phản hồi ...

Đoạn 1 : nguyên văn :

Tam lộ mê thất thời , Thiên Canh tùy vu mạnh, trọng , lưỡng kì cảm ứng nhật thời , tả hữu dĩ quy mưu , lộ phùng tam xoa bất tri hà đạo cát , dĩ chính tời chiêm . Thiên Canh gia Mạnh tả đạo thông , gia quý hữu đạo thông , gia trọng trung đạo thông , thử hạ xuất quân đại tiệp , sở cầu tất toại . Nhược phùng lưỡng kì lộ , Nhật Can cát , tả đạo thông . Thời Chi hào cát giả hữu đạo thông dã ...

Đoạn 2 : Nguyên Văn :
        Hoàng Thạc Công viết : " Xuất hành đạo phùng tam lộ , vị tri hà đạo thông ? Dĩ nguyệt tướng gia thời , Thiên Canh gia Mạnh tả đạo thông , tai Quý hữu đạo thông , gia Trọng trung đạo thông .
        ..."

( Trích trong : KMĐG tập 2 của Lưu Bá Ôn )

Xin hỏi các bác : Có bao nhiêu con đường , nó nằm ở đâu và ở phương nào ?

Em chào các bác ...!!!
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 15-08-17 lúc 08:37

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

dongduc (08-04-21)

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Em chào các bác ...!!!

- Chắc là lác VinhL có vẻ rất tự tin với hiểu biết với kiến thức về KMĐG lắm ! Có vậy viết ra những dòng ở trên . Theo đánh giá của em thì bác VinhL chỉ là người đọc nhiều sách viết về KMĐG thôi chưa thể được coi là hiểu KMĐG . Tất nhiên là đọc nhiều sách và sẵn sàng chia sẻ thì đáng quý hơn là biết mà không bảo phải không các bác ???

- Bằng chứng nằm trong bài vết của bác VinhL :

+ Dòng chữ xanh ở trên cho thấy bác không hiểu Siêu Thần , Tiếp khí để làm gì . Nếu hiểu chắc sẽ không đặt ra vấn đề cái nào quan trọng hơn . ( Em cho rằng sự cố này là vô tình chắc bác VinhL muốn đặt ra vấn đề nào đó , chứ nhất định không thể không hiểu mục đích của Siêu Thần , Tiếp Khí .)

+ Dòng chữ đỏ đậm ở trên cho thấy bác VinhL hoàn toàn hiểu sai về Thiên Can Hóa Hợp . Với cách hiểu này thì đương nhiên không hiểu thế nào là đại vận , thế nào là lưu niên . Càng không thể hiểu vì sao trong phong thủy ( Tam Nguyên Cửu Vận ) vì sao mỗi vận quản 20 năm , trong Tứ trụ mỗi vận quản 10 năm , trong lục hào lại chỉ có 5 năm , ....

+ Trong bài viết ngày 12/8/2017 ở trang trước , bác VinhL có viết :

" -Nếu nói giáp ẩn tại mậu nên gọi là Độn Giáp , thì người này mới chỉ đọc sách mà chưa ngâm .
        - lại hỏi tại sao giáp ẩn ở mậu mà không ẩn ở các can khác ??? thì Bí "

Nếu căn cứ vào mấy câu trên . Em xin khẳng định bác VinhL chưa hiểu thế nào là Độn Giáp !!! . Theo phán đoán của em , với cách hiểu Độn Giáp như mấy dòng trên của bác VinhL thì 90% bác VinhL an sai Cửu Tinh trong các giờ có can Giáp .

Đương nhiên đã hiểu sai cơ bản thì không thể bàn tới Siêu Thần , Tiếp khí được . Càng không bao giờ có thể khẳng định được cách định bát môn thế nào là đúng .

* Em nói vậy , không có nghĩa là em hiểu thấu tuốt tuồn tuột nội dung của KMĐG ...hihihihi . Nhưng cũng có một chút để nói với nghĩa là bàn về học thuật . Nên mấy câu ở trên chỉ là sự thật mà thôi !!!!. Dưới đây , em xin trích 2 đoạn nói về cùng một nội dung cơ bản của KMĐG . Mong bác VinhL và các bác có đôi lời phản hồi ...

