Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/4 123 ... cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 36
        Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

Default Bàn luận về trùng tang liên táng

Thân gởi bạn lypm, VinhL
        Để tiện theo dõi, và cũng dễ trao đổi mình xin tạo riêng để tài này. Cảm ơn các bạn đã quan tâm
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

TRÙNG TANG LIÊN TÁNG
        Như vậy, khi liệm, khi chôn cũng tránh mấy giờ này ( đào lên đem chôn chổ khác ) cũng phải tránh ngày giờ trùng tang liên táng này.

Theo Đại diệc toàn bộ của Lê Văn Nhàn - Vĩnh Long

Nguồn :http://www.tvvn.org/forum/showthread...A0n-B%E1%BB%99

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

Theo Đại Diệc toàn bộ của Lê Văn Nhàn - Vĩnh Long mà đường link đã dẫn ở trên thì bài đề câp là bài thứ 6

Bài số 6

TRÙNG TANG LIÊN TÁNG

Thác chôn rồi, trong thân tộc có thác nữa, chôn liệm ngày giờ kỵ gắt phải tránh, mau thời trong ba ngày, lâu cũng ba tháng, lâu nữa là mãn tang ba năm mới hết trùng tang.

Thí dụ: Ông bà, cha mẹ hay anh em, con cháu cũng vậy, thác chôn liệm nhằm ngày giờ đó.

- Tuổi Thân, Tý, Thìn thác năm tháng, ngày giờ Tỵ là trùng tang liên táng, là ngày giờ cướp sát.

- Tuổi Dần, Ngọ, Tuất thác năm tháng, ngày giờ Hợi là trùng tang liên táng, là ngày giờ cướp sát.

- Tuổi Hợi, Mẹo, Dậu thác năm tháng, ngày giờ Thân là trùng tang liên táng, là ngày giờ cướp sát.

- Tuổi Tỵ, Dậu, Sửu thác năm tháng, ngày giờ Dần là trùng tang liên táng, là ngày giờ cướp sát.

Còn liệm chôn cũng tránh mấy giờ đó.

Đó là nói đúng tuổi; còn trong 12 tuổi, thác năm tháng nào cũng kỵ bốn ngày Dần Thân Tỵ Hợi, liệm chôn ngày giờ và cải táng cũng phải tránh ngày giờ trùng nhựt, trùng thời.

Anh chị em nên mua lịch để coi ngày giờ liệm chôn, dở lịch ra coi trúng ngày giờ đó phải tránh, khỏi rước thầy.

Có ba tuổi kỵ liệm chôn phải tránh, thí dụ như: con trai trưởng nam tuổi Dần, dâu trưởng nam tuổi Mẹo, cháu trưởng nam tuổi Thìn, kỵ giờ Dần Mẹo Thìn, ba giờ kỵ liệm chôn có hại. Giờ Ngọ, Mùi, Dậu chon tốt; như người thác đó không có con, dâu, cháu thì tránh anh trưởng và tuổi cha mẹ mà thôi và tránh bốn giờ trùng Dần, Thân, Tỵ, Hợi.

