Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 7/8 đầuđầu ... 5678 cuốicuối
    kết quả từ 61 tới 70 trên 76
        Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Green xem kỹ lại, bài trên là của chungnp bàn luận với bạn, không phải kimcuong viết. chungnp sẽ vào trả lời bạn, và cả những điều mà kientam nêu ra nhé.

Chỉ nói lại 1 điều là dụng Thổ ưu tiên, sau đến Kim và cả Hỏa, tuy nhiên thiên can và địa chi phải hỗ trợ nhau thì mới dụng được, như 2 năm nay Canh Dần, Tân Mão, tuy Canh Tân có thể dụng nhưng Dần xung Thân đại vận, Mão xung Dậu trụ giờ, nếu đã gặp điều thị phi, cản trở trong công việc ở năm qua, hoặc phải tiêu xài nhiều thì kiểm nghiệm lại ở Mộc chính là kị thần hay không.

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

G-R-E-E-N (17-04-11),Kientam (18-04-11)

Cảm ơn
        101
        trong 14 bài viết

Trích Nguyên văn bởi kimcuong Xem bài gởi
        Green xem kỹ lại, bài trên là của chungnp bàn luận với bạn, không phải kimcuong viết. chungnp sẽ vào trả lời bạn, và cả những điều mà kientam nêu ra nhé.

Chỉ nói lại 1 điều là dụng Thổ ưu tiên, sau đến Kim và cả Hỏa, tuy nhiên thiên can và địa chi phải hỗ trợ nhau thì mới dụng được, như 2 năm nay Canh Dần, Tân Mão, tuy Canh Tân có thể dụng nhưng Dần xung Thân đại vận, Mão xung Dậu trụ giờ, nếu đã gặp điều thị phi, cản trở trong công việc ở năm qua, hoặc phải tiêu xài nhiều thì kiểm nghiệm lại ở Mộc chính là kị thần hay không.
        Cháu cám ơn cô đã nhắc nhở, cháu sơ ý quá.

Trường hợp của kientam, cháu thấy năm 2012 Nhâm Thìn có lẽ là năm tệ nhất đại vận này
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "G-R-E-E-N" về bài viết có ích này:

Kientam (18-04-11)

Cảm ơn
        69
        trong 119 bài viết

Trích Nguyên văn bởi G-R-E-E-N Xem bài gởi
        Cảm ơn anh chungnp đã phản biện. Về tứ trụ, em quan niệm cái gì logic là hợp lý. vì vậy em xin được lập luận như sau
        Đây là Thất Sát cách, Tỷ nhiều, Ấn vừa phải, nên chọn Sát là dụng thần. Tài/T.Tài là hỷ thần; Ấn/Kiêu, Tỷ/Kiếp là kỵ thần. Đến vận gặp Ấn/Kiêu, Tỷ/Kiếp chắc chắn là không tốt

---> chi tháng hợi tàng nhâm, giáp.Lấy bản khí nhâm làm cách: Ấn cách.
        -->Cách chọn cách cục của em hơi khác: em xác định ngoài Tỷ/Kiếp thì thần nào mạnh nhất sẽ được lấy làm cách cục.
        Bởi em thấy đó là "thần" mà ta cần chú tâm "điều khiển" để có lợi cho nhật nguyên.
        trường hợp của minhtam: Sát cường vượng hơn Ấn. do vậy chon Sát là cách cục. Khi tìm dụng thần sẽ tập trung vào việc "điều khiển" Sát

---> Mình đồng ý với bạn.Mỗi người đều có chính kiến riêng.Tuy nhiên, đầu tiên cần nhận định, mình bắt đầu nền tảng tử bình từ đâu? Nếu đã bắt đầu từ tử bình truyền thống thì phải dùng chi tháng (bản khí, trung khí,dư khí) + can lộ như thế nào để định cách cục.

TH1: nếu thương/thực quá nhiều: tức là thương/thực rút quá nhiều khí của thân để sinh cho tài/t.tài làm cho Thân yếu hơn Tài/T.Tài
        lúc này Thân không thể bảo vệ được cho Ấn. Ấn bị Tài/T.Tài phá nên mặc dù Quan/Sát bị Thuơng/Thực phá nhưng Ấn cũng đã suy, không thể sinh trợ được nhiều cho Thân. Vì vậy trường hợp này Thương/Thực là kỵ thần

---> đinh- thực lộ trụ năm không căn.Nên không thể luận thực vượng.Bỏ trường hợp này nhé.Mình cũng chưa nghe đề cập thân hộ ấn, chỉ nghe ấn trợ thân thôi

---> vâng, em đồng ý là trong tứ trụ thì Thực này bình hòa (TH, DG). Nhưng khi vào vận thì sẽ khác. Vì các sách đều nói chung chung là nếu thương thực nhiều quá là không tốt, ko nói cụ thể thế nào là nhiều. Do vậy em đưa TH này vào cốt yếu để chỉ ra "thế nào là nhiều"

---> Thông thường : Luận tứ trụ trước---> tìm dụng thần---> luận hành vận có sinh, trợ, phá ,chế...dụng thần như thế nào?---> sau mới luận cát hung lưu niên.

