Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/31 đầuđầu 123412 ... cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 305

Ðề tài: Đi VÀO DỊCH HỌC

Cảm ơn
        344
        trong 33 bài viết

Hậu học mạo muội hỏi cụ BANCHATDICHHOC, trong cái hình này thì vòng tròn có được tính là là vô cực không, điểm sáng bên trong có được tính là thái cực không?
        Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
        • Kiểu File : jpg VD.jpg (40.2 KB, 53 lần tải)
        Hoả thiên đại hữu - Thủy địa tỉ

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        - Đây chính là nguyên nhân mà Chu Liêm Khê đưa ra khái niệm Vô Cực . Nghĩa là Vô Cực được sử dụng để mô tả thế giới , không phải mô tả quy luật . Trong thế giới đó Vô Cực là cái bao trùm lên , trời , đất , vạn vật , không có bất cứ cái gì có thể vượt qua Vô Cực . Vì nó tĩnh lặng , không vận động , cho nên không thể xác định được đâu là điểm đầu , đâu là điểm cuối hay đâu là tâm điểm nên gọi là Vô Cực .
        * Tóm lại ngày nay , chúng ta có thể hiểu Vô cực chính là không gian bao la của Vũ trụ bao trùm lên các vì tinh tú , mặt trời , mặt trăng , mặt đất và vận vật .
        Cứ nói đến vũ trụ là to lớn! to hoàn to không? hihihihihi

Ai có thể search google tìm xem khái niệm " vũ trụ" là gì cái?

Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

* Em chào các bác và xin cảm ơn sự hiện diện của các bác trong cái lều của em ! Thấy các bác có bài phản hồi , thực sự em rất vui mừng . Điều em sợ không phải là mình sai lầm , mà là không biết mình nói có ai nghe không . Lần nữa cảm ơn các bác và nhiệt liệt chào mừng các bác đến em .......

* Để làm rõ vấn đề Vô Cực , Thái Cực . Hôm nay em xin có mấy lời phản hồi ý kiến đóng góp của các bác .

* Trước hết với bác Hactientn :
        - Chắc bác đã đọc bài của em . Em không rõ bác đánh giá như thế nào . Nên em , phải nói rõ với bác là : Vô Cực và Thái cực mà cổ nhân nói đến là dựa vào tri thức thiên văn thời bấy giờ . Nó là cơ sở hình thành quan điểm của cổ nhân về thế giới . Nếu bác tự quan sát bầu trời bằng đôi mắt của chính mình thì hiểu được điều kiện ra đời của 2 khái niệm này . Cho nên , Vô Cực được dùng chỉ cái bao trùm lên Các tinh tú ( tất cả tinh tú , kể cả Ngân Hà . ở đây bác lưu ý là Ngân Hà , Không phải Thiên hà trong vật lí hiện đại .) và vạn vật .
        - Như vậy , Hình ảnh bác đưa lên cổ nhân không thể thấy được . Vì vậy , không nên dùng khái niệm Vô Cực và Thái cực để xem xét nó . Tại sao lại như vậy ?
        - Đó là vì khi chúng ta dùng khái niệm vượt qua cái giới hạn thực tế khi nó được khái quát rất dễ trở thành sai lầm . Chẳng hạn , nếu em nói trong cái hình ảnh bác đưa ra Vô cực là cái không gian , Thái cực là toàn bộ cái vòng tròn . Mới nghe thấy hợp lí . Nhưng trong cái không gian đó đâu chỉ có 1 cái vòng tròn . hoặc nếu hỏi thêm trong cái vòng tròn đó Lưỡng nghi , tứ tượng ở chỗ nào ... Tất sẽ thấy sai ngay .
        -Để đơn giản hóa em đưa ra ví dụ vậy : 1+1=2 Điều này đúng trong hệ thập phân ( hệ số dùng 10 số từ 0 đến 9 ) . Nhưng lại sai trong hệ nhị phân ( Hệ số chỉ sử dụng 2 số là 0 và 1 )
        - Đây cũng là cái sai phổ biến của đa số mọi người khi tìm hiểu về Dịch Học vậy . Người đời thường không chịu thừa nhận cái giới hạn đó . Và gây ra tranh cãi về khái niệm này .