Đoạn 1 : nguyên văn :

Tam lộ mê thất thời , Thiên Canh tùy vu mạnh, trọng , lưỡng kì cảm ứng nhật thời , tả hữu dĩ quy mưu , lộ phùng tam xoa bất tri hà đạo cát , dĩ chính tời chiêm . Thiên Canh gia Mạnh tả đạo thông , gia quý hữu đạo thông , gia trọng trung đạo thông , thử hạ xuất quân đại tiệp , sở cầu tất toại . Nhược phùng lưỡng kì lộ , Nhật Can cát , tả đạo thông . Thời Chi hào cát giả hữu đạo thông dã ...

Đoạn 2 : Nguyên Văn :
        Hoàng Thạc Công viết : " Xuất hành đạo phùng tam lộ , vị tri hà đạo thông ? Dĩ nguyệt tướng gia thời , Thiên Canh gia Mạnh tả đạo thông , tai Quý hữu đạo thông , gia Trọng trung đạo thông .
        ..."

( Trích trong : KMĐG tập 2 của Lưu Bá Ôn )

Xin hỏi các bác : Có bao nhiêu con đường , nó nằm ở đâu và ở phương nào ?

Em chào các bác ...!!!
        Lão nói đúng là ta đọc sách nhiều, nhưng lão có thấy quyển sách kỳ môn nào nói số Hà Lạc Sinh Thành, 1-6, 2-7, 3-8, 4-9 trong Kỳ Môn chưa? Lão có thấy quyển nào nói về sư tương quan giữa Phi Bàn và Chuyển Bàn chưa?
        Có sách nào chỉ lão tính nhuận cục căn cứ vào hai Tiết Đông Chí và Hà Chi chưa?
        Có sách nào chỉ lão tính nghịc lại từ Kỳ Môn Thần để tìm ra giờ nào cục nào mới có cách cục đó chưa?
        Siêu và Tiếp, lão thử trích ra xem, Siêu thì dùng gì? Tiếp thì dùng gì?
        Có lẻ lão không hiểu ta muốn nói gì???
        Nếu lão rành về Siêu Tiếp thì lão thử tính xem hai ngày dưới đây thuộc cục gì?
        Ngày 21 tháng 4 năm 1996 Âm Lịch, dùng cục gì? Tại Sao?
        Ngày 26 tháng 10 năm 1998 Âm Lịch, dùng cục gi? Tại Sao?

Đây là mục ta viết về cách tính cục dùng tiết Solstice:
        http://fivearts.info/fivearts/index.php?topic=9286.0
        Dĩ nhiên lão phải lập tài khoản thì mới đọc được. Lâu quá ta củng không vào đó nên giờ Admin chiếm đoạt luôn cái nick của tiểu sinh. Hihihihihhi
        (Cái trang ngũ thuật này ở Panama, chuyên dụng tiếng Anh, có đủ các môn!)

Tiểu sinh thì không thích làm thuật sỉ giang hồ chiêm độn lung tung, cái có hứng đối với tiểu sinh là nguồn gốc, nguyên lý, cấu trúc, cái Why, cái What ạ.
        Phương pháp chiêm ngã ba đường dùng Mạnh Trọng Quý thì đọc Lục Nhâm Tiểu Độn thì sẻ hiểu thôi, nó còn ứng dụng để chiêm đủ thứ nửa chư đâu chỉ có ngã 3 đường không!!!

Lão hảy đọc kỷ lại ta nói gì đi? Ta nói Hợp chứ có nói hợp hóa đâu. Lão thử lấy Can Chi ngày đâu xuân cho vài chục năm xem đi.
        Ta không ngờ lão củng Thần Đoán võ đoán dữ, mới viết có dài dòng mà có thể đoán ra ta không biết những gì rồi, ta củng phục khí khẩu cúa lão luôn.

Nếu lão cho ta dốt không biết cái gì là Tam Nguyên 9 Vận vậy thì nhờ lão khai sáng giùm!!!
        (Ta thì không nghĩ lão biết nó liên quan với Thiên Tượng gì trên trời đó!!!)

Hihihihihihihi
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 15-08-17 lúc 12:45

9. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "VinhL" về bài viết có ích này:

3kubond (15-08-17),dongduc (08-04-21),quangtung (15-08-17)

Cảm ơn
        24
        trong 9 bài viết

Không biết nên hỏi . Cụ nào biết vui lòng giải thích giúp. Hình bát quái này có liên quan gì đến kinh Dịch và Kỳ Môn không ?

