PDA

View Full Version : Kính nhờ Cô Kim Cương và các Vị xem hộ Tử Bình

codon3minh
24-07-10, 17:58
Dạ Cháu tên Lể, Kính mong các cô chú xem giúp hộ Tử Bình cho cá nhân cuộc đời. Cháu sanh ra trong miền nam nam bộ(Sài Gòn). Cha Mẹ còn nhưng sinh thời không hạp lắm, xa thì thương nhớ gần thì đủ lai rai đau đầu. Anh em có 6 người (5 gái mất 1, thêm 1 em trai út). Dạ cháu đang đi làm văn phòng, đủ ăn, đủ mặc. Mong mõi và tin tưởng ở số mệnh. Kính mong giúp đở và hướng dẫn. Thành thật cảm tạ và tri ân. Kính Mến
http://huyenkhonglyso.com/announcement.php?f=14&a=7

Nếu được xin vui lòng hồi đáp ở email: brokeangel1@yahoo.com

Khôi Tinh
02-08-10, 15:00
Không biết tui có bị mắc lừa bạn không , nhưng cũng cố gắng viết vài dòng để giài thích :

Bạn cần đưa ngày giờ sinh chính xác lên đây, nếu bạn ko quen link lá số, người khác chắc cũng ko ngại link giúp bạn.

Chào !

Meocondangyeu20102010
02-09-10, 22:49
Xin chị kim cương và các bạn xem giúp tử bình
Mình giới tính nam, sinh ngày 25-10-1981 lịch âm, giờ ngọ: không biết thông tin như thế này đã đủ chưa?
XIn cảm ơn

Meocondangyeu20102010
04-09-10, 21:01
Xin chị kim cương và các bạn xem giúp tử bình
Mình giới tính nam, sinh ngày 25-10-1981 lịch âm, giờ ngọ: không biết thông tin như thế này đã đủ chưa?
XIn cảm ơn

kimcuong
04-09-10, 22:38
meocon: Tử Vi thì mới xem ngày âm lịch. Muốn xem Tử bình em hãy cho biết ngày tháng năm sinh dương lịch cùng giờ sinh chính xác. Cho biết những vận đã qua tự đánh giá như thế nào. Thí dụ như những năm tuổi nhỏ có bịnh gì không? Em có khắc cha hay không?

Meocondangyeu20102010
05-09-10, 00:16
meocon: Tử Vi thì mới xem ngày âm lịch. Muốn xem Tử bình em hãy cho biết ngày tháng năm sinh dương lịch cùng giờ sinh chính xác. Cho biết những vận đã qua tự đánh giá như thế nào. Thí dụ như những năm tuổi nhỏ có bịnh gì không? Em có khắc cha hay không?

Cảm ơn chị kimcuong
ngày dương lịch của em là 21-11-1981, giờ ngọ,
con đường học hành thì nói chung xuôi chèo mát mái, công việc làm cũng dễ dàng, nhưng toàn tự lập không nhờ ai. nhưng sao vẫn cứ nghèo quá. gia đình anh chị em xung khắc. chị xem xem em có trở lên giầu có k? nếu giầu có thì bao giờ giầu? sống có lâu k? à xem thêm cho em số em mấy vợ!
xin cảm ơn

kimcuong
06-09-10, 10:52
Tứ trụ: Tân Dậu - Kỉ Hợi - Quí Mão - Mậu Ngọ

Quí Mậu hợp nhưng không hóa. Thương quan trong Hợi sinh Sát, nên chú ý trách nhiệm trong công việc không nên bị tổn thương. Tổng quan thì bình thường, không phải số đại phú. Vận từ 35 tuổi đến 55 là hai vận tốt nhất, tuy thế, hãy xem các năm kết hợp can chi Kim, Thủy, Thổ thì không phải là năm thích hợp với bản tính của mình. Số sẽ lấy vợ muộn, nhưng Tài tinh Hỏa là dụng thần thì sẽ nhờ vợ, nhờ con.

Meocondangyeu20102010
06-09-10, 19:19
chị kimcuong ơi, em có vợ rồi mà, ý em muốn hỏi em có phải số lấy 2 vợ không?

kimcuong
06-09-10, 20:20
meocon lấy vợ sớm như thế là KC xem sai rồi. Nhờ các bạn khác xem dùm cho meocon bao nhiêu vợ vậy nhé.

Meocondangyeu20102010
06-09-10, 21:38
chị xem lại cho em với, chưa phải là sai nhỡ chị nói ý lấy vợ muộn là vợ thứ 2 thì sao nhỉ?
xem lại cho em xem số e có phải 2 vợ không?
xin cảm ơn

kimminh
08-02-11, 20:34
Tứ trụ: Tân Dậu - Kỉ Hợi - Quí Mão - Mậu Ngọ

Quí Mậu hợp nhưng không hóa. Thương quan trong Hợi sinh Sát, nên chú ý trách nhiệm trong công việc không nên bị tổn thương. Tổng quan thì bình thường, không phải số đại phú. Vận từ 35 tuổi đến 55 là hai vận tốt nhất, tuy thế, hãy xem các năm kết hợp can chi Kim, Thủy, Thổ thì không phải là năm thích hợp với bản tính của mình. Số sẽ lấy vợ muộn, nhưng Tài tinh Hỏa là dụng thần thì sẽ nhờ vợ, nhờ con.

Xin chị Kim Cương cho biết trường hợp nào Quí Mậu hợp và có hóa

kimcuong
09-02-11, 12:21
Mậu hợp Quí nói chung hóa Hỏa thành công khi nhật chủ là Mậu hay Quí sinh vào các tháng Dần, Tị, Ngọ, Tuất và trong trụ không có Thủy ở bản khí (Nhâm, Quí, Tí, Hợi, Thân-Tí-Thìn, Hợi-Tí-Sửu).

Nhưng lưu ý các bạn chưa có nhiều kinh nghiệm, hiện thời vẫn có 2 lý luận cho việc hợp và hóa thành công. Đó là sau khi hóa, nhật chủ không còn là Mậu hay Quí mà đổi sang Hỏa, tức là đổi cả thập thần. Trường phái mới hơn thì cho rằng không thay đổi nhật chủ, mà định ngay Hỏa là dụng thần.

heroes167
12-02-11, 16:58
thế chị kim cương cho em hỏi vì sao sinh tháng tuất mậu quý có thể hợp hóa được ạ, Tuất theo em hiểu chỉ là mộ kho của hỏa. Vì vậy em nghĩ hỏa ở đây chỉ nhâp mộ thôi chắc không hóa được chị nhỉ. mong chị chỉ giáo

kimcuong
12-02-11, 22:25
heroes hỏi rất chí lý! Nhưng câu hỏi của kimminh cũng mới chung chung thôi, khi đi vào từng tứ trụ mới biết được khi nào cặp Mậu-Quí hóa được Hỏa ở tháng Tuất.

Theo KC thì khi nói 1 ngũ hành "chỉ nhập mộ" chưa phải là chính xác hoàn toàn. Thế khi nào phân biệt được "kho" với "mộ"? KC có viết rồi, thieuba có còn giữ lại ở đâu không nhỉ?

thieuba
13-02-11, 20:03
hi chị!
thieuba vẫn giữ lại trong đầu những gì chị đã dạy!:7j6:

@ heroes167: khái niệm MỘ trong vòng Trường sinh chắc bạn hiểu theo nghĩa "chôn vùi"? cũng không hẳn là thế đâu! Can thì hướng lên, mộ thì xem có thành khí hay không?

heroes167
16-02-11, 22:12
hi hi chào anh thieuba lâu lắm mới gặp lại anh, trong Tuất tàng :Mậu thổ bản khí, Tân kim trung khí, và Đinh hỏa tạp khí. Theo em nghĩ thế này không biết đúng không Thiên can và địa chi tượng như trời và đất nếu trời và đất dung hòa thì mưa thuận gió hòa, còn không thì ngược lại.
Do đó khi mậu và quý muốn hợp hóa hỏa thì rất cần hành dưỡng nó như chị kim cương nói là sinh tháng dần chứa bản khí giáp mộc, hoặc tháng Ngọ chứa bản khí Đinh hỏa. Còn ở Tuất bản khí là Mậu thổ nên em vẫn nghĩ là không hóa được. Nếu muốn hóa được thì bản khí trong tuất mậu thổ phải suy yếu, hoặc bị ảnh hưởng khiến mậu thổ có xu hướng hóa hỏa.

Ví dụ 1: trụ năm là Đinh mão, và trụ tháng là X Tuât. Mão hợp tuất hóa hỏa, Mậu quý có điều kiện hợp hóa. Hoặc nếu không hợp hóa được thì Mậu thổ trong Tuất bị suy yếu tạo điều kiện cho Đinh hỏa dư khí trong Tuất bùng lên.

ví dụ 2: Hoặc do sức ép của các hành vận làm mậu thổ suy yếu hóa hỏa như gập vận mão, hoặc vận Ngọ kết hợp với Tuất
Còn hình ,xung theo em cũng không xét vì Tuất chỉ xung và hình với Thìn, Sửu, Mùi mà cả 3 hành trên đều là tứ mộ chứa cả bản Khí thổ là chính nên có xung thổ cũng không yếu.

Ý kiến trên của em chỉ thiên về tập trung vào bản khí của lệnh tháng là chủ yếu, có gì không đúng xin anh và chị kimcuong chỉ giáo:0401::0401:

thieuba
17-02-11, 11:34
Chào heroes167!
Bạn suy nghĩ thế cũng phải "can và chi tượng như trời và đất nếu trời và đất dung hòa thì mưa thuận gió hòa, còn không thì ngược lại", tuy nhiên bản chất đấy vẫn là xét riêng cho từng trụ riêng. Tổ hợp 4 trụ thì không nhất nhất theo thế được, bởi mối quan hệ hợp xung hình hại của các cặp can chi...
Mậu hợp Quý hóa hỏa không những cần hành dưỡng nó mà cũng không được có hành khắc nó. Một điều nữa theo mình thì quan điểm Mậu Quý hóa Hỏa tức là Hỏa rất mạnh nên Mậu thổ tạm "nén mình" lại, mậu thổ vẫn là mậu thổ và dùng Hỏa mà luận. Hỏa ứng với thập thần là gì thì phải so sánh với nhật chủ.
Việc xét khi nào hợp hóa, khi nào không hóa quả rất phức tạp và nếu có ví dụ thì nên xét toàn tứ trụ chứ không thể tách riêng rẽ được. Bạn có thể tham khảo trong Tử bình chân thuyên bình chú có cả chương bình xét về vấn đề này.
Thân!

kimcuong
17-02-11, 13:40
Theo ý của heroes167 thì Tuất là mộ của Hỏa nên Mậu Quí không thể hóa Hỏa ở tháng này được. Nhập mộ là "chết" phải không? Hay nói là suy cực nặng, vì đã tọa địa thế trước Tuyệt? Hỏa đến tháng Tuất là hết lực vì sắp qua mùa đông, thủy vượng, hỏa tử? Lại nữa, chỉ xét bản khí của địa chi nên Tuất chứa bản khí Mậu, Hỏa bị "ù lì" thoát ra không được...

Đấy cũng là 1 giải thích rõ, sao lại không chấp nhận nhỉ? Vậy tùy heroes ứng dụng vào các tứ trụ phạm trường hợp này mà vẫn giải thích được thành, bại của nhật chủ là tốt rồi.