* Với bác Hieunv74 và bác DoanDo . Em rất vui mừng về sự xuất hiện của 2 bác ! Điều này với em rất quan trọng . Vì em thấy quan điểm của 2 bác rất giống với quan điểm của bác NamPhong . Và điều đặc biệt là chúng ta có quan điểm trái chiều . Bác NamPhong thì không nói gì . Đâm ra em cũng chẳng biết em đúng hay bác ấy đúng , hay cả em và bác ấy cùng sai . Em Hy vọng 2 bác giúp em làm được điều này .

- Bác Hieunv74 nói cái sai của em là tách các khái niệm này ra một cách rời xạc . Không thấy được mối quan hệ giữa chúng nên đưa ra quan niệm sai . Nhưng bác lại không chứng minh được em sai chỗ nào .
        - Em nghĩ chính bác mới sai vì bác không phân biệt nổi đâu là vô cực , đâu là thái cực . Điều này chính bác thừa nhận : " Vô cực thì miễn bàn , vì bàn cũng khó mà ra" ( chắc bác biết câu này ở đâu ra ) .
        - Tuy vậy có một cach đơn giản là : Bài của em nói về nguồn gốc và bản chất của khái niệm vô cực , thái cực . Theo em nó có nguồn gốc từ quan niệm của cổ nhân về thế giới . Quan điểm này em tam xác định tồn tại đến hết thời Tống . Còn bác thì khẳng định Vạn vật hữu Vô cực , thái cực . Vậy theo quan điểm của bác Vô cực , thái cực trong thế giới theo quan niệm của cổ nhân là gì ?

- Bác Hieunv74 cũng đưa ra nhiều quan điểm khác , để chỉ ra sự Vô Minh của em . Em rất cảm ơn . Chỉ có điều nó không rõ ràng , mà em nghĩ cách nói của bác cũng không giống Hữu Minh cho lắm . Nên em không dám bàn , vì lỡ mạo phạm đến bác . Chẳng hạn cái câu : "Chấm tròn bé tí mà bao trùm cả vũ trụ " . Em có nói câu này đâu . ? Bác hữu minh mà nhìn chán ghê
        - Khi em nói về ảnh hưởng của Thái cực đối với con người và vạn vật . Vì biết cái ngôn ngữ của mình không nói hết nên nhờ bài chú Kim Quang nói hộ thôi . Đặc biệt là vai trò " Dưỡng dục quần sinh " . Bác xem cái vô cực thái cực của bác có vai trò đó không nhé .

* Tóm lại em rất mong sự hiện diện của bác và chỉ bảo thêm cho em .
        *Em chào bác DoanDo . Em Thấy bác nói về Vô Cực , Thái Cực theo ý bác Hieunv74 rất hay , thuận tai lắm ,...Có thể em sai cũng nên . Em rất mong bác cho một ví dụ cụ thể ( ví dụ có thật trong thực tế ấy , chứ đừng lấy cái Tham , Sân , Si ...hay Thủ gì đó giống như kiểu của bác Hieunv74, vì nó không rõ ràng , khó làm người khác thấy phục) để chứng minh quan điểm của mình . Chào mừng bác tới lều với em !

* Hẹn gặp lại các bác !
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 08-11-16 lúc 23:45

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

hactientn (09-11-16)

Cảm ơn
        43
        trong 52 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hieunv74 Xem bài gởi
        Lấy ví dụ: Khái niệm vô minh bên trên để phân tích đoạn sau, mọi người sẽ hiểu cả câu:

* Vô minh: Vô Minh là chấp (nắm giữ) có một cái ngã chấp, nên mới có quan niệm sai lầm/Tâm sai biệt (Ý niệm trong cơn mê, nhận lầm Nhị nguyên: Ta và Người, Không và có… nên gọi là Tà niệm) về Nhân ngã. Cái dây nhân duyên này… khởi đầu là Vô Minh. Vô Minh là nguồn gốc của đau khổ, của sinh, lão và tử. Có Sinh là vì có Hữu. Có Hữu là vì có Thủ (tức là có sự lôi kéo về cho mình).