[IMG]http://i.imgur.com/sfCJhwT.gif[/IMG]
        thay đổi nội dung bởi: caocau0211, 17-08-17 lúc 10:40

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi caocau0211 Xem bài gởi
        Không biết nên hỏi . Cụ nào biết vui lòng giải thích giúp. Hình bát quái này có liên quan gì đến kinh Dịch và Kỳ Môn không ?

[IMG]http://i.imgur.com/sfCJhwT.gif[/IMG]
        Thử so sánh với bát quái này xem (bên mục Bí Mật Nguyên Lý Bát Trạch)

http://huyenkhonglyso.com/showpost.p...&postcount=277

Trích Nguyên văn bởi VinhL Xem bài gởi
        Bác Quái Lục Sát
        [9][4][8]
        [1][-][3]
        [6][2][7]

-----

4-2, 9-7 = 6
        1-3, 6-8 = 4
        4, 6 Lục Sát
        Tứ Duy xoay 180 độ, tứ chính xoay 90 độ thì giống y nhau!

8 phương quy tàng đều là quẻ Ly!!!

Đây có thể là một trong 40320 (8x7x6x5x4xz3x2x1 = 8!) cách sắp xếp 8 quái vào 8 vị trí của Bát Quái Đồ, có thể là dùng để Trấn!
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 17-08-17 lúc 13:06

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Em chào các bác ...!!!

- Bác VinhL nói : " Lão nói đúng ta đọc sách nhiều , nhưng lão có thấy quyển sách kì môn nào nói số Hà Lạc Sinh Thành , 1-6, 2-7 , 3 -8 , 4-9 trong kì môn chưa ? Lão có thấy quyển nào nói về sự tương quan giữa Phi bàn và Chuyển bàn chưa ? Có sách nào chỉ lão tính nhuận cục căn cứ vào hai tiết Đông Chí và Hạ Chí chưa ?Có sách nào chỉ lão tính nghịch từ Kì Môn Thần để tìm ra giờ cục nào mới có cách cục đó chưa ? "

- Đoạn này bác VinhL hỏi em đã từng đọc những loại sách bác VinhL nêu chưa . Tức là sách này bác VinhL đọc cả rồi .....hihihi . Nó làm em nhớ tới cuộc tiếp khách bên kia Xích Bích của các tri thức Đông Ngô . ( Em không phải Khổng Minh , em chỉ là chính mình thôi ....!!!) .

- Ở bài trước em đã khẳng định : Bác VinhL không hiểu thế nào là độn giáp ( qua 2 câu bác nói về nó ) . Vậy không hiểu sao bác VinhL lại viết cho em đoạn trên . Lẽ ra bác phải đoán ngay được câu trả lời của em thì phải ??? Có nghĩa là quan điểm về KMĐG của bác VinhL được hình thành sau khi đã đọc những cuốn sách trên , mà em còn khẳng định là bác VinhL không hiểu thế nào là Độn Giáp . Có nghĩa là với em , những cuốn sách bác VinhL nêu trên phải được tập hợp lại và gọi chúng bằng cái tên chung cho đúng với bản chất của chúng là : " Siêu hệ thống lí luận ngụy biện về Kì Môn Độn Giáp " . Không biết bác VinhL thấy cái tên này có được không ??? Tại sao lại vậy :

+ Nếu bác VinhL hiểu đúng Hà Lạc Sinh Thành trong Kì Môn độn Giáp thì đã không trả lời đồ hình của bác Caocau0211 như vậy . : Chẳng lẽ bác VinhL mà không nhận ra đồ hình của bác Caocau0211 tính từ ngoài vào trong sẽ như sau : 1) Hà Đồ : Đông Mộc - Tả Thanh Long . Tây Kim- Hữu Bạch Hổ . Nam Hỏa - Tiền Chu Tước . Bắc Thủy - Hậu Huyền Vũ . 2) Lạc Thư : Bắc Bồng Tinh , Nam Anh Tinh , ....Tóm lại là cửu tinh . 3) Đông Tây quái mệnh . Tóm lại nó là đồ hình tổng quát của Dương Trạch Phong Thủy .

