PDA

View Full Version : Bổ Long, Phù Sơn, Tướng Chủ

luongktvt
23-09-13, 22:47
Thần chào các Bác các Anh Chị trên diễn đàn xin các Bác các Anh Chị cho em hỏi thế nào là bổ long, phù sơn, tướng chủ và làm như thế nào.em xin chân thành cảm ơn.
Trân trọng!

bonghongvang
24-09-13, 08:17
Thần chào các Bác các Anh Chị trên diễn đàn xin các Bác các Anh Chị cho em hỏi thế nào là bổ long, phù sơn, tướng chủ và làm như thế nào.em xin chân thành cảm ơn.
Trân trọng!
Bạn tìm mục Tuyển trạch cầu chân trong diễn đàn này nhé.

luongktvt
25-09-13, 15:51
Em xin cảm ơn bác Bonghongvang đã chỉ giúp. Bác cũng làm ơn cho em hỏi thêm một chút trong mục Tuyển trạch cầu chân có ghi: Bốn Long : Hợi , Nhâm , Tí , Quý đều thuộc Thủy. Anh có thể chỉ giúp em sao hợi long lại làm: Càn Sơn Tốn Hướng, Nhâm sơn , Bính hướng và tương tự các long khác cũng vây. kiến thức còn có hạn lên mong anh chỉ giúp. em chân thành cảm ơn. Trân trọng

bonghongvang
25-09-13, 19:55
Em xin cảm ơn bác Bonghongvang đã chỉ giúp. Bác cũng làm ơn cho em hỏi thêm một chút trong mục Tuyển trạch cầu chân có ghi: Bốn Long : Hợi , Nhâm , Tí , Quý đều thuộc Thủy. Anh có thể chỉ giúp em sao hợi long lại làm: Càn Sơn Tốn Hướng, Nhâm sơn , Bính hướng và tương tự các long khác cũng vây. kiến thức còn có hạn lên mong anh chỉ giúp. em chân thành cảm ơn. Trân trọng
Nếu tôi không nhầm thì sách đó là sách về trạch nhật đâu có dạy lập hướng. Các ví dụ đưa ra là để nói về trạch nhật mà bạn. Lập hướng thì phải học nhiều lắm bạn ạ. Trong diễn đàn cũng có một mục về vấn đề này. Bạn có thể tham khảo ở đây
http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3065

hieunv74
25-09-13, 21:36
Nếu tôi không nhầm thì sách đó là sách về trạch nhật đâu có dạy lập hướng. Các ví dụ đưa ra là để nói về trạch nhật mà bạn. Lập hướng thì phải học nhiều lắm bạn ạ. Trong diễn đàn cũng có một mục về vấn đề này. Bạn có thể tham khảo ở đây
http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3065

Hihi, Long sơn suy khí thì cần thuốc bổ, thuốc bổ có công dụng giảm suy tăng cường sinh lực lên chút. Nếu bác sĩ đi khám long thì cho vitamin A,B,C,D,E ngay.

Còn bông hồng vàng nói về trạch nhật thì dùng nhật khóa vượng mà bổ cho long thôi. hihihihihihi

hieunv74
25-09-13, 21:45
ví dụ: tọa sơn chấn, chọn giờ canh ngọ, ngày giáp thân, tháng canh ngọ, năm giáp thân: Dùng trạch nhật huyền không đại khái như sau:

Can chi Trụ Năm Trụ tháng Trụ ngày Trụ giờ Sơn
Can chi Giáp thân Canh ngọ Giáp thân Canh ngọ Nhâm Tý
Ngũ hành/Thiên vận 3 mộc 8 mộc 3 mộc 8 mộc 8 mộc
Quái tượng Hỏa thủy vị tế 火水 Lôi phong hằng 雷风恒 Hỏa thủy vị tế 火水 Lôi phong hằng 雷风恒 Chấn vi lôi 震为雷
Quái vận 9 bật 弼 9 bật 弼 9 bật 弼 9 bật 弼 1 tham 贪
Hậu thiên Ly 9 hỏa Chấn 3 +mộc Ly 9 hỏa Chấn 3 +mộc Chấn 3 +mộc
Thân duyến Mẫu (-).Vị tế Phụ (+).Hằng Mẫu (-).Vị tế Phụ (+).Hằng Đại Phụ (+).Chấn

Khi xét thêm sơn thì sơn là chủ, nhật khóa là khách.
+ Quái khí: sơn 8 mộc - trụ ngày 3 mộc - sinh thành; dữ trụ năm 3 mộc, tháng, giờ 8 mộc (tỷ hỏa) - cát cách.

