PDA

View Full Version : Chọn tuổi xây cất nhà ở

baphai
29-05-14, 12:30
Hiện nay trong lĩnh vực huyền học, nhất là trong môn phong thủy, tử vi, bói toán, xem ngày giờ (trạch nhật ) v.v.. có lắm điều mâu thuẫn nhau: mâu thuẫn giữa môn phái này với môn phái kia, giữa tác giả này với tác giả nọ, giữa nhóm nghiên cứu này với nhóm nghiên cứu khác…về quan điểm, phương pháp tính toán, lý luận v.v..khiến cho môn học này trở nên rối rắm, có khi trở thành huyền hoặc, võ đoán.
Ví dụ 1: Mâu thuẫn giữa các môn phái:
- Phái loan đầu lấy hình thế làm chính.
- Phái Bát Trạch lấy tọa để xác định trạch, lấy hướng nhà làm chính, chủ yếu là lấy mệnh quái làm trung tâm.
- Phái Huyền Không lấy phương hướng và cửa khẩu khí động làm chính (tức động khí ở hướng).
Quan điểm của phái Huyền Không cho rằng phái Tam hợp là vô lý (không có lý lẽ làm bằng), phái Bát Trạch là mơ hồ, gượng ép.Thẩm Trúc Nhưng trong sách “Thẩm Thị Huyền Không Học” đã phân tích cái vô lý của phái Tam Hợp, cái ngụy pháp của Đường Nhất Hạnh (là lý thuyết của phái Bát Trạch lưu hành hiện nay - trang 466 sách đã dẫn). Sau đó Hồ Kinh Quốc trong sách “Cửu Tinh Lạc Thư” – trang 136 đến 166 dựa theo lý lẽ của Thẩm Trúc Nhưng phê phán Đường Nhất Hạnh để nêu thêm những dẫn chứng của mình về lý khí Bát Trạch là lối giải thích gượng ép.
Ví dụ 2: Mâu thuẩn giữa các tác giả,các nhóm nghiên cứu:
- Thầy Đổng Công trong mục “Đổng Công soạn trạch nhựt yếu lãm” cho rằng các sách Trạch nhật khác không thể xác đáng hơn so với bổn trạch của mình (cụ thể như sách Hiến Thơ).
- Thầy Hà Lạc Dã Phu Việt Viêm Tử Lê Tư Vinh trong sách “Tử Vi Áo Bí” đã không thống nhất trong cách an cung khởi Tràng Sinh đối với tuổi âm nam-dương nữ so với những tác giả cùng thời và Thầy đã chọn cho mình một cách riêng.
- Hiện nay lại có một nhóm hậu học đã chỉnh sửa tên gọi các Cục ở khoa tử vi. Có hai Cục được đổi là Thủy lục cục thay cho tên thường gọi là Thủy nhị cục và Hỏa nhị cục thay cho tên thường gọi là Hỏa lục cục.
- Tác giả Xuân Cang trong sách “Tám chữ Hà Lạc và quỹ đạo đời người” – trang 69 lại cho Tứ Trụ là phương pháp dự đoán vận mệnh con người cao siêu hơn cả, chính xác hơn phương pháp Tử Vi và có thể dùng Tứ Trụ để luận giải bổ túc cho phương pháp Hà Lạc.
- Tác giả Vương Ngọc Đức, Diệu Vĩ Quân và Trinh Vĩnh Tường trong quyển “Bí ẩn của bát quái” (trang 163-165) đã đả kích việc đoán vận mệnh bằng Bát quái, tức là không đồng tình với việc dùng Bát quái để dự đoán vận mệnh con người trong khi tác giả Xuân Cang thì đề cao và Hồ Kinh Quốc (trang 99-134 sách đã dẫn) cũng đã nêu phương pháp dùng Cửu Tinh Lạc Thư để mọi người tự tìm đáp án về vận mệnh của mình. Điều này nếu Tổ sư Thiệu Khang Tiết- ông tổ 29 đời của Thiệu Vĩ Hoa- còn sống chắc cũng phải bật cười!
Tuy đã dài dòng nhưng đó vẫn còn rất ít ỏi so với những mâu thuẫn hiện có trong những môn học này. Trước những mâu thuẫn ấy không ai dám chắc rằng mình sẽ là người đủ trí tuệ, tài năng và dùng sở học của mình để giải quyết hết mọi chuyện. Thiển nghĩ chúng ta nên hợp tác, cùng nhau tìm kiếm những phương pháp, những lời giải thích xác đáng để làm nổi bật cái chân giá trị, những tinh hoa của môn học này, đồng thời cố gắng tìm những điều khiếm khuyết, chưa rõ ràng mà bổ sung hoặc bác bỏ nếu thấy không phù hợp.
Với tham vọng ấy tôi đưa ra một số bài viết trong tác phẩm chuyên đề phong thủy của tôi. Nếu những lí giải của tôi vô tình trùng lặp với những lí giải của quý bạn thì cứ xem như tôi tán thành và bổ sung thêm cho quan điểm của quý bạn, càng làm cơ sở vững chắc cho quý độc giả tin dùng. Nếu quý bạn thấy sự lí giải của tôi chưa đúng thì cứ xem như sở học của tôi còn non kém, cứ tự nhiên bác bỏ, khỏi phải thắc mắc. Còn nếu thấy sự lí giải ấy đáng tin tưởng thì quý bạn cứ mạnh dạn đem áp dụng.
Kiến thức là vô biên, rất mong quý bạn đóng góp nhiệt tình !
Nếu các bạn đồng ý thì xin xem bài thứ nhất:
Link download
http://www.mediafire.com/download/wpbg7ppmjodz35d/Kim_Lâu.7z

baphai
30-05-14, 10:59
Bài 2: PHƯƠNG PHÁP TÌM TUỔI HOANG ỐC CÓ LIÊN QUAN ĐẾN DỊCH?

Vì công việc làm nhà cửa là một việc hệ trọng của đời người có tác động rộng lớn đến cuộc sống và hạnh phúc gia đạo nên ngoài việc tránh tứ Kim Lâu, người ta còn tránh tuổi phạm Hoang Ốc nữa. Phương pháp tính tuổi Hoang Ốc hiện nay các thầy, các sách đều thống nhất, không có một ý kiến nào trái ngược nhau.Tôi cũng không có ý kiến gì khác hơn nhưng muốn trình bày thêm cách tính này đáng để chúng ta tin tưởng không.
1. CÁCH TÍNH
(Theo thứ tự liên tiếp, bất luận là nam hay nữ)
- Nhất kiết, nhị nghi, tam địa sát, tứ tấn tài, ngũ thọ tử, lục hoang ốc.
- Khởi đếm 10 tuổi tại nhất kiết, 20 tuổi tại nhị nghi, 30 tuổi tại tam địa sát, 40 tuổi tại tứ tấn tài, 50 tuổi tại ngũ thọ tử, 60 tuổi tại lục hoang ốc, đếm hết tuổi chẵn đến tuổi lẻ liên tiết theo thuận chiều kim đồng hồ rơi tại cung nào biết cung ấy tốt hay xấu. Bài thơ thường dùng để minh họa cho cách tính này là:
Nhất kiết an cư thông vạn sự (tốt, dùng)
Nhì nghi tấn thất địa sinh tài (tốt, dùng)
Tam sát nhơn do giai đắc bệnh (xấu, kỵ)
Tứ tấn tài chi phước lộc lai (tốt, dùng)
Ngũ tử ly thân phòng tử biệt (xấu, kỵ)
Lục ốc tạo gia bất khả thành (xấu , kỵ)
Ví dụ, người có số tuồi là 43 phạm Hoang Ốc hay không? Ta tính 40 tuổi khởi tại tứ tấn tài, 41 tuổi tại ngũ thọ tử, 42 tuổi tại lục hoang ốc, 43 tuổi tại nhất kiết là tốt, dùng. Các tuổi khác cứ thế mà suy.
2. NHẬN XÉT
Cách tính trên nếu ta sắp xếp từ dưới lên trên thì nó giống sáu hào của một trùng quái trong kinh dịch, nếu ta tính sẵn số tuổi người dụng sự để sắp xếp vào vị trí đúng như phương pháp đã nêu thì ta thấy:
- Tại hào 1 và hào 4 của trùng quái sẽ xuất hiện các số đại biểu của Lạc thư là 1, 4, 7 (nhóm cung Khảm).
- Tại hào 2 và hào 5 của trùng quái sẽ xuất hiện các số đại biểu của Lạc thư là 2, 5, 8 (nhóm cung Cấn).
- Tại hào 3 và hào 6 của trùng quái sẽ xuất hiện các số đại biểu của Lạc thư là 3, 6, 9 (nhóm cung Ly). (Xem hình 4)

Hào 6 15 24 33 39 42 48
Lục hoang ốc 51 57 60 66 75 84 - Đại biểu là số 3, 6, 9
93 99
Hào 5 14 23 29 32 38 41
Ngũ thọ tử 47 50 56 65 74 83 - Đại biểu là số 2, 5, 8
89 92 98
Hào 4 13 19 22 28 31 37
Tứ tấn tài 40 46 55 64 73 79 - Đại biểu là số 1, 4, 7
82 88 91 97
Hào 3 12 18 21 27 30 36
Tam địa sát 45 54 63 69 72 78 - Đại biểu là số 3, 6, 9
81 87 90 96
Hào 2 11 17 20 26 35 44
Nhị nghi 53 59 62 68 71 77 - Đại biểu là số 2, 5, 8
80 86 95
Hào 1 10 16 25 34 43 49
Nhất kiết 52 58 61 67 70 76 - Đại biểu là số 1, 4, 7
85 94

Hình 4
Sự sắp xếp như trên có ý nghĩa gì với đạo lý của dịch? Đáng tin tưởng hay không? Theo tôi nghĩ là có đạo lý và đáng tin tưởng, vì ngày xưa người ta mượn âm từ “trạch” của quẻ Đoài để chế ra phương pháp này. Đoài vi trạch, trạch là chằm, là cái đầm, chỗ nước đọng lớn. Cùng âm từ trạch còn có nghĩa khác là phòng ốc (dương trạch), mồ mả (âm trạch), mà các thầy phong thủy thường dùng âm từ này. Không cần phân tích rườm rà, theo đại khái tốt xấu của 6 hào quẻ Đoài, ta thấy nó rất tương ứng với cách sắp xếp theo phương pháp tìm tuổi Hoang Ốc.
Hào 6 tương ứng với lục hoang ốc (xấu)
Hào5 tương ứng với ngũ thọ tử (xấu)
Hào 4 tương ứng với tứ tấn tài (tốt)
Hào 3 tương ứng với tam địa sát (xấu)
Hào 2 tương ứng với nhị nghi (tốt)
Hào 1 tương ứng với nhất kiết (tốt)
(Độc giả có thể suy nghiệm từng hào từ quẻ thuần Đoài sẽ thấy có sự tương ứng)
Ngoài ra nếu ta dùng ngũ hành của nhóm đại biểu số Lạc thư đã nêu đem so sánh với ngũ hành của từng hào của quẻ Đoài để biện bạch thì cũng thấy tương ứng. Cụ thể, theo quẻ thuần Đoài thì sự sắp xếp các hào tính từ dưới lên trên như sau: hào 1 Tỵ Hỏa, hào 2 Mão Mộc, hào 3 Sửu Thổ, hào 4 Hợi Thủy, hào 5 Dậu Kim, hào 6 Mùi Thổ. Theo hình 4 ta thấy:
- Tại hào 1 nhóm cung Khảm (1, 4, 7) tụ tập. Khảm Thủy khắc được Tỵ Hỏa nên tốt, dùng.
- Tại hào 2 nhóm cung Cấn (2, 5, 8) tụ tập bị Mão Mộc khắc nhưng vì Mão là âm Mộc, là cây nhỏ, là các loài thảo mộc nên không thể khắc nổi Cấn Thổ là dương Thổ, là đất đá núi cho nên không bị ảnh hưởng gì, vẫn NGHI dụng (Nghi nghĩa là hợp, là nên, ngụ ý là dùng được)
- Tại hào 3 nhóm cung Ly (3, 6, 9) tụ tập, Ly Hỏa sinh cho Sửu Thổ là bị tiết khí nên xấu, kỵ.
- Tại hào 4 nhóm cung Khảm (1, 4, 7) tụ tập, Khảm Thủy tỵ hòa với Hợi Thủy nên tốt, dùng.
- Tại hào 5 nhóm cung Cấn (2, 5, 8) tụ tập, Cấn Thổ sinh cho Dậu Kim là bị tiết khí nên xấu, kỵ.
- Tại hào 6 nhóm cung Ly (3, 6, 9) tụ tập, Ly Hỏa sinh cho Mùi Thổ là bị tiết khí nên xấu, kỵ.
Lối giải thích trên có thể gây khó chịu cho những độc giả “khó tính”, nhưng vì là người hậu học, chúng ta cố gắng tìm hiểu cái lý của các bậc tiền bối. Hữu lý thì ta chấp nhận, không hữu lý thì ta bác bỏ.

thuhung
30-05-14, 11:26
Bác nên post các bài của mình vào mục mới đăng hôm qua để AE dễ tham luận và thể hiện tính chuyên nghiệp hơn.thanhs!

heliosvn
30-05-14, 16:05
Bác nên post các bài của mình vào mục mới đăng hôm qua để AE dễ tham luận và thể hiện tính chuyên nghiệp hơn.thanhs!

E Hỏi bác thuhung 1 câu:
"...Trong lục thập hoa giáp chỉ có 8 tuổi không kỵ Kim lâu là: Tân Sửu, Tân Mùi, Kỷ Sửu, Kỷ Mùi, Canh Dần, Nhâm Dần, Canh Thân và Nhâm Thân. Với 8 tuổi này, nếu Hoang ốc tốt thì có thể xây nhà..."

Bác nghiên cứu trả lời ngắn gọn thôi nhá - trả lời hợp lý có thưởng :104::104: hì hì

thuhung
30-05-14, 16:26
E Hỏi bác thuhung 1 câu:
"...Trong lục thập hoa giáp chỉ có 8 tuổi không kỵ Kim lâu là: Tân Sửu, Tân Mùi, Kỷ Sửu, Kỷ Mùi, Canh Dần, Nhâm Dần, Canh Thân và Nhâm Thân. Với 8 tuổi này, nếu Hoang ốc tốt thì có thể xây nhà..."

Bác nghiên cứu trả lời ngắn gọn thôi nhá - trả lời hợp lý có thưởng :104::104: hì hì

Hì hì Mình chịu thua luôn,xưa giờ chỉ nghiên cứu pth thôi.Có một lần cải táng mộ ông bí quá mới chọn ngày thái dương thăng điện theo long mạch.quả nhiên lợi hại.Trời có hiện tượng lạ lắm,đúng là lay động bản long.thật sự năm tháng ngày giờ mình đánh giá cao nhưng chưa có thời gian nghiên cứu.hi:0010:

heliosvn
30-05-14, 16:41
Hì hì Mình chịu thua luôn,xưa giờ chỉ nghiên cứu pth thôi.Có một lần cải táng mộ ông bí quá mới chọn ngày thái dương thăng điện theo long mạch.quả nhiên lợi hại.Trời có hiện tượng lạ lắm,đúng là lay động bản long.thật sự năm tháng ngày giờ mình đánh giá cao nhưng chưa có thời gian nghiên cứu.hi:0010:

Bác nghiên cứu thử xem đi :14_002:
Chịu thua sớm thế sao đánh thắng được tàu khựa :549: hì hì

thuhung
30-05-14, 17:03
Bác nghiên cứu thử xem đi :14_002:
Chịu thua sớm thế sao đánh thắng được tàu khựa :549: hì hì

Hi hi đâu có thua.Tại dzô thuốc nặng rồi sợ liều nhẹ k ấp phê thôi.thái dương thăng điện còn tính được thì tam tai,kim lâu,khoan ốc ăn thua gì hi,lúc cần lại lật sách tìm là xong.:669:

heliosvn
30-05-14, 17:18
Hi hi đâu có thua.Tại dzô thuốc nặng rồi sợ liều nhẹ k ấp phê thôi.thái dương thăng điện còn tính được thì tam tai,kim lâu,khoan ốc ăn thua gì hi,lúc cần lại lật sách tìm là xong.:669:

hì hì...thế này nhá:

Nếu bác giao lưu với những người ở vùng này : Thái Bình, Hải Hưng, Quảng Ninh, hải Phòng, Thanh Hóa,...tóm lại là phần đông người Bắc, kể cả khi họ sống ở vùng khác thì mỗi khi sửa nhà, làm nhà, động thổ thì yếu tố KIM LÂU được nhắc đến đầu tiên :0010:

ừ thì KIM LÂU - tuy nhiên câu hỏi là : Trong Lục thập hoa giáp có 8 tuổi không cần tính Kim lâu? :2116:

E chờ câu trả lời..hì hì

thuhung
30-05-14, 17:30
hì hì...thế này nhá:

ừ thì KIM LÂU - tuy nhiên câu hỏi là : Trong Lục thập hoa giáp có 8 tuổi không cần tính Kim lâu? :2116:

E chờ câu trả lời..hì hì

Mình nghĩ Chủ quán là ng bạn có thể hỏi đó.nói về năm tháng và kim lâu mình chịu thôi.k dám làm loãn topic của Bác Ý đâu.

heliosvn
30-05-14, 18:03
Mình nghĩ Chủ quán là ng bạn có thể hỏi đó.nói về năm tháng và kim lâu mình chịu thôi.k dám làm loãn topic của Bác Ý đâu.

Bác baphai viết khá chi tiết, diễn giải và có cách tiếp cận dễ tiếp thu, luận thì nên để các cao nhân khác vào luận với bác ý, AE mình tham gia topic với bác ý cho thêm phần rôm rả :1345:

Kim lâu là kiến thức PT xây dựng lưu truyền trong dân gian (rất nhiều người), thiết nghĩ cũng nên cụ thể hóa nó để khi nõi chuyện, diễn giải thì gặp đối tượng nào mình cung cụ thể nó, không cứ mờ mờ ảo ảo (" Các cụ bảo thế ", hay "Thầy xem bảo thế")

Biển học là mênh mông...hì hì

tienhaiutc
03-06-14, 21:04
Định nghĩa:" Quý nhân thăng điện", "Thái duơng thăng điện" này mới nha. Em mới lướt qua "tuyển trạch cần trân" & "trạch nhật pháp " nhưng vẫn chưa thấy có định nghĩa này. Bác nào có biết nó ở đâu không?

thuhung
03-06-14, 21:18
Định nghĩa:" Quý nhân thăng điện", "Thái duơng thăng điện" này mới nha. Em mới lướt qua "tuyển trạch cần trân" & "trạch nhật pháp " nhưng vẫn chưa thấy có định nghĩa này. Bác nào có biết nó ở đâu không?

Trong la kinh thau giai y.minh nho hinh nhu vay.lau qua hon muoi nam roi.ban tim trong do thu.:611d7:

tienhaiutc
03-06-14, 21:24
Thank bác thuhung.
Từ lâu vốn lưỡng lự cũng là để ngẫm cho kỹ trước khi trả lời để đi bước tiếp vào phòng thảo luận. thôi thì lần này trả lời để vào đó xem thôi.

thuhung
03-06-14, 21:30
Thank bác thuhung.
Từ lâu vốn lưỡng lự cũng là để ngẫm cho kỹ trước khi trả lời để đi bước tiếp vào phòng thảo luận. thôi thì lần này trả lời để vào đó xem thôi.

K phai luong lu.minh dung no nam 2000.roi gap sach luon. That long do.hi cai dt muon kco dau thu loi,.

baphai
22-08-16, 19:23
Hiện nay trong lĩnh vực huyền học, nhất là trong môn phong thủy, tử vi, bói toán, xem ngày giờ (trạch nhật ) v.v.. có lắm điều mâu thuẫn nhau: mâu thuẫn giữa môn phái này với môn phái kia, giữa tác giả này với tác giả nọ, giữa nhóm nghiên cứu này với nhóm nghiên cứu khác…về quan điểm, phương pháp tính toán, lý luận v.v..khiến cho môn học này trở nên rối rắm, có khi trở thành huyền hoặc, võ đoán.
Ví dụ 1: Mâu thuẫn giữa các môn phái:
- Phái loan đầu lấy hình thế làm chính.
- Phái Bát Trạch lấy tọa để xác định trạch, lấy hướng nhà làm chính, chủ yếu là lấy mệnh quái làm trung tâm.
- Phái Huyền Không lấy phương hướng và cửa khẩu khí động làm chính (tức động khí ở hướng).
Quan điểm của phái Huyền Không cho rằng phái Tam hợp là vô lý (không có lý lẽ làm bằng), phái Bát Trạch là mơ hồ, gượng ép.Thẩm Trúc Nhưng trong sách “Thẩm Thị Huyền Không Học” đã phân tích cái vô lý của phái Tam Hợp, cái ngụy pháp của Đường Nhất Hạnh (là lý thuyết của phái Bát Trạch lưu hành hiện nay - trang 466 sách đã dẫn). Sau đó Hồ Kinh Quốc trong sách “Cửu Tinh Lạc Thư” – trang 136 đến 166 dựa theo lý lẽ của Thẩm Trúc Nhưng phê phán Đường Nhất Hạnh để nêu thêm những dẫn chứng của mình về lý khí Bát Trạch là lối giải thích gượng ép.
Ví dụ 2: Mâu thuẩn giữa các tác giả,các nhóm nghiên cứu:
- Thầy Đổng Công trong mục “Đổng Công soạn trạch nhựt yếu lãm” cho rằng các sách Trạch nhật khác không thể xác đáng hơn so với bổn trạch của mình (cụ thể như sách Hiến Thơ).
- Thầy Hà Lạc Dã Phu Việt Viêm Tử Lê Tư Vinh trong sách “Tử Vi Áo Bí” đã không thống nhất trong cách an cung khởi Tràng Sinh đối với tuổi âm nam-dương nữ so với những tác giả cùng thời và Thầy đã chọn cho mình một cách riêng.
- Hiện nay lại có một nhóm hậu học đã chỉnh sửa tên gọi các Cục ở khoa tử vi. Có hai Cục được đổi là Thủy lục cục thay cho tên thường gọi là Thủy nhị cục và Hỏa nhị cục thay cho tên thường gọi là Hỏa lục cục.
- Tác giả Xuân Cang trong sách “Tám chữ Hà Lạc và quỹ đạo đời người” – trang 69 lại cho Tứ Trụ là phương pháp dự đoán vận mệnh con người cao siêu hơn cả, chính xác hơn phương pháp Tử Vi và có thể dùng Tứ Trụ để luận giải bổ túc cho phương pháp Hà Lạc.
- Tác giả Vương Ngọc Đức, Diệu Vĩ Quân và Trinh Vĩnh Tường trong quyển “Bí ẩn của bát quái” (trang 163-165) đã đả kích việc đoán vận mệnh bằng Bát quái, tức là không đồng tình với việc dùng Bát quái để dự đoán vận mệnh con người trong khi tác giả Xuân Cang thì đề cao và Hồ Kinh Quốc (trang 99-134 sách đã dẫn) cũng đã nêu phương pháp dùng Cửu Tinh Lạc Thư để mọi người tự tìm đáp án về vận mệnh của mình. Điều này nếu Tổ sư Thiệu Khang Tiết- ông tổ 29 đời của Thiệu Vĩ Hoa- còn sống chắc cũng phải bật cười!
Tuy đã dài dòng nhưng đó vẫn còn rất ít ỏi so với những mâu thuẫn hiện có trong những môn học này. Trước những mâu thuẫn ấy không ai dám chắc rằng mình sẽ là người đủ trí tuệ, tài năng và dùng sở học của mình để giải quyết hết mọi chuyện. Thiển nghĩ chúng ta nên hợp tác, cùng nhau tìm kiếm những phương pháp, những lời giải thích xác đáng để làm nổi bật cái chân giá trị, những tinh hoa của môn học này, đồng thời cố gắng tìm những điều khiếm khuyết, chưa rõ ràng mà bổ sung hoặc bác bỏ nếu thấy không phù hợp.
Với tham vọng ấy tôi đưa ra một số bài viết trong tác phẩm chuyên đề phong thủy của tôi. Nếu những lí giải của tôi vô tình trùng lặp với những lí giải của quý bạn thì cứ xem như tôi tán thành và bổ sung thêm cho quan điểm của quý bạn, càng làm cơ sở vững chắc cho quý độc giả tin dùng. Nếu quý bạn thấy sự lí giải của tôi chưa đúng thì cứ xem như sở học của tôi còn non kém, cứ tự nhiên bác bỏ, khỏi phải thắc mắc. Còn nếu thấy sự lí giải ấy đáng tin tưởng thì quý bạn cứ mạnh dạn đem áp dụng.
Kiến thức là vô biên, rất mong quý bạn đóng góp nhiệt tình !
Nếu các bạn đồng ý thì xin xem bài thứ nhất:
Link download
http://www.mediafire.com/download/wpbg7ppmjodz35d/Kim_Lâu.7z

Lâu quá mới vào lại diễn đàn, thấy link trên không còn nữa, các bạn nào muốn xem thì mở : http://thichthidoc.blogspot.com/ sẽ rõ.

3679
08-09-16, 15:56
Không hiểu về quẻ hay kinh dịch lắm, nhưng mình thấy phân tích của bác Baphai rất xác đáng. Mình 1979 ( 38) định làm nhà tháng 9 Al này. Đang phân vân về vấn Ngũ Thọ Tử. Thời gian trước có hỏi một người về vấn đề này cũng bảo là không sao, làm được.
Mình quyết định tự đứng tuổi làm nhà tháng 9 này. Cảm ơn Bác Baphai nhiều!:2335:

Jangtam58
08-09-16, 17:13
Không hiểu về quẻ hay kinh dịch lắm, nhưng mình thấy phân tích của bác Baphai rất xác đáng. Mình 1979 ( 38) định làm nhà tháng 9 Al này. Đang phân vân về vấn Ngũ Thọ Tử. Thời gian trước có hỏi một người về vấn đề này cũng bảo là không sao, làm được.
Mình quyết định tự đứng tuổi làm nhà tháng 9 này. Cảm ơn Bác Baphai nhiều!:2335:

Không phải xem ra vậy là làm nhà được đâu bạn nhé,còn phụ thuộc nhiều vấn đề quan trọng mà bạn chưa thấu được.

3679
09-09-16, 11:18
Không phải xem ra vậy là làm nhà được đâu bạn nhé,còn phụ thuộc nhiều vấn đề quan trọng mà bạn chưa thấu được.

Ôi vậy à? Thế nhờ bạn giúp đỡ mình với, mình sinh năm 1979, đang ở Hà Nội, muốn xây nhà vào tháng 9 al này không biết có được không, nếu không được thì phải làm sao.

Còn về bố cục nhà mình có mở một topic trên diễn đàn nhờ chú VanHoai cùng các anh chị tư vấn giúp.

http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=5585

Xin nhờ bạn nhé!

Jangtam58
09-09-16, 15:30
Ôi vậy à? Thế nhờ bạn giúp đỡ mình với, mình sinh năm 1979, đang ở Hà Nội, muốn xây nhà vào tháng 9 al này không biết có được không, nếu không được thì phải làm sao.

Còn về bố cục nhà mình có mở một topic trên diễn đàn nhờ chú VanHoai cùng các anh chị tư vấn giúp.

http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=5585

Xin nhờ bạn nhé!

Bạn nên đo độ lại thật chính xác,cho tọa độ google để chú VanHoai và anh em xem và tư vấn cho.
Phần sau chuyển về topic của mình để anh em dể xem xét nhé.

3679
10-09-16, 09:44
Bạn nên đo độ lại thật chính xác,cho tọa độ google để chú VanHoai và anh em xem và tư vấn cho.
Phần sau chuyển về topic của mình để anh em dể xem xét nhé.

Cháu cảm ơn chú rất nhiều! Cháu mới biết đến diễn đàn này được vài tuần nên không biết chú lớn tuổi nên xưng hô không đúng, mong chú bỏ qua cho!
Cháu đã đưa thông tin về khu vực định xây dựng lên topic riêng mong chú cùng Chú VanHoai và mọi người giúp đỡ!

Cảm ơn chú nhiều! Kính chúc các chú sức khỏe!

Jangtam58
10-09-16, 10:05
Cháu cảm ơn chú rất nhiều! Cháu mới biết đến diễn đàn này được vài tuần nên không biết chú lớn tuổi nên xưng hô không đúng, mong chú bỏ qua cho!
Cháu đã đưa thông tin về khu vực định xây dựng lên topic riêng mong chú cùng Chú VanHoai và mọi người giúp đỡ!

Cảm ơn chú nhiều! Kính chúc các chú sức khỏe!

Có chi đâu không biết sao trách chi ai.