PDA

View Full Version : Tiệm - Cấn

vanhoai
20-07-12, 18:46
Chiều nay 5:30, 2/6 Nhâm Thìn (al)
Anh bạn từ ngoài Bắc gọi vào: Anh xem dùm em một quẻ, Mẹ em ốm nặng, có qua khỏi không?

Quẻ hữu thường: Tiệm - Cấn

Bà cụ đã gần 90t, đã hấp hối 2-3 lần các bạn xem dùm bà cụ có qua khỏi không? Thời gian?

TuHepLuong
20-07-12, 21:19
Anh bạn từ ngoài Bắc gọi vào: Anh xem dùm em một quẻ, Mẹ em ốm nặng, có qua khỏi không?

Bà cụ đã gần 90t, đã hấp hối 2-3 lần các bạn xem dùm bà cụ có qua khỏi không? Thời gian?

Bà cụ từ từ (tiệm) ngưng nghỉ (thuần cấn). Lấy được quẻ này hỏi về sinh tử thì không tốt rồi. Bà cụ có thể ra đi trong vòng 5 ngày...

Các ACE khác luận như thế nào, xin góp ý.

kolname
20-07-12, 21:48
Bà cụ từ từ (tiệm) ngưng nghỉ (thuần cấn). Lấy được quẻ này hỏi về sinh tử thì không tốt rồi. Bà cụ có thể ra đi trong vòng 5 ngày...

Các ACE khác luận như thế nào, xin góp ý.

Vâng, Em cũng đồng ý với luận giải của anh TuHepLuong. Theo quy luật tự nhiên thì sự dừng lại đúng lúc cũng là điều hay. Nếu Cụ không qua khỏi có lẽ con cháu sẽ mai táng Cụ.

thaihoa
23-07-12, 08:32

Chào anh Văn Hoài !
Quẻ Tiệm - Cấn
gieo vào ngày nhâm ngọ/ đinh mùi/ nhâm thìn.
Tượng quẻ nhìn thấy là xấu rồi !
động hào 5 phụ mẫu lâm tị vượng ở nhật thìn hóa tí thủy khắc mạnh.Hôm nay, ngày ngọ xung khắc tí thủy , hóa khắc trở lại ti phụ mẫu cũng là sự đe dọa lớn cho sức khỏe của cụ.
Nội trong 7ngày , nhất là ngày mậu tý bổn mạng cụ rất yếu , nếu qua được thì sống đến tháng 11 cũng là tháng nhâm tý là hết số .
Các ACE góp ý thêm
THái Hòa

1268
23-07-12, 11:11

Tiệm - Thuần Cấn:

Tiệm động hào 5 thành Thuần cấu có nghĩa là rút lui - Thuần Cấn là tượng nấm mồ => Khả năng là cụ không qua khỏi.

Ở đây là động hào ngũ, nên đoán là cụ sẽ ra khi trong khoảng 5 ngày tới.

Vài lời lạm bàn mong được góp ý!

thanhlang
24-07-12, 22:24

Mấy hôm nay cháu quá bận không online được , giờ vào thấy nhiều quẻ quá ,cháu xin luận để học hỏi .
Tiệm - Cấn
Tượng quẻ rất xấu ( tiệm là quẻ qui hồn của cấn ), nhưng hy vọng lần này cũng qua khỏi vì dụng thần Phụ mẫu tỵ hỏa vượng động hóa tí thủy hồi đầu khắc nên chuyển bệnh nặng . Nên chú ý kỹ 2 ngày mồng 7, 8 al . Nếu qua khỏi thì tháng 10 al mới thực sự về lòng đất mẹ.
Hy vọng đúng để cụ bà sống thêm ít tháng nữa cùng con cháu.

vanhoai
25-07-12, 20:45
Kết quả:
Sáng hôm sau, anh bạn điện báo, bà cụ mất hồi 1 giờ khuya, hic hic

Các bạn nghiên cứu nha

thanhlang
25-07-12, 21:30
Kết quả:
Sáng hôm sau, anh bạn điện báo, bà cụ mất hồi 1 giờ khuya, hic hic

Các bạn nghiên cứu nha

Cám ơn chú Hoài.
Hì hì đúng là phải rút kinh nghiệm nhiều hơn và không được chủ quan. Đã biết là quẻ qui hồn lại biến Cấn (lục xung) ,cừu bệnh thì 100 phần là chết , thêm vào đó dụng động hóa Tí thủy hồi đầu khắc thì đúng là mất vào giờ tí . Vậy mà còn dám nói hy vọng qua khỏi...Híc...
Rút kinh nghiệm ...

LLTS
26-07-12, 08:47
Câu hỏi đặt ra là tại sao lại vào giờ Tý ngày hôm sau, mà ko phải ngày khác, tháng khác, giờ khác mà thôi

thanhlang
26-07-12, 09:16
Câu hỏi đặt ra là tại sao lại vào giờ Tý ngày hôm sau, mà ko phải ngày khác, tháng khác, giờ khác mà thôi
Trong quẻ dụng thần Phụ mẫu Tỵ hỏa động hóa Tí thủy hồi đầu khắc. Ngày hôm sau là ngày quí tỵ -> dụng thần chánh động -> giờ tí bị khắc mạnh ,hơn nữa tháng mùi là mộ địa của nguyên thần nên không sinh trợ cho dụng thần được ,dụng thần bị khắc không có cứu + tượng quẻ tiệm (qui hồn ) biến cấn = từ từ về lòng đất mẹ.
Hì hì thanhlang đang học đoán Dịch nên luận bậy để học hỏi, có gì mong mọi người chỉ bày thêm ,cám ơn rất nhiều.

thaihoa
27-07-12, 10:48
hI hi ! THái Hòa tui cũng đoán sai luôn .Đoán là ngày tí, tháng tí ứng nghiệm nay thực tế là giờ tý !!!
Không ngờ bà cụ đi mau vậy.
Xem ra tượng quẻ thuần cấn là khi hỏi quẻ nếu tình trạng bà cụ đã hôn mê ít nhất 02 lần rồi thì lần này phải đi mau thôi
THái Hòa

vanhoai
27-07-12, 10:52
Đúng là khi được quẻ thuần tôi cũng nghĩ là phải hấp hối ít nhất 2 lần mới đi, nên điện hỏi lại thì được biết bà cụ đã hấp hối hai ba lần nên đoán cùng lắm bà cụ sống được hết tuần này. Nên khuyên anh bạn nên lo hậu sự cho cụ là vừa, ai dè bà đi quá nhanh. hic