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

Rất ít khi gặp trùng tang liên táng. Vì tuổi phải hội đủ năm tháng ngày giờ mới bị còn dính một hai thậm chí ba cũng chưa bị. Và mình nghĩ chỉ xấu thôi chứ chưa dính trùng tang liên táng.
        Cách đây hai năm là năm Dần, cha của một người bạn đau ốm đã lâu và nghĩ rằng không qua khỏi. Mình đang ngồi chơi cờ với bạn ấy thì qua điện thoại nhà báo tin cha bạn ấy mất. Lúc đó âm hưởng của những ngày tết vẫn còn và đó là tháng giêng tức tháng Dần. Bạn ấy hỏi mình rằng có cách giải được không. Mình nói khả năng mình không làm nổi và phải tìm thầy hoặc sư thật cao tay mới giải được
        Sau đó bạn đó nhờ sư Giác Khoan ( Sư tu tại chùa Diên Lâm, Diên Khánh, Khánh Hòa ) và nghe bạn ấy nói cúng chùa hết 20 triệu. Mình xin nói thêm là ngôi chùa này xây ở vùng núi cao. Từ Nha trang đi xe máy lên đó chắc phải gần một tiếng. Và ngôi chùa này theo mình hiểu là xây dựng theo Phật giáo phái tiểu thừa. ( Nhà chùa mà như công viên có tượng Phật dựng khắp nơi, không như Phật giáo đại thừa là tượng Phật nằm ở chính điện ) Nhà sư sử dụng bùa chú rất nhiều.Chùa chỉ có một sư và nhà sư viết chữ rất đẹp, viết được cả hai tay chữ Phạn, chữ Hán. Theo mình biết là các đại gia, các doanh nhân cúng chùa rất nhiều. Cả các ca sĩ như Phương Thanh, Đàm Vĩnh Hưng cũng cúng cho chùa. Mình biết chuyện này do các ghế đá có ghi tên của người cúng dường. Ngôi chùa này xây dựng nghe nói cả 100 tỷ mà chỉ do sự cúng dường . Rất tiếc mình chưa gởi hình lên được.
        Nhưng giờ chừ bạn ấy cũng đã phải bán nhà, dắt vợ con lưu lạc đâu rồi không biết nữa. Mình khi gặp trùng tang liên táng chợt nhớ đến chuyện này. Có điều kiện mình sẽ gởi hình chụp ở ngôi chùa này lên. Tiếc rằng các hình cũ đã mất do cách đây mấy tháng máy bị vi rút phá hỏng dữ liệu

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

lypm đã viết :

Mấy cái vụ chết trùng tang không biết thực hư ra sao, sơ sơ cũng tìm thấy đủ các ngày giờ khác nhau . Gom hết lại thì một tháng là hết 15 ngày bị phạm trùng tang! Cúng trùng tang mà phải tốn tới 20 triệu, vậy mấy người nghèo làm sao họ có tiền cúng

lypm
        thay đổi nội dung bởi: huynhthanhchiem, 24-03-12 lúc 09:53

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

Trùng tang liên táng rất khó gặp. Ví dụ trong năm này là năm Thìn thì chẳng có tuổi nào mất gặp trùng tang liên táng cả. Chỉ đến sang năm là năm Tỵ thì ba tuổi sau đây ( Thân, Tí, Thìn ) nếu chết trúng tháng tư ( tháng tỵ ), ngày tỵ ( 6. 18 âm lịch ) và phải đúng giờ tỵ ( 9 :00 - 11:00 am ) thì mới bị trùng tang liên táng.
        Còn chuyện 20 triệu là người ấy cúng cho chùa, nhưng đến giờ tuy trong thân tộc không có người mất theo nhưng làm ăn cũng thất bại thảm hại. Và số tiền đó là do người ấy nói trực tiếp với mình chứ mình cũng không biết có phải vậy không nữa?
        Chỉ có điều mình biết chắc là các đại gia, các doanh nghiệp tin tưởng vào bùa chú của sư Giác Khoan nhiều lắm. Chính vì vậy chùa mới xây dựng lớn như vậy vì ở nơi thâm sơn cùng cốc
        Riêng bản thân mình mình không thích, giống như buôn thần bán thánh quá. Đã đi tu mà còn nặng chữ tiền dầu đồng tiền đó đem về xây dựng chùa chiền mình cũng không ưa lắm.
        Nhưng thắng cảnh Angkor Wat lại được xây dựng bởi tiền bạc như vậy. Phật giáo tiểu thừa. Mà còn gọi là di tích Đế thiên đế thích. Ai đã từng du ngoạn Angkor Wat đều choáng ngợp trước cảnh hùng vĩ của nó
        Angkor Wat (đọc theo tiếng Việt : Ăng-co Vat) thuộc tỉnh Siem Reap. Angkor Wat còn có tên cổ tiếng Việt là đền Đế Thiên, trong khi đó, Angkor Thom (Ăng-co Thom) thì được gọi là đền Đế Thích, cả khu đền Angkor được gọi chung là Đế Thiên Đế Thích. Theo tiếng Khmer Angkor: kinh đô, Wat: đền thờ hay chùa, là một đền thờ vị thần Visnu của Ấn Độ Giáo tại Angkor - địa điểm của các thủ đô của Đế quốc Khmer. Đây là một trong các là di tích quan trọng bậc nhất tại Campuchia, được xem là tuyệt đỉnh của nghệ thuật và kiến trúc Khmer.
        Nằm cách thủ đô Phnôm Pênh 320 km về Hướng Bắc, được xây dựng dưới thời vua Suriya-warman II (1113-1150), Angkor Wat mới đầu để thờ thần Viśnu của Ấn Độ giáo. Về sau, khi vương triều Khmer theo Phật giáo, Angkor Wat trở thành linh đền thờ Phật. Sau khi kinh đô của đế quốc Khmer bị người Xiêm phá hủy và các nhà vua Khmer bỏ về Phnom Penh trong thế kỉ 15, Angkor Wat rơi vào quên lãng, bị rừng già vây phủ và được khám phá lại vào năm 1860 bởi Herri Mouhot.
        http://vi.wikipedia.org/wiki/Angkor_Wat

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

lypm đã viết :
        Có người xem tuổi với ngày giờ chết để coi trùng hay không, cái ngày nghiên về đạo
        lại có người xem ngày giờ chôn cất có trùng hay không, cái này nghiên về phong thủy .
        Vậy nếu kết hợp lại thì có 3/4 trường hợp là trùng rồi:
        tuổi - chôn
        T - T = T
        0 - T = T
        T - 0 = T
        0 - 0 = 0

Giả thuyểt cách lấy tuổi/ngày chết phân trùng đúng thì cách lấy ngày chôn phân trùng: khi hợp với cách lấy tuổi thì đúng, không hợp thì sai vậy dẫn tới kinh nghiệm sai lầm
        Giả thuyết cách lấy ngày chôn đúng còn cách lấy tuổi sai thì cũng tương tự vậy, khi nào tuổi/ngày chết hợp với ngày chôn thì đúng, còng không thì sai vậy cũng dẫn tới kinh nghiệm sai lầm .

Cả hai việc sai lầm này nói chung là không hại ai cả, chỉ tốn tiền của gia chủ chút đỉnh mà thôi. Như người bạn của bạn, tự nhiên lại phải tốn 20 triệu .

Có một người làm chung với tôi nói rằng đạo phật tu để đi tìm enlightment (giải thoát)
        Tôi hỏi, nếu đi tìm giải thoát thì cần gì phải có chùa, cần gì phải cao sang đẹp đẻ, nếu cần thì chẳng phải đi ngược lại mụt đích sao ?
        Hắn nói phải cần có chổ để người ta tới học đạo, cần có môi trường tốt thì mới học được tốt ..... đại khái là thế .
        lypm
        thay đổi nội dung bởi: huynhthanhchiem, 24-03-12 lúc 09:52

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

VinhL đã viết :
        Trích:
        Nguyên văn bởi huynhthanhchiem
        .......................

GIỜ TRÙNG TANG LIÊN TÁNG
        Như vậy, khi liệm, khi chôn cũng tránh mấy giờ này ( đào lên đem chôn chổ khác ) cũng phải tránh ngày giờ trùng tang liên táng này

Thật ra cái này không phải Trùng Tang đâu bạn HuynhThanhChiem!
        Đây là Tam Sát theo tam họp cục!!!
        Tam Hợp Cục vị trí Tuyệt Thai Dưỡng là vị trí của Tam Sát, ba vị trí này còn được gọi Tam Hội Cục!!!
        Tỵ Ngọ Mùi là Hội Hỏa, Hợi Tý Sửu là hội Thủy, Dần Mão Thìn hội Mộc, Thân Dậu Tuất hội Kim. Tam hợp vượng mà khắc vị trí Tam hội.

