PDA

View Full Version : Gửi anh, người đàn ông của nhiều phụ nữ khác

namkhanh
16-01-12, 11:15
Nhiều khi em thắc mắc, với con người điện thoại kè kè bên tay như anh, sao có lúc gọi hoài mà chẳng thấy nhấc máy, gọi mãi mà “không liên lạc được”. Đơn giản là vì anh “đang bận tiếp đối tác”, đối tác công việc thì ít, mà đối tác tình duyên lại nhiều.

Gửi tặng anh, người đàn ông không chỉ của riêng em, mà còn của rất nhiều người phụ nữ khác! Cảm ơn vì em đã dễ dàng rời bỏ anh, người đàn ông không biết yêu, không đủ tử tế để có thể gắn bó và có trách nhiệm với bất cứ ai.

Đôi khi em ngỡ ngàng không hiểu vì sao anh của buổi đầu tiên gặp gỡ lịch thiệp, ga lăng, tế nhị và đứng đắn là thế, còn anh của lần thứ 2, 3, 4… lại thô thiển, dung tục, keo kiệt đến vậy. Anh thay đổi hay con mắt em có vấn đề? Giờ thì em cũng đã hiểu, ấn tượng đầu có hiệu quả lâu dài, anh cần phải đầu tư nhiều cho lần đầu tiên còn chiếm cảm tình của đối tác.

Đôi khi em không hiểu vì sao tình cảm của anh diễn biến thất thường, sớm nắng chiều mưa, giữa trưa gió mùa đông bắc, chẳng giống tình cảm của một người bình thường, biết yêu, biết ghét. Giờ thì em hiểu, tại vì anh là nhân vật chính trong quá nhiều câu chuyện tình cùng đồng thời phát sóng. Diễn viên nổi tiếng, diva ca nhạc lắm lúc còn quên lời thoại, quên lời bài hát nữa là anh, quên trạng thái tình cảm với em này, em kia cũng là chuyện bình thường.

Nhiều khi em thắc mắc, với con người điện thoại kè kè bên tay như anh, sao có lúc gọi hoài mà chẳng thấy nhấc máy, gọi mãi mà “không liên lạc được”. Đơn giản là vì anh “đang bận tiếp đối tác”, đối tác công việc thì ít, mà đối tác tình duyên lại nhiều.

Lại nữa, lắm khi gọi được cho anh rồi đấy, vậy mà chỉ thấy trả lời nhát gừng, lạnh lùng và dập máy luôn, trong khi những thời khắc khác là “anh đây” đầy ngọt ngào và âu yếm. Đơn giản là vì anh đang ở bên một hoặc nhiều bạn gái khác, ngọt ngào với em lại lộ hết bài. Hoặc là, có lúc anh gọi lại thanh minh, đang mải nghĩ ngợi vì đọc sách nên không biết em chờ. Có lẽ vậy, chắc anh không chỉ bận đọc mà còn bận thực hành quyển Karma Sutra.

Em ngạc nhiên lắm, chẳng hiểu vì sao anh suốt ngày lo sợ nhiễm HIV, sợ ma, sợ đền chùa miếu mạo. Giờ thì em hiểu, anh không lo, không sợ mới là lạ. Đều như vắt chanh, anh làm em thấy yên lòng khi đến đón đi chơi hàng ngày, không thì cũng nhắn tin gọi điện. Mà toàn là số điện thoại cơ quan những khi ngoài giờ làm việc, sao mà em không xót xa cho được khi thấy anh của em vất vả công việc nhường ấy.

Những ngày nghỉ cũng có lúc chạy đến công ty. Giờ thì em hiểu, anh thật thông minh và tâm lý. Sao anh không biến công ty thành “nơi hò hẹn của đôi ta” nhỉ, có phải một công đôi ba việc không?

Em bất ngờ lắm khi được anh mời về nhà ăn cơm với gia đình anh. Bởi anh “rất ít khi mời bạn bè đến nhà” và bởi “em sẽ là thượng khách thưởng thức món ngon do chính mẹ anh làm”. Ôi, sao mà em không xúc động được cơ chứ. Bạn bè thường có mấy khi mời nhau đến nhà ăn. Nhưng giờ em đã hiểu. Đó là cách nhanh nhất để chứng minh sự chân thành và chiếm lấy lòng tin của những cô nàng mong sớm có một mái ấm yên ổn. Buồn thay, ba mẹ anh sẽ lại hy vọng rồi thất vọng, cũng chỉ là một cô nữa, một chiêu trò nữa của cậu con quý tử nhà mình.

Những khi đi shopping, em thắc mắc lắm khi anh cứ cân lên đặt xuống băn khoăn có hay không mua một món đồ đáng giá vài chục nghìn đồng. Vị trí của anh cao là thế cơ mà, chưa đến mức đại gia nhưng cũng chẳng phải sống vất vả như bao người khác. Giờ thì em hiểu, tiền kiếm được nhiều nhưng đối tượng phải chi quá lắm thì cũng khác gì “gió vào nhà trống”.

Cùng lúc phải mua quà biếu cho các em yêu, đứa quả na, đứa chai rượu, đứa bắp ngô với chôm chôm hay ổi thì biết bao nhiêu cho vừa. Như thế thì đến khi nào mới có một túp lều tranh cho em đây anh? Rồi nữa, vì yêu anh, em có thể chấp nhận không tiêu pha hoang phí. Nhưng lẽ nào cứ suốt ngày đến ra mắt rồi đến chơi gia đình em với mấy quả na hay cam hả anh?

Em suy nghĩ lắm khi nhắn tin cho em mà chỉ có mỗi “em” hoặc “em yêu quý” mà chẳng mấy khi gọi nickname hay tên thật của em. Giờ thì em hiểu, để một đại từ nhân xưng chung chung sẽ không sợ bị nhầm địa chỉ, mà lại tiện khi chuyển phát tới cả một group danh bạ. Em nào đi chăng nữa thì nhận được tin đều sẽ nghĩ “em là duy nhất, em là số một của anh”.

Em thật khâm phục anh vì sức khỏe phi thường. Cả ngày bận rộn với núi công việc cơ quan, nhân viên hằn học, sếp trên thúc giục. Không tính những cuộc hẹn lúc trời sáng, sau giờ tan tầm có thêm tối thiểu 2 cuộc hẹn. Làm thế nào để lúc nào cũng vui vẻ, hoạt bát, làm thế nào để những lời ngọt ngào có cánh cứ tuôn ra trên môi, với em cũng thế, chị A cũng vậy, và em B cũng giống hệt. Khâm phục anh quá, bận rộn tiếp chuyện đối tác vậy, lấy đâu ra thời gian giải quyết việc cơ quan, chắc phải phân thân mất.

Em còn khâm phục anh hơn nữa, cũng từng ấy quán cà phê, quán lá, hiệu sách, quán ăn, karaoke, rồi cả khách sạn, nhà nghỉ, lúc nào cũng là anh nhưng bạn đồng hành lại luôn thay đổi hàng ngày. Liệu nhân viên phục vụ sẽ trầm trồ khâm phục ông khách quen hay khinh bỉ giễu cợt một tên Don Juan, Sở Khanh chính hiệu? Liệu anh có gọi nhầm tên một cô nào khác khi nắm tay em và hát “em là tất cả”?

“Lưỡi không xương nhiều đường lắt léo”. Nếu vậy, lưỡi của anh chắc thuộc hàng siêu không xương. Lúc nào cũng ngọt ngào mơ về gia đình và 3 đứa trẻ, nhưng chẳng bao giờ trong tâm trí anh có một phần triệu giây suy nghĩ nghiêm túc về điều ấy. Chẳng bao giờ anh có đủ tí ti trách nhiệm và ý định đứng đắn gắn bó với ai lâu dài. Em tự hỏi, vì sao có quá nhiều cô gái tin anh? Vì anh quá cao thủ hay họ quá mù quáng? Họ có thể ngây ngô, dại dột, mù quáng, nhưng trên hết, họ thật thà và lương thiện. Mà lương thiện, thật thà thì chẳng thể nào tưởng tượng được có người trước mặt mình thì là thế mà sau lưng mình thì lại khủng khiếp vậy!

Sau tất cả, anh sẽ chẳng bao giờ cho là mình sai, cho là mình có lỗi. Bởi anh yêu bản thân mình nhất trần đời nên không để ý đến tổn thương và nỗi đau của người khác, dù là ở mức độ nào đi chăng nữa. Và giả sử anh có xin lỗi em, em có tha thứ cho anh thì ngựa rồi cũng vẫn chạy đường cũ thôi, lời nói chỉ là lời nói. Giá như ai trên đời cũng nghĩ và cũng làm được như anh thì từ điển của nhân loại sẽ không cần có thêm các từ: hối cải, sửa đổi và các từ đồng nghĩa. Ai cũng như anh chắc Hollywood sẽ chẳng có những câu chuyện tình kiểu “Beauty and the Beast”. Ai cũng như anh, không kiềm chế được, không sống khác được, sẽ chẳng có những Edward Cullen dám sống, dám đấu tranh với chính bản thân để không làm hại người yêu bé nhỏ Bella.

Đúng là sống sao cho bản thân mình được hài lòng, sao cho bản thân mình thấy thoải mái. Nhưng liệu rằng có thể thoải mái mãi được không khi hàng giờ, hàng ngày phải lên kế hoạch nói dối, từng phút từng giây phải nghĩ việc bao biện khi sự thật phơi bày? Và hơn hết là sống với những nỗi lo hậu quả bệnh tật của sự lừa dối và thác loạn. Bản chất một con người khó có thể thay đổi được, nếu không muốn nói là “không thể”, nhưng chí ít, hãy nhìn lại đi và dừng lại đi, trước khi quá muộn!