Vậy đoạn này quan trọng ở chữ THỦ:

Long phân lưỡng phiến âm dương thủ (5), 龍分兩片陰陽取

Thủ, nghĩa là tìm cách chiếm đoạt mà bị ràng buộc vào cảnh vật, hay nói cách khác, mình muốn chi phối sự vật, lại bị sự vật chi phối (có lôi kéo, níu kéo cả sự vật về mình, mình mới bị sự vật ràng buộc lôi kéo lại). Nhưng sao lại có sự chấp (nắm giữ) thủ ấy? Là vì Ái, tức là lòng ham muốn (dục vọng): Nếu không có lòng ham muốn (dục vọng)… thì sự vật làm gì lôi kéo, trói buộc được ta.

Đọc xong đoạn này, chắc mọi người hiểu câu thơ trên!

Nói cho nhanh, tôi đọc xong chả hiểu gì cả.
        Câu lão trích vừa thiếu vừa đánh đồng lẫn lộn giữa các Pháp, dễ làm cho hậu học hiểu nhầm. "Long phân lưỡng phiến âm dương thủ, Thủy đối tam xoa tế nhận tung". Xét long thủy, âm dương, khán thư hùng chi pháp, tức là còn nằm ở nhị nguyên, là thế gian Pháp. Nếu đã thoát khỏi vô minh, ra khỏi tham sân si ...thì còn bàn chuyện phong thủy làm gì. Quảng la kinh đi mà Tu quách cho xong

Cảm ơn
        43
        trong 52 bài viết

Đừng vội nói đến trí Hữu Minh hay trí Vô minh.
        Mời các Lão xem qua đoạn kinh Huệ Bát Nhã

Nầy Xá Lợi Tử, tướng KHÔNG của các pháp ấy chẳng sinh chẳng diệt, chẳng nhơ chẳng sạch, chẳng thêm chẳng bớt.
        Cho nên trong cái không đó, nó không có sắc, không thọ tưởng hành thức.
        Không có mắt, tai, mũi, lưỡi, thân ý. Không có sắc, thanh, hương vị, xúc pháp. Không có nhãn giới cho đến không có ý thức giới.
        Không có vô minh, mà cũng không có hết vô minh. Không có già chết, mà cũng không có hết già chết.
        Không có khổ, tập, diệt, đạo.
        Không có trí cũng không có đắc, vì không có sở đắc.

Đây là "vô cực chân như pháp" của nhà Phật chăng ?

Cảm ơn
        344
        trong 33 bài viết

Cụ nói về quả cam, hậu học lấy lát cam cắt tròn ra hỏi cụ nhỉ? Các cụ thử xem bài viết này có tí gì dính dáng đến VÔ CỰC không?
        http://tinhhoa.net/khong-co-dang-tao...-gioi-nay.html

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tieudao Xem bài gởi
        Nói cho nhanh, tôi đọc xong chả hiểu gì cả.
        Câu lão trích vừa thiếu vừa đánh đồng lẫn lộn giữa các Pháp, dễ làm cho hậu học hiểu nhầm. "Long phân lưỡng phiến âm dương thủ, Thủy đối tam xoa tế nhận tung". Xét long thủy, âm dương, khán thư hùng chi pháp, tức là còn nằm ở nhị nguyên, là thế gian Pháp. Nếu đã thoát khỏi vô minh, ra khỏi tham sân si ...thì còn bàn chuyện phong thủy làm gì. Quảng la kinh đi mà Tu quách cho xong

"Long phân lưỡng phiến âm dương thủ" và "Thủy đối tam xoa tế nhận tung" không phải là 1 cặp 2 câu nhé. Chính xác thì 2 câu này riêng biệt nhau.

