PDA

View Full Version : Auto CAD

thanhcongtu
24-09-11, 20:27
Chào các bác trong diễn đàn HKLS.
- Có bác nào có chương trình auto CAD từ năm ( 2006--->trở đi ) thì xin gửi cho Thanh 1 bản để vẽ sơ đồ nhà ạ . Lên mạng dowload miết mà chưa được :1898: .Bác nào có thì gửi qua email : hearts_lucifer@yahoo.com.vn
Chân thành cảm ơn .

namkhanh
25-09-11, 00:06
Em ra ngoài hàng mà mua, nó chỉ khoảng 10.000 đông một đĩa cài thôi. Cái đó nặng lắm không gửi qua mail được đâu.

colcadod
25-09-11, 00:09
bộ office 2003 có hỗ trợ vẽ nhà rất tốt dành cho người nghiệp dư, tên nó là Visio search google nhé bạn

Gear
26-09-11, 00:57
Có cái AutoCad mà cũng ko tìm được. Bạn vào google thì ra cả đống.
http://www.google.com.vn/webhp?sourceid=chrome-instant&ie=UTF-8&ion=1&nord=1#sclient=psy-ab&hl=vi&nord=1&site=webhp&source=hp&q=autocad%202008%2Bcrack&pbx=1&oq=&aq=&aqi=&aql=&gs_sm=&gs_upl=&fp=a76f34093dfaa8fc&ion=1&ion=1&fp=a76f34093dfaa8fc&ion=1&biw=1024&bih=655

thanhcongtu
26-09-11, 18:42
sao dow ve roi chay ra khong dc , that phien toi !!!

colcadod
27-09-11, 00:13
bộ muốn dùng thì dùng sao? đâu có dễ ăn dzữ dzậy? Acad là phần mềm vẽ chuyên dụng mà, bạn bít được bao nhiu lệnh vẽ trong đó? bạn phải học wa 1 khoá thì mới vẽ được. Dùng Visio trong bộ office 2003 đi bạn, nhanh gọn lẹ, dễ vẽ cho người mới học.

thanhcongtu
27-09-11, 09:58
chào anh colcadod
- Dạ , ý em là em dowload chương trình auto cad về rồi mà chưa cài được anh ạ , cái virso này có định tâm nhà chuẩn xác như bên CAD không anh , gặp nhà có hình dạng phức tạp thì mệt .
Kính anh

vhkhoi
27-09-11, 14:39
Autodesk AutoCAD 2012 x32 vừa down xong, chạy tốt:
http://www.mediafire.com/?8d97et6m3akcz
Download xong phải nối file lại, ghi ra DVD rồi mới cài đặt được.

thanhcongtu
27-09-11, 15:08
em khong ranh may cai cai dat nay that met

thanhcongtu
27-09-11, 15:12
Em can auto Cad de vua hoc vaf vua ve so do nha . Kho noi dow ve roi cai dat lung tung qua

colcadod
29-09-11, 18:52
nhà bạn hình dáng phức tạp cỡ nào? vẽ ra giấy tập ý, tỉ lệ 2ô-1mét, sau đó vẽ đường chéo 4 góc là ra. Nếu hình phức tạp thì chia ra làm 2,3 hình đơn giản như hình vuông, hình chữ nhật... sau đó nối các tâm của 2 hình đơn giản đó lại, lấy trung điểm thì ra tâm nhà. Nếu Tâm nằm ra bên ngoài nhà thì dùng hình thế:3445: hình thế như thế nào thì phải theo kinh nghiệm bạn ơi.

MaiCorros
30-09-11, 08:45
Cách định tâm nhà bằng ACAD, theo cách của chú VanHoai:

http://www.huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=110&page=6

Mình sử dụng autocad 2007, chạy tốt trên win Xp và win 7.
Đĩa cài đặt, bạn có thể mua ở của hàng tin học.

khangthiet
30-09-11, 20:14
Ra ngoài mua đĩa đi bạn 7k-10k /cái là có crack rồi. Làm việc lớn còn tiết tiền pó tay

thanhcongtu
01-10-11, 01:28
Thanh dang down auto 2012 , cai nay nhieu part qua , crack met ghe ,

iHi
01-10-11, 08:25
nếu ngại down autoCAD 2012 vì khá nặng thì dùng corelDRAW (từ bản 12 trở đi), phần mềm này vẽ khá tốt. Khi link sang word rất tiện dụng.

thanhcongtu
03-10-11, 13:25
Chào chú vhkhoi
-auto CAD 2012 -32bit có tới 18 part tổng lại khoảng 3.6 GB nặng trịch hiện Thanh đang thiếu part 2. Chú nối file lại bằng phần mền gì zậy . và ko cần đánh ra DVD có cài và crack được ko ạ .Cái này nghe giới thiệu nó có thêm nhiều chức năng và nhạy hơn , nên cũng muốn dùng thử.Chừ ra cửa hàng mua đĩa sợ phần mền mới họ chưa ra .
-Thanh cũng dowload ZWCAD 2009i cái này cơ bản thấy nó giống auto CAD đủ để vẽ sơ đồ nhà rồi , nhưng trong học tập do có nhiều tài liệu của thầy cô dùng autocad nên phải cài mới mở được , chú chỉ thêm .
-Còn bí quá thì ra mua đĩa chương trình cũ , ko biết cài đĩa nhanh ko , có cần crack ko ?
Kính

vhkhoi
03-10-11, 15:19
Chào chú vhkhoi
-auto CAD 2012 -32bit có tới 18 part tổng lại khoảng 3.6 GB nặng trịch hiện Thanh đang thiếu part 2. Chú nối file lại bằng phần mền gì zậy . và ko cần đánh ra DVD có cài và crack được ko ạ .Cái này nghe giới thiệu nó có thêm nhiều chức năng và nhạy hơn , nên cũng muốn dùng thử.Chừ ra cửa hàng mua đĩa sợ phần mền mới họ chưa ra .
-Thanh cũng dowload ZWCAD 2009i cái này cơ bản thấy nó giống auto CAD đủ để vẽ sơ đồ nhà rồi , nhưng trong học tập do có nhiều tài liệu của thầy cô dùng autocad nên phải cài mới mở được , chú chỉ thêm .
-Còn bí quá thì ra mua đĩa chương trình cũ , ko biết cài đĩa nhanh ko , có cần crack ko ?
Kính

Việc down cùng lúc nhiều file hay bị lỗi. Thiếu Part 2 thì chờ ngày hôm sau down lại mới được.
Nối file dùng HJ-Split http://www.freebyte.com
Nếu không ghi ra DVD thì trên máy cần tạo ổ DVD ảo bằng phần mềm Alcohol 120 Homepage: http://www.alcohol-soft.com/
Xem thử giao diện AutoCAD 2012
http://i201.photobucket.com/albums/aa50/vhkhoi/linhtinh/GiaodienAutoCAD2012.png

colcadod
12-10-11, 22:48
em vẽ acad hằng ngày nhưng chỉ dám dừng ở phiên bản 2007 thôi, bữa thử 2010 sợ rồi, các phiên bản sau kô biết có ổn kô? sợ mất các lệnh ngoại trú lắm nên ai thử rồi cho em xin ý kiến tham khảo nhé!

vhkhoi
13-10-11, 07:55
em vẽ acad hằng ngày nhưng chỉ dám dừng ở phiên bản 2007 thôi, bữa thử 2010 sợ rồi, các phiên bản sau kô biết có ổn kô? sợ mất các lệnh ngoại trú lắm nên ai thử rồi cho em xin ý kiến tham khảo nhé!

Mình xài bản 2012 thường xuyên. Nhiều tính năng hay, vẽ 3D cực dễ. Các lệnh ngoại trú thường từ các LISP bạn chỉnh lại đường dẫn là được. Trừ khi bạn có dùng các phần mềm có tích hợp vào memu AutoCAD thì mới khó khăn.

colcadod
18-10-11, 22:15
tại vì hồi đó giờ chỉnh nhiều wá rùi nên kô dám update, các lệnh sẽ chạy lung tung, ngay cả tên lệnh nguyên bản là gì mình cũng kô nhớ :)) Thử load Tool và Express rùi mà vẫn kô dùng được các lệnh như trước hixhix

Boxer
21-10-11, 17:12
Huyenkhonglyso

thanhcongtu
23-10-11, 16:10
Chao anh vkhoi
-Hom truoc anh dung phan men gi de chuyen file CAD thanh file png... de dang anh len dien dan vay a . Anh chi em dowload a

vhkhoi
24-10-11, 08:21
Có nhiều cách xuất ra flie ảnh. Nhưng hay nhất là nên dùng Image Printer http://sourceforge.net/projects/imageprinter/
Cài đặt xong từ AutoCAD chọn lệnh in và chọn máy in là Image Printer là sẽ có file ảnh.

thanhcongtu
25-12-11, 23:21
Có nhiều cách xuất ra flie ảnh. Nhưng hay nhất là nên dùng Image Printer http://sourceforge.net/projects/imageprinter/
Cài đặt xong từ AutoCAD chọn lệnh in và chọn máy in là Image Printer là sẽ có file ảnh.

Anh chỉ rõ giúp em với anh . Em cài chương trình rồi, giờ làm sao chuyển CAD thành ảnh png.....

vhkhoi
26-12-11, 15:17
Anh chỉ rõ giúp em với anh . Em cài chương trình rồi, giờ làm sao chuyển CAD thành ảnh png.....

Chọn lệnh in từ AutoCAD, chọn máy in là ImagePrinter, nhấn OK nó sẽ save ra 1 file ảnh trong thư mục C:\Users\Admin\Documents\Pictures

Haithinh128
12-04-17, 14:23
Việc down cùng lúc nhiều file hay bị lỗi. Thiếu Part 2 thì chờ ngày hôm sau down lại mới được.
Nối file dùng HJ-Split http://www.freebyte.com
Nếu không ghi ra DVD thì trên máy cần tạo ổ DVD ảo bằng phần mềm Alcohol 120 Homepage: http://www.alcohol-soft.com/
Xem thử giao diện AutoCAD 2012
http://i201.photobucket.com/albums/aa50/vhkhoi/linhtinh/GiaodienAutoCAD2012.png

Chào chú VHKhoi, chú có thể chỉ giúp cháu cách chèn La kinh đại quái lên sơ đồ nhà trong AutoCad được không ạ?
Cảm ơn chú, chú chú sức khỏe!

Jupiter
12-04-17, 14:50
Chào chú VHKhoi, chú có thể chỉ giúp cháu cách chèn La kinh đại quái lên sơ đồ nhà trong AutoCad được không ạ?
Bạn chỉ cần copy lakinh --> Paste đè lên sơ đồ nhà, dùng lệnh sc để phóng lớn, thu nhỏ lakinh cho phù hợp, dùng lệnh ro xoay lakinh cho đúng hướng nhà.

nguyenthanhhiep1980vl
12-04-17, 15:03

Cái này dễ mà bạn.

Mở trương trình autocad lên, vào mục chèn hình vào màn hình autocad (cad 2007 là insert -> raster image reference -> hiện ra đường dẫn , bạn tìm đến nơi chứa ảnh cần lấy, lick đôi chuột trái vào ảnh --> hiện ra bảng image -> click chữ " ok " trong bảng image rồi click vào 1 điểm bất kỳ trong màn hình cad và kéo ảnh ra, muốn phóng to hay thu nhỏ ảnh thì dùng lệnh "scale " .Còn cách nữa là copy ảnh rồi paste (dán) vào màn hình autocad (cách này máy yếu yếu chạy không nổi )

Đầu tiên bạn nên click vào ô chữ "OSNAP" bên dưới cùng màn hình autocad để truy bắt điểm tự động.Sau đó bạn phải xác định tâm của mặt bằng nhà (là 1 điểm, đánh dấu điểm này ) --> gõ chữ "move" vào ô command dưới cùng màn hình autoacd --> chọn đối tượng di chuyển là toàn bộ lakinh ( click chuột tạo khung chọn hết lakinh ) --> gõ Enter, chọn tâm của lakinh (điểm giữa vòng tròn ) rồi đưa tâm lakinh đến ngay điểm tâm của mặt bằng nhà .

Để dễ hiểu cách sử dụng các lệnh bạn vào google tìm video hướng dẫn dùng lệnh: move , rotate, block, lệnh vẽ đường thẳng, ....

Từ tâm nhà vẽ 1 đường thẳng theo hướng nhà (đường thẳng này nẳm ngay độ số hướng nhà) ,( để nét vẽ luôn là đưởng thẳng thì bạn click vào ô có chữ ORTHO bên dưới cùng màn hình autocad, click vào nó lần nữa thì trở lại như lúc đầu ). Sau đó bạn dùng lệnh Rotate để quay lakinh đi 1 góc nào đó tới chừng nào độ số trên lakinh trùng với độ số của hướng nhà thì thôi.

Để các nét vẽ của lakinh tạo thành 1 khối duy nhất bạn đánh lệnh block vào ô command của màn hình autocad để tạo thành 1 khối.

chúc bạn thành công

Haithinh128
12-04-17, 15:03
Bạn chỉ cần copy lakinh --> Paste đè lên sơ đồ nhà, dùng lệnh sc để phóng lớn, thu nhỏ lakinh cho phù hợp, dùng lệnh ro xoay lakinh cho đúng hướng nhà.
mầy mò hoài 2 ngày nay, ko ngờ lại đơn giản vậy :D đôi khi huyền cơ lại nằm ngay chân gường mà ta lại cứ mải miết tìm khắp nơi không thấy :D
Xin cảm ơn anh!

Haithinh128
12-04-17, 16:36
Cái này dễ mà bạn.

Mở trương trình autocad lên, vào mục chèn hình vào màn hình autocad (cad 2007 là insert -> raster image reference -> hiện ra đường dẫn , bạn tìm đến nơi chứa ảnh cần lấy, lick đôi chuột trái vào ảnh --> hiện ra bảng image -> click chữ " ok " trong bảng image rồi click vào 1 điểm bất kỳ trong màn hình cad và kéo ảnh ra, muốn phóng to hay thu nhỏ ảnh thì dùng lệnh "scale " .Còn cách nữa là copy ảnh rồi paste (dán) vào màn hình autocad (cách này máy yếu yếu chạy không nổi )

Đầu tiên bạn nên click vào ô chữ "OSNAP" bên dưới cùng màn hình autocad để truy bắt điểm tự động.Sau đó bạn phải xác định tâm của mặt bằng nhà (là 1 điểm, đánh dấu điểm này ) --> gõ chữ "move" vào ô command dưới cùng màn hình autoacd --> chọn đối tượng di chuyển là toàn bộ lakinh ( click chuột tạo khung chọn hết lakinh ) --> gõ Enter, chọn tâm của lakinh (điểm giữa vòng tròn ) rồi đưa tâm lakinh đến ngay điểm tâm của mặt bằng nhà .

Để dễ hiểu cách sử dụng các lệnh bạn vào google tìm video hướng dẫn dùng lệnh: move , rotate, block, lệnh vẽ đường thẳng, ....

Từ tâm nhà vẽ 1 đường thẳng theo hướng nhà (đường thẳng này nẳm ngay độ số hướng nhà) ,( để nét vẽ luôn là đưởng thẳng thì bạn click vào ô có chữ ORTHO bên dưới cùng màn hình autocad, click vào nó lần nữa thì trở lại như lúc đầu ). Sau đó bạn dùng lệnh Rotate để quay lakinh đi 1 góc nào đó tới chừng nào độ số trên lakinh trùng với độ số của hướng nhà thì thôi.

Để các nét vẽ của lakinh tạo thành 1 khối duy nhất bạn đánh lệnh block vào ô command của màn hình autocad để tạo thành 1 khối.

chúc bạn thành công
Cảm ơn sự nhiệt tình của anh! E đã làm được sau buổi chiều mầy mò theo cách chỉ dẫn của anh.