Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Hybrid View

Cảm ơn
        70
        trong 81 bài viết

Default La kinh phân châm 120

[IMG]http://i201.photobucket.com/albums/aa50/vhkhoi/dichly/Lakinhphancham120.png[/IMG]
        Vũ Hữu Khôi - www.khoi.name.vn

2. Có 6 Hội viên đã cảm ơn đến "vhkhoi" về bài viết có ích này:

Anh Vu (29-07-13),BKS (04-04-12),nguyentram (26-04-12),sontrungg (11-11-12),thienphuckiti (05-09-12),tranduyquang (01-01-14)

Cảm ơn
        18
        trong 30 bài viết

Chào anh VH Khôi- Tôi là thành viên mới, được mục sở thị LK 120 phân châm của anh thấy là anh rất công phu. Vì kiến thức có hạn nên khi nhìn vào LK tôi anh ký hiệu màu cho ngũ hành của PK là rất hay, có điều tôi thấy các phân kim có ngũ hành truyền thống Mộc và Thổ đổi ngũ hành cho nhau, ví dụ: C.tí -T.sửu thổ thì ở đây là mộc; Nh.tí-Q.sửu mộc thì lại là thổ. Tất cả các p.k có ngũ hành thổ-mộc khác đều đổi ngũ hành như vậy.
        Điều băn khoăn nữa là 120 pk đều là phân đôi 60 long thấu địa chính châm. Trong Thẩm thị HKH (trang443) & các LK bằng đồng chế tạo từ Hồng kông-Đài loan trật tự của 10 pk ứng với 12 chi thì cứ chi dương là G-B-M-C-Nh; chi âm là A-Đ-K-T-Q. Ở bàn phân châm này tới Dần là B-M-C-Nh-G; chi Mão là Đ-K-T-Q-Â.
        Cứ thế giống như trật tự 60 long.
        Xin được giải thích
        1-Ngũ hành các pk liên quan đến hành Thổ - Mộc (giữa ngũ hành của lục thập hoa giáp và ngũ hành đưa vào LK).
        2- Vấn đề trật tự PK như trên.
        Rất mong được các bác, các chú các cô, anh VH Khôi và anh chị em trên diễn dàn khai mở kiến thức thêm cho.
        Trân trọng cảm ơn.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tanvn1803" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Cảm ơn
        70
        trong 81 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tanvn1803 Xem bài gởi
        Chào anh VH Khôi- Tôi là thành viên mới, được mục sở thị LK 120 phân châm của anh thấy là anh rất công phu. Vì kiến thức có hạn nên khi nhìn vào LK tôi anh ký hiệu màu cho ngũ hành của PK là rất hay, có điều tôi thấy các phân kim có ngũ hành truyền thống Mộc và Thổ đổi ngũ hành cho nhau, ví dụ: C.tí -T.sửu thổ thì ở đây là mộc; Nh.tí-Q.sửu mộc thì lại là thổ. Tất cả các p.k có ngũ hành thổ-mộc khác đều đổi ngũ hành như vậy.
        Điều băn khoăn nữa là 120 pk đều là phân đôi 60 long thấu địa chính châm. Trong Thẩm thị HKH (trang443) & các LK bằng đồng chế tạo từ Hồng kông-Đài loan trật tự của 10 pk ứng với 12 chi thì cứ chi dương là G-B-M-C-Nh; chi âm là A-Đ-K-T-Q. Ở bàn phân châm này tới Dần là B-M-C-Nh-G; chi Mão là Đ-K-T-Q-Â.
        Cứ thế giống như trật tự 60 long.
        Xin được giải thích
        1-Ngũ hành các pk liên quan đến hành Thổ - Mộc (giữa ngũ hành của lục thập hoa giáp và ngũ hành đưa vào LK).
        2- Vấn đề trật tự PK như trên.
        Rất mong được các bác, các chú các cô, anh VH Khôi và anh chị em trên diễn dàn khai mở kiến thức thêm cho.
        Trân trọng cảm ơn.
        Cảm ơn bạn đã góp ý.
        Đúng là mình có nhầm lẫn mầu ngũ hành bị đổi chỗ mộc, thổ như bạn nói là đúng. Từ khi vẽ xong cái la kinh này là mình cũng không dùng đến nó luôn nên không để ý.
        Còn vấn đề trật tự PK để mình xem lại xem. Mình vẽ cái này là vẽ lại theo một hình la kinh trong sách "Bát trạch" của Tg: Kép Nhựt.
        Vũ Hữu Khôi - www.khoi.name.vn