+ Em nhớ đã từng đọc ở đâu đó có một bạn nói rằng ; Theo VinhL phương pháp nào giả đúng 72 cục thì phương pháp đó đúng . Điều này , em có phần đồng ý với bác VinhL . Vậy có nghĩa là , dùng phi bàn giải đúng thì phi bàn đúng ? dùng chuyển bàn giả chính xác tức chuyển bàn đúng . Thế mà bác VinhL nêu nên sách nói về sự tương quan giữa chúng . Điều này cho thấy sự vớ vẩn của nó . Chẳng lẽ dùng chuyển bàn sai thì dùng phi bàn , dùng phi bàn mà thấy sai lại dùng chuyển bàn . Không chuyển thì ta phi , không phi thì ta chuyển . Phi phi chuyển chuyển chuyển chuyển phi phi ...Rồi đến lúc cả phi cả chuyển đều sai thì không biết làm thế nào . Em nói không sai đúng không bác VinhL ???
        . Chẳng lẽ bác không nhận ra 72 cục , có sách nêu ví dụ , có sách không ? trong các ví dụ có cả ví dụ sai . Ví dụ cục 24 , có nêu 3 ví dụ thì có 1 ví dụ sai . Việc nghiên cức của bác VinhL liệu đã đến mức nhận ra trong các ví dụ của 72 cục là của bao nhiêu người viết chưa ....Tất nhiên là chưa ? Vì sao em biết ? Vì bác VinhL mới chỉ nghĩ đến phi và chuyển mà không biết tất cả các phương pháp định môn trong các sách hiện nay đều sai .

- Bác VinhL có nói : " Nếu lão rành về siêu tiếp thử tính 2 ngày dưới đây thộc cục gì ?
        Ngày 21 tháng 4 năm 1996 Âm lịch dùng cục gì tại sao ? tại sao ?
        Ngày 26 tháng 10 năm 1998 Âm lịch dùng cục gì ? Tại sao ?
        ........
        Nếu lão cho ta là dốt không biết cái gì là tam nguyên 9 vận vậy thì nhờ lão khai sáng giùm!!! "

- Trước hết phải nói rõ cho bác VinhL rõ rằng : Biết hơn người ta cái gì đó không có nghĩa là thông minh , ngược lại không biết không phải là dốt . Bác nói em bảo bác dốt là không đúng , chỉ là bảo bác VinhL không biết thôi .....hihihi nhưng đúng là cũng có cách để phân biệt thông minh và ngu dốt thật ! .

- Siêu tiếp 2 trong 2 ngày bác VinhL đưa ra ....Nếu em nói chưa cần siêu tiếp gì thì sao ? Bác lấy siêu tiếp dựa vào lịch pháp hiện đại . Em dựa vào Dịch thì sao ? Sau đó bác bảo bác đúng , Em nói bác sai ..... trò hề . Người ta không phân biệt được đâu là thịt trâu , đâu là thịt bò thì ăn thịt nào chẳng vậy .

- Vấn đề tam nguyên cửu vận ..... sẽ nói với chủ đề khác trong thời gian tới .

- Bác Vinh còn bảo em thử nêu tên can chi của ngày đầu xuân vài chục năm thì phải ? Ý bác VinhL muốn em tự chỉ ra cái sự hợp giữa các Thiên Can thì phải . Xin lỗi bác Vinh nếu là năm âm lịch không có sự hợp trong vòng vài chục năm . Nếu là năm dương lịch thì sao .... cũng không có đâu !

* Sau đây xin giải đáp vấn đề hôm trước em nêu . Vấn đề mà bác vinh bảo là THUẬT SĨ GIANG HỒ .

" Tam lộ mê thất thời , Thiên Canh tùy vu mạnh trọng , lưỡng kì cảm ứng nhật thời , tả hữu dĩ quy mưu , lộ phùng tan xoa bất tri hà đạo cát , dĩ chính thời chiêm , Thiên Canh gia mạnh tả đạo thông , gia trọng trung đạo thông , gia quý hữu đạo thông , thử hạ xuất quân đại tiệp , sở cầu tất toại . Nhược phùng lưỡng kì lộ , nhật can cát giả tả đạo thông , thời chi hào cát giả hữu đạo thông dã . "

- Em xin giải thích phần in đậm , phần còn lại các bác suy luận cho vui . Để hiểu phần trên cần nắm rõ như sau :

1 . " Nam tọa nhi trị " . Nghĩa là tả ở đây nói hướng đông - Tả thanh long . Hữu ở đây nói hướng tây - Hữu bạch Hổ . Vậy ta có 4 phương đông, tây, nam ,bắc .

2.Nhật can giả cát . Cần hiểu Thiên can trong ĐGKM dùng chỉ cái gì . Đó là trời , là cửu tinh .

3 . thời chi hào cát giả . Cần hiểu trong trong ĐGKM dùng để chỉ đất , chỉ nhân bàn .

4 . Vậy tại sao nhật can giả cát tả đạo thông . ý muốn nói trời từ tây sang đông tức dương .
        6. Tại sao nói Thời chi hào cát giả hữu đạo thông . Ý nói đất chuyển từ đông sang tây tức âm .

Tóm lại là , khi xuất hành tấy Trực phù là cát tinh thì xuất hành về hướng Trực Phù - Tinh . Thấy Trực Sử thuộc môn cát thì xuất hành theo hướng Trực Sử - Môn
        . Như vậy là chỉ có 2 con đường , nhưng nó nằm ở bất kì hướng nào phải không các bác !!!

Em chào các bác !!!!
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 17-08-17 lúc 16:07

13. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

dongduc (08-04-21)

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Em chào các bác ...!!!

- Bác VinhL nói : " Lão nói đúng ta đọc sách nhiều , nhưng lão có thấy quyển sách kì môn nào nói số Hà Lạc Sinh Thành , 1-6, 2-7 , 3 -8 , 4-9 trong kì môn chưa ? Lão có thấy quyển nào nói về sự tương quan giữa Phi bàn và Chuyển bàn chưa ? Có sách nào chỉ lão tính nhuận cục căn cứ vào hai tiết Đông Chí và Hạ Chí chưa ?Có sách nào chỉ lão tính nghịch từ Kì Môn Thần để tìm ra giờ cục nào mới có cách cục đó chưa ? "

- Đoạn này bác VinhL hỏi em đã từng đọc những loại sách bác VinhL nêu chưa . Tức là sách này bác VinhL đọc cả rồi .....hihihi . Nó làm em nhớ tới cuộc tiếp khách bên kia Xích Bích của các tri thức Đông Ngô . ( Em không phải Khổng Minh , em chỉ là chính mình thôi ....!!!) .

- Ở bài trước em đã khẳng định : Bác VinhL không hiểu thế nào là độn giáp ( qua 2 câu bác nói về nó ) . Vậy không hiểu sao bác VinhL lại viết cho em đoạn trên . Lẽ ra bác phải đoán ngay được câu trả lời của em thì phải ??? Có nghĩa là quan điểm về KMĐG của bác VinhL được hình thành sau khi đã đọc những cuốn sách trên , mà em còn khẳng định là bác VinhL không hiểu thế nào là Độn Giáp . Có nghĩa là với em , những cuốn sách bác VinhL nêu trên phải được tập hợp lại và gọi chúng bằng cái tên chung cho đúng với bản chất của chúng là : " Siêu hệ thống lí luận ngụy biện về Kì Môn Độn Giáp " . Không biết bác VinhL thấy cái tên này có được không ??? Tại sao lại vậy :

+ Nếu bác VinhL hiểu đúng Hà Lạc Sinh Thành trong Kì Môn độn Giáp thì đã không trả lời đồ hình của bác Caocau0211 như vậy . : Chẳng lẽ bác VinhL mà không nhận ra đồ hình của bác Caocau0211 tính từ ngoài vào trong sẽ như sau : 1) Hà Đồ : Đông Mộc - Tả Thanh Long . Tây Kim- Hữu Bạch Hổ . Nam Hỏa - Tiền Chu Tước . Bắc Thủy - Hậu Huyền Vũ . 2) Lạc Thư : Bắc Bồng Tinh , Nam Anh Tinh , ....Tóm lại là cửu tinh . 3) Đông Tây quái mệnh . Tóm lại nó là đồ hình tổng quát của Dương Trạch Phong Thủy .

