PDA

View Full Version : Chọn hướng động thổ

tdc
19-06-14, 10:22
- Khi lập bàn niên nguyệt em được bàn như sau. có phải chọn hướng tây là tốt nhất đúng không ạ? mong các bậc tiền bối chỉ bảo giúp.http://img829.imageshack.us/img829/9593/hos7.png

thuhung
19-06-14, 12:39
Niên nguyệt nhật thời động thổ cần tránh những phương sau;
1>đệ nhất kỵ là động thổ trên đầu thái tuế,đất từ phương đó lại càng kỵ hơn.
2>k động thổ ở phương vị sao ngủ hoàng đáo,tam sát,tuế phá...
ngoài ra phải tuân theo nguyên tắc quan trọng lấy kiền ,tốn làm ranh giới.Lối vào nhà từ hợi tới thìn thì động thổ bên ngược lại.lối vào bên ngược lại thì động thổ bên đây.đương nhiên là phải né sao sát .....còn vài yếu tố phụ nữa nói ra dài dòng chỉ cần vậy chọn ngày lành tháng tốt k khắc chủ mệnh là khởi công thôi.

henryhung
19-06-14, 14:33
ghê thật đấy phong thủy mà cũng cần phải tính đến động thổ phương nào cho tôt??? chắc lại tâm lý có thờ thì mới có thiêng có kiêng thì mới có lành đây. tôi chỉ thấy mấy ông buôn bất động sản có tiền nhiều người mua hẳn 1 lô đăt phân lô ,xây nhiều căn rồi bán lẻ họ có sao đâu, mà một năm có những vị xây hàng trăm căn ấy, năm nào cũng đầu tư, cũng xây dưng. :D cái này ko tin các bạn cứ hỏi mấy ông cò đất tầm cỡ thành phố là biết ngay!

thuhung
19-06-14, 14:58
ghê thật đấy phong thủy mà cũng cần phải tính đến động thổ phương nào cho tôt??? chắc lại tâm lý có thờ thì mới có thiêng có kiêng thì mới có lành đây. tôi chỉ thấy mấy ông buôn bất động sản có tiền nhiều người mua hẳn 1 lô đăt phân lô ,xây nhiều căn rồi bán lẻ họ có sao đâu, mà một năm có những vị xây hàng trăm căn ấy, năm nào cũng đầu tư, cũng xây dưng. :D cái này ko tin các bạn cứ hỏi mấy ông cò đất tầm cỡ thành phố là biết ngay!

Bạn chỉ thấy được bề nổi chưa thấy được bề chìm đâu.đất giúp ng ta giàu nhanh nhưng làm ng ta sạc nghiệp thân bại danh liệt cũng đầy ra đấy,chẵng phải đang là thời buổi các nhà buôn bds đang chết hà rầm đó sao.Người phúc lớn có th pth giỏi cố vấn toàn là thắng k đó.coi 1 cái nhà đã khó,làm dự án qui hoạch đất càng khó hơn.phóng tuyến,phân lô,xây ở đâu trước là yếu tố quan trọng để bán được nhanh và lợi nhuận khũng đó,đừng có đùa.làm phạm dự án để chơi luôn k hiếm đâu.hì hì

tdc
19-06-14, 15:41

Cám ơn bạn đã có ý kiến, nhưng chắc bạn tham gia diễn đàn này, thì chắc hẳn bạn đã biết phương có thái tuế, tam sát, ngũ hoàng... trong năm hoặc tháng, ngày giờ phải tĩnh chứ không được động. Như bạn thuhung đã nói. Thế nên khi ta động thổ thì là động, mà các phương ấy phải tĩnh, vì vậy nên ta phải tìm các phương ấy để tránh động chạm đến nó, thành ra nói là tìm phương tốt để động thổ không đúng nhưng cũng chẳng sai. Còn cái vụ người ta mua xây sẵn để bán, mình xin phép không có ý kiến vì mình mới đang học nên không biết gì để phán :004:.
Thân ái ! cám ơn các bạn đã cho ý kiến. Chúc một ngày tốt lành.

