Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/12 12311 ... cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 113
        Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Default Dụng Thần - Kỵ Thần

Mời các bạn thảo luận về Dụng Thần và cách chọn dụng thần.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

.....................
        thay đổi nội dung bởi: htruongdinh, 14-08-10 lúc 10:57

Cảm ơn
        441
        trong 196 bài viết

Theo em chon mộc (quan tinh) là dụng thần, nhưng mà 8 chữ lại chẳng thấy chữ nào là mộc cả, Tiện đây các bác cho em hỏi luôn xem nếu tứ trụ khuyết 1 hành nào đó thì mình có được phép chọn hành đó làm dụng thần ko?
        Thanks
        Khi chén rượu, khi cuộc cờ
        Khi xem hoa nở, khi chờ trăng lên

Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

.......................
        thay đổi nội dung bởi: htruongdinh, 14-08-10 lúc 10:57

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Tôi chọn Thủy (Tài) làm dụng thần 1 , dụng thần thứ 2 là Kim ( Thương Thực)
        @ Ducminh trụ tháng Bính Thìn có Mộc mà. Theo tôi nếu tứ trụ khuyết hẳn1 hành nào đó thì mình không nên chọn hành đó làm dụng thần vì không vẫn là không, chỉ khi nào đến Đại vận có hành đó thì mới có Kết quả nhưng Đại vận đó không có nhiều trong cuộc đời.
        thay đổi nội dung bởi: sonthuy, 17-12-09 lúc 10:43

Cảm ơn
        52
        trong 284 bài viết

kỷ đắc địa tại mùi,trong trụ lại có 2 thân làm đất Mộc dục cho Kỷ, nhưng tháng Thìn lại là đất suy của Kỷ, Thìn là tháng mùa xuân, mộc vượng, hỏa tướng, thủy hưu,kim tù, thổ tuyệt, thổ tuy nhiều nhưng lại vô dụng, như đất đai đả qua kỳ thu hoạch chẳng còn chút dưỡng chất nào cả đã vậy còn ẩn tàng nhiều kim khí nên đất cứng có thêm hỏa thì như là đá nham thạch vỡ lỡ, ở đây nếu tuân theo thời mà lấy Mộc làm dụng thần thì mộc có cái công cải hóa đất bồi dưỡng cho đất, nhưng trong tứ trụ cả 2 mộc (ất giáp) đều bị cái họa Thân kim canh chừng khắc phá chỉ có ất mộc là còn chút gốc rễ trong Thìn tháng, do đó chọn Mộc là dụng thần thứ nhất(ất mộc) nhưng trước hết phải lấy thủy để canh kim ham sinh quên khắc ất mộc do đó thủy là dụng thần thứ 2 phải phối dùng cả 2, ở đây lấy Nhâm thủy làm chính vì Nhâm thủy là đất trường sinh của Thân kim là nơi mộ khố của Thìn, trong trụ hiện Nhâm thủy là dụng thần hiện cho nên thân có cứu chữa, Nhâm thủy là Tài của kỷ thổ cho nên người này khá phát đạt về chuyện làm ăn kinh doanh buôn bán, lại có tài văn nghệ và khả năng ăn nói, nhưng do thổ thái qua nên thường cô độc ít bạn bè, ất là Sát của Kỷ thổ cho nên nhờ khả năng kinh doanh buôn bán mà có được chức quyền phải làm tới trưởng phòng hay phó giám đốc một cơ quan kinh tế nào đó nếu đại tiểu vận gặp thuận lợi, BÍnh hỏa là Ấn được sinh vượng nên trình độ học vấn cũng không thấp nhưng do thấy không phù hợp với việc học mà chuyển sang lĩnh vực kinh doanh vậy, mậu là có anh em có gốc ở Thìn, thìn là tài khố khố của Nhâm Quý thủy mà cung anh em cũng tốt đẹp cho nên anh em đều có học vấn đàng hoàng và đều khá giả, Do vận là ấn và kiếp liên tiếp nhau 30 năm nên không hợp với mọi người trong nhà nhất là mẹ, lại chán ngán chuyện học hành nên sẽ đi xa tha phương cầu thực làm rất nhiều nghề nếu đây là mệnh nữ thì sẽ là một nữ doanh nhân thành đạt còn nếu là mệnh nam thì sẽ là một tay anh chị nhưng chỉ vào tù ra khám, đây là cách thổ tàng kim (vàng trong đất) nên rất quý và giàu đối với người mệnh nữ

Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

...............................
        thay đổi nội dung bởi: htruongdinh, 14-08-10 lúc 10:51

Cảm ơn
        52
        trong 284 bài viết

À vậy ra người này là nữ, vậy thì hành vận có cứu chữa chứ nếu là người nam thì chắc như tôi nói ở trên rồi, Quan mộc sinh Ân nên Ấn rất vượng cuối cùng đã theo ngành giáo dục chắc ước mơ này cũng đã có từ nhỏ do chịu anh hưởng của vận quan và người này chắc cũng lấy chồng sớm, nhưng thân được Ấn vượng quá thì lại đâm ra hay suy nghĩ hay bị đau đầu, người này chắc cũng có bệnh về máu huyết, nhưng bây giờ hành vận thủy quá vượng, mộc bị chèn ép lâu ngày lại vùng dậy, sẽ có nhiều tiêu chí người này thôi giảng dạy mà chuyển sang phụ giúp chồng làm ăn buôn bán, Nhâm của đại vận và Bính của Ấn hợp nhau cũng lại hóa sinh ra thủy nữa,vậy sự việc có thể là do bức xúc hay bị bế tắc trong công việc tìm được lối đi khác mà dẫn đến, năm sau Ất trong trụ hợp với Canh hóa Kim lại sinh cho thủy nữa, thủy trùng điệp thì thổ đành phải theo thủy khó mà chống lại nổi, 2 thân đã bị tam hợp Thân tý thìn cục hợp mất, Kim của năm thì lại đi sinh cho thủy. Dần Giáp lại đến hỗ trợ cho Ất và thủy cũng phụ cho Ất chứng tỏ việc làm ăn này rất lớn có nhiều người tham dự và đương số cũng bị cuốn vào đó
        htruongdinh không biết đương số từ năm 34 tuổi đến bây giờ có gặp nhiều may mắn trong chuyện tiền bạc hay không ?(sợ rằng do thủy ban đầu sức yếu không cứu được thân nên mới bị ấn sai khiến bây gờ thủy lại mạnh trở lại ấn bị tiêu vong, thổ như mất người lạnh đạo khiến cho lúng túng dễ sai lầm)

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "conan135" về bài viết có ích này:

htruongdinh (18-12-09)

Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

Cám ơn conan123. Thủy mạnh, mà Thổ cũng không kém, nên hai lực này tranh đấu nhau mãi... Năm sau thì chưa biết, tuy nhiên với tính cách Thổ vượng, Ấn sinh thì không dể gì thay đổi.

Mỗi lá số bát tự giống nhau nhưng các cuộc đời khác nhau, còn do quyết định bản thân.
        thay đổi nội dung bởi: htruongdinh, 10-08-10 lúc 21:24

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

to conan135 :
        tháng 1,2 mộc vượng, 4-5 hỏa vượng, 7,8 kim vượng, 10-11 thì Thủy vượng, còn 4 tháng tứ quý 3-6-9-12 là thổ vượng, như vậy cách luận của bạn thì tháng thìn là thổ tử,nhưng thực ra là thổ vượng.
        Còn mình xin nói sơ về cách xem tứ trụ, cái này căn bản thôi. Khi muốn biết thân vượng hay nhược, cơ bản thì thân đó có được lệnh tháng hay ko. Lấy Kỷ Xem vào đất Thìn thì được gì rồi kết luận, tất cả 10 thần trong tứ trụ đều lấy lệnh tháng, còn conan lấy Kỷ so với Mùi thì là vô nghĩa.

Lá số này mình xin luận kỹ hơn để xem thân vượng hay nhược, nhưng do bây giờ phải đi gấp, xin post ở bài sau

Trang 1/12 12311 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Xem giúp Dụng thần
        By quocnam in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 12
        Bài mới: 06-12-09, 12:46
      2. Trả lời: 5
        Bài mới: 10-11-09, 14:11
      3. Thắc mắc Dụng thần
        By Ducminh in forum Tử bình
        Trả lời: 2