--->Cho mình hỏi: Trụ này Ấn- Sát- Thực: Thần nào tốt- xấu.
        ----> Em chưa hiểu ý của anh lắm. Em xin trình diễn đạt lại câu hỏi của anh theo ý hiểu của em: "Trụ này nếu thêm Ấn- Sát- Thực: Thần nào tốt- xấu."
        Nếu thêm Ấn chắc chắn là xấu vì đã có Nhâm-LQ. Thêm Ấn thì ấn sẽ rút thêm khí của Sát để sinh cho Thân. Như vậy ngũ hành thiên lệch, ko tốt.
        Nếu thêm Sát thì sẽ tốt. Vì ở đây Ấn vừa phải, mà Ấn chuyển sức của Sát sang cho Thân. Lưu ý là Ấn vừa phải nên chỉ chuyển được phần nào thôi. Do vậy Sát ở đây không đáng ngại
        Về Thực. em đã phân ra 2 trường hợp trên

---> Cách cục của trụ khá đặc biệt.Nên xem đây là ví dụ khó.Vì khó nên tìm dụng thần cũng không dễ dàng.Gặp trường hợp như vầy: Chúng ta thường xét kĩ: xấu- tốt của thập thần như thế nào ( ở đây là sát- thực- ấn)? Sau mới định dụng thần là gì? vì vậy mình mới hỏi bạn như vậy.

Không hiểu bạn đề cập có bị phá hay không về cách cục hay gì khác
        ---> Trong trường hợp này thì là Ấn có bị phá hay không. Phá ít thì chưa sao, nếu bị phá toàn bộ thì hỏng. Mà muốn biết Ấn bị phá nhiều hay ít ta phải so sánh tuơng quan Tỷ vs Tài. Khi so sánh tuơng quan này ta lại phải đặc biệt chú ý đến Thực, bởi nó rút khí Thân, sinh cho Tài. Thực nhiều sẽ làm thế cục thay đổi 180 độ

---> Tài, ấn không lộ.Nên không đề cập tới việc tài phá ấn khi luận cách cục.
        - Thực tiết tú thân sinh tài.Nên hiểu những gì ta mong cầu có khả năng bản thân ta thực hiện được.Chứ không nên đi xa quá. Là cái ta có được, bây giờ tốt nhưng nó sẽ hại ta.

- Ví dụ: bạn thích 1 cô gái.Bạn tìm cách chinh phục cô đó.Trong quá trình chinh phục.Bạn lại nghĩ sau này khi quen mình.Có khi nhỏ lại cặp kè anh khác. Suy nghĩ hơi quá như vậy được không?

- Vài dòng góp ý nhỏ.
        thay đổi nội dung bởi: chungnp, 17-04-11 lúc 18:34

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "chungnp" về bài viết có ích này:

Kientam (18-04-11)

Cảm ơn
        69
        trong 119 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Kientam Xem bài gởi
        Tính cách ko cương quyết : Câu nhận xét này quả thực rất đúng
        Cám ơn chị Kim Cương và bạn GREEN đã phân tích, mấy vận chính của tứ trụ này là Hỏa vận ( 33-42: Đinh mùi, , 43-52: bính ngọ) thực thương được thế, hỏa khí cường thịnh mà kim khí bị hỏa khắc phá. vậy dụng thần Tân kim bị tổn hại thì có ảnh hưởng nặng lắm ko nhỉ,
        - Em được biết thì sinh ngày Ất Sửu là Kim thần, nếu vào hỏa vận thì thuận lợi, ko biết có đúng ko?
        - Chào kientam!

- Mình thay cô kimcuong chia sẻ với bạn vài ý nha.

- Trụ của bạn thân vượng.Thông thường dụng tài- quan (thổ- kim).

- Trụ lộ thực chế sát.Có thể dùng thực- hỏa làm dụng.Tuy nhiên trong trường hợp này không đẹp lắm. Vì sát lộ ở trụ này là cái tốt.Không cần áp chế sát quá.Vì như vậy sát không phát huy được. Hành vận hỏa.Bạn có thể hiểu nhờ hoàn cảnh ép buộc mà bản thân mình mới phấn đấu. Nên bạn không cần lo lắng gì cả.

- Nếu bạn thấy bản thân mình ưa những việc tự do, an phận.Thì nên tự tạo hoàn cảnh rèn luyện, để phát huy khả năng bản thân mình.

-Ngày Ất Sửu là ngày kim thần thì hợp lý hơn;Kim thần cách gồm nhiều yếu tố về chi tháng- ngày- giờ.Quan trọng nhất lệnh tháng phải là tỵ- ngọ.

