Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/12 đầuđầu 12345 ... cuốicuối
    kết quả từ 21 tới 30 trên 113
        Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tubinh Xem bài gởi
        Mời các bạn thảo luận về Dụng Thần và cách chọn dụng thần.
        A lô tubinh đi đâu lâu quá rồi sao không thấy vào đây có ý kiến gì đi chứ...
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Hôm nay thấy sonthuy alô bài này nên xem lại. Tứ trụ chị htruongdinh luận ra 2 đường thì thật tế theo KC, tòng Thổ là không qua được Sát vận Tân Mão đâu. Đương sự lại là nhà giáo thì Mộc quả là hỉ thần đúng nhất. Còn Thủy thì có điểm dở là chọn Nhâm thì khắc Bính, chọn Quý thì gặp Tý không vong. Cụ thể là trong đại hạn Nhâm Tý, Tý không vong hợp thành Thủy cục, xấu là Tý hại Mùi ở chi ngày, Không Vong tác dụng càng lớn về điểm này. Từ 2005 đến nay có nhiều vấn đề không ổn định, nhưng từ Canh Dần thế nào cũng có quyết định chuyển hạn. Nếu làm đúng mực thì đến hết đại vận sẽ ổn thỏa hơn.

3. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

htruongdinh (15-01-10),sonthuy (15-01-10)

Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

.................
        thay đổi nội dung bởi: htruongdinh, 02-09-10 lúc 21:17

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "htruongdinh" về bài viết có ích này:

sonthuy (15-01-10)

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Trích Nguyên văn bởi kimcuong Xem bài gởi
        Hôm nay thấy sonthuy alô bài này nên xem lại. Tứ trụ chị htruongdinh luận ra 2 đường thì thật tế theo KC, tòng Thổ là không qua được Sát vận Tân Mão đâu. Đương sự lại là nhà giáo thì Mộc quả là hỉ thần đúng nhất. Còn Thủy thì có điểm dở là chọn Nhâm thì khắc Bính, chọn Quý thì gặp Tý không vong. Cụ thể là trong đại hạn Nhâm Tý, Tý không vong hợp thành Thủy cục, xấu là Tý hại Mùi ở chi ngày, Không Vong tác dụng càng lớn về điểm này. Từ 2005 đến nay có nhiều vấn đề không ổn định, nhưng từ Canh Dần thế nào cũng có quyết định chuyển hạn. Nếu làm đúng mực thì đến hết đại vận sẽ ổn thỏa hơn.
        Cảm ơn chị KimCuong, chị luận giải quá hay, thỏa đáng mọi vấn đề, sonthuy không xét Đại vận chỉ xét Tứ trụ nên đưa ra nhận xét chưa chính xác về dụng thần. Đây là bài tập khó được chị KimCuong giải đáp rất bổ ích, cảm ơn chị KimCuong, cản ơn htruongdinh.

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "sonthuy" về bài viết có ích này:

htruongdinh (15-01-10)

Cảm ơn
        53
        trong 7 bài viết

Trích Nguyên văn bởi sonthuy Xem bài gởi
        Tôi chọn Thủy (Tài) làm dụng thần 1 , dụng thần thứ 2 là Kim ( Thương Thực)
        @ Ducminh trụ tháng Bính Thìn có Mộc mà. Theo tôi nếu tứ trụ khuyết hẳn1 hành nào đó thì mình không nên chọn hành đó làm dụng thần vì không vẫn là không, chỉ khi nào đến Đại vận có hành đó thì mới có Kết quả nhưng Đại vận đó không có nhiều trong cuộc đời.
        Chào các bác!!!
        Cho em hỏi 1 tý!!!
        em có tứ trụ này: nam giáp tý quý dậu canh thân ất dậu
        tài thương tỷ tài

Dụng thần trước hết là đinh hỏa,sau là bính,sau nữa la giáp
        Nhưng tứ trụ này can chi đều ko thấu hỏa,mà đại vận hỏa đã qua!!! vậy phải chọn thế nào ah??
        mong các bác chỉ giáo!!!

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Giáp Tí - Quí Dậu - Canh Thân - Ất Dậu Trụ này hóa Kim, phải theo Kim, thứ nhì là Thổ. Thủy, Mộc, Hỏa đều là kỵ thần, trong đó Hỏa là kỵ số 1.

Vận Hỏa đã qua là chanhung tính làm sao mà đã qua? Hiện thời đang là vận Sát Bính Tí (25 - 34 tuổi, từ tháng 7.2009), Tí là không vong, lôi theo chi Thân trụ ngày là bản khí của Canh. Vận này vô cùng xấu, nên cẩn thận, quá năm 2014 Giáp Ngọ mới dần khá lên. Năm Mậu Tuất 2018 thì mới có nhiều thuận lợi.

10. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

chanhung239 (10-02-10),sonthuy (10-02-10)

Cảm ơn
        53
        trong 7 bài viết

Giáp Tí - Quí Dậu - Canh Thân - Ất Dậu Trụ này hóa Kim, phải theo Kim, thứ nhì là Thổ. Thủy, Mộc, Hỏa đều là kỵ thần, trong đó Hỏa là kỵ số 1.

