Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/3 123 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 25

Hybrid View

Cảm ơn
        3
        trong 2 bài viết

Default Lấy vợ xem tuổi đàn bà hay đàn ông ?

Lâu nay dân ta vẫn có câu "lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông", và dường như tất cả mọi người đều cho là câu này đúng. Nhưng hôm tôi đọc đc một chút trong cuốn Thông thư của Trung Quốc thì lại hoàn toàn không phải, theo TQ thì cưới hỏi, làm nhà đều theo tuổi đàn ông hết. Mà suy ra thì cũng đúng thôi vì xưa nay dân mình chủ yếu làm nông, học hành không đến nơi đến chốn, chủ yếu các tư tưởng văn hóa đều truyền miệng, nghe ông thầy bói nửa mùa phán lung tung nên đâm ra từ đời này sang đời khác cứ truyền lại sai lung tung hết cả. Vậy xin hỏi các bậc cao niên về vấn đề này liệu có đúng không ? Để cho từ nay về sau chúng ta hiểu biết đến nơi đến chốn, tránh mắc phải sai lầm. Rất mong đc sự trả lời từ diễn đàn, xin cảm ơn!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

theo mình thì lấy vợ lấy chồng chọn ngày thì cũng chọn theo 2 vợ chồng luôn. Làm nhà cũng vậy, vd chồng 50 tuổi, phạm thọ tử khi làm nhà thì lấy vợ đứng ra làm cũng được :)

Cảm ơn
        441
        trong 196 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow132004 Xem bài gởi
        theo mình thì lấy vợ lấy chồng chọn ngày thì cũng chọn theo 2 vợ chồng luôn. Làm nhà cũng vậy, vd chồng 50 tuổi, phạm thọ tử khi làm nhà thì lấy vợ đứng ra làm cũng được :)
        Ở chỗ em khi làm nhà, nếu chồng không được tuổi, người ta mượn tuổi một người đàn ông khác tốt tuổi, phẩm hạnh tốt để làm chứ không để vợ đứng ra làm
        Còn về chuyện cưới hỏi thì tất nhiên là cả hai người cùng đẹp tuổi là tốt nhất, nhưng nếu bắt buộc phải chọn một trong hai thì người ta lấy tuổi phụ nữ chứ không lấy theo tuổi đàn ông
        Có thể quan niêm mỗi người, mỗi vùng miền có sự khác nhau, mọi người cứ đưa ra để tham khảo cũng tốt
        Khi chén rượu, khi cuộc cờ
        Khi xem hoa nở, khi chờ trăng lên

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi scorpio Xem bài gởi
        Lâu nay dân ta vẫn có câu "lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông", và dường như tất cả mọi người đều cho là câu này đúng. Nhưng hôm tôi đọc đc một chút trong cuốn Thông thư của Trung Quốc thì lại hoàn toàn không phải, theo TQ thì cưới hỏi, làm nhà đều theo tuổi đàn ông hết. Mà suy ra thì cũng đúng thôi vì xưa nay dân mình chủ yếu làm nông, học hành không đến nơi đến chốn, chủ yếu các tư tưởng văn hóa đều truyền miệng, nghe ông thầy bói nửa mùa phán lung tung nên đâm ra từ đời này sang đời khác cứ truyền lại sai lung tung hết cả. Vậy xin hỏi các bậc cao niên về vấn đề này liệu có đúng không ? Để cho từ nay về sau chúng ta hiểu biết đến nơi đến chốn, tránh mắc phải sai lầm. Rất mong đc sự trả lời từ diễn đàn, xin cảm ơn!
        Không nên so sánh Tây, Tàu, Việt ở đây, nước nào cũng có Thánh Nhân nước nào cũng có người tài cả, bạn nên nhìn nhận khách quan hơn không nên nói "vì xưa nay dân mình chủ yếu làm nông, học hành không đến nơi đến chốn" vậy là ngày xưa dân TQ không làm nông và được học hành đến nơi đến chốn !?.
        Cưới vợ xem tuổi đàn bà xét ra cũng đúng, cưới vợ là rước về nhà mình nên cần tuổi cô dâu tốt, nếu tuổi xấu có nên rước không ?
        Theo quan điểm của tôi nên chọn tuổi cả hai người cho tốt, cưới hỏi cũng như làm nhà.
        thay đổi nội dung bởi: sonthuy, 20-03-10 lúc 17:06

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "sonthuy" về bài viết có ích này:

kell.Nguyen (28-10-13)

Cảm ơn
        58
        trong 169 bài viết

bonghongvang nghĩ chắc chắn không phải chỉ xem tuổi nữ, vì nếu như vậy thì kim lâu thê phải đổi thành kim lâu phu mới đúng.

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "bonghongvang" về bài viết có ích này:

PhongLinh (23-03-10)

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi bonghongvang Xem bài gởi
        bonghongvang nghĩ chắc chắn không phải chỉ xem tuổi nữ, vì nếu như vậy thì kim lâu thê phải đổi thành kim lâu phu mới đúng.
        Ngày xưa cưới vợ không coi Kim lâu làm nhà mới coi Kim lâu, sau này cưới vợ cũng coi Kim lâu không hiểu tại sao ? hay là mấy ông thầy thêm thắt vào để lòe thiên hạ chăng ?

Cảm ơn
        3
        trong 136 bài viết

Trích Nguyên văn bởi bonghongvang Xem bài gởi

Lấy vợ thì đúng là phải xem tuổi vợ muốn cưới ,chứ đi lấy vợ mà chỉ xem mình chồng O thì lấy vợ làm chi cho khổ ?

Cảm ơn
        70
        trong 81 bài viết

Lấy vợ: nếu gái về nhà chồng thì xem tuổi đàn bà, nếu trai về nhà vợ ở rể thì xem tuổi đàn ông. Ngày cưới phải là ngày tốt chung, không hình, xung, khắc tuổi vợ, chồng.
        Làm nhà thì ai là trưởng thì xem tuổi người đó. Nếu nhà chỉ có mẹ góa, con trai nhỏ tuổi thì theo tuổi mẹ
        Vũ Hữu Khôi - www.khoi.name.vn

Cảm ơn
        441
        trong 196 bài viết

" Lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông" Điều này đã có từ rất lâu và được kiểm nghiệm qua nhiều đời, nếu không đúng thì nó đã bị đào thải rồi, không phải ngẫu nhiên mà nó còn tồn tại cho đến bây giờ
        Khi xét đôi tuổi vợ chồng, Theo các bác thì trong các yếu tố như mạng, cung, tuổi... .yếu tố nào quan trọng. có mức độ ảnh hưởng hơn cả
        Về Cung của từng tuổi em thấy có nhiều loại( cung phi, cung mạng..) vậy ta áp dụng loại cung nào để xem tuổi hay dùng cả hai vậy các bác?
        Khi chén rượu, khi cuộc cờ
        Khi xem hoa nở, khi chờ trăng lên

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

không phải cái gì tồn tại hàng ngàn năm thì đúng, đó là 1 quan niệm sai lầm.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Xem tuổi vợ chồng : phối hợp tử bình và huyền không học
        By htruongdinh in forum So tuổi Hôn nhân & Gia đình
        Trả lời: 11
        Bài mới: 19-02-10, 09:42
      2. Tất cả đàn ông đều đểu
        By PALOMA in forum Gia Đình - Hôn Nhân
        Trả lời: 0
        Bài mới: 13-01-10, 17:40
      3. Nội qui diễn đàn