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vhkhoi" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Cảm ơn
        18
        trong 30 bài viết

[I]QUOTE=vhkhoi;49196]Cảm ơn bạn đã góp ý.
        Đúng là mình có nhầm lẫn mầu ngũ hành bị đổi chỗ mộc, thổ như bạn nói là đúng. Từ khi vẽ xong cái la kinh này là mình cũng không dùng đến nó luôn nên không để ý.
        Còn vấn đề trật tự PK để mình xem lại xem. Mình vẽ cái này là vẽ lại theo một hình la kinh trong sách "Bát trạch" của Tg: Kép Nhựt.

Cảm ơn anh VH Khôi đã phúc đáp. Nhưng điều này ko phải một mình anh "nhầm" . Bởi tôi vừa được biết trên Diễn đàn có một số phiên bản lập tinh bàn HK. Tôi cũng chạy thử thì thấy ở 2 phiên bản ghi ngày 25/3/2012 và 14/4/2012 đều biểu thị 120 phân kim y chang LK của anh cả về ngũ hành và trật tự 10 PK theo 12 chi. Vấn đề này ko còn là của riêng anh, có lẽ phải nhờ đến các bậc tiền bối lão thành & Cộng đồng diễn đàn.
        Tiểu bối tôi mới nhập môn hiểu biết còn hạn chế, vấn đề trên rất mong được các bác, các chú các cô và anh chị em chỉ bảo.
        Xin được cảm ơn.

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tanvn1803" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Cảm ơn
        18
        trong 30 bài viết

[I]QUOTE=vhkhoi;49196]Cảm ơn bạn đã góp ý.

Cảm ơn anh VH Khôi đã phúc đáp. Nhưng điều này ko phải một mình anh "nhầm" . Bởi tôi vừa được biết trên Diễn đàn có một số phiên bản lập tinh bàn HK. Tôi cũng chạy thử thì thấy ở 2 phiên bản ghi ngày 25/3/2012 và 14/4/2012 đều biểu thị 120 phân kim y chang LK của anh cả về ngũ hành và trật tự 10 PK theo 12 chi. Vấn đề này ko còn là của riêng anh, có lẽ phải nhờ đến các bậc tiền bối lão thành & Cộng đồng diễn đàn.
        Tiểu bối mới nhập môn hiểu biết còn hạn chế, vấn đề trên rất mong được các bác, các chú các cô và anh chị em chỉ bảo.
        Xin được cảm ơn.

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tanvn1803" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Cảm ơn
        1,018
        trong 55 bài viết

Kính các Tiền bối!
        Lấy sơn Mùi là ví dụ, thì cái nào sau đây đúng:
        Theo la kinh này:
        Tân Mùi
        Quý Mùi
        Ất Mùi
        Đinh Mùi
        Kỷ Mùi
        Hay theo cách này:
        Ất Mùi
        Đinh Mùi
        Kỷ Mùi
        Tân Mùi
        Quý Mùi

VP.

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "VP" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi VP Xem bài gởi
        Kính các Tiền bối!
        Lấy sơn Mùi là ví dụ, thì cái nào sau đây đúng:
        1. Theo la kinh này:
        Tân Mùi
        Quý Mùi
        Ất Mùi
        Đinh Mùi
        Kỷ Mùi
        2. Hay theo cách này:
        Ất Mùi
        Đinh Mùi
        Kỷ Mùi
        Tân Mùi
        Quý Mùi

VP.
        Cái nào cũng đúng, nhưng phải hiểu nó như thế nào: 24 sơn chia 12 cung vị, 2 sơn thành một: Tý Quý, Sửu Cấn, Dần Giáp... Hợi Nhâm.