Thân Tý Thìn Thủy cục Trường Sinh tại Thân, Tuyệt tại Tỵ. Tam sát là Tỵ Ngọ Mùi.
        Dần Ngọ Tuất Hỏa cục Trường Sinh tại Dần, Tuyệt tại Hợi. Tam sát là Hợi Tý Sửu.
        Tỵ Dậu Sửu Kim cục Trường Sinh tại Tỵ, Tuyệt tại Dần. Tam sát là Dần, Mão, Thìn.
        Hợi Mão Mùi Mộc cục Trường Sinh tại Hợi, Tuyệt tại Thân. Tam sát là Thân, Dậu, Tuất.

Trùng tang và Trùng phục có liên quan đến Ngũ Hành, Nguyệt Kiến, Nhật Can, và Địa Chi tàng Can!!!
        VinhL

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "huynhthanhchiem" về bài viết có ích này:

Shanghai (05-04-12)

Cảm ơn
        28
        trong 44 bài viết

Trích từ VinhL :
        Tỵ Ngọ Mùi là Hội Hỏa, Hợi Tý Sửu là hội Thủy, Dần Mão Thìn hội Mộc, Thân Dậu Tuất hội Kim.
        Bạn có thể nói rõ thêm được không ? Nếu có bạn cho mình xin thêm đường link tham khảo. Cám ơn !

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi huynhthanhchiem Xem bài gởi
        Trích từ VinhL :

Bạn có thể nói rõ thêm được không ? Nếu có bạn cho mình xin thêm đường link tham khảo. Cám ơn !
        Link đây bạn:
        http://www.360doc.com/content/11/121...73183054.shtml

http://zh-tw.facebook.com/notes/%E6%...00126256680021

三會方 三會局

寅 卯 辰 申 子 辰

巳 午 未 寅 午 戌

申 酉 戌 巳 酉 丑

亥 子 丑 亥 卯 未

Thật ra thì mình củng không thấy sách việt nói về tam hội cục (phương cục).

Mình có đính kèm Trang tính Trùng Tang Trùng Phục của quyển Ngọc Hạp (cổ thư) trong thư viện VN.

Thật ra sách về lý học đông phương tiếng việt ít có cuốn nào hoàn hảo lắm. Như mấy quyển của tác giả Lê Văn Nhàn củng vậy, phép tính Kim Lâu thì sai một dậm.

Attached là trang tính kim lâu cổ thư trong Thư Viện Việt Nam, cả quyển Thông Thư Đại Toàn trong tứ Khố củng đống phương pháp.

Nếu bạn phóng đại tấm hình Kim Lâu chưởng bạn sẻ thấy bên phải của cung khôn có viết 1 tuổi thuận. Trong trung cung bên phải có viết Ngũ nhập trung.
        Cho nên khi đếm khởi cung Khôn thuận xuống tới Khãm, vào trung cung, ra Cấn.
        Theo cách tính này thì năm 19 tuổi là cung Khôn, 26 tuổi là cung Tốn, 28 tuổi là cung Khôn, đều phạm Kim Lâu, nhưng trong sách của tác giả Lê Văn Nhàn thì những tuổi này không Phạm. Khi nào mình rảnh mình sẻ gữi luôn mấy trang trong quyển Thông Thư Đại Toàn của Tứ Khố để các bạn tham khảo.
        Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 24-03-12 lúc 15:38

Trang 1/4 123 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. nhà 122 độ tam ban liên châu
        By xuanmai in forum Tư vấn phong thủy
        Trả lời: 8
        Bài mới: 03-10-16, 16:14
      2. Trả lời: 0
        Bài mới: 20-01-11, 11:57
      3. tinh bàn có cặp số trùng nhau