Nếu không hiểu được "Thủ" thì càng khó hiểu được "Tung", chắc nói Tung là tung tích của Long hay Thủy, nếu nghĩ vậy thì làm sao hiểu Thanh Nang tự được
        Thời Chiến quốc, Tô Tần và Trương Nghi hợp tung các nước, các nước thuộc trục Nam Bắc hợp lại gọi là Tung, các nước thuộc trục Đông Tây hợp lai gọi là Hoành. Nghĩa của Tung trong câu "Thủy đối tam xoa tế nhận tung" là vậy, buông ra(Tô Trương) là để hợp lại(các nước). Thế nhưng bao nhiêu người lại cho rằng đó là tìm tông tích của long hay thủy

Chính vì phải buông ra để hợp, nên hãy xem Thân rồi nhìn về QuýGiáp mà xem. Nếu thấy Thủy tam xoa ở Dần Giáp thì buông bỏ Thân mà dùng Canh; Nếu thấy Thủy tam xoa ở Quý Sửu thì buông bỏ Thân mà dùng Khôn. Có hiểu được điều này mới biết "Giáp Quý Thân, Tham lang nhất lộ hành" ám chỉ cái gì. Và đây mới chính là ứng dụng trực tiếp cho "Phiên thiên đảo địa đối bất đồng, Kỳ trung bí mật tại Nguyên(Huyền) không". "Đông Tây nhị quái chân kỳ dị, tu tri bản hướng thủy" cũng là nó.
        "Thủ" và "Tung", một cái giữ và một cái buông nhưng đều có kết quả trái ngược, giữ thì lại bị giữ và buông thì lại thành hợp, thật lạ lùng đúng không, nhưng không lạ vì đó chính là cách cư xử của tự nhiên và xã hội.

P/S Lão Hiếu: lão nói hết hơi rồi nhưng đâu có thay đổi được gì. Thôi đi uống bia đi, NP mời.
        thay đổi nội dung bởi: namphong, 09-11-16 lúc 10:41
        Chào một ngày mới.

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "namphong" về bài viết có ích này:

tieudao (09-11-16)

Cảm ơn
        43
        trong 52 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        "Long phân lưỡng phiến âm dương thủ" và "Thủy đối tam xoa tế nhận tung" không phải là 1 cặp 2 câu nhé. Chính xác thì 2 câu này riêng biệt nhau.

Nếu không hiểu được "Thủ" thì càng khó hiểu được "Tung", chắc nói Tung là tung tích của Long hay Thủy, nếu nghĩ vậy thì làm sao hiểu Thanh Nang tự được
        Thời Chiến quốc, Tô Tần và Trương Nghi hợp tung các nước, các nước thuộc trục Nam Bắc hợp lại gọi là Tung, các nước thuộc trục Đông Tây hợp lai gọi là Hoành. Nghĩa của Tung trong câu "Thủy đối tam xoa tế nhận tung" là vậy, buông ra(Tô Trương) là để hợp lại(các nước). Thế nhưng bao nhiêu người lại cho rằng đó là tìm tông tích của long hay thủy

Chính vì phải buông ra để hợp, nên hãy xem Thân rồi nhìn về QuýGiáp mà xem. Nếu thấy Thủy tam xoa ở Dần Giáp thì buông bỏ Thân mà dùng Canh; Nếu thấy Thủy tam xoa ở Quý Sửu thì buông bỏ Thân mà dùng Khôn. Có hiểu được điều này mới biết "Giáp Quý Thân, Tham lang nhất lộ hành" ám chỉ cái gì. Và đây mới chính là ứng dụng trực tiếp cho "Phiên thiên đảo địa đối bất đồng, Kỳ trung bí mật tại Nguyên(Huyền) không". "Đông Tây nhị quái chân kỳ dị, tu tri bản hướng thủy" cũng là nó.
        "Thủ" và "Tung", một cái giữ và một cái buông nhưng đều có kết quả trái ngược, giữ thì lại bị giữ và buông thì lại thành hợp, thật lạ lùng đúng không, nhưng không lạ vì đó chính là cách cư xử của tự nhiên và xã hội.