+ Quái vận: hạ nguyên tọa sơn thuộc 1 tham lang suy khí, dụng nhật trụ 9 hữu bật (cả nhật khóa nhất khí thuần thanh 9 hữu bật tinh) quái đương vận ---> Dụng vượng quái để làm thuốc bổ cho tọa sơn có lực - cát cách.

...
Hihihi

hieunv74
26-09-13, 12:29
Tiếp ví dụ tọa Sửu hướng mùi (Tọa chấn 881, hướng Tốn 221):

Khi tra thêm hướng vào:

http://i1174.photobucket.com/albums/r616/hieunv74/huyenkhonglyso/Bolongchanton_zps3e1b22e8.jpg (http://s1174.photobucket.com/user/hieunv74/media/huyenkhonglyso/Bolongchanton_zps3e1b22e8.jpg.html)

sẽ thấy
+ trụ năm, ngày 3 mộc sinh hướng 2 hỏa - hợp ngũ (5).
+ Trụ tháng, giờ 8 mộc sinh hướng 2 hỏa- hợp thập (10).
+ Quái vận: nhật khóa (9999) vượng khí bổ tham 1 suy , hợp phụ mẫu.

---> thử khóa bổ sơn gia quái, đồng thời sinh hướng quái nên nhật khóa được gọi là vượng sơn vượng hướng nhật khóa (bổ sơn, bổ hướng nhật khóa)!

luongktvt
26-09-13, 12:31
Em hiểu rồi Bác bonghongvang ạ như vậy là khi nhà đã có tọa hướng ta dùng trạch nhật để bổ long, phù sơn, va tướng chủ. rất mong các bác các anh chị chỉ dạy thêm ạ. trân trọng

luongktvt
26-09-13, 12:35
Em thân chào Bác hieunv74 em rất cảm ơn bài viết của bác để cho những người hậu học như em được khai quang. Như vậy là về trạch nhật ngoài tuyển trạch cầu chân ra còn trạch nhật huyền không. Vậy Bác có thể chia sẻ tài liệu không ạ. em chân thành cảm ơn. Trân trọng.

quangvinh
02-10-13, 12:09
Tiếp ví dụ tọa Sửu hướng mùi (Tọa chấn 881, hướng Tốn 221):

Khi tra thêm hướng vào:

http://i1174.photobucket.com/albums/r616/hieunv74/huyenkhonglyso/Bolongchanton_zps3e1b22e8.jpg (http://s1174.photobucket.com/user/hieunv74/media/huyenkhonglyso/Bolongchanton_zps3e1b22e8.jpg.html)

sẽ thấy
+ trụ năm, ngày 3 mộc sinh hướng 2 hỏa - hợp ngũ (5).
+ Trụ tháng, giờ 8 mộc sinh hướng 2 hỏa- hợp thập (10).
+ Quái vận: nhật khóa (9999) vượng khí bổ tham 1 suy , hợp phụ mẫu.

---> thử khóa bổ sơn gia quái, đồng thời sinh hướng quái nên nhật khóa được gọi là vượng sơn vượng hướng nhật khóa (bổ sơn, bổ hướng nhật khóa)!
anh hieuv74, ở đồng bằng khu vực đô thị, nhà sang sát nhau, Long sẽ định như thế nào ??
lấy tọa sơn làm long để bổ trợ ??

hieunv74
02-10-13, 13:00
anh hieuv74, ở đồng bằng khu vực đô thị, nhà sang sát nhau, Long sẽ định như thế nào ??
lấy tọa sơn làm long để bổ trợ ??

Có thể dùng tọa sơn thay long

quangvinh
04-12-13, 20:14

trường hợp nào không thể dùng tọa sơn thay long??
nếu gần đó có ngã ba hay ngã tư ? đối cung sẽ là long?
cam ơn anh

VinhL
04-12-13, 22:24

Long Thủy, Sơn Hướng, là 4 sự.
Bình dương thì phải xem địa thế từ trên cao mới biết (dùng google đó), long đi, thủy chảy. Cổ nhân nói bình dương thì cao 1 tấc có thể là long, thấp hơn 1 tấc củng thể là thủy, ý chính là nói đến sự cao thấp để mà định long thủy. Biết long biết thủy rồi mới tới lập sơn lập hướng. Long Thủy Sơn Hướng củng chỉ là phương pháp mà cổ nhân định vị tạo tác để được cái cục gọi là thừa sinh khí vậy.
Cái yếu tố là ở cái chổ Thừa Sinh Khí!!

Vậy hỏi, không biết long thủy sơn hướng, có thể tạo tác để đắc cục thừa sinh khí không?
Được chứ, chính là ở cái Phong và Thủy vậy!!!

Hihihihihihihihihi

ChucSonTu
12-01-14, 00:03
Cách giải thích của anh VinhL giống như câu chuyện "Ngón tay chỉ trăng".
Hầu hết mọi người đều mắc sai lầm này.