PDA

View Full Version : Lập Nhật Bàn Và Thời Bàn

tdc
13-05-14, 22:22
Chào Các bác. em mới tìm hiểu và học hỏi về huyền không? xin các bác (anh,chị) cho em hỏi. khi ta lập nhật bàn và thời bàn thì sau khi biết được sao nhập trung cung rồi thì ta chỉ di chuyển thuận theo vòng lường thiên xích đúng không ạ? mong các bác dành ít thời gian chỉ bảo giúp. em xin cám ơn ạ.

tdc
14-05-14, 08:35
diễn đàn không có chỗ sửa nên e đành phải viết tiếp mong các bác (cô, chú) thông cảm. Khi em lập tinh bàn cho tháng thì năm 2014 này nhuận hai tháng 9, vậy đối với tháng 9 nhuận thì ta vẫn lấy số 9 nhập trung cung giống tháng 9 không nhuận hay là lấy số 8 nhập ạ? mong các cô chú chỉ bảo giúp ạ.

Jangtam58
14-05-14, 10:39
Chào Các bác. em mới tìm hiểu và học hỏi về huyền không? xin các bác (anh,chị) cho em hỏi. khi ta lập nhật bàn và thời bàn thì sau khi biết được sao nhập trung cung rồi thì ta chỉ di chuyển thuận theo vòng lường thiên xích đúng không ạ? mong các bác dành ít thời gian chỉ bảo giúp. em xin cám ơn ạ.

Đúng vậy,Thiên tinh Niên Nguyệt Nhật Thời khi nhập trung đều phi thuận .

Jangtam58
14-05-14, 11:22
diễn đàn không có chỗ sửa nên e đành phải viết tiếp mong các bác (cô, chú) thông cảm. Khi em lập tinh bàn cho tháng thì năm 2014 này nhuận hai tháng 9, vậy đối với tháng 9 nhuận thì ta vẫn lấy số 9 nhập trung cung giống tháng 9 không nhuận hay là lấy số 8 nhập ạ? mong các cô chú chỉ bảo giúp ạ.

Khi lập nguyệt tinh bạn phải dựa vạò tiết khí để tính chớ không theo tháng được đâu.
Hiện tại nguyệt tinh 5 đang nhập trung .
Đến ngày 09.05al là tiết Mang chủng lúc đó ta lấy nguyệt tinh 4 nhập trung.(mang chủng và hạ chí khoảng non già một tháng)
Đến ngày 11.06al là tiết tiểu thử ta đem nguyệt tinh 3 nhập trung (Tiểu thử và đại thử là một tháng)
Và cứ thế ta theo tiết khí Lập thu và xử thử nguyệt tinh 2 nhập trung,rồi đến tiết Bạch lộ và Thu phân là một tháng ta lấy nguyệt tinh là 1 nhập trung.
Cứ vậy ta tính.
Thân mến.

tdc
14-05-14, 14:38
Vâng cảm ơn bạn đã chỉ bảo. khi đã xác định được số nhập trung cung rồi thì khi lập cho nhật tinh và thời tinh đều di chuyển thuận phải không ạ?

Jangtam58
14-05-14, 17:53
Vâng cảm ơn bạn đã chỉ bảo. khi đã xác định được số nhập trung cung rồi thì khi lập cho nhật tinh và thời tinh đều di chuyển thuận phải không ạ?

Đúng vậy,như đã nói ở phần trên.
Thân mến.

tdc
16-05-14, 08:19
Vâng cám ơn A ạ. kính chúc a và gia đình mạnh khỏe.