Cảm ơn chị KC !!!
        Em có chút ý kiến thế này nếu sai sót mong được chỉ giáo:
        Trụ này có Canh kim hợp với Ất mộc hóa kim,ngoài ra Canh kim sinh tháng Dậu,giờ Dậu kim vượng,lại được chi ngày Thân kim trợ lực,tỷ kiếp trùng trùng trợ giúp!Mặc dù Giáp mộc ở trụ năm được Quý thủy tương sinh nhưng cách ngôi nên độ xì hơi có giảm.Vậy trụ này thừa kim phải không a?Em nghĩ nếu kim mạnh thì dụng thần là hỏa để chế khắc bớt chứ ạ???
        Trong sách Dự đoán theo Tứ Trụ của TVH đoạn viết về thiên can hợp hóa giữa Canh và Ất em nhớ có đoạn:"...can ngày là Canh can tháng hoặc giờ là Ất hóa kim.Nếu gặp kim thì hao mòn dần....gặp bính hỏa thì ôm nhau,gặp đinh hỏa thì như rồng gặp mây,gặp nhâm thủy thì không giàu sang phú quý,gặp quý thủy là người sống thọ..."
        .............

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Đoạn Canh Ất hóa theo TVH đó hay nhỉ?

"Nếu gặp kim thì hao mòn dần.... > Có gặp KIM trong trụ không?

gặp bính hỏa thì ôm nhau...Có BÍNH hỏa lộ trong tứ trụ không? Mà ôm cái gì thế?

,gặp đinh hỏa thì như rồng gặp mây...Có thấy ĐINH hỏa trên thiên can không?

gặp nhâm thủy thì không giàu sang phú quý,Cũng thế, tìm xem có NHÂM lộ ra hay không?

gặp quý thủy là người sống thọ...Có lẽ trúng được cái này! Vì QUÝ là thiên can trụ tháng

Sách nói rất xúc tích, quá cô đọng, mà cả ngàn người đều đọc. Ai đọc như vậy cũng ngỡ là trúng tứ trụ của mình... khổ thật!

Mặc dù Giáp mộc ở trụ năm được Quý thủy tương sinh nhưng cách ngôi nên độ xì hơi có giảm.
        Còn câu này thì chanhung tìm hiểu lại xem, "cách ngôi" và "xì hơi" là gì? (Chỉ trong sách TVH thì mới có chữ "xì hơi", nhưng thực sự tôi chẳng thấy cuốn sách Tử bình nào khác có viết chữ này.)
        thay đổi nội dung bởi: kimcuong, 10-02-10 lúc 11:51

13. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

chanhung239 (10-02-10),sonthuy (11-02-10)

Cảm ơn
        53
        trong 7 bài viết

Đoạn Canh Ất hóa theo TVH đó hay nhỉ?

"Nếu gặp kim thì hao mòn dần.... > Có gặp KIM trong trụ không?

gặp bính hỏa thì ôm nhau...Có BÍNH hỏa lộ trong tứ trụ không? Mà ôm cái gì thế?

,gặp đinh hỏa thì như rồng gặp mây...Có thấy ĐINH hỏa trên thiên can không?

gặp nhâm thủy thì không giàu sang phú quý,Cũng thế, tìm xem có NHÂM lộ ra hay không?

gặp quý thủy là người sống thọ...Có lẽ trúng được cái này! Vì QUÝ là thiên can trụ tháng

Sách nói rất xúc tích, quá cô đọng, mà cả ngàn người đều đọc. Ai đọc như vậy cũng ngỡ là trúng tứ trụ của mình... khổ thật!

Còn câu này thì chanhung tìm hiểu lại xem, "cách ngôi" và "xì hơi" là gì? (Chỉ trong sách TVH thì mới có chữ "xì hơi", nhưng thực sự tôi chẳng thấy cuốn sách Tử bình nào khác có viết chữ này.)

Thanks chị KC!!!
        Những câu đó em trích sách chứ em ko ngỡ là TT của em có đâu ạ!TT hóa kim nhưng kim mạnh vậy sao ko chọn hỏa làm dụng thần?chọn kim thì kim gặp kim có tốt ko ạ?

Cảm ơn
        6
        trong 3 bài viết

Wacko

Các bác luận Tử Bình hay quá, thật là được mở thêm tầm mắt. Kính mong được các bác chỉ giáo thêm cho tứ trụ này:

Nam, Đinh Mùi, Đinh Mùi, Giáp Ngọ, Đinh Mão.

Nhật can Giáp sanh tháng Mùi là mộ địa cần xung mới dùng được. thiên can năm, tháng, giờ đều là Đinh hỏa. Thêm nữa địa chi Ngọ Mùi hợp hóa hỏa (tháng Mùi khí hỏa còn vượng). Như vậy là hỏa quá vượng, nhật can Giáp đã nhược lại tiết khí quá nhiều tuy có địa chi Mão Mùi hợp bán mộc cục trợ cho Giáp. Xin hỏi:

Đây có phải là Tòng Nhi Cách không? Dụng Thần là Đinh hỏa, Hỷ Thần là Ất mộc, Kỵ Thần là thủy.

Tôi tính ưa tĩnh, ít bạn bè, công danh cũng có nhưng lận đận. Hiện gần như phải bắt đầu lại từ đầu. Mưu sự lâu dài thường không được như ý. Có phải vì đại vận đi hướng về phương Bắc nơi thủy vượng không?

Rất mong được các bác chỉ giáo thêm. Cám ơn rất nhiều.

Trang 3/12 đầuđầu 12345 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Xem giúp Dụng thần
        By quocnam in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 12
        Bài mới: 06-12-09, 12:46
      2. Trả lời: 5
        Bài mới: 10-11-09, 14:11
      3. Thắc mắc Dụng thần
        By Ducminh in forum Tử bình
        Trả lời: 2