+ Em nhớ đã từng đọc ở đâu đó có một bạn nói rằng ; Theo VinhL phương pháp nào giả đúng 72 cục thì phương pháp đó đúng . Điều này , em có phần đồng ý với bác VinhL . Vậy có nghĩa là , dùng phi bàn giải đúng thì phi bàn đúng ? dùng chuyển bàn giả chính xác tức chuyển bàn đúng . Thế mà bác VinhL nêu nên sách nói về sự tương quan giữa chúng . Điều này cho thấy sự vớ vẩn của nó . Chẳng lẽ dùng chuyển bàn sai thì dùng phi bàn , dùng phi bàn mà thấy sai lại dùng chuyển bàn . Không chuyển thì ta phi , không phi thì ta chuyển . Phi phi chuyển chuyển chuyển chuyển phi phi ...Rồi đến lúc cả phi cả chuyển đều sai thì không biết làm thế nào . Em nói không sai đúng không bác VinhL ???
        . Chẳng lẽ bác không nhận ra 72 cục , có sách nêu ví dụ , có sách không ? trong các ví dụ có cả ví dụ sai . Ví dụ cục 24 , có nêu 3 ví dụ thì có 1 ví dụ sai . Việc nghiên cức của bác VinhL liệu đã đến mức nhận ra trong các ví dụ của 72 cục là của bao nhiêu người viết chưa ....Tất nhiên là chưa ? Vì sao em biết ? Vì bác VinhL mới chỉ nghĩ đến phi và chuyển mà không biết tất cả các phương pháp định môn trong các sách hiện nay đều sai .

- Bác VinhL có nói : " Nếu lão rành về siêu tiếp thử tính 2 ngày dưới đây thộc cục gì ?
        ........
        Nếu lão cho ta là dốt không biết cái gì là tam nguyên 9 vận vậy thì nhờ lão khai sáng giùm!!! "

- Trước hết phải nói rõ cho bác VinhL rõ rằng : Biết hơn người ta cái gì đó không có nghĩa là thông minh , ngược lại không biết không phải là dốt . Bác nói em bảo bác dốt là không đúng , chỉ là bảo bác VinhL không biết thôi .....hihihi nhưng đúng là cũng có cách để phân biệt thông minh và ngu dốt thật ! .

- Siêu tiếp 2 trong 2 ngày bác VinhL đưa ra ....Nếu em nói chưa cần siêu tiếp gì thì sao ? Bác lấy siêu tiếp dựa vào lịch pháp hiện đại . Em dựa vào Dịch thì sao ? Sau đó bác bảo bác đúng , Em nói bác sai ..... trò hề . Người ta không phân biệt được đâu là thịt trâu , đâu là thịt bò thì ăn thịt nào chẳng vậy .

- Vấn đề tam nguyên cửu vận ..... sẽ nói với chủ đề khác trong thời gian tới .

- Bác Vinh còn bảo em thử nêu tên can chi của ngày đầu xuân vài chục năm thì phải ? Ý bác VinhL muốn em tự chỉ ra cái sự hợp giữa các Thiên Can thì phải . Xin lỗi bác Vinh nếu là năm âm lịch không có sự hợp trong vòng vài chục năm . Nếu là năm dương lịch thì sao .... cũng không có đâu !

* Sau đây xin giải đáp vấn đề hôm trước em nêu . Vấn đề mà bác vinh bảo là THUẬT SĨ GIANG HỒ .

" Tam lộ mê thất thời , Thiên Canh tùy vu mạnh trọng , lưỡng kì cảm ứng nhật thời , tả hữu dĩ quy mưu , lộ phùng tan xoa bất tri hà đạo cát , dĩ chính thời chiêm , Thiên Canh gia mạnh tả đạo thông , gia trọng trung đạo thông , gia quý hữu đạo thông , thử hạ xuất quân đại tiệp , sở cầu tất toại . Nhược phùng lưỡng kì lộ , nhật can cát giả tả đạo thông , thời chi hào cát giả hữu đạo thông dã . "

- Em xin giải thích phần in đậm , phần còn lại các bác suy luận cho vui . Để hiểu phần trên cần nắm rõ như sau :

1 . " Nam tọa nhi trị " . Nghĩa là tả ở đây nói hướng đông - Tả thanh long . Hữu ở đây nói hướng tây - Hữu bạch Hổ . Vậy ta có 4 phương đông, tây, nam ,bắc .

2.Nhật can giả cát . Cần hiểu Thiên can trong ĐGKM dùng chỉ cái gì . Đó là trời , là cửu tinh .

3 . thời chi hào cát giả . Cần hiểu trong trong ĐGKM dùng để chỉ đất , chỉ nhân bàn .

4 . Vậy tại sao nhật can giả cát tả đạo thông . ý muốn nói trời từ tây sang đông tức dương .
        6. Tại sao nói Thời chi hào cát giả hữu đạo thông . Ý nói đất chuyển từ đông sang tây tức âm .