Thiếu Bá để ý lại trong Tử Bình chân thuyên bình chú nhé, chỉ có 2 chương nói về hợp hóa, nhưng không giải thích rõ trường hợp gặp Mộ Khố có hóa hay không...

heroes167
18-02-11, 11:54
Cám ơn anh thieuba và chị kimcuong giúp em rất nhiều. Vì em đã nói em chỉ tập trung vào bản khí của lệnh tháng, em chưa có khả năng xét đến nhiều yếu tố khác. Em đồng ý ở anh thieuba 1 điều như thế này "Mậu hợp Quý hóa hỏa không những cần hành dưỡng nó mà cũng không được có hành khắc nó". Nhưng có điểm này em khó hiểu.

Như anh nói Mậu Quý hợp nếu hóa hỏa được thì hỏa rất mạnh. Nhưng ở đây mình chưa biết nó có hóa được hỏa không vì còn nhiều lý do.

Còn về hành vận thì như chị kc nói hiện đang là thủy vượng hỏa tử, thì Mậu và Quý đã mất đi 1 yếu tố có thể hợp hóa được. Chưa kể nếu như anh nói Hỏa mạnh lên thì mậu thổ được lợi không ít "hỏa bị tiết khí nhốt vào kho"

Quả thật tử bình là 1môn học như 1 không gian kỳ vĩ, không có nhiều nguyên tắc, chỉ dựa vào suy luận và sự cảm nhận sự chuyển động của các hành vận, bản khí. Nên mong chị kimcuong và anh thieuba chia sẽ kinh nghiệm giúp em thành công hơn. :004::004:

kimcuong
18-02-11, 12:58
Còn về hành vận thì như chị kc nói hiện đang là thủy vượng hỏa tử, thì Mậu và Quý đã mất đi 1 yếu tố có thể hợp hóa được. Ý của KC không phải như thế, theo tôi thì luận hóa hợp vẫn phải làm cho xong, tức là xét cho đúng cặp thiên can có hóa khí hay không. Tiên quyết là gặp cặp thiên can vướng vào Hợp/Hóa thì xét phần tứ trụ (theo tôi là cả cung mệnh) là việc phải làm.

Nhưng cũng giống như các nguyên tắc khác, "có" mà "không có" luôn luôn song song với nhau, tức là bạn có Hóa Khí, lại phải có đại vận lưu niên thuận lợi cho hành hóa khí thì mới biểu hiện khả năng đó ra được. Giống như bạn có tiền thì phải có nơi để ... xài vậy :0401:; cất mãi trong nhà băng thì làm sao biết được giá trị của tiền khi mình sử dụng nó?

Đại khái ẩn dụ như thế.

Bởi vì heroes chỉ tính bản khí của địa chi nên bài trên tôi theo bạn để giải thích như thế. Nói ra thì rất nhiều chi tiết, nên khẳng định heroes đúng hay sai ngay lập tức thì thật ra không phải. Trong một thí dụ cụ thể kiểm chứng được thì dễ nhận định hơn.

kimcuong
18-02-11, 13:05
Quả thật tử bình là 1môn học như 1 không gian kỳ vĩ, không có nhiều nguyên tắc, chỉ dựa vào suy luận và sự cảm nhận sự chuyển động của các hành vận, bản khí.
Theo KC thì môn nào cũng vậy thôi, mà "nhiều nguyên tắc" là nhiều thế nào, bao nhiêu? Đây cũng là một câu thắc mắc quá rộng lớn, tùy theo "cảm nhận" của từng người mà thấy cần nhiều hơn hay ít hơn phải không?

