Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
    kết quả từ 21 tới 30 trên 51
        Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Động trạch hay tây trạch chẵng qua là tiêu chí để thiết kế lập trạch mà thôi.một khi vận dụng lý khí thì phải vận dụng tất cả kiến thức mình học được mới mong được hoàn thiện.chỉ dùng 1 bát trạch e là quá khiếm khuyết và rất hên xui.nói riêng về bát trạch;trên thực tế nhà là tây trạch mà người mệnh đông ở là chuyện thường,làm gì có cơ hội lựa chọn có nhà ở là quí rồi mà.phần còn lại là đấu nối để hài hòa đông với tây.dịch là biến,động mà biến nên k có gì là mãi mãi hết.người ta thường chọn thời diểm cực tắc biến để đấu nối để chuyển tiếp âm dương nên nhắc tới quẻ qui tàng đó.thực ra một pháp bát trạch mà vận dụng cho tinh vi thì lập trạch mang lại lợi ích cũng không nhỏ.tuy nhiên môn bát trạch vẫn tồn tại rất nhiều mâu thuẩn và khiếm khuyết.không nên chỉ dựa vào mình nó.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thuhung" về bài viết có ích này:

heliosvn (11-05-14)

Cảm ơn
        35
        trong 12 bài viết

Trust 8 Trạch :))

Trích Nguyên văn bởi thuhung Xem bài gởi
        Động trạch hay tây trạch chẵng qua là tiêu chí để thiết kế lập trạch mà thôi.một khi vận dụng lý khí thì phải vận dụng tất cả kiến thức mình học được mới mong được hoàn thiện.chỉ dùng 1 bát trạch e là quá khiếm khuyết và rất hên xui.nói riêng về bát trạch;trên thực tế nhà là tây trạch mà người mệnh đông ở là chuyện thường,làm gì có cơ hội lựa chọn có nhà ở là quí rồi mà.phần còn lại là đấu nối để hài hòa đông với tây.dịch là biến,động mà biến nên k có gì là mãi mãi hết.người ta thường chọn thời diểm cực tắc biến để đấu nối để chuyển tiếp âm dương nên nhắc tới quẻ qui tàng đó.thực ra một pháp bát trạch mà vận dụng cho tinh vi thì lập trạch mang lại lợi ích cũng không nhỏ.tuy nhiên môn bát trạch vẫn tồn tại rất nhiều mâu thuẩn và khiếm khuyết.không nên chỉ dựa vào mình nó.

Bác ThuHung giải thích về 8 trạch rất hay, nhẹ nhàng và thâm thúy

Cảm ơn
        35
        trong 12 bài viết

Trust Mông và Mắt :))

Trích Nguyên văn bởi VP Xem bài gởi
        Kính Tiền bối!
        Tọa là cái mông, hướng là cái mắt? Tiền bối cứ hỏi các cao thủ thiền, mắt có thể không thèm nhìn, mông không tọa thì thiền...? Chẳng lẽ suốt ngày "chổng mông lên ..."?
        VP.
        Giải thích hết sách này đến sách khác...cuối cùng rút ngọn chỉ còn MÔNG và MẮT..hí hí

Cảm ơn bác!

Cảm ơn
        18
        trong 1 bài viết

Hôm nay có cãi nhau với 1 người, họ lấy hướng định trạch, e lấy tọa định trạch, như nhà hướng đông họ gọi là chấn trạch còn em gọi là đoài trạch, nhưng không biết giải thích nguồn gốc tại sao lấy tọa định trạch để cãi lại cả. Và em cũng ko biết nguồn gốc tại sao mệnh quái lại ko dùng để tính hướng hợp mà chỉ tính phương hợp, vì họ cứ đinh ninh các sách đều viết mệnh hợp hướng này hướng kia. Mọi người giải thích giúp e được ko?

Cảm ơn
        35
        trong 12 bài viết

Ico167R (276) Tọa hay Hướng

Trích Nguyên văn bởi duydat119 Xem bài gởi
        Hôm nay có cãi nhau với 1 người, họ lấy hướng định trạch, e lấy tọa định trạch, như nhà hướng đông họ gọi là chấn trạch còn em gọi là đoài trạch, nhưng không biết giải thích nguồn gốc tại sao lấy tọa định trạch để cãi lại cả. Và em cũng ko biết nguồn gốc tại sao mệnh quái lại ko dùng để tính hướng hợp mà chỉ tính phương hợp, vì họ cứ đinh ninh các sách đều viết mệnh hợp hướng này hướng kia. Mọi người giải thích giúp e được ko?

Cá nhân mình không thể giải thích được vấn đề này, nhưng có vài gợi ý:

1. TỌA là hướng : Bạn có thể tìm hiểu và tìm kiếm các clip và tài liệu của GS.TS Nguyễn Đình Cống (T.K Xây dựng) Đại học Xây dựng HÀ Nội - Bác ý ở hà thành được coi là "cây cao, bóng cả" đó.

2. Hướng nhà là Hướng : cái này quá thông dụng, vì từ xưa đến nay theo kinh nghiệm lưu truyền trong dân gian mình là vậy - Không phải muốn tư vấn mà người ta chấp nhận ngay đâu (Số đông) chúng ta là như vậy

hi hi, biết đến đâu tâu đến đó !

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Bát trạch nói về hướng thì cái gì cũng có hướng hết nên người ta rút gọn còn bốn hướng cốt lỏi là;môn,táo,phòng và xí.vào nhà rồi kiếm gì ăn rồi đi xí,xong rồi đi ngủ.hi mà hoạt động dó là sinh hoạt của người.nên lấy mệnh người định trạch là đúng rồi còn gì.hihihihihihi

Cảm ơn
        18
        trong 1 bài viết

Bát trạch nói về hướng thì cái gì cũng có hướng hết nên người ta rút gọn còn bốn hướng cốt lỏi là;môn,táo,phòng và xí.vào nhà rồi kiếm gì ăn rồi đi xí,xong rồi đi ngủ.hi mà hoạt động dó là sinh hoạt của người.nên lấy mệnh người định trạch là đúng rồi còn gì.hihihihihihi
        Anh có thể giải thích giúp e câu e hỏi phía trên dc ko ạ!

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Để không còn phải cãi nhau nửa thì kết hợp tọa,hướng và mệnh thành một luôn là xong.

Cảm ơn
        18
        trong 1 bài viết

Để không còn phải cãi nhau nửa thì kết hợp tọa,hướng và mệnh thành một luôn là xong.
        E thấy hơi khó, vì như nhà hướng Đông. Nếu gọi là chấn trạch thì du niên sẽ khác là đoài trạch.

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Nếu nói tọa hoặc hướng hoặc mệnh đều là trạch hết thì đâu có khó.vd;người mệnh đông thì lập tức tạo trạch như sau;tọa nam ,hướng bắc ,cổng đông,phòng đông nam.... là ổn liền .người mệnh tây thì cứ đông bắc, tây nam mà lập,thì có gì mà nói. vấn đề là thực tế khác hoàn toàn.nên rối quá thế là ng thì chuộn hướng,ng thì chuộn tọa,kẻ thì lấy mệnh người là trạch...mà ba yếu tố đó đều có đúng 1 một phần,nên chọn cả 3 thì đúng nhiều hơn là vậy.tóm lại dùng quẻ thì khỏe hơn dùng hướng.vừa khỏe lại k đau đầu.hihihihi

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thuhung" về bài viết có ích này:

heliosvn (17-05-14)

Trang 3/6 đầuđầu 12345 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 0
        Bài mới: 08-09-10, 21:56

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn