PDA

View Full Version : Hỏi về cách tính hào động.

haiho
26-04-11, 11:34
Xin chào diễn đàn .
Mình đang tập tành học Dịch. Kính nhờ mọi người chỉ điểm thêm, theo năm tháng, ngày giờ mình lập quẻ hữu thường là Năm Mão- 4, tháng 03, Ngày 22, giờ Sửu, lập quẻ thượng, hạ thì cho quẻ PHONG SƠN-TIỆM , Nhưng khi tính hào động để lâp quẻ biến thì lúng túng, lấy ngày giờ trên thì mình có động hào 1, mà động hào 1 thì biến quẻ gì thì không rõ dù đọc đi, đọc lại nhiều lần hướng đẫn của anh Thanh tu mà vẫn bí…Rất mong mọi chỉ dẫn thêm và luận giúp đáp án. Câu hòi là : Đang cho đối tác mượn vốn để làm ăn, nhưng hiện người này bị thua lỗ , không biết mình có thu hồi vốn lại được không.

hoanghuong
26-04-11, 13:27
hiện tại chưa đòi được đâu, sau này sẽ đòi được nhưng chậm lắm

haiho
26-04-11, 15:24
Chào bạn hoanghuong, rất cảm ơn bạn đã cho ý kiến.
Mình xin hỏi thêm như vậy quẻ PHONG SƠN - TIỆM động hào 1 là biến quẻ gì, cách tính như thế nào bạn mách dùm mình với.
Thân ái.

TanLen73
27-04-11, 08:26
Chào bạn haiho
Quẻ Phong-Sơn Tiệm thuộc lũ quẻ Cấn -Thổ. Phong = Tốn; Sơn = Cấn;
động hào 1, hào 1 của quẻ Phong Sơn là hào âm động, thì biến thành hào Dương, Quẻ hạ của quẻ Phong Sơn là quẻ đơn Cấn biến thành Quẻ Ly (=Hoả), Qủe thượng giữ nguyên, ghép lại thành quẻ Phong Hoả thuộc lũ quẻ Tốn, tra trong lũ quẻ Tốn thì đây là quẻ Phong Hoả Gia Nhân.
Bạn nên vạch các quẻ ra như sau: Quẻ Phong Sơn: //:/:: hào 1 động biến thành //:/:/ bạn thấy rõ quẻ hạ là Cấn (Thổ) /:: đã biến thành quẻ Ly (Hoả) /:/
Còn quẻ thượng là Tốn (Phong) //: vẫn giữ nguyên.
Sau đó bạn đọc bằng cách ghép hai quẻ lại, đọc quẻ Thượng trước, đọc quẻ hạ sau. (Cấn đọc là Sơn, Tốn đọc là Phong, Ly đọc là Hoả, ....vv)
Thân mến

1268
27-04-11, 08:28
Chào Haiho.

Khi động hào nào thì haòa đó sẽ đang âm biến thành dương và ngược lại. Do đó nếu quẻ của bạn lPHONG SƠN TIỆM động hào 1 sẽ thành PHONG HỎA GIA NHÂN.

Thân.

cmd127
30-05-11, 20:31
Về hào động sau khi cộng năm tháng ngày giờ lại bạn đem chia cho 6 lấy số dư để xác định hào động. Nếu số dư là 0 tức là hào thứ 6. Nguyên tắc biến đổi là nếu hào động là âm tức đức nét bạn sửa lại thành liền và nếu là liền bạn sửa lại là đứt. Thân chào bạn.

cuocngugiang
05-07-11, 11:01
Trong Mai Hoa Dich So chi co 1 hao dong nen xac dinh duoc the va dung, neu gieo que bang dong xu, hoac bang bai cao thi co nhieu hao dong thi xac dinh the va dung bang cach nao? cac anh chi vui long huong dan cho!

ntvdong
21-09-11, 10:08
Tôi nghĩ là số hào động dùng để đoán sự việc, còn hào thế và hào ứng đã có trong TÁM CUNG TƯỢNG HÀO 64 QUẺ có đúng không ?

conan135
21-09-11, 10:48
thế và dụng dựa vào chủ quẻ quản là 8 cung bát quái cố định chứ không thay đổi như hào động nhé

khangthiet
21-09-11, 10:52
Trong mai hoa, thì cần xác định quẻ thể, dụng, từ đó mà luận tĩnh hay động, rồi lấy động mà luận, xét từ âm dương ngũ hành và tượng của từng quẻ mà đoán, ăn thua ở cách dụng quẻ và luận quẻ, sẽ chính xác ở đó đấy các bạn

1268
21-09-11, 12:16
Trong mai hoa, thì cần xác định quẻ thể, dụng, từ đó mà luận tĩnh hay động, rồi lấy động mà luận, xét từ âm dương ngũ hành và tượng của từng quẻ mà đoán, ăn thua ở cách dụng quẻ và luận quẻ, sẽ chính xác ở đó đấy các bạn

Các xem quẻ thì có nhiều, mỗi người sẽ phải tự rút ra cho mình một cách tốt nhất và mình thấy nghiệm mà dùng;

- Theo Dịch lý Việt Nam thì xét theo lý đồng nhi dị, cách này đơn giản và rất rễ dùng.
- Một cách nữa đó là xác định thể và dụng, cách này khó hơn, tuy nhiên sẽ trả lời sâu hơn.

Thân.

ntvdong
22-09-11, 09:21
Ngày 24 tháng 8 muốn xem về hôn nhân, gieo được quẻ Thủy địa sư biến Địa trạch lâm.

khangthiet
22-09-11, 18:33
Ngày 24 tháng 8 muốn xem về hôn nhân, gieo được quẻ Thủy địa sư biến Địa trạch lâm.

Máy giờ bạn(ngày trên là ngày âm hay dl), nói rỏ