PDA

View Full Version : kết hợp bát trạch và Huyền không phi tinh

levandungforex
26-05-11, 20:43
Chào các bác, các bác cho em hỏi với: Có khi nào Bát trạch và Huyền không mâu thuẫn nhau không?
Xin các bác chỉ giúp vì trước giờ em chủ yếu luyện 3 chiêu là : Âm dương, Ngũ hành, và Bát trạch.
Đến bây giờ khi vào trang web này em mới biết thêm được chiêu thức Huyền không phi tinh. Nhưng thực tình là em hơi khó hiểu, nhưng cũng đang cố gắng tiếp thu.
Mong các bác chỉ giúp em.
Em chân thành cảm ơn.

TanLen73
15-07-11, 13:13
Chào bạn
Nếu bạn có thời gian học cả về Bát trạch và Huyền Không phi tinh bạn sẽ thấy có sự giống và khác nhau.
Thân mến

1268
15-07-11, 14:00
Chào các bác, các bác cho em hỏi với: Có khi nào Bát trạch và Huyền không mâu thuẫn nhau không?
Xin các bác chỉ giúp vì trước giờ em chủ yếu luyện 3 chiêu là : Âm dương, Ngũ hành, và Bát trạch.
Đến bây giờ khi vào trang web này em mới biết thêm được chiêu thức Huyền không phi tinh. Nhưng thực tình là em hơi khó hiểu, nhưng cũng đang cố gắng tiếp thu.
Mong các bác chỉ giúp em.
Em chân thành cảm ơn.

Bạn chịu khó nghiên cứu Huyền không phi tinh đi, bạn sẽ thấy khí ứng dụng nó khác Bát trạch thế nào.

Thân.

khangthiet
15-07-11, 15:28
Huyền không kết hợp với bát trạch rất hay, ví dụ ở phần Bếp... các bạn tự tìm hiểu nhé.

dongphuong
21-07-11, 15:22
Chủ đề bạn muốn hỏi post nhằm chuyên đề rồi!
Còn khác nhau thế nào bạn nên chịu khó đọc thêm sách về huyền không!
:5887:

thaibaosan
23-07-11, 22:40
Chào bạn Lê văn Dũng và mọi người.
Tôi thấy mọi trả lời như thế quả thực là làm khó cho bạn rồi.
Nói như thế này cho bạn dễ hiểu:
- Bát trạch như là trình độ cấp 1
- Huyền không phi tinh như trình độ cấp 2
- ............
Bạn đưa ra câu hỏi có sự khác nhau ko? thì quả thực mọi ng cũng khó trả lời.
Mong rằng sự gợi ý trên cũng làm Bạn hiểu ra 1 phần.
Thân chào!

khoahoc
23-07-11, 23:13
Chào bạn Lê văn Dũng và mọi người.
Tôi thấy mọi trả lời như thế quả thực là làm khó cho bạn rồi.
Nói như thế này cho bạn dễ hiểu:
- Bát trạch như là trình độ cấp 1
- Huyền không phi tinh như trình độ cấp 2
- ............
Bạn đưa ra câu hỏi có sự khác nhau ko? thì quả thực mọi ng cũng khó trả lời.
Mong rằng sự gợi ý trên cũng làm Bạn hiểu ra 1 phần.
Thân chào!

Vậy huyền không đại quái và huyền không lục pháp là cấp mấy :004:.

colcadod
21-09-11, 00:25
Vậy huyền không đại quái và huyền không lục pháp là cấp mấy :004:.

HK lục pháp => cấp 6
HK đại quái => cấp lớn :202:

Bát Trạch và Huyền Không thì có điểm giống điểm khác, kô nên loại trừ nhau mà dùng bổ sung thì tốt hơn, kô chỉ riêng phần Bếp đâu mà còn nhiều. Nói chung khi dùng Huyền Không rồi thì quay lại Bát Trạch cảm thấy Bát Trạch bị thiếu thiếu cái gì đó.
Ví dụ:
1) Bát Trạch bảo rằng Mệnh Quái và Trạch Quái không hợp nhau thì dùng Mệnh Quái làm chính quái, đặt cửa-bếp-phòng ngủ theo mệnh quái. (hiểu nôm na là lấy nhân làm gốc, mặc kệ thiên - địa, điều này lúc chưa nghiên cứu Huyền Không tôi đã thấy kỳ kỳ).
2) Bát Trạch bảo rằng cuộc đất Sơn Nhâm - Hướng Bính sơn thuỷ tốt thì sẽ rất tốt. Huyền Không lại xét thêm Vận, nếu cuộc đất trên khởi vào Vận 1 thì lại cực kỳ xấu. (ai nghiên cứu Huyền Không chắc chắn biết điều này :202:)
Còn nữa, có dịp sẽ luận thêm! Thân !

ngoctuan0302
21-09-11, 02:03
Bạn chịu khó nghiên cứu Huyền không phi tinh đi, bạn sẽ thấy khí ứng dụng nó khác Bát trạch thế nào.

Thân.

Mình cũng muốn nghiên cứu Huyền không phi tinh lắm nhưng chưa có tài liệu và thầy hướng dẫn , mong mong các bậc anh chị chỉ dẫn tận tình . Mình muốn tìm hiểu nhiều kiến thức và chia sẽ những gì mình có cho diễn dàn ngày càng phong phú hơn. Hiện tại mình đang là đệ tử môn y thuật (tâm linh) và phong thủy (trình độ trung cấp thôi) vì thế muốn tìm hiểu để bổ sung những khiếm khuyết và trao đổi , thảo luận nhằm sàng lọc cái tinh túy đến với moï người .
VD: nói về phép thả cột kèo thì rất nhiều ý kiến có người tính cách khác nhau mà làm lệch đi vấn đề chính :
* Tính theo câu : sinh - lão - bệnh -tử , câu này Phật nói đến vòng sinh tử chứ đâu phải để tính kèo nhà và bậc thang.
* Tính theo trực : kiến - trừ - mãn - bình - định - chấp - phá - nguy - thành - thu - khai - bế , tính theo cách này thì có khi tốt có khi nguy hiểm, đâu phải trực tốt thì tốt và xấu thì xấu.
* Vì tính theo trực phải biết khởi trực từ mạng chủ nhà và ngũ hành ( hỏa - tuất , kim - sữu, mộc - mùi , ......) rồi mới luận ngũ hành......
*** Chỉ với vấn đề nhỏ ở trên đủ để làm cho độc giả hoang mang rồi không biết theo thầy nào ? Sẵn đây chúng ta cùng bàn luận xem sao . Mình xin cung cấp thêm thông tin như thế này :
- phương án mình là : dùng cả ba để lấy điểm tốt chung cho chắc ăn nhưng khi tìm được điểm tốt chung thì kèo và bậc thang quá nhiều không áp dụng được.
- thầy làng : áp dung gộp hai cách đầu tiên rồi phán như đinh đóng cột là đã xem kỹ .
- thầy tâm linh và ngoại cảm : 2 vị này thì đại tài rồi họ chi đâu là đúng đó ( mình đã nghiệm chứng ) họ nói 2 cách đầu không có căn cứ mà do nghe đâu đó rồi dùng chung cho chắc ăn.
Mình phân vân lắm vì đây là những người tài ai cũng bảo vệ quan điểm của mình. Vậy chúng ta dùng Huyền không để suy xet ak ./.

-

colcadod
25-09-11, 00:26
bạn NgocTuan thân mến, có câu "nhất phước, nhì phần, tam phong thuỷ" trước hết phải xem gia chủ phước phần đến đâu thì phong thuỷ mới phát huy đến đó thôi. Phước phần chưa đến thì phong thuỷ không cứu nổi đâu, bạn đừng hoang mang. Từ ngày nghiên cứu Huyền Không, mình wên gần hết Bát Trạch rồi :4433:

1268
25-09-11, 17:24
Mình cũng muốn nghiên cứu Huyền không phi tinh lắm nhưng chưa có tài liệu và thầy hướng dẫn , mong mong các bậc anh chị chỉ dẫn tận tình . Mình muốn tìm hiểu nhiều kiến thức và chia sẽ những gì mình có cho diễn dàn ngày càng phong phú hơn. Hiện tại mình đang là đệ tử môn y thuật (tâm linh) và phong thủy (trình độ trung cấp thôi) vì thế muốn tìm hiểu để bổ sung những khiếm khuyết và trao đổi , thảo luận nhằm sàng lọc cái tinh túy đến với moï người .
VD: nói về phép thả cột kèo thì rất nhiều ý kiến có người tính cách khác nhau mà làm lệch đi vấn đề chính :
* Tính theo câu : sinh - lão - bệnh -tử , câu này Phật nói đến vòng sinh tử chứ đâu phải để tính kèo nhà và bậc thang.
* Tính theo trực : kiến - trừ - mãn - bình - định - chấp - phá - nguy - thành - thu - khai - bế , tính theo cách này thì có khi tốt có khi nguy hiểm, đâu phải trực tốt thì tốt và xấu thì xấu.
* Vì tính theo trực phải biết khởi trực từ mạng chủ nhà và ngũ hành ( hỏa - tuất , kim - sữu, mộc - mùi , ......) rồi mới luận ngũ hành......
*** Chỉ với vấn đề nhỏ ở trên đủ để làm cho độc giả hoang mang rồi không biết theo thầy nào ? Sẵn đây chúng ta cùng bàn luận xem sao . Mình xin cung cấp thêm thông tin như thế này :
- phương án mình là : dùng cả ba để lấy điểm tốt chung cho chắc ăn nhưng khi tìm được điểm tốt chung thì kèo và bậc thang quá nhiều không áp dụng được.
- thầy làng : áp dung gộp hai cách đầu tiên rồi phán như đinh đóng cột là đã xem kỹ .
- thầy tâm linh và ngoại cảm : 2 vị này thì đại tài rồi họ chi đâu là đúng đó ( mình đã nghiệm chứng ) họ nói 2 cách đầu không có căn cứ mà do nghe đâu đó rồi dùng chung cho chắc ăn.
Mình phân vân lắm vì đây là những người tài ai cũng bảo vệ quan điểm của mình. Vậy chúng ta dùng Huyền không để suy xet ak ./.

-

Chào bạn nếu muốn nghiên cứu về Huyền không phi tinh bạn nên bắt đầu nghiên cứu từ đây: http://www.huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=57

Thân.

AnhTeng
27-10-11, 22:16
Em đọc trang này thấy rất thú vị và thấy văn phong của của các bác NamPhong, VinhL, LYPm, Vanhoai,... thì chắc là những người am hiểu rất sâu. Vì vậy cũng bất đầu tập tành đọc về Huyền không phi tinh nhưng em thắc mắc là
Việc chọn cửa vào thường theo vượng khí các sao tốt nhưng vượng khí các sao thì có thay đổi theo năm và vận, chẳng nhẽ cứ phải thay đổi cửa nạp khí theo sự thay đổi này. Hay học lên cao nữa sẽ có các khắc phục.
Chẳng nhẽ việc nghiên cứu sâu hơn về Huyền Không và phong thủy bắt buộc phải biết tiếng Hán sao? Vậy những người không biết tiếng Hán như em thì khó mà giỏi PT được chăng?
Mong được sự chỉ giáo của các bác!

sonthuy
27-10-11, 22:47
Em đọc trang này thấy rất thú vị và thấy văn phong của của các bác NamPhong, VinhL, LYPm, Vanhoai,... thì chắc là những người am hiểu rất sâu. Vì vậy cũng bất đầu tập tành đọc về Huyền không phi tinh nhưng em thắc mắc là
Việc chọn cửa vào thường theo vượng khí các sao tốt nhưng vượng khí các sao thì có thay đổi theo năm và vận, chẳng nhẽ cứ phải thay đổi cửa nạp khí theo sự thay đổi này. Hay học lên cao nữa sẽ có các khắc phục.
Chẳng nhẽ việc nghiên cứu sâu hơn về Huyền Không và phong thủy bắt buộc phải biết tiếng Hán sao? Vậy những người không biết tiếng Hán như em thì khó mà giỏi PT được chăng?
Mong được sự chỉ giáo của các bác!

Hi AnhTeng
Bạn đọc hết các bài "Phong thủy Huyền Không Phi Tinh" của anh VanHoai bạn sẽ hiểu.
Việc chọn hướng nhà, hướng cửa cần vượng khí tính theo Vận là chính, đã được vượng khí thì không sợ những sao suy tử của từng năm, tất nhiên những nhà không được sinh vượng thì có cách hóa giải riêng.
Chúc bạn ngâm cứu tấn tới.
ST

AnhTeng
28-10-11, 10:13
Cám ơn bác Sonthuy đã giải thích. Mong tiếp tục học hỏi từ các bác!