Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 4/4 đầuđầu ... 234
    kết quả từ 31 tới 39 trên 39
        Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Hyvong giải theo sách vở sát sao như thế, căn bản là đúng, tuy nhiên không phải cứ theo vòng trường sinh tỉ mỉ như thế mà quyết đoán vượng nhược cuối cùng được. Có tình trạng chuyển nhược thành vượng, hoặc ngược lại, hoặc tối thiểu là thân không quá suy nhược; lúc này lại xét đến Thực Tài Quan thế nào.

Thân nhược của tứ trụ trên đã chuyển thành vượng vì có nhiều yếu tố tạo nên. Đó là lực của lục hợp Tuất Mão, Ấn và Tỉ thấu xuất ra, không có thiên can xung, không có địa chi khắc, không có Không Vong chế ngự. Tứ trụ hài hòa, mệnh nữ chỉ có thuần Thiên Quan ở cung phu và cung tử, như thế là rất tốt cho chồng con.

Tứ trụ chuyển nhược thành vượng. Dụng thần định Nhâm trong Hợi, hỉ thần là Tài tinh ở cung phu.

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

HYVONG (22-03-11)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Khi mới học thường hay gọi Thiên Quan là Sát, nhưng thật tế không phải lúc nào Thiên Quan cũng là Sát tinh và bị hiểu lầm với ý nghĩa xấu.

Chỉ khi nào có Thực và Thiên Quan cùng lộ khí (ở thiên can) thì mới gọi Thiên Quan là Sát, ngoài ra, mới nhập môn nên phân biệt rõ Chính và Thiên. Tứ trụ có thuần một Chính hay Thiên thì dù là Thiên Quan hay Chính Quan vẫn là lợi khí tốt. Vì thế mà nhận xét như sau:

-Tứ trụ có tài sinh Sát, thực chế Sát
        -Thương quan làm xì hơi thân; mà thân nhược
        là không đúng. Bởi vì, nói cách khác, không phải tứ trụ chỉ cần có toàn Tỉ Kiếp hay Kiêu Ấn là tốt, còn "chế" hay "xì hơi" là xấu. Phải hiểu rõ quan niệm hài hòa, cân đối của ngũ hành và âm dương thì tốt hơn.

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

HYVONG (22-03-11)

Cảm ơn
        18
        trong 1 bài viết

Dạ, em cảm ơn chị KimCuong nhiều lắm lắm...
        Em mới tìm hiểu và đọc sách, nên nhiều lúc cứ thấy sách nói như thê nào thì áp dụng như thế đó, còn các trường hợp ngoại lê thì em chưa xem, vì chú trọng các khái niệm căn bản, để hiểu người khác nói cái gì, và mình nói ra cái gì, người khác cũng hiểu...hihi....

Môn này nhiều khái niệm, nhiều trường hợp quá, em cũng choáng ngợp luôn!...

Lúc đầu em đọc cuốn DDTT của Thiêụ Dĩ Hoa, sau đó đọc cuốn Tôi Học Đoán Mệnh thì thấy đỡ hơn, cuốn DDTT đọc khó hiểu quá,... chắc để vài tháng rồi đọc lại. hihi....

Cuốn Tôi Học Đoán Mệnh đọc dễ hiểu hơn rất nhiều....em đã phần nào nắm được các khái niệm căn bản.... giờ đọc thêm nhiều ví dụ nữa, chắc là ổn...

Em sẽ viết lại ví dụ tứ trụ mẫu của chị, nghiền ngẫm lại lời giải. có gì chưa hiểu, em sẽ hỏi lại chi nhé!

cảm ơn chị KC nhiều lắm nha!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Xin anh chị em trên diễn đàn giúp em với nhé. Sau đây là ngày, tháng, năm, giờ sinh thì em ko nhớ rỏ lắm ạ nhưng sẽ nằm 1 trong 2 giờ này thôi:

ngày Canh Tuất, tháng Giáp Dần, năm Mậu Thìn, giờ thì hình như trong khoảng ất dậu đến bính tuất ( trong khoảng đúng 5 giờ đến 7 giờ tối ). Giới tính Nam.
        Học Viên Sơ Cấp.

Cảm ơn
        6
        trong 4 bài viết

Trong tứ trụ thiên quan dc gọi là sát khi trong tứ trụ đã có quan tinh và có thiên quan
        Lúc này thiên quan chính là sát
        Tạo thành cách cục quan sát hỗn tạp.

Thiên quan mừng gặp thương thực chế thì thành cách cục hay như: thương thực chế sát anh hùng áp đảo vạn người
        Thiên quan mừng gặp chình ấn hình thành cách : sát ấn tương sinh quyền cao chức trọng,
        Trong trụ có kình dương thì thành cách cục rất thành công là kình dương thất sát giao nhau....

Sách của cụ Thiệu đã viết rất rõ các anh các chị đọc cho thật kỹ và hiểu cho tường tận nếu như chưa hiểu tới thì làm ơn đừng viết lung tung.

Dạy người ta kiến thức nhưng kiến thức sai thì dẫn người học càng gần đến tẩu đạo. Tạo nghiệp vô bờ bến, e suốt đời không khắc phục nổi. Chí nguy !!! Chí nguy!!!

Vài dòng góp ý !!!
        thay đổi nội dung bởi: maimythuy, 02-05-11 lúc 10:08

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "maimythuy" về bài viết có ích này:

thanhtamVT (02-05-11)

Cảm ơn
        27
        trong 0 bài viết

Chào maimythuy,
        Cảm ơn maimythuy đã giải thích, mình đang "ngâm cứu" một lá số lộ cả Quan, Sát, Ấn và Kình Dương đóng tại trụ ngày, người này sẽ bước vào đại vận Thương sau 10 năm nữa; nên cũng có một số thắc mắc tương tự. Mình sẽ suy nghĩ thêm và trở lại vấn đề này sau.
        Thân chào!
        thanhtamVT

Cảm ơn
        9
        trong 6 bài viết

Nhờ chị KimCuong và quý vị định giúp dụng thần cho trụ này:
        Giáp Tý - Kỷ Tị - Tân Dậu - Quý Hợi

Và xin được hỏi mấy điều băn khoăn sau:
        - Giáp & Kỷ (tháng) có hóa không, vì trong Tị có tàng can Mậu thổ
        - Lực bán tam hợp giữa Tị, Dậu lớn, hay lực xung giữa Tị, Hợi, lúc này xét bán tam hợp hóa thành Kim, hay không xét, mà xét lực Hợi xung Tị?

Xin cám ơn.
        Thân!

Cảm ơn
        44
        trong 280 bài viết

Trả lời bạn khochu 2 ý:
        - Giáp Kỷ hợp không hóa. Luận là Tài tinh bị hợp mất, Tài là vợ, là cha, là vật muốn sở hữu,....
        - Hợp, Xung thì ưu tiên gần trước (cạnh nhau), luận Tị Dậu hợp trợ kim.
        Đức năng thắng Số!

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thieuba" về bài viết có ích này:

khochu (16-05-11)

Cảm ơn
        57
        trong 52 bài viết

xin các Anh chị giúp tìm dụng thần của bát tự này!!!
        giờ: Quí Mão , ngày Nhâm Dần, tháng Ất Sửu, năm Quí Hợi.
        theo phần mềm thì có dụng thần là: Bính, Đinh, Giáp. Do em chưa rành nên muốn hỏi cho chắc.

Trang 4/4 đầuđầu ... 234

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn