PDA

View Full Version : Xin hỏi về dự tính sanh con vào năm 2010

quocnam
15-06-09, 15:16
Chào cả nhà,
Em thì không rành về việc này lắm, hôm nay thấy diễn đàn này mở ra nên mạo muội xin hỏi các anh chị xem giúp dùm em việc sinh con.

Ngày sinh của em: 09/02/1982
Ngày sinh của vợ em: 12/12/1982

Và dự định sinh con năm sau (2010) là con đầu lòng. Xin hỏi sinh vào tháng nào thì tốt các anh chị?

Em cám ơn nhiều nhiều

tom
21-06-09, 11:57
Hi Quocnam
vợ chồng tuổi tuất sinh con năm dần(2010) là tốt rồi nếu sinh vào các tháng dần,ngọ,tuất thì ngon lành (hỏi nhỏ bạn làm cách nào mà canh me để mà em bé ra đời đúng theo tháng mình chọn) hà hà, chọc chơi một chút

quocnam
22-06-09, 09:44
Hi Quocnam
vợ chồng tuổi tuất sinh con năm dần(2010) là tốt rồi nếu sinh vào các tháng dần,ngọ,tuất thì ngon lành (hỏi nhỏ bạn làm cách nào mà canh me để mà em bé ra đời đúng theo tháng mình chọn) hà hà, chọc chơi một chút

Hi Tom,
Cám ơn bạn rất nhiều. Vậy để mình xem mấy tháng đó rồi trừ đi 9 tháng để dự tính. Còn có được hay không thì cũng phải do ý trời nữa. :8::8::8:

Cám ơn Tom nhiều nha.

nguyen kim yen
01-07-09, 15:03
Chào bạn quocnam!
Theo thiển ý mình thì bạn sịnh con năm Tân Mẹo sẽ hay hơn. Bởi tuy nói Dần Ngọ Tuất là Tam Hợp, nhưng trong đó còn phân ra Bán Tam Hợp. Khi đủ Dần Ngọ Tuất thì mới thành cục Tam Hợp, khi không đủ thì chỉ có Dần Ngọ, Ngọ Tuất là thành cục Bán Tam Hợp, chứ Dần Tuất không thể.
Còn Mẹo và Tuất là Lục Hợp. Huống hồ, Nhâm Quý có Mẹo làm Quý Nhân, sinh cháu ra sẽ tốt cho cả 2 vợ chồng bạn.
Để tốt cho cháu sinh trong năm đó, mình xin luận thế này : Tòng Bá Mộc là loại cây hứng tuyết, dầm sương, khí thế xông thẳng lên trời, gặp gió nổi vọng vang âm nhạc, gặp mưa làm cành lá sum xuê tươi đẹp. Loài Mộc nầy nằm vị trí ở cõi Đông của mặt trời mọc, đây là vùng đất tốt của nó, núi là căn bản tốt nhất của chúng, nước để tắm nhuần. Nước tốt với nó là Thiên Hà, Vũ Lộ là cơ sở. Xét trong các tháng của năm Tân Mùi, chẳng có tháng nào thuộc Thủy này, nên ta có thể chọn ngày hay giờ. Mệnh Tòng Bá thuộc Mộc, lợi nhất về các tháng 1,2,10,11. Nên chọn tháng 2 để thuần cách Tân Mẹo Tòng Bá Mộc.
Xét trong lịch tháng 2 năm đó có các ngày Đinh Hợi, Đinh Sửu, Nhâm Tuất là thích hợp với Tân Mẹo. Vì sao ? Bởi Đinh Hợi là Ốc Thượng Thổ, khi ấy Tòng Bá trở thành vật hữu dụng (làm kèo cột nâng đỡ cho mái ngói); Đinh Sửu tuy là Giản Hạ Thủy nhưng trong nó là ngầm chứa núi, có thể xem là cơ sở của Tân Mẹo vậy; còn Nhâm Tuất tuy là Đại Hải Thủy nhưng trong nó cũng ngầm chứa núi non nên rất tốt cho Tân Mẹo.
Xét trong 3 ngày đó có các giờ thích hợp : Nhâm Dần (nếu chọn ngày Đinh Sửu), Quý Mẹo (nếu chọn ngày Đinh Hợi), bởi Kim Bạc Kim làm cho Tân Mẹo trở nên tự cường, tự vượng. Giờ Đinh Mùi, bởi Thiên Hà Thủy tốt cho cây, nhưng nếu chọn ngày Đinh Sửu thì không nên dùng giờ này.
Tóm lại, nếu bạn canh được thì nên sinh cháu trong năm Tân Mẹo, trong khoảng thời gian từ mùng 8-10 â.l đến mùng 4-11 â.l (tuy là tháng 11 nhưng vẫn còn trong tiết Tiểu Tuyết của tháng 10).
Thân chào bạn.

Kyti
16-11-09, 20:10
MÌNH SINH NĂM 89, KỶ TỊ, CHỒNG MÌNH LÀ ẤT SỬU - 85, tháng 6 năm tới mình sẽ sinh con, tức là năm Canh Dần. Vậy nhờ các bạn xem hộ vợ chồng mình có khắc nhau hay con mình có khắc lắm không? Mình đã tham khảo một số nơi, nhưng vẫn chưa chắc lắm. Cám ơn nhiều

longbow132004
02-12-09, 16:47
Mình sẽ nói về số mạng đứa con này trước , rồi sẽ nói đến quan hệ của đứa bé này đối với vợ chồng 2 bạn.
Canh Dần nạp âm là Tòng Bá Mộc, sinh thuận mùa là tháng 1-2-10-11 ( âm lịch) , Còn nếu sinh tháng 6, tháng 6 là Thổ vượng-Kim tướng-Hỏa Hưu-Mộc Tù, và Thủy Tử. do đó mình biết đứa bé nếu sinh vào tháng 6 thì mộc này là mộc yếu, bản tính thì can đảm, ngang bướng nhưng do sinh ko gặp thời nên thành ra bất đắc chí. Nếu bạn cho mình biết đây là con gái hay trai thì và ngày sinh thì mình sẽ nói kỹ hơn về đứa bé.
Bây giờ mình sẽ tiếp về việc có nó thì 2 vợ chồng bạn sẽ thế nào.
Bạn là 1989- Kỷ Tị, chồng bạn 1985- Ất Sửu. !989 là Đại Lâm Mộc, Ất Sửu là Hải trung kim, 2 cái này ko khắc nhau, con mình là Tòng bá mộc, về phần này thì tốt. Ất mộc chồng khắc kỷ thổ vợ, con là Canh kim, như vậy cũng tạm gọi là điều hòa. Địa chi Tị - Sửu là trong cuộc tam hợp, là tốt nhưng con mình tuổi Dần thì khắc mẹ vì Tị và Dần là Hình nhau ( khắc) .
Phi tinh, 1989,nữ là Tốn :5:(Đông mạng) , nam 1985 là Càn :1:(tây mạng) . Con ko biết con trai hay gái, nếu là gái thì là Đoài :2: , hợp với cha , khắc mẹ, nếu là trai thì Cấn :7:, cũng hợp với cha mà khắc mẹ.
Kết luận, Bạn và chồng tuổi thì cũng cho là hợp, sinh con năm Canh dần tháng 6 ko tốt lắm cho đứa bé và cho vợ chồng bạn .

HongTuan
12-12-09, 11:52
Chào cac anh chi,

Em đọc các bài chị anh tư vấn cho gia đình bạn Quốc Nam rất khoa học. Nên mạo phép nhờ các anh chị xem giùm tử vi cho cả nhà em va xin anh chị tư vấn giúp vợ chồng em nên sinh em bé thứ 2 vào năm nào là tốt nhất cho cháu và cho cả gia đình. Em cũng đang dự định sinh em bé vào năm 2011.

Chồng em: sinh ngày 12/02/1975 (DL) lúc 4h30 sáng
Em: sinh ngày 11/11/1979 (DL) lúc 11h45 sáng
Con trai: sinh ngày 02/11/2002 (DL) lúc 8h37 sáng.

Rất mong nhận được sự tư vấn của các anh chị.

Cảm ơn các anh chị nhiều

Hồng Tuấn:2542:

dang mun
29-12-09, 15:09
nhà em như sau ạh!
Chồng:28/7/80 Canh Thân
Vợ: 12/10/84 Giáp tý
Con trai đầu: 19/12/2007 Đinh Hợi
Cháu thứ 2: khoảng giữa tháng 8 dương lịch 2010
Thấy mọi người bảo sinh năm nay không đẹp vả lại tháng sinh của cháu vào tháng 7 AL cũng không đẹp. Theo các bác thì sao ah? Có cách nào để giải không ah? Mối quan hệ của VC con cái sẽ như thế nào? Làm ăn có được không?Em băn khoăn quá:430::002:

longbow132004
29-12-09, 15:13
mọi việc xảy ra đều có nhân duyên hết bạn ah. Nếu đã biết được cháu sinh vào thángna2o rồi thì ko nên phân vân nữa. Chúc bạn mẹ tròn con vuông

HongTuan
29-12-09, 15:22
Anh Long oi,

Anh xem gium gia dinh em nen sinh em be thu 2 vao nam nao voi a.

Chong 1975, vo 1979, be thu nhat sinh nam 2002.

Rat mong nhan duoc thu tra loi cua anh.

Cam on anh nhieu.

Hong Tuan

longbow132004
29-12-09, 15:37
Hi bạn, chồng sinh năm 1975 Ất Mão, vợ 79 là Kỷ Mùi, bé 2002 thì 2002 thì Nhâm Ngọ. Nếu bạn muốn sinh thêm 1 bé nữa thì có thể chọn năm Mão hoặc Mùi, cho bé ẩn tuổi cha hoặc mẹ. Tuổi mão thì 2011, tuổi Mùi thì 2015. Nếu bạn sinh bé tuổi Mão thì nên sinh tháng 1-2 hoặc tháng 10-11 là tốt

dang mun
30-12-09, 07:27
mọi việc xảy ra đều có nhân duyên hết bạn ah. Nếu đã biết được cháu sinh vào thángna2o rồi thì ko nên phân vân nữa. Chúc bạn mẹ tròn con vuông
Mình chỉ biết thêm vè mối quan hệ giữa cha mẹ và con cái và có thể làm ăn được không vì mình đẻ đứa trước cũng đã xung với bố rồi lần này lại cũng thế THân Hợi Dần...Nhờ bạn nói hiúp với ah. Mình nghe qua một số người nói là xấu nhưng ai cũng nói tránh để mình giữ bé lại. Suy nghĩ quá:3239:. Bạn cứ nói thật luôn nhé. Vì đằng nào mình cũng để đẻ rồi mà. Mình chỉ biết để sau này có sự điều chỉnh và chuẩn bị về tâm lý thôi.Cám ơn bạn nhiều!!!!!!!!!

longbow132004
30-12-09, 07:34
hix, bạn có tư tưởng bỏ cháu bé đi là ko tốt, mình ko có nói gì vì đằng naò bé cũng là con của bạn , nói ra ko giải quyết được việc gì mà . Nhưng thôi,bạn đã muốn biết thì mình xin nói sơ qua 1 chút.
Trong nhà bạn tuổi bạn và vợ cũng được xem là hợp. CÒn đôi với 2 con thì khắc. Cháu bé thứ 2 nếu sinh ra vào khoảng giữa tháng 8 dương lịch là sinh ko thuận mùa, sức khỏe của cháu sẽ kém,mong bạn chú ý kỹ sức khỏe của bé. Còn 1 cách hóa giải duy nhất, năm 2013 là năm QUý Tỵ bạn có thêm 1 bé nữa,trong nhà Dần-Thân-Tỵ-Hợi thì mọi việc sẽ thành công tốt đẹp

dang mun
30-12-09, 07:55
Tứ hành xung lại là tốt ah? Mình nói là sẽ đẻ em bé này mà.đâu có nói bỏ đâu bạn.:002:

longbow132004
30-12-09, 08:29
tại vì bạn viết "Mình nghe qua một số người nói là xấu nhưng ai cũng nói tránh để mình giữ bé lại" nên mình hiểu là bạn có ý định ko sinh bé này.
Tứ hành xung Dần-Thân , Tỵ Hợi, tức là Dần và Thân xung khắc nhau, tỵ và hợi xung khắc nhau. Chúng từng đôi 1 như vậy chứ ko phải 4 con này xung khắc lẫn nhau như mọi người hay lầm. Nếu từng đôi 1 xung khắc nhau thì xấu,nhưng nếu đã có đủ 4 hành thì rất tốt, trong nhà sẽ có người làm quan

dang mun
30-12-09, 14:21
tại vì bạn viết "Mình nghe qua một số người nói là xấu nhưng ai cũng nói tránh để mình giữ bé lại" nên mình hiểu là bạn có ý định ko sinh bé này.
Tứ hành xung Dần-Thân , Tỵ Hợi, tức là Dần và Thân xung khắc nhau, tỵ và hợi xung khắc nhau. Chúng từng đôi 1 như vậy chứ ko phải 4 con này xung khắc lẫn nhau như mọi người hay lầm. Nếu từng đôi 1 xung khắc nhau thì xấu,nhưng nếu đã có đủ 4 hành thì rất tốt, trong nhà sẽ có người làm quan

Cảm ơn bạn nhé! Nhà mình như vậy trong nhà cũng đã đủ bộ rồi. vì nhà mình hiện có 4 nguời ở cùng nhau VC mình con trai và mẹ chồng trong đó Mẹ chồng mình tuổi Tỵ. Vậy là đủ bộ Dần Thân Tỵ Hợi rồi. :611d7::0006:Có được tính cả Mc không nhỉ?:3239:Chứ nếu đẻ thêm em bé nữa thì vi phạm pháp lệnh DS quá.

longbow132004
30-12-09, 15:15
ah,nếu mẹ chồng cũng được vì có quan hệ huyết thống với các cháu mà, vậy chúc mừng bạn ko có gì lo nữa rồi

HongTuan
08-01-10, 08:59
Chao ban,

Cam on ban rat nhieu vi da tu van cho minh.

Xin hoi thang 1-2 va thang 10-11 la thang am lich hay duong lich ha ban?

Rat mong nhan duoc cau tra loi cua ban som.

Mot lan nua cam on ban nhieu.:008:

Tuan Hong

HongTuan
08-01-10, 09:02
Hi bạn, chồng sinh năm 1975 Ất Mão, vợ 79 là Kỷ Mùi, bé 2002 thì 2002 thì Nhâm Ngọ. Nếu bạn muốn sinh thêm 1 bé nữa thì có thể chọn năm Mão hoặc Mùi, cho bé ẩn tuổi cha hoặc mẹ. Tuổi mão thì 2011, tuổi Mùi thì 2015. Nếu bạn sinh bé tuổi Mão thì nên sinh tháng 1-2 hoặc tháng 10-11 là tốt

Chao ban,

Cam on ban rat nhieu vi da tu van cho minh.

Xin hoi thang 1-2 va thang 10-11 la thang am lich hay duong lich ha ban?

Rat mong nhan duoc cau tra loi cua ban som.

Mot lan nua cam on ban nhieu.:008:

Tuan Hong

longbow132004
08-01-10, 10:58
tháng âm lịch bạn ah,chúc bạn và gia đình năm mới an khang vá sức khỏe

HongTuan
08-01-10, 11:02
tháng âm lịch bạn ah,chúc bạn và gia đình năm mới an khang vá sức khỏe

Cam on ban.

Chuc ban va gia dinh nam moi An Khang - Thinh Vuong.

Neu co the duoc, ban xem giup minh nen dat ten em be la gi thi tot nhat a.

Họ của cháu la Nguyễn.

mot lan nua cam on bạn.

Tuan Hong

longbow132004
08-01-10, 12:05
hix, bé chưa ra đời, khi chọn tên cho bé, mình cần phải biết chính xác năm,tháng,ngày và quan trọng là giờ sinh của bé, từ đó mình biết được dụng thần của bé là gì,rồi từ đó mới chọn tên

kimcuong
08-01-10, 13:18
KC có ý kiến về việc này, vì rất nhiều bạn thích tìm "dụng thần" qua việc đặt tên.

"Dụng thần" không nằm trên mặt chữ viết mà ở âm thanh gọi lên. Điều này nên phân biệt rõ. Tên được gọi lên hàng ngày cùng với tâm cảm của người gọi đầu tiên là tạo được một trường lực tốt. Sau đó chính bản thân mới nhận thấy ý nghĩa của tên gọi mới là quan trọng, vì nhận thức dần dà sâu đậm hơn.

Một việc đơn giản để hiểu về "dụng thần" là âm thanh: Có phải khi trẻ con mới biết lắng nghe, chúng biết ai gọi mình và gọi ra sao, thái độ như thế nào... thì phản ứng của nó sẽ theo ngay, như mỉm cười hay giật mình mà khóc, cho dù đấy là "Tèo" hay "Sơn" hay "Tuấn".

Các bạn đang mong chờ 1 đứa con hãy tự nghĩ ra những tên gọi theo ý của mình, sau đó sẽ lựa ra tên nào hợp với nam hay nữ, tên nào đọc lên có vần điệu tốt, hợp với một mong ứoc nào đó của chính mình, thí dụ như con gái thì thùy mị đoan trang, con trai thì dũng cảm thành thực..v.v...

Hiện thời cũng có nhiều sách hay tài liệu giới thiệu các tên gọi để có một khái niệm chung. Các bạn nên theo đó mà tự xem xét cho con mình trước đã. Hoặc là theo ý của các bậc trưởng thượng trong gia đình là tốt nhất. Người ngoài chỉ nên góp ý kiến, không nên đặt tên dùm.

HongTuan
10-01-10, 09:57
hix, bé chưa ra đời, khi chọn tên cho bé, mình cần phải biết chính xác năm,tháng,ngày và quan trọng là giờ sinh của bé, từ đó mình biết được dụng thần của bé là gì,rồi từ đó mới chọn tên

hihi cảm ơn bạn nhiều.

Lại làm phiền bạn chút nữa :008: Bé đầu nhà mình sinh vào 8h37' sáng ngày 2/11/2002 dương lịch. Mình đặt tên là Nguyễn Anh Đức. Tên này có phù hợp và tốt cho cháu không bạn? Nếu không tốt thì nên đặt tên cho cháu là gì thì tốt ạ?

Mong nhận được sự tư vấn của bạn.

Hồng Tuấn

linhthuy
12-01-10, 18:07
Chào cả nhà,

Em đang lang thang trên mạng để tham khảo đặt tên cho bé gái nhà em dự kiến sẽ sinh ngày 2/5/2010 (tức là 19/3 canh dần), các bác giúp em với nhé. Em sinh ngày 22/10/1982 (DL), Ô.Xã em sinh ngày 26/10/1980 (DL). Luôn tiện cho em hỏi tuổi vợ chồng em và em bé có hợp nhau ko ạh.

Em cảm ơn các bác nhiều nhiều

heromus
23-01-10, 19:25
Các bác xem giúp em

EM 1978 (Mậu Ngọ)
Vợ 1979 (Kỷ Mùi)
Con gái đầu 2006 (Bính Tuất)

dự định sinh cháu nữa 2010 (Canh Dần)
Các bác xem có thuận không, giúp em sớm nhé

thieuba
25-01-10, 23:29
Chào heromus!
Giao khí của 2 bạn là tốt.
Năm 2010 không xung hình hại gì với tuổi 2 bạn, giao khí của 2 bạn với năm nay tốt (Thiên Y). Nếu sinh năm 2010 thì bạn nên chọn tháng 9, 10, 11 (tháng 5, 6 thì không kịp nữa rồi) sẽ được hưởng khí tốt trong năm. Lấy thời điểm này trừ đi khoảng 280 ngày là ra ngày thụ thai.
Chúc 2 bạn như ý!