P/S Lão Hiếu: lão nói hết hơi rồi nhưng đâu có thay đổi được gì. Thôi đi uống bia đi, NP mời.
        Nếu cứ tự suy và tự diễn như vậy thì đi uống bia là đúng rồi. Dùi mài bao năm, đem cái sở học của mình ra luận bàn, nhưng cuối cùng té ngửa ra rằng Cái sở đắc đó lại chẳng thấm vào đâu so với cái Vô sở đắc...ahihihhi...

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tieudao" về bài viết có ích này:

levantinh.qy (20-02-17)

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        - Khi em nói về ảnh hưởng của Thái cực đối với con người và vạn vật . Vì biết cái ngôn ngữ của mình không nói hết nên nhờ bài chú Kim Quang nói hộ thôi . Đặc biệt là vai trò " Dưỡng dục quần sinh " . Bác xem cái vô cực thái cực của bác có vai trò đó không nhé .
        * Hẹn gặp lại các bác !
        Dưỡng dục quần sinh: nói về đạo thì nói về vô vi; còn nói về cha mẹ đã có ngày báo hiếu vu lan.

hihihihihihi

Cảm ơn
        344
        trong 33 bài viết

Biết thêm được bài chú để tụng niệm cũng hay? Thanks cụ./.
        金光神咒
        KIM QUANG THẦN CHÚ
        TẠM DỊCH
        天地玄宗
        萬氣本根
        Thiên địa huyền tôn,
        Vạn khí bổn căn.
        Cái gốc huyền diệu của trời đất là căn cội (gốc rễ, bản thể) của vạn khí.
        廣修億劫
        證吾神通
        Quảng tu ức kiếp,
        Chứng ngô thần thông.
        Tu hành trải qua vô số kiếp mới chứng được thần thông của mình.
        三界內外
        惟道獨尊
        Tam giới nội ngoại,
        Duy Đạo độc tôn.
        Trong và ngoài ba cõi, chỉ có Đạo là tôn quý nhất.
        體有金光
        覆映吾身
        Thể hữu Kim Quang,
        Phú ánh ngô thân.
        Thân ta có thần Kim Quang che chở cho ta.
        視之不見
        聽之不聞
        Thị chi bất kiến,
        Thính chi bất văn.
        Trông mà không thấy, lóng mà chẳng nghe.
        包羅天地
        養育群生
        Bao la thiên địa,
        Dưỡng dục quần sinh.
        Trời đất bao la, nuôi dưỡng quần sinh.
        受持萬遍
        身有光明
        Thọ trì vạn biến,
        Thân hữu quang minh.
        Thọ trì (trì tụng) hoài không bỏ, thân thể sẽ sáng rỡ.
        三界侍衛
        五帝司迎
        Tam giới thị vệ,
        Ngũ Đế tư nghinh.
        Ba cõi chăm nom và bảo vệ, Năm Vua trông coi và đón rước.
        萬神朝禮
        役使雷霆
        Vạn thần triều lễ,
        Dịch sử lôi đình.
        Vô số thần đến chầu lễ, sai khiến cho sấm nổ.
        鬼妖喪膽
        精怪忘形
        Quỷ yêu táng đởm,
        Tinh quái vong hình.
        Quỷ yêu sợ vỡ mật, tinh quái sợ mất hình (biến mất).
        內有霹靂
        雷神隱名
        Nội hữu tích lịch,
        Lôi thần ẩn danh.
        Bên trong có sấm nổ, thần sấm giấu tên.
        洞慧交徹
        五氣辉騰
        Động huệ giao triệt,
        Ngũ khí huy đằng.
        Động huệ thông suốt, năm khí xông lên sáng rỡ.
        金光速現
        覆護真形
        Kim Quang tốc hiện,
        Phó hộ chơn hình.
        Thần Kim Quang mau hiện đến, bao phủ và bảo vệ chân hình.
        急急如玉皇光降律
        令敕
        Cấp cấp như Ngọc Hoàng quang giáng [6] luật lịnh sắc.
        Gấp rút giáng lâm như sắc lệnh của Ngọc Hoàng Thượng Đế

14. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hactientn" về bài viết có ích này:

BanChatDichHoc (10-11-16)

Trang 2/31 đầuđầu 123412 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn