PDA

View Full Version : Gửi chị Kim Cương. Mong chị ghé qua xem giúp tứ trụ của em.

nvhuyhaui
14-01-11, 11:41
Em chào chị!. ( em không biết xưng hô thế nào cho phải phép có gì thất lễ, mong chị thông cảm cho em nhé )
Em sinh ngày 10/11/1989 lúc 00:45 phút
em có 1 vài vấn đề mong chị xem giúp:
1) Mong chị xem chọn dụng thần cùng với hỉ kị thần giúp em với. vì có rất nhìu người nói khác nhau. em không biết đâu là đúng với mình nữa.
2) các đại vận như thế nào ạ
3) đường công danh của em có tốt không ạ.

Em xin nêu 1 vài thông tin về bản thân để chị xem cho chính xác nhé:
- Em cao 1m73, nặng 63 kg.
- em có 1 anh trai sn 1986, 1 chị gái sinh năm 1987
- năm 1995 (hay1996) ông nội em mất, năm em lên lớp 5 thì mẹ em mất, năm 2007 thì bà nội em mất, bố em bây giờ thì bị bệnh Gút, chân hay bị đau. đi lại rất khó khăn
- thời gian học phổ thông em học cũng tạm được ạ.
- em vừa tốt nghiệp trường đh công nghiệp HN xong( chuyên ngành cơ khí). nhưng từ khi ra trường là tháng 7 mà đến giờ vẫn chưa tìm được việc làm chị ạ.:002:

mong chị bớt chút thời gian ghé qua xem cho em. khi em đọc các bài viết của chị thấy chị phân tích rất rõ ràng và dễ hiểu. Rất mong sự giúp đỡ của chị.
http://www.lyso.vn/dichvu/lasotutru/1/004510111989/1/nvhuyhaui.jpg
Em cảm ơn!.
nvhuyhaui

nvhuyhaui
15-01-11, 20:06
Mong chị Kim Cương ghé qua xem giúp em với.

kimcuong
15-01-11, 21:04
vì có rất nhìu người nói khác nhau...
Tôi sẽ xem cho nvhuyhaui, nhưng bạn có thể cho biết "rất nhìu người" là nhiều bao nhiêu không? và họ nói như thế nào? biết đâu trong đó đã có điều tốt nhất mà không thấy?

nvhuyhaui
15-01-11, 22:55
:002:
Tôi sẽ xem cho nvhuyhaui, nhưng bạn có thể cho biết "rất nhìu người" là nhiều bao nhiêu không? và họ nói như thế nào? biết đâu trong đó đã có điều tốt nhất mà không thấy?

vâng. đã có 3 người nói với em rồi ạ. 1 người nói dụng thần là tân kim, 1 người nói dụng thần là hỏa, 1 người nói là kỷ thổ. nhưng chẳng ai phân tích rõ ràng cả. họ cứ nói chung chung.hic. ví dụ như tứ trụ em cần hỏa điều hậu nhưng em nghĩ không chọn được tị hỏa vì nó xung với chi tháng. vậy mà người ta vẫn nói đó là dụng thần. Em thật sự thấy lo lắng chị ah!. :002:
thời gian trước kia em chưa biết đến diễn đàn này. may mà có 1 người bạn giới thiệu với em về trang web của mình. khi em vào và đọc những bài viết của chị thì em biết. chị có 1 sự hiểu biết cực lớn, 1 bề dày kinh nghiệm. Và em post bài lên với 1 hi vọng rằng chị sẽ chỉ cho em con đường đi tốt nhất mà em có thể đi.
Từ khi post bài lên cứ 1 lúc em lại vào diễn đàn xem chị có lên không. bây giờ ghé qua thấy chị trả lời em mừng quá.:003:
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của chị ạ.
Nếu như có cần hình ảnh của em hay bất cứ thông tin gì để kiểm nghiệm cho chính xác thì em sẽ cung cấp đầy đủ ạ.
Mong hồi âm của chị!.
Em nvhuy.

kimcuong
16-01-11, 14:22
Về giờ sinh của bạn, theo tôi là đã sang giờ Sửu, nếu chắc chắn là sinh từ 00:45 phút trở đi. Nếu thế thì Tuất Sửu là 1 loại hình, lệnh tháng Hợi bị Tị xung. Giáp sinh tháng Hợi được trường sinh, lại là Thiên Ấn, Tỉ Kiếp khá nhiều, thân vượng. Trước tiên đều nghĩ đến Tài Quan là dụng, đó là Kim và Thổ.

Lấy Hỏa làm điều hầu, đó là tất nhiên, vì đó là điểm "nóng" làm cho các tứ trụ "lạnh" được sưởi ấm, đại khái về hình tượng thì hiểu như vậy. Nếu có Hỏa thì tứ trụ được hài hòa hơn. Hỏa lại có hỏa dương và hỏa âm, tùy tứ trụ cần âm hay dương. Thành thử cũng tùy tứ trụ mà xét, có khi thứ hạng của nó lưng chừng, trung bình vậy.

Chẳng hạn như tứ trụ của bạn, có Hợi là dương thủy thì lực dương hỏa Tị là chống đối, vì vậy cần Hỏa điều hầu mà lại không được điều hầu "đúng".

Nói chung, Thủy Ấn vượng sinh Mộc, Mộc khá sung mãn, Tài Thổ cũng nhiều, tức là những lực sinh phù nhật chủ và nhật chủ khắc chế đều cường. Vậy nhật chủ có lực để nhận lại khắc chế (Kim khắc Mộc). Cũng nói là Quan Sát có môi trường mà nhật chủ có khả năng thành công lớn.

Đó là một lẽ khi phân tích ngũ hành và thân vượng hay nhược. Chuyện gì cũng có 2 mặt, xung hay hợp đều không phải hoàn toàn tốt hay xấu. Vì vậy Tị xung Hợi ở trụ năm tháng là một tiêu chí báo các cản trở ở những năm tháng đầu tiên. 2 trụ này là đại biểu cho gia đình, ông bà, cha mẹ và các sinh hoạt thời thơ ấu, thiếu niên của mình. Vì thế những điều bạn kể về gia đình là đúng với những gì Tị xung Hợi phát ra. Tị là Thực thương, Hợi là Ấn, nên học hành tạm được, nhưng cũng đạt được mục đích là ra trường đấy, tôi cho đó là một xác định của thân vượng. Vì nếu là thân nhược mà còn gặp xung thì còn rất vất vả hơn.

Đại vận là một loại hỉ, kị hay cứu ứng thứ nhì, có nghĩa là nếu ta dùng Kim Thổ thì đại vận phải có Kim hay Thổ, không bị xung phá thái quá. Tứ trụ của bạn bị Thân Dậu không vong, tức Kim kém lực. Kim là quan trường nên chậm tiến thủ, công ăn việc làm khó khăn. Thổ không xuất hiện ở đại vận thì tìm ở lưu niên mà động. Có Sửu Tuất thì lại tránh năm Mùi, vì Sửu Tuất Mùi là tam hình. Mậu và Kỉ đều tốt. Bạn có thể xem kỹ lại các năm, tháng, ngày, giờ có Mậu Kỉ xem có đúng không?

Vài dòng như thế để bạn tự kiểm nghiệm lại bản thân.

nvhuyhaui
16-01-11, 16:38
Về giờ sinh của bạn, theo tôi là đã sang giờ Sửu, nếu chắc chắn là sinh từ 00:45 phút trở đi. Nếu thế thì Tuất Sửu là 1 loại hình, lệnh tháng Hợi bị Tị xung. Giáp sinh tháng Hợi được trường sinh, lại là Thiên Ấn, Tỉ Kiếp khá nhiều, thân vượng. Trước tiên đều nghĩ đến Tài Quan là dụng, đó là Kim và Thổ.

Lấy Hỏa làm điều hầu, đó là tất nhiên, vì đó là điểm "nóng" làm cho các tứ trụ "lạnh" được sưởi ấm, đại khái về hình tượng thì hiểu như vậy. Nếu có Hỏa thì tứ trụ được hài hòa hơn. Hỏa lại có hỏa dương và hỏa âm, tùy tứ trụ cần âm hay dương. Thành thử cũng tùy tứ trụ mà xét, có khi thứ hạng của nó lưng chừng, trung bình vậy.

Chẳng hạn như tứ trụ của bạn, có Hợi là dương thủy thì lực dương hỏa Tị là chống đối, vì vậy cần Hỏa điều hầu mà lại không được điều hầu "đúng".

Nói chung, Thủy Ấn vượng sinh Mộc, Mộc khá sung mãn, Tài Thổ cũng nhiều, tức là những lực sinh phù nhật chủ và nhật chủ khắc chế đều cường. Vậy nhật chủ có lực để nhận lại khắc chế (Kim khắc Mộc). Cũng nói là Quan Sát có môi trường mà nhật chủ có khả năng thành công lớn.

Đó là một lẽ khi phân tích ngũ hành và thân vượng hay nhược. Chuyện gì cũng có 2 mặt, xung hay hợp đều không phải hoàn toàn tốt hay xấu. Vì vậy Tị xung Hợi ở trụ năm tháng là một tiêu chí báo các cản trở ở những năm tháng đầu tiên. 2 trụ này là đại biểu cho gia đình, ông bà, cha mẹ và các sinh hoạt thời thơ ấu, thiếu niên của mình. Vì thế những điều bạn kể về gia đình là đúng với những gì Tị xung Hợi phát ra. Tị là Thực thương, Hợi là Ấn, nên học hành tạm được, nhưng cũng đạt được mục đích là ra trường đấy, tôi cho đó là một xác định của thân vượng. Vì nếu là thân nhược mà còn gặp xung thì còn rất vất vả hơn.

Đại vận là một loại hỉ, kị hay cứu ứng thứ nhì, có nghĩa là nếu ta dùng Kim Thổ thì đại vận phải có Kim hay Thổ, không bị xung phá thái quá. Tứ trụ của bạn bị Thân Dậu không vong, tức Kim kém lực. Kim là quan trường nên chậm tiến thủ, công ăn việc làm khó khăn. Thổ không xuất hiện ở đại vận thì tìm ở lưu niên mà động. Có Sửu Tuất thì lại tránh năm Mùi, vì Sửu Tuất Mùi là tam hình. Mậu và Kỉ đều tốt. Bạn có thể xem kỹ lại các năm, tháng, ngày, giờ có Mậu Kỉ xem có đúng không?

Vài dòng như thế để bạn tự kiểm nghiệm lại bản thân.
Em chào chị!.
Đọc bài viết của chị xong. thật sự có quá nhiều câu hỏi trong đầu em lúc nè.
- vậy em có 2 dụng thần: là thổ và Kim
hỉ thần là hỏa
kị thần là mộc và thủy.
( Em không hiểu biết gì nhiều, nếu nói sai chỗ nào mong chị chiếu cố chỉ rõ)
- tiếp theo là Giờ sinh: em sinh vào đúng 00:45 vì khi em sinh ra là bố em đã ghi lại. và có nhờ 1 ông thầy lập sổ tử vi dùm cho. cách đây hơn 1 tháng em mới phát hiện ra 1 điều là ông ấy lập cho em vào giờ sửu.( không biết là do ông ấy lập nhầm hay là ông ấy tính khi đó là giờ sửu).:002:
khi em vào 1 diễn đàn nhờ nhiều cao nhân về tử vi để xác định lại giờ sinh cho chính xác( thông qua hình dáng, đặc điểm bản thân,): thì kết quả là em sinh vào giờ Tý.:002:
hôm nay lại nhận được trả lời của chị là em sinh vào giờ sửu. Không biết có cách nào để biết chính xác là em sinh vào giờ nào không chị. Em thật sự rất băn khoăn về vấn đề nè. vì 1 lẽ những môn tử vi hay tử bình, sai 1 ly đi 1 dặm phải không chị?
- còn về đại vận thì dậu tuy bị không vong nhưng bán hợp với tị hóa kim. Nó có thể phá được tị hợi tương xung không ạ.
đại vận Nhâm thân nè thì đúng như chị nói. chậm tiến thủ, công việc khó khăn.
Mong chị xem giúp cho em cụ thể các đại vận như thế nào được không ạ.
con đường công danh thì sao?
Mong tin chị!.
em nvhuy

nvhuyhaui
17-01-11, 11:26
chị Kim Cương bớt chút thời gian ghé qua xem dùm em với...

kimcuong
17-01-11, 11:31
Các bạn thường hiểu "dụng thần" chỉ có 1, rồi hành nào sinh cho dụng thần là hỉ thần. Tôi thì không định hình dụng thần như vậy. Tùy theo tứ trụ mà xem ngũ hành nào là hữu dụng cho bản thân, rồi tùy theo thân vượng nhược mà xét. Vì thế có khi Thổ và Kim ngang nhau, tôi cho đấy là "dụng". Còn Hỏa thì đã phân tích rồi đấy, sự có mặt của Tị vừa kềm chế Hợi lại là một điểm "điều hầu" mà tứ trụ cần. Vả lại, bạn cần phải thấy không phải chúng ta chỉ là do 5 hành mà sinh ra; ngũ hành mộc kim thủy thổ hỏa chỉ là những đại diện có tính cách dẫn dụ. Hãy đọc thêm về sự sinh khắc chế hóa của ngũ hành và có thêm được 1 cái nhìn rộng bén hơn. Tôi không thể giải thích trong 1 vài dòng được, bạn thông cảm nhé.

Về giờ sinh theo tôi thì chỉ qua tướng mạo hình dong là chưa đủ để xét giờ. 1 canh giờ có 2 tiếng đồng hồ. Nếu sinh vào giữa canh giờ thì khác biệt của 2 canh giờ có khả năng nhận xét rõ. Nhưng nếu chỉ có 2, 3 phút là chuyển giờ thì làm sao từ "mập" sang "gầy", cao thấp khác nhau rõ ràng được? Thí dụ vậy thôi.

Sinh giờ Sửu vì ngày 10.11.1989, 00:45 là vừa chuyển sang giờ Sửu được hơn 5 phút (tùy theo địa phương ở VN). Vì thế tôi mới hỏi lại bạn. Vụ giờ giấc này ông bà nhà ta ghi chép rất khác nhau, chẳng hạn có gia đình ghi giờ sinh từ lúc đang chuyển dạ, có người lại tắm rửa xong mới ghi giờ...v.v... Nên hỏi kỹ lại thì rất khác nhau. Tôi giải quyết vụ này bằng cách tính theo cách chia ngày của tháng sinh. Như tháng Hợi thì 7 ngày đầu là Mậu chiếm quyền, sau đó mới đến Giáp 5 ngày, Nhâm 18 ngày. Sinh ngày 10.11 là mới sang Lập đông 4 ngày, vì thế Mậu thổ vẫn còn khí dư (của tháng Tuất). Nếu sinh sau Lập đông 7, 8 ngày thì có thể xét giờ Tí. Vì thế trong thời gian đổi giờ (0 - 15 phút) là giờ khe, có khả năng giờ trước hay giờ sau là vậy.

Tử Bình hoàn toàn tính theo tiết khí ngũ hành, nên bạn không thể so sánh với Tử Vi tính theo tháng âm lịch được. Còn về đại vận ra sao, tôi đã nói ở trên. Bạn nên xem kỹ lại nhé.

nvhuyhaui
17-01-11, 13:37
Vâng. em cảm ơn chị.
Như vậy chắc em sinh giờ sửu rồi.
phiền chị có thể xem giúp cho em ngôi vợ của em như thế nào đươc không?
em chỉ biết là em khắc vợ rất mạnh thôi( ngày giáp tuất).còn lại thì ko biết. Mong chị chỉ giáo thêm

nvhuyhaui
18-01-11, 17:36
gửi chị KC!.
chị nói với em là trong trụ có sửu tuất. tránh năm mùi vì nó sẽ tở thành tam hình. mà em có đại vận Tân Mùi. hic. 10 năm liền. không biết tam hình như thế này nó xấu như thế nào ạ.
Mà năm nay là năm Dần, đại vận Nhâm thân, như thế nè của em cũng là tam hình Dần tị Thân phải không chị. không biết tốt xấu ra sao nhỉ. Mong chị giải đáp rõ dùm em. để em kiểm nghiệm lại với.

Mong tin chị!.

kimcuong
19-01-11, 12:46
...mà em có đại vận Tân Mùi. hic. 10 năm liền....Điều này thì không đúng hẳn. Chớ có la làng lên như thế. Vận có ảnh hưởng bao trùm, nhưng 10 năm có năm tốt, năm xấu, hãy phân tích từng năm, cả thiên can lẫn đại vận.

Tam hình nếu có sẵn trong trụ thì động mạnh hơn, như Sửu Tuất thì không phải gọi là tam hình trong tứ trụ, chỉ cần chú ý những năm Mùi thì ảnh hưởng của "hình" có khả năng xảy ra. Dần Tị Thân cũng thế.

Xin nói thêm các bạn khác đều rõ quan niệm tôi hiểu được về Tam Hình. Đó là một loại "tái hồi" mà bản thân phải chịu vì những sự việc cũ đã gây ra, y như ta nói "tới hẹn lại lên" vậy... Thành thử có sự việc tốt đã làm thì "tới hẹn" sẽ được vui mừng, nếu là điều gì không lành thì y chang là sẽ có hậu quả. Kinh nghiệm cho thấy thì Tam Hình là một hiện tượng xảy ra ở tinh thần nhiều hơn là thể chất. Nếu bạn thường ưu tư, lo lắng không đâu... thì có thể là mắc phải tam hình mà không biết, đơn giản là như thế.

Bất kì hiện tượng gì trong tứ trụ đều có nặng, nhẹ, vừa phải. Tam hình nặng thì đưa đến vui mừng khôn xiết hoặc bi quan thái quá, nhẹ thì chỉ buồn rầu, lo lắng, hoặc có chuyện gì khám phá ra thật là thú vị. Và chính vì những sự việc tinh thần trải qua mà có dấu ấn hằn sâu như thế, sẽ có ảnh hưởng lên sự quyết định của mình. Từ đó mới gây ra các sự kiện khác, không có gì là huyền bí hay tự nhiên xảy ra cả.

Vì vậy, nvhuihaui nên có cái nhìn vào bản thân một chút, không phải điều gì cũng xảy ra từ vận, hạn, như có cái gì tự nhiên nhập vào người! Không phải thế, mà chính là từ sự hiểu biết của mình gây ra đấy thôi.

Nôm na dễ hiểu hơn là Mùi tạo tam hình Sửu Tuất Mùi, đối với bạn là Tài tinh, thì sẽ có điều vui mừng hay lo lắng về tiền của, kể cả vợ con (vì Tuất tọa cung phu thê mà Thổ cũng là vợ, Sửu tọa cung con), mà cũng có thể là cha, ông bà, chú bác...trong gia đình, lại cũng có thể chuyển đổi chỗ ở. Nếu quả thật Thổ là dụng thần thì hình thức và mức độ tam hình xảy ra là những việc vui mừng, chớ có lo lắng không đâu.

Còn về cô vợ chưa thấy mà đã lo khắc vợ như thế nào ư? "Khắc" thì có nhiều biểu hiện, như lấy vợ muộn, vợ khó tính... nhưng nếu dụng thần là Tài tinh thì đoán là nhờ vợ, hoặc vợ "cao tay" hơn mình, v.v...

nvhuyhaui
19-01-11, 16:03
Cảm ơn chị!.
nếu như không có chị giải thích thì có lẽ em không thể hiểu được bản chất của tam hình như thế nào.

"Nếu quả thật Thổ là dụng thần"
điều nè là sao hả chị. :3239:

còn về cung hôn phối thì em chỉ biết được rằng em sinh ngày giáp tuất nên khắc vợ mạnh, lại có tỷ kiếp trùng điệp nên không tốt cho vợ mà thôi. em định hỏi chị là có cách nào hóa giải điều nè không, và em nên chọn tuổi nào thì hợp với bản thân mình.

tư chất em hơi kém, chậm hiểu. nếu có gì làm chị bực mình thì mong chị thông cảm. :)