1. Đông chí tại Tý, khởi Giáp Tý tại Tý và Quý, Ất Sửu tại Sửu và Cấn... Ất Hợi tại Hợi và Nhâm, tiếp vòng 2 khởi Bính Tý tại Tý và Quý, Đinh Sửu tại Sửu và Cấn...

2. Hạ chí tại Ngọ, Khởi Giáp Ngọ tại Ngọ Đinh, Ất Mùi tại Mùi Khôn... Ất Tị tại Tị và Bính, tiếp vòng 2 khởi Bính Ngọ tại Ngọ và Đinh, Đinh Mùi tại Mùi và Khôn...

Theo khẩu quyết này mà dùng:
        "Tả vi Dương Tý Quý chí Hợi Nhâm
        Hữu vi Âm Ngọ Đinh chí Tị Bính"
        Tam Hợp và Huyền không hiện nay đang được dùng rộng rãi(trừ vài cao thủ ẩn danh của Trung Quốc) thì chỉ biết mỗi vòng (1) mà thôi, không biết vòng (2) nên dùng thì.... hên xui, 1/2 đúng, 1/2 sai. Thuận nghịch 2 đường thực ra phân rất rõ.
        Chào một ngày mới.

14. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

thucnguyen (16-06-16),tranduyquang (01-01-14),VP (07-08-13)

Cảm ơn
        1,018
        trong 55 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Cái nào cũng đúng, nhưng phải hiểu nó như thế nào: 24 sơn chia 12 cung vị, 2 sơn thành một: Tý Quý, Sửu Cấn, Dần Giáp... Hợi Nhâm.

1. Đông chí tại Tý, khởi Giáp Tý tại Tý và Quý, Ất Sửu tại Sửu và Cấn... Ất Hợi tại Hợi và Nhâm, tiếp vòng 2 khởi Bính Tý tại Tý và Quý, Đinh Sửu tại Sửu và Cấn...

2. Hạ chí tại Ngọ, Khởi Giáp Ngọ tại Ngọ Đinh, Ất Mùi tại Mùi Khôn... Ất Tị tại Tị và Bính, tiếp vòng 2 khởi Bính Ngọ tại Ngọ và Đinh, Đinh Mùi tại Mùi và Khôn...

Theo khẩu quyết này mà dùng:
        "Tả vi Dương Tý Quý chí Hợi Nhâm
        Hữu vi Âm Ngọ Đinh chí Tị Bính"
        Tam Hợp và Huyền không hiện nay đang được dùng rộng rãi(trừ vài cao thủ ẩn danh của Trung Quốc) thì chỉ biết mỗi vòng (1) mà thôi, không biết vòng (2) nên dùng thì.... hên xui, 1/2 đúng, 1/2 sai. Thuận nghịch 2 đường thực ra phân rất rõ.
        VP đa tạ Tiền bối chỉ bảo.
        VP xem bài giải hai câu này bằng Nhật nguyệt hợp bích đồ của Tiền bối, nhưng căn cơ thấp kém nhất thời không ngộ nên hỏi thêm Tiền bối, mong được Tiền bối lưu tình:
        1. Có phải phân kim khởi đầu trong các sơn(theo chiều kim đồng hồ) đều bắt đầu bằng hai chữ hoặc là Giáp hoặc là Ất không?
        2. Với ngôi nhà, xác định thuộc TẢ hay HỮU có phải dựa vào TỌA không?
        3. Dụng phân kim có phải sẽ chế được phần nào sát cho yếu tố NHÂN không?

VP.

16. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "VP" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

cái đầu đúng ah!

Cảm ơn
        18
        trong 30 bài viết

Tiểu bối thấy đây là vấn đề rất có ý nghĩa- Chú N.P giải thích vậy e chúng hậu bối ko nghĩ ra. Mong đc chú bớt chút thời gian tường giải, cả vấn đề ngũ hành của 120 phân kim hoán đổi giữa Thổ & Mộc.
        Cảm ơn chú.

19. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tanvn1803" về bài viết có ích này:

tranduyquang (01-01-14)

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn