PDA

View Full Version : Em sinh cháu sáng 28/4 vừa rồi, nhờ các bác tư vấn giúp em tên này của cháu với ạ!

thuytien
10-05-13, 12:03
Em vừa sinh cháu gái vào 2h15' sáng ngày 28/4/13. Vợ chồng em chưa quyết định đặt tên con là gì nhưng đi đẻ ở viện C bác sĩ bảo đặt tạm tên để còn gắn số. Em lấy tạm tên cháu là Bùi Thủy Tiên. Giờ về chuẩn bị bố cháu đi làm khai sinh cho cháu...hiện tại cũng chưa có tên nào khác ngoài tên này để tham khảo ạ. Nhờ các bậc tiền bối xem giúp cháu tên này có hợp với cháu không? nếu không thì tên nào đẹp hơn thì tư vấn cho mẹ cháu với ạ!

Thanks các bác rất nhiều!

thuytien
10-05-13, 12:06
Quên mất:
Mẹ cháu sinh ngày 03/06/1985 dương lịch vào lúc 2h sáng
Bố cháu sinh ngày 09/05/1985 dương lịch, ko nhớ giờ ạ, nhưng sinh tối

tienhaiutc
12-07-13, 19:25
Chào chị Thủy tiên!

Vậy thì tứ trụ của cháu bé sẽ là:
Quý Tị- Bính Thìn- Giáp Tý - Ất Sửu

1.Nhật chủ Giáp sinh vào tháng Thìn là suy lên không được Lệnh.
2.Trong nhật chủ có tý thủy sinh cho giáp mộc, trong niên có Quý thủy cũng sinh cho giáp mộc lên có thể nói là được sinh (ngoài ra còn khí dư thủy trong tháng thìn, giờ sửu không nói tới).
3. Có ất đồng mộc đến trợ giúp, và có ất trong thìn lên là có trợ giúp.
4.Sinh vào tiết khí gọi là xuân nhưng nói chung đã nóng rồi.
Nhìn chung tứ trụ này tương đối cấn bằng, sẽ được bình yên chứ không sướng khổ quá.Tuy nhiên nhật chủ không được vượng lắm cho lên lấy thủy để làm dụng thần nhằm sinh cho thân. Cái tên Thủy Tiên cũng là hợp rồi đó.
Người này hợp với cả nhà, được phụ thân sinh nhâp, con cái sinh nhập, riêng anh em thì sinh xuất tổn thân.
Bàn về thần sát: Được Văn Xương lên học hành cũng được,Được hoa cái lên khéo tay, được kim dư .
Có kiếp Sát mà trong mệnh lại không có thiên nguyệt đức quý nhân lên cũng lo lo.
hihi.

Đôi điều chỉ là sách vở viết thôi, mọi người chỉ bảo cho.

athaiathai
12-07-13, 20:24
Chào chị! Theo ý em thì vợ chồng chị thỏa thuận 1 cái tên nào đó mà 2 người thấy thích nhất lúc 2 thời 2 người yêu nhau ấy tốt là Ok! chứ nếu tụi này mà chọn giúp thì sau này Nó mà lớn lên hỏi ai đặc thì khó trả lời với nó lắm! vã lại con nhỏ thì ít xem , khoảng 10-13 tuổi mới xem, nếu có đổi thì sau này đổi cũng không sao! Chị Thấy ca sĩ nổi tiếng không, những tên tuổi của họ, sau này mới đặc lại!
xin cảm ơn!

thuytien
08-08-13, 18:11
Chào chị Thủy tiên!

Vậy thì tứ trụ của cháu bé sẽ là:
Quý Tị- Bính Thìn- Giáp Tý - Ất Sửu

1.Nhật chủ Giáp sinh vào tháng Thìn là suy lên không được Lệnh.
2.Trong nhật chủ có tý thủy sinh cho giáp mộc, trong niên có Quý thủy cũng sinh cho giáp mộc lên có thể nói là được sinh (ngoài ra còn khí dư thủy trong tháng thìn, giờ sửu không nói tới).
3. Có ất đồng mộc đến trợ giúp, và có ất trong thìn lên là có trợ giúp.
4.Sinh vào tiết khí gọi là xuân nhưng nói chung đã nóng rồi.
Nhìn chung tứ trụ này tương đối cấn bằng, sẽ được bình yên chứ không sướng khổ quá.Tuy nhiên nhật chủ không được vượng lắm cho lên lấy thủy để làm dụng thần nhằm sinh cho thân. Cái tên Thủy Tiên cũng là hợp rồi đó.
Người này hợp với cả nhà, được phụ thân sinh nhâp, con cái sinh nhập, riêng anh em thì sinh xuất tổn thân.
Bàn về thần sát: Được Văn Xương lên học hành cũng được,Được hoa cái lên khéo tay, được kim dư .
Có kiếp Sát mà trong mệnh lại không có thiên nguyệt đức quý nhân lên cũng lo lo.
hihi.

Đôi điều chỉ là sách vở viết thôi, mọi người chỉ bảo cho.

Hi, minh ko biet nhieu nen nhung gi ban viet minh cung ko hieu het. Mong chi giao them

tanvn1803
12-08-13, 16:10
Hi, minh ko biet nhieu nen nhung gi ban viet minh cung ko hieu het. Mong chi giao them
Việc đặt tên cho bé có thể nói là một nghệ thuật. Có nhiều cách tùy theo sở đắc của từng người. Như bạn tienhaiutc phân tích tôi thấy cũng gần sát với tứ trụ. Nhưng thực ra hành thủy bổ mệnh ko ít (thấu ở tứ trụ và tàng độn nhiều). Mệnh này đúng ra khuyết hành KIM, họ Bùi lại hành thủy nữa. (tên Thủy Tiên=Thủy+Kim). Ngoài ra nếu cẩn thận cần tính số nét chữ của tên và têm đệm theo cách cục của họ (họ Bùi 14 nét) & dịch tên, tên đệm từ hán ngữ ra cho sát nghĩa. Bạn athaiathai nói cũng phải, xưa các Cụ còn đặt phụ danh gọi ngoài cho con bằng những tên xấu, thậm chí thô tục cho dễ nuôi. Sau 12 tuổi mới dùng tên chính.
Đôi điều tham gia, xin được cả nhà bổ túc thêm.
Thân ái.