Tóm lại là , khi xuất hành tấy Trực phù là cát tinh thì xuất hành về hướng Trực Phù - Tinh . Thấy Trực Sử thuộc môn cát thì xuất hành theo hướng Trực Sử - Môn
        . Như vậy là chỉ có 2 con đường , nhưng nó nằm ở bất kì hướng nào phải không các bác !!!

Em chào các bác !!!!
        Qua các câu trả lời phản hồi thì ta củng biết được kiến thức về Kỳ Môn của lão tới đâu. Hihihihihihihi

Những cái ta nêu lên ở trên thì không có trong sách nào đâu. Lão muốn hiểu ta nói gì thì ngâm thêm chút nửa về cơ cấu của Kỳ Môn.

Lại thêm câu "Tất cả các phương pháp định môn trong các sách hiện nay đều sai", thì ta nghĩ lão củng vẫn chưa thấu được Môn, Phù Sử là gì?

Siêu và Tiếp là vấn đề vô cùng quan trọng trong Kỳ Môn, lão nói lão dựa vào Dịch thì sao?
        Thì ta nghĩ lão không còn biết cái gì quan trọng trong nguyên lý định cục của Kỳ Môn rồi,
        Hai cục của ta đưa ra lại không thấy lão trả lời thẳng mà đi vòng do đông tây liệt quốc! Hihihihihihihi

Nói về cái Bát Quái của bạn Caocau0211 đưa lên, bên ngoài thì Hà Đồ và Lạc Thư, dĩ nhiên lão muốn ghép Tinh Môn Thần, Long Hổ Vũ Tước gì vào mà không được bỡi Kỳ Môn củng căn cứ vào Hà Lạc, nhưng cái bát quái bên trong thì có quy tắc rỏ ràng. Lão không biết nguồn gốc của lý thuyết Bát Trạch căn cứ vào đâu, chỉ thấy một bên là Khôn Càn Đoài Cấn, một bên là Chấn Tốn Khãm Ly, y như Đông Tây tứ trạch rồi cho nó là đồ hình tổng quát của Dương Trạch Phong Thủy, đúng mà nói bậy nói bạ!!!

Nhìn vào bái quái đó lão thấy cái vì?
        Ta tin chắc rằng lão củng không biết nguyên lý tại sao nó lại sắp xếp như vậy!!!

Càn Khôn Khãm Ly - một cánh của chử Vạn
        Cấn Đoài Chấn Tốn - một cánh của chử Vạn

Nhóm Càn Khôn Khãm Ly có đặc tính gì trong Dịch?
        Nhóm Cấn Đoài Chấn Tốn có đặc tính gì trong Dịch?

Hai Quái đối xung đều quy tàng thành quẻ Ly (cho dù nhìn từ trong ra ngoài, hay từ ngoài vào trong) là nghĩa gì?

Tốt nhất lão lên ngỗng sưu tầm mấy bài viết của ta về Kỳ Môn, 5, 6 năm trước đọc thêm rồi sẻ hiểu ta nói gì.
        Nguyên lý Bát Trạch thì ở ngay trong diễn đàn này!

Thì ra bạn Caocau0211 củng nghiên ngẫm kỳ môn (theo bác Thienhung_wu) lâu nay nhỉ?

Hihihihihihihihihi
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 18-08-17 lúc 02:19

15. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "VinhL" về bài viết có ích này:

caocau0211 (18-08-17),dongduc (08-04-21)

Cảm ơn
        2
        trong 2 bài viết

Thấy bạn Banchatdichhoc thuong không trả lời nên thôi lục lại app xem tính, gửi a.VinhL

thử tính 2 ngày dưới đây thuộc cục gì ?
        Bính Tý-Giáp Ngọ-Giáp Tuất
        Cuc(2) Truc phu(T.xung) Truc su(Thuong)
        Sieu than: 10ngay

Mậu Dần-Quý Hợi-Ất Mùi
        Cuc(6) Truc phu(T.xung) Truc su(Thuong)
        Tiepkhi:6ngay

Câu hỏi tại sao? lâu quá không sử dụng nên không biết trả lời ra sao nữa.

17. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Ricky" về bài viết có ích này:

dongduc (08-04-21)

Trang 7/9 đầuđầu ... 56789 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Nghi thức cúng Giao Thừa và tục xông đất
        By hoa mai in forum Phong Thủy I
        Trả lời: 1
        Bài mới: 01-02-11, 22:14
      2. Trả lời: 0
        Bài mới: 03-01-11, 20:16
      3. Nghi vấn chưa lời giải