Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/2 đầuđầu 12
    kết quả từ 11 tới 17 trên 17
        Cảm ơn
        521
        trong 407 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoa mai Xem bài gởi
        Kính chào cô giáo Kim Cương,
        Em biết ngay là cô làm việc thiện mà nhưng em không biết mà trả lời
        Qua lời chị htruongdinh và anh Quoctrung trên em cũng té ngữa luôn sao mà khiếp thế
        Chúc cô làm việc thiện thành công giúp được nhiều người ,riêng cô thì được đa phúc đáo môn
        Em thích tên cô lắm đẹp lắm cả nghỉa đen và nghĩa bóng he he
        Chắc lâu lắm hoamai khộng nắm bắt được tình hình xã hội Việt Nam. Cái khoảng cách giàu nghèo quá rõ rệt. Tôi có ông anh bà con là cán bộ ..., cũng thường xuyên qua Mỹ chơi, và mỗi khi qua Mỹ thì cư trú tại nhà tôi. Mỗi lần tôi về vN là không muốn báo tin cho anh tôi biết, bởi sự săn đón của anh ấy làm tôi rất ngại; vậy đó mà mỗi lần về VN là thằng cháu tôi bên Mỹ này cũng âm thầm báo cho "bố" nó biết và rồi nào là đưa đón một cách trịnh trọng, tôi có tài xế túc trực bên cạnh để đưa đi đây đi đó, mỗi lần đi ăn là ông anh cán bộ này vát một va-ly tiền để thanh toán. Năm 2010 tôi lặng lẻ về VN, lúc đó thằng cháu tôi cũng về VN thăm nhà nên không ai báo tin chuyến về thăm của tôi, vậy đó mà anh tôi cũng biết. Lần đó tôi có hẹn ăn tối với anh em HKLS, bữa ăn tối trở thành bữa tiệc có ông anh tôi tham gia.

Vậy hoamai đừng té ngửa nữa nhé. Bây giờ bọn họ giàu lắm, nếu dân VN mình ai cũng no đủ thì đó là chuyện mừng, nhưng thực tế thì không như vậy. Nếu tôi nhớ không lầm, trước đây chủ tịch Hồ Chí Minh đã từng nói một câu rất cảm động: "ước mơ của tôi là đồng bào tôi ai cũng có cơm ăn, ai cũng có áo mặc và ai cũng được đến trường". Câu nói đó thật cảm động lòng tôi rất nhiều cho đến hôm nay. Tôi ao ước niềm ước mơ của chủ tịch Hồ Chí Minh sẽ sớm đến với dân tộc và đất nước chúng ta, dù thực tế bây giờ là:

.....

trên bàn tiệc máu xương dân tộc
        chằng có bé gái nào không bị chúng mua trinh ...

Đó là một thực tế đau buồn của VN bây giờ.
        Not everything that counts can be counted, and not everything that can be counted counts.

Albert Einstein

2. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "vân từ" về bài viết có ích này:

hoa mai (09-02-11),Huybm (11-02-11),macchulan (11-02-11),sonthuy (11-02-11)

Cảm ơn
        752
        trong 350 bài viết

Kính anh Vân Từ

Đúng vậy em ít khi để ý chuyện tiền trường vì lúc trước em học chẳng có gì nhiều

Năm 2000 em về VN thăm nhà, trên đường đi thăm bạn chờ đợi xe với 1 đứa bạn bọn em mua bánh ăn, đang ăn nửa cái thì bỗng nhiên có ai đó chốp lấy cái bánh em đang ăn dở kia bỏ vào miệng nuốt ngay,em nhìn lại thì ra đó là đứa bé khoãng 5 tuỗi mặt mày lem luốt có vẻ gầy gò và đói lắm.Em chẳng biết nói gì tuy giận vì đứa trẻ vô lễ nhưng em nghĩ lại thì thương hơn đau xót hơn cho nó.Em tự nghĩ tương lai của bọn trẻ là tương lai sau này của đất nước,vậy tương lai VN quê hương mình sẽ ra sao?