Theo KC thì nguyên tắc là chính yếu, bao nhiêu thì chúng ta phải chấp nhận. Điểm gây ra các phái suy luận khác nhau là ở từ nguyên tắc như một thân cây mọc ra nhiều nhánh con vậy. Ta tranh luận vì thế mà không phải tranh lấy cái nhánh nào khỏe nhất... phải không?

heroes167
18-02-11, 13:24
hì hì cám ơn chị, em khoái nhất cái câu"Ta tranh luận vì thế mà không phải tranh lấy cái nhánh nào khỏe nhất... phải không? " mà chị ơi chị đừng gọi em là bạn em mới 89 àh, cứ gọi là em cũng được. Chị cho em hỏi 1 câu tế nhị 1 chút cách của chị dự đoán tử bình dựa vào yếu tố gì vậy: như cảm nhận trụ, hay tiết khí, hoặc theo các trường hợp đã kiểm nghiệm ra nguyên tắc ạh. Em hỏi như vậy không có ý gì đâu vì thấy 1 số bài chị luận giải có điểm gì riêng biệt không như trong sách. Chị có thể truyền 1 chút Kinh nghiệm cho em học hỏi được không ạh:004::004:

thieuba
18-02-11, 16:00
Thiếu Bá để ý lại trong Tử Bình chân thuyên bình chú nhé, chỉ có 2 chương nói về hợp hóa, nhưng không giải thích rõ trường hợp gặp Mộ Khố có hóa hay không...

Cảm ơn chị, đúng là 2 chương này chỉ nói về hợp hóa. Trường hợp tháng tứ mộ theo em cũng không có gì quá "đặc biệt", có lẽ cần tìm thêm các tứ trụ thực tế để kiểm chứng...
Kính!

thieuba
18-02-11, 16:14
Như anh nói Mậu Quý hợp nếu hóa hỏa được thì hỏa rất mạnh. Nhưng ở đây mình chưa biết nó có hóa được hỏa không vì còn nhiều lý do.

hi heroes167!
Ý thieuba ở đây là trong trường hợp Mậu Quý hóa Hỏa. Còn điều kiện thế nào thì chị KC đã viết ở trên rồi mà.

hihi, mà heroes167 hỏi câu này hay đó "chị dự đoán tử bình dựa vào yếu tố gì vậy: như cảm nhận trụ, hay tiết khí, hoặc theo các trường hợp đã kiểm nghiệm ra nguyên tắc ạh". thieuba là học trò của chị kimcuong mà chưa "thấm" được gì nhiều. :105:

heroes167
18-02-11, 17:41
Hì hì mình đi khắp diễn đàn lý số chỉ mong gặp được cao nhân, để học hỏi kinh nghiệm của mỗi người. Mỗi người có 1 hướng luận giải riêng nhưng nói chung mình chỉ muốn tìm hiểu cách của người đó nhìn nhận tứ trụ ra sao. Để mình tổng hợp đúc kết lại thành kinh nghiệm tử bình sau này có dịp giúp người khác ^ ^. Cám ơn thieuba và chi kimcuong đã dành vài lời cho mình. chúc chị kimcuong và thieuba năm mới an lanh hạnh phúc.

codon3minh
20-01-12, 01:02
Chào cô Kim Cương !

Kính mong các cô chú xem giúp hộ Tử Bình cho cá nhân cuộc đời. Cháu sanh ra trong miền nam nam bộ(Sài Gòn). Cha Mẹ còn nhưng sinh thời không hạp lắm, xa thì thương nhớ gần thì đủ lai rai đau đầu. Anh em có 6 người (5 gái mất 1, thêm 1 em trai út). Dạ cháu đang đi làm văn phòng, đủ ăn, đủ mặc. Mong mõi và tin tưởng ở số mệnh. Kính mong giúp đở và hướng dẫn. Thành thật cảm tạ và tri ân. Kính Mến

Kính mong cô và các vị xem hộ. Chân thành cảm tạ.

Hải Le

XEM VẬN MỆNH THEO TỨ - TRỤ
(BÁT - TỰ , hoặc TỬ - BÌNH )

Hai
Sinh ngày 2 tháng 3 năm Kỷ Dậu giờ Mùi
(Friday - 4/18/1969)
Tử Vi: Năm Kỷ Dậu, Tháng Mậu Thìn, Ngày Quý Hợi, Giờ Kỷ Mùi
Bát Tự: Năm Kỷ Dậu, Tháng Mậu Thìn, Ngày Quý Hợi, Giờ Kỷ Mùi