PDA

View Full Version : Dậy mà đi

hoa mai
11-01-11, 21:15
Dậy mà đi! Dậy mà đi!
Đừng tiếc nữa, can chi mà tiếc mãi ?
Ai chiến thắng mà không hề chiến bại
Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần ?
Huống đường đi còn lắm bước gian truân
Đây chưa phải trận sau cùng chiến đấu!
Thì đứng dậy, xoa tay và tự bảo:
Chỉ còn đây sức lực hãy còn đây!
Lòng không nghèo tin tưởng ở tương lai
Chân có ngã thì đứng lên, lại bước.
Thua ván này, ta đem bầy ván khác,
Có can chi, miễn được cuộc sau cùng
Dậy mà đi, hy vọng sẽ thành công
Rút kinh nghiệm ở bao lần thất bại:
Một lần ngã là một lần bớt dại
Để thêm khôn một chút nữa trong người.
Dậy mà đi, hỡi bạn dân nghèo ơi!

Tố Hữu
Tháng 5-1941

vân từ
14-01-11, 03:27
Bài thơ sau hay hơn bài thơ trước! Có lẽ bởi chúng ta ở thế hệ này đang phải nhìn một điều thực tế không chối cãi đó và cảm xúc với nó nhiều hơn. Xin hãy nhìn bài thơ đầy nhan sắc này là một đóng góp để cải tạo xã hội chứ không phải là bài thơ có tính phê phán nhà cầm quyền.

Vân Từ

administrator
14-01-11, 05:35
Vì quyền lợi của các thành viên khác. Đề nghị các bạn không post bài về chính trị và tôn giáo lên diễn đàn.

Chân thành cảm ơn

hoa mai
14-01-11, 20:25
Em vốn chỉ là 1 phụ nữ trẻ quê mùa được đào tạo bao năm dưới mái trường XHCN thân yêu mà lúc nào cũng thuộc lòng trong trí óc những bài thơ nổi tiếng của bác Hồ như là Nhật ký trong tù hay Dậy mà đi của bác Tố Hữu (chứ đâu biết gì về chính trị , tôn giáo như administrator đã quá khen) nên em xin tặng các cô chú các bạn các anh chị em yêu thơ ca trên diễn đàn của mình , còn bài thơ trên là tố cáo chỉ trích bọn Việt kiều phản bội về quê nhà XHCN chỉ biết làm cha, ta đây vì ỷ mình có tiền chỉ biết lo hưởng thụ trên xương máu đồng bào chỉ biết lo cho bản thân mà không thấy những gì trước mắt hoặc có thấy cũng dững dưng, chẳng biết nghĩ ,chẳng làm gì cho đất nước Việt Nam quê hương yêu dấu mà còn bài đầu những trò chơi dâm ô với mấy em bé gái còn trinh , lấy gái Việt Nam về hành hạ có khi còn giết luôn, bắt mấy em gái trẻ nhà quê khắp cả đất nước phục vụ tình duc như món hàng còn đem ra nước ngoài bán đấu giá.Bọn nó về quê nhà khoe của khoe giàu khiến thanh niên cả nước đã lầm, đi xuất khẩu lao động tiền mất tật mang bỏ mạng xứ người rồi lấy ai bảo vệ tổ quốc XHCN thân yêu bỏ công bác Hồ bao đời xây dựng , thiệt tình em ghét bọn người này lắm nên thấy bài thơ này chửi bọn V kiều phản bội về quê nhà ăn chơi trửng mỡ vô nhân sa đọa bố láo, em thích quá nên tặng chung cho mọi người cùng tố cáo chúng nó.
Nhờ đâu mà chúng có ngày huy hoàng hôm nay chúng không nhớ ai đã cưu mang chúng những ngày trước
Em đã kề lể cho các cô chú các anh chị các bạn, em nghĩ dậy có đúng không xin các quí vị trí thức,học giả và mọi người cho em trả lời và cùng em lên tiếng bảo vệ sự thật và chính nghĩa

hoa mai
14-01-11, 21:07
Kính Chào anh Vân Từ
Anh hiểu lầm về em rồi
Mấy bài em úp lên diễn đàn toàn là chép lại rồi úp lên diễn đàn,chứ em là đứa gái trẻ quê mùa 1 chữ bẻ đôi còn chưa biết , làm gì có trình độ phê phán bất cứ ai
Nhiều bài em đọc chỉ hiểu lờ mờ nhưng thấy êm tai xuôi vần là úp lên để tặng mọi người tập thể trong diển đàn
Em viết 1 câu còn lộn xộn sửa tới sửa lui quày anh không thấy sau?Nhiều bài em úp lên chắc dở và gớm quá nên các anh chị administrator xóa liền đó anh biết không vậy?Vậy mà em còn tưởng bài mình hay ráng công úp lên diễn đàn.Mong anh và các bạn hiểu em,xin lổi vì đã làm anh hiểu lầm về em
Dù sao cũng cám ơn anh và các bạn

P/s Anh thấy bài nào úp lên em củng viết sai chính tả ý không thông nên sửa lại hoài "THAY ĐỔI NỘI DUNG BỞI hoa mai; hôm nay LÚC 09:10 PM "

hoa mai
14-01-11, 21:44
Bài này em nghe mấy đứa bạn chăn trâu hồi nhỏ ở quê em hay đọc,nguyên bài thơ dài em chỉ hiểu lơ mơ và chỉ học được 1 chữ duy nhất chữ DŨNG

Bà Trưng

Bà Trưng quê ở Châu Phong
Giận người tham bạo thù chồng chẳng quên
Chị em nặng một lời nguyền
Phất cờ nương tử thay quyền tướng quân
Ngàn tây nổi áng phong trần
Ầm ầm binh mã xuống gần Long Biên
Hồng quần nhẹ bước chinh yên
Đuổi ngay Tô Định, dẹp yên biên thành
Kinh kỳ đóng cõi Mê Linh
Lĩnh Nam riêng một triều đình nước ta
Ba thu gánh vác sơn hà
Một là báo phục hai là Bá Vương
Uy danh động tới Bắc Phương
Hán sai Mã Viện lên đường tấn công
Hồ Tây đua sức vẫy vùng
Nữ nhi địch với anh hùng được sao!
Cẩm Khê đến lúc hiểm nghèo
Hai Bà thất thế cùng liều với sông!
Trước là nghĩa, sau là trung
Kể trong lịch sử anh hùng ai hơn.

hoa mai
15-01-11, 14:34
Em pót lộn xin xóa nhé

dongphuong
15-01-11, 20:47
Chào tất cả các bạn, diễn đàn Huyền Không là nơi giao lưu , vui chơi và trao đổi các học thuật của mọi người trên thế giới không phân biệt tôn giáo, chính trị, giai cấp .... Đề nghị các bạn tôn trong qui định của diễn đàn như admin đã nhắc nhở. Thanks!:5887:

vân từ
16-01-11, 08:18
Kính gửi anh Vân Từ,cùng các vị tri thức hoc giả

Em thật buồn vì anh đã nỡ lòng gạt em,1 thiếu nữ quê mùa ,anh trả lời dùm em đi tại sao anh lại viết là (bài thơ "hãy chụp hình tôi" à không em lộn, "hãy chụp dùm tôi" mới đúng), "Bài thơ sau hay hơn bài thơ trước!" nếu hay làm sao administrator lại xóa mất?Xin anh hãy giải thích dùm em cho rõ ràng em thiệt không hiểu

Diễn đàn xóa bài là dựa vào nội quy nhự đã nói, tôi tin rằng diễn đàn làm việc là vì việc chứ không vì người. Chuyện đã qua, chúng ta cứ xem đây là một điều để lưu ý.

Thân mến,

Vân Từ

hoa mai
21-01-11, 13:53
Xin xóa vì em lại pót lộn bài thôi