Người còn có lương tâm chẳng đau lòng hay sao?

Cãm ơn anh nhắn nhũ
        thay đổi nội dung bởi: hoa mai, 09-02-11 lúc 14:02
        Thân chào
        Hoa Mai

4. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "hoa mai" về bài viết có ích này:

Huybm (11-02-11),macchulan (11-02-11),sonthuy (11-02-11),vân từ (10-02-11)

Cảm ơn
        64
        trong 139 bài viết

Chào Chị KC
        Quốc Trung không rõ ý của chị. mục đích chị đặt ra là làm từ thiện giúp trẻ em nghèo đến lớp . QT sẻ nói cho chị rõ:
        1.000-2.000$ là tiền chạy trường của tiểu học đấy chị. trường điểm quốc gia , ngoài tuyến trong tuyến ... chị xem báo VN thấy mỗi năm đến ngày nhập trường báo chí nói rất nhiều. Chủ trường của Bộ GD là mọi trẻ em 6 tuổi đến trường nên các bé được gọi đến trường hết , việc này nếu không muốn con mình vào trường điểm quốc gia hay thành phố thì có thể vào trường của phường .
        Chi có ý định giúp học sinh nghèo có điều kiện học thì 20E/tháng cũng đủ chị à.
        vì học sinh giỏi ngoan nghèo thường học một buổi
        Học phí? : 180.000 đ/tháng
        - Tiền sách vở, tập bút...1 năm 320.000=> 40.000d/t
        - Tiền quần áo đồng phục 1 năm 240.000=> 30.000d/t
        - Các thứ bên lề khác như tiền xe buýt? tiền ăn quà? v.v..( các cháu tự đi học , tiền quà 20.000d/tháng
        - tiền các quĩ ...thì 130.000 đ/t
        tất cả tiền học cho lớp 1 là khoảng 400.000 đồng / tháng chị ạ
        còn lớp bán trú thường là là gia đình có điều kiện rồi chị à
        tuy nhiên đối trường hợp các cháu gia đình khó khăn , chính sách thì miễn giảm học phí .
        nếu chị có lòng hảo tâm như thế thì quỉ học bổng của chị chỉ cần 400.000đ/tháng cho một bé thôi .
        Ở gần khu em có một trường các sơ ( đạo công giáo )em thấy tập hợp nghèo và dạy học nếu chị có thiện chí giúp các bé này , em sẻ hỏi cụ thể chi phí các sơ dạy và phí như thế nào rồi chị giúp và tạo quỉ học bổng khen thưởng cho các bé, động viên tinh thần học.
        chào chị
        QT
        Bạn đọc hai câu văn bạn thích tôi sẻ nói bạn là ai :

6. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "QuocTrung" về bài viết có ích này:

hoa mai (10-02-11),Huybm (11-02-11),kimcuong (10-02-11),macchulan (10-02-11),sonthuy (11-02-11)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Cám ơn Quốc Trung nhiều lắm, như vậy là đã rõ ràng rồi, KC yên tâm tiếp tục điều hành công việc. Cấp Tiểu học nhận 400.000, cấp Trung học từ 500.000 đến 800.000 tùy theo lớp và hoàn cảnh. Cũng vì muốn "công bằng" (dù rằng tương đối) nên mới phải suy tính, vì nếu không thì lại giống như phát đại trà... mà không hiểu rõ thực tế kết quả sẽ ra sao. Các bạn nghĩ rằng như thế có hợp tình hợp lý chưa?

Về danh sách học sinh thì KC đã có rồi Quốc Trung à. Bây giờ chỉ là tiến hành công việc mà thôi.

Một lần nữa xin cám ơn tất cả các bạn quan tâm.

8. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

Huybm (11-02-11),macchulan (10-02-11),sonthuy (11-02-11),TanLen73 (10-02-11)

Cảm ơn
        18
        trong 13 bài viết

PM xin cung cấp số tiền nuôi con học đại học ở VN hiên nay,
        - Học phí bình thường hệ công lập Khoảng 180.000 đến 210000 đông/ tháng. Con PM hiên đang học lớp chất lượng cao học phí khoảng 10 triệu/ năm
        - Ắn: khoảng 50 k / ngày nếu các cháu tự nấu nướng hoặc ăn cùng với gia đình
        - Chị phí ở ( thuê trọ chung với bạn chắc khoảng 500 k/ người
        - Chi phí đi lại sinh hoạt phí khoảng 500 k nữa
        - Ngoài ra còn chi phí sách vở , tài liệu nghiên cứu, học tiếng Anh, học thêm các chứng chỉ . Khoản này không đếm được nhưng nhìn chung PM chi cho con gái khoảng 1 triệu / tháng ( mà chỉ hoc được những khóa do giáo viên VN dậy thôi chứ giáo viên nược ngoài thì đắt lắm , con PM không học .
        Số liệu thuê nhà trọ PM tham khảo mấy cô bé sinh viên mới tốt nghiệp hiện đang làm ở công ty PM, còn mức sinh hoạt thì bình thường theo gia cành nhà PM, chăng hiểu như thế là cao hay thấp ?
        -
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

10. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "phươngmai06" về bài viết có ích này:

hoa mai (11-02-11),Huybm (11-02-11),kimcuong (11-02-11),macchulan (11-02-11),sonthuy (11-02-11)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Cám ơn phuongmai06 rất nhiều. Các chi tiết này rất bổ ích. Một năm cần có đến 2.500.000 đồng mới chỉ là để đóng học phí, lại là đối với trường "chất lượng không cao"... và được gia đình phụ đỡ. Nếu tự kiếm tiền để duy trì việc học cho xong đại học thì chắc là chỉ có một số ít người mà thôi. Những người này chắc chắn là phải được giúp đỡ.

12. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

macchulan (11-02-11),sonthuy (11-02-11)

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi kimcuong Xem bài gởi
        Cám ơn Quốc Trung nhiều lắm, như vậy là đã rõ ràng rồi, KC yên tâm tiếp tục điều hành công việc. Cấp Tiểu học nhận 400.000, cấp Trung học từ 500.000 đến 800.000 tùy theo lớp và hoàn cảnh. Cũng vì muốn "công bằng" (dù rằng tương đối) nên mới phải suy tính, vì nếu không thì lại giống như phát đại trà... mà không hiểu rõ thực tế kết quả sẽ ra sao. Các bạn nghĩ rằng như thế có hợp tình hợp lý chưa?

Về danh sách học sinh thì KC đã có rồi Quốc Trung à. Bây giờ chỉ là tiến hành công việc mà thôi.

Một lần nữa xin cám ơn tất cả các bạn quan tâm.
        Chào chị KimCuong
        Con số chị nêu trên để tài trợ cho các học sinh nghèo học giỏi như vậy là tương đối hợp lý, đối với các gia đình nghèo số tiền đó rất quí đó chị.
        Xin cảm ơn chị KimCuong.
        ST
        Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến

14. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "sonthuy" về bài viết có ích này:

hoa mai (12-02-11),kimcuong (12-02-11),macchulan (12-02-11)

Trang 2/2 đầuđầu 12

Đề tài tương tự

1. Giải số - Tử Vi
        By vuivui in forum Nhờ xem Tử Vi
        Trả lời: 616
        Bài mới: 07-03-17, 16:19
      2. Trả lời: 86
        Bài mới: 18-06-13, 15:20
      3. Trả lời: 6
        Bài mới: 06-01-11, 23:31
      4. Trả lời: 0
        Bài mới: 05-01-11, 09:02