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "chungnp" về bài viết có ích này:

Kientam (18-04-11)

Cảm ơn
        101
        trong 14 bài viết

Chào anh chungnp

- thực ra với cách cục thông thường thì ko cần đặt tên, em cũng xin rút lại lời bình "thất sát cách" . chỉ cần nắm được mức độ cường/vượng của 10 thần là có thể tìm được dụng thần, thêm tên cho cách cục thông thường chỉ là vẽ rắn thêm chân.
        - trong bài luận gốc em đã nêu nhận định về cường/vượng của các thần sát và nhận định: Sát là dụng thần, Tài là hỷ thần, Tỷ Ấn là kỵ thần. còn Thương/Thưc thì cần xem xét kĩ lưỡng
        khi đó em vận dụng lý thuyết "Sát sinh Ấn, Ấn bảo vệ Sát; Ấn sinh Tỷ, Tỷ bảo vệ Ấn" để luận về thương thực (vì thương thực nhiều thì Tỷ yếu đi, Tài mạnh lên, đến một mức nào đó thì Tỷ sẽ không bảo vệ được cho Ấn, Ấn bị Tài phá nên nguy hại)

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "G-R-E-E-N" về bài viết có ích này:

Kientam (18-04-11)

Cảm ơn
        0
        trong 14 bài viết

Đinh mão-tân hợi-ất sửu-ất dậu
        Thoạt nhìn tưởng rằng Thân vượng có thể làm chủ Sát, tuy nhiên nhìn kỹ thấy rằng Thân này chưa chắc thắng nổi Sát : Hợi nguyên thần của Ất tọa không vong vô lực; gốc Mão bị Dậu chi giờ xung, thế nhật chủ suy giảm đi rất nhiều. Phe kia Dậu -Sửu bán hợp thấu Sát cận sát nhật chủ như ôm hổ mà ngủ, gặp vận Dậu,Thân núi đè sông lật. May có Đinh hỏa trụ năm vừa chế Sát vừa điều hậu. Đinh tuy ko gốc nhưng ko bị khắc, chờ vận nhập hỏa phương, noãn địa dụng thần đắc địa cuộc đời lên hương.

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tuem" về bài viết có ích này:

Kientam (18-04-11)

Cảm ơn
        36
        trong 2 bài viết

Trong năm vừa qua, quả thật là một năm có nhiều biến động mang tính bước ngoặt của cuộc đời, chuyện xấu cũng có mà tốt cũng có. không biết sang năm nay thế nào.
        Theo mình biết thì tứ trụ quý ở chỗ trung hòa âm dương ngũ hành, tứ trụ này thuần âm như vậy, liệu có kém quá ko mọi người?

Cảm ơn
        101
        trong 14 bài viết

Cô kimcuong cho cháu hỏi về vượng suy của các thần khi vào hạn với ạ:

Khi xem hạn thì ra dùng Lệnh tháng hay Chi của Đại vận/Lưu niên/Tiểu vận để đo vượng suy của các thần?

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Ý của Green là hỏi 10 thần (tỉ kiếp thực thương tài sát quan) vượng suy thế nào trong đại vận và lưu niên ?
        Nói chung thì quan hệ giữa các thiên can và địa chi của đại vận - lưu niên - tứ trụ đều phải đánh giá toàn bộ, không chỉ là lệnh tháng.
        Khi xét tứ trụ thì lệnh tháng là cương lĩnh định vượng suy của thập thần. Khi xét hạn thì đại vận bao trùm, rồi đến lưu niên (nếu kỹ lưỡng thì cả năm tháng ngày).
        Cụ thể là bạn hiểu "vượng suy" như thế nào thì nên nói rõ hơn.

16. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

samana (11-04-14)

Cảm ơn
        101
        trong 14 bài viết

Ý của Green là hỏi 10 thần (tỉ kiếp thực thương tài sát quan) vượng suy thế nào trong đại vận và lưu niên ?
        Nói chung thì quan hệ giữa các thiên can và địa chi của đại vận - lưu niên - tứ trụ đều phải đánh giá toàn bộ, không chỉ là lệnh tháng.
        Khi xét tứ trụ thì lệnh tháng là cương lĩnh định vượng suy của thập thần. Khi xét hạn thì đại vận bao trùm, rồi đến lưu niên (nếu kỹ lưỡng thì cả năm tháng ngày).
        Cụ thể là bạn hiểu "vượng suy" như thế nào thì nên nói rõ hơn.
        vâng, cháu muốn hỏi khi dùng vòng tràng sinh để đo vượng suy của 10 thần khi xét đại vận, lưu niên, tiểu vận thì ta so Thiên can với Chi nào (lệnh tháng/chi năm/chi đại vận/ chi tiểu vận)

- Tất cả đều lấy Thiên can so với lệnh tháng để tính vượng suy?
        - Tứ trụ thì lấy Thiên can so với lệnh tháng để tính vượng suy, Đại vận thì lấy Thiên can đại vận (lộ và tàng) so với chi đại vận để tính ra vượng suy của các thần xuất hiện trong Đại vận, Lưu niên thì lấy Thiên can lưu niên so với chi Lưu niên, Tiểu vận thì lấy Thiên can tiểu vận so với chi Tiểu vận?
        - cách khác:.......

18. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "G-R-E-E-N" về bài viết có ích này:

PhungDinhVinh (02-06-17)

Trang 7/8 đầuđầu ... 5678 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Sách Nhập môn Tử Bình
        By admin in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 17
        Bài mới: 18-11-17, 00:47
      2. Căn bản Huyền không Đại quái
        By namphong in forum Phong thủy II