thuhung
19-06-14, 15:55
Cám ơn bạn đã có ý kiến, nhưng chắc bạn tham gia diễn đàn này, thì chắc hẳn bạn đã biết phương có thái tuế, tam sát, ngũ hoàng... trong năm hoặc tháng, ngày giờ phải tĩnh chứ không được động. Như bạn thuhung đã nói. Thế nên khi ta động thổ thì là động, mà các phương ấy phải tĩnh, vì vậy nên ta phải tìm các phương ấy để tránh động chạm đến nó, thành ra nói là tìm phương tốt để động thổ không đúng nhưng cũng chẳng sai. Còn cái vụ người ta mua xây sẵn để bán, mình xin phép không có ý kiến vì mình mới đang học nên không biết gì để phán :004:.
Thân ái ! cám ơn các bạn đã cho ý kiến. Chúc một ngày tốt lành.

Động thổ đơn giãn là bổ nhác cuốc đầu vào chổ tốt trước và đặt cục đá nữa.Một khi đã đào móng thì chổ nào chẳng bị đào,thái tuế đáo cục mà đào móng tạo trạch thì vức chỉ có vậy thôi.biết tới đâu tâu tới đó.chán...hí hí

tdc
19-06-14, 16:09
Hi! bác chỉ giúp e "thái tuế đáo cục" là cách cục như nào được không ạ? e chưa hiểu lắm. e mới học mà. Cám ơn bác.

annhien
19-06-14, 16:14

Mấy ông đó cất chứ đâu có ở trong đó đâu , hihihihihi.

thuhung
19-06-14, 16:18
Hi! bác chỉ giúp e "thái tuế đáo cục" là cách cục như nào được không ạ? e chưa hiểu lắm. e mới học mà. Cám ơn bác.

Như năm nay thái tuế đáo nam,vậy long mạch đi từ nam qua bắc,hoặc nam sơn chủ quản,bắc thủy thì phải chờ qua năm khác mới tạo tác được.còn động thỗ ở cái thế đất đó là lãnh họa ăn cho hết liền nên ng ta mới có câu;(dám động thổ trên đầu thái tuế hả?)là dậy đó nhớ cho kỹ kẻo bị tổ trác...hihihi

tdc
19-06-14, 16:34
Như năm nay thái tuế đáo nam,vậy long mạch đi từ nam qua bắc,hoặc nam sơn chủ quản,bắc thủy thì phải chờ qua năm khác mới tạo tác được.còn động thỗ ở cái thế đất đó là lãnh họa ăn cho hết liền nên ng ta mới có câu;(dám động thổ trên đầu thái tuế hả?)là dậy đó nhớ cho kỹ kẻo bị tổ trác...hihihi
À! e hiểu rồi, nói chung là nhà nào có thái tuế đóng tại hướng hoặc tọa thì nhà đó không được động thổ phải không ạ?

thuhung
19-06-14, 17:32
À! e hiểu rồi, nói chung là nhà nào có thái tuế đóng tại hướng hoặc tọa thì nhà đó không được động thổ phải không ạ?

Cái này lại khác là hạn chế cẩn thận chứ k p là động trên đầu.cai này chỉ né động nơi tốt trước rồi xử phương đó luôn thôi đâu có chừa lại được,sao mà xây tường.nói ít hiểu nhiều đừng hỏi lung tung trả lời mệt.hi

Jangtam58
19-06-14, 19:16
Cái này lại khác là hạn chế cẩn thận chứ k p là động trên đầu.cai này chỉ né động nơi tốt trước rồi xử phương đó luôn thôi đâu có chừa lại được,sao mà xây tường.nói ít hiểu nhiều đừng hỏi lung tung trả lời mệt.hi

Người ta mới học thắc mắc tí mà sao nóng vậy Thư hùng ?
Nhẹ nhẹ cho đàn em dể tiếp thu với.hì hì hì .......

tdc
19-06-14, 20:26
Bác này có vẻ nóng tính nhỉ ?hoặc là bác dấu nghề không muốn nói nhiều. Ai mà là đệ tử của bác thì chết với bác :797:

thuhung
19-06-14, 21:23
Người ta mới học thắc mắc tí mà sao nóng vậy Thư hùng ?
Nhẹ nhẹ cho đàn em dể tiếp thu với.hì hì hì .......

hi.Chẵng phải đã nói cái k phải nhiều ng biết rồi sao Bác!Chú ấy cứ hỏi vặn, nghịch ý mà.Chú ý giỏi nơi đó.k vừa đâu.hihi

tdc
19-06-14, 22:19
hi.Chẵng phải đã nói cái k phải nhiều ng biết rồi sao Bác!Chú ấy cứ hỏi vặn, nghịch ý mà.Chú ý giỏi nơi đó.k vừa đâu.hihi
oan e quá! e có văn vẹo hoặc nghịch ngợm gì đâu. không biết nên e hỏi thôi, mà e mới hỏi sang câu thứ 2 mà :20::20::20:

henryhung
21-06-14, 16:18
Mấy ông đó cất chứ đâu có ở trong đó đâu , hihihihihi.

vậy là anhhien cũng hiêủ được phần nào rồi đấy. caí quan trọng là lúc vào nhà ở lúc đó trường địa khí của ngôi nhà sẽ tác động lên những người cư ngụ trong đó tốt hay xấu cài này ta vẫn gọi là phong thủy đấy! này nhé tôi thư hỏi các bạn là phương tây người ta làm nhà có coi về xem ngày xem tuổi ko mà sao điều kiện sống của họ lại cao như vậy???

vqkhanh019
21-06-14, 21:51
vậy là anhhien cũng hiêủ được phần nào rồi đấy. caí quan trọng là lúc vào nhà ở lúc đó trường địa khí của ngôi nhà sẽ tác động lên những người cư ngụ trong đó tốt hay xấu cài này ta vẫn gọi là phong thủy đấy! này nhé tôi thư hỏi các bạn là phương tây người ta làm nhà có coi về xem ngày xem tuổi ko mà sao điều kiện sống của họ lại cao như vậy???

Nói cũng đúng. Quan trọng là khi vào ở, nhưng lúc động thổ cũng không kém. Nó tránh cho gia chủ khỏi gặp việc xui sẻo thôi, chứ khi cư ngụ thì phong thủy ngôi nhà vẫn là quyết định chính.

trungdat20061958
21-06-14, 22:23
- Khi lập bàn niên nguyệt em được bàn như sau. có phải chọn hướng tây là tốt nhất đúng không ạ? mong các bậc tiền bối chỉ bảo giúp.http://img829.imageshack.us/img829/9593/hos7.png

Cóthờ có thiêng,giữa Vận,Niên,Nguyệt,Nhật,Thời-thì vận xảy ra chậm song đóng vai trò chủ đạo,niên ảnh hưởng trong năm v.v.người Đài loan qua nước mình họ quan tâm ngày khởi công không phạm,sau đó thi công không kiêng nữa.,.

vqkhanh019
22-06-14, 06:17

Phần mềm hay đấy bạn, chia sẻ cho anh em đi.

tdc
22-06-14, 08:47
e chỉ đưa lên một ví dụ thực tế e không thêm bớt . có gia đình ngay gần nhà e động thổ và làm nhà năm 2011 tại hướng đông, năm đó tại phương đông bị thái tuế và ngũ hoàng. sau khi làm xong khoảng 2 năm thì ô chủ nhà mất mới 58 tuổi, còn con cái thì làm ăn đang lụi dần, hiện nay a con trai đã đóng cửa hàng. tuy động thổ có thể không phải là tất cả nhưng mỗi thứ một chút thì tai họa cũng đáng để cân nhắc phải không ạ?
- bác vqkhanh019 phần mềm e đang trong giai đoạn hoàn thiện nốt. khi nào xong e kính bác dùng thử.

trungdat20061958
22-06-14, 09:04
e chỉ đưa lên một ví dụ thực tế e không thêm bớt . có gia đình ngay gần nhà e động thổ và làm nhà năm 2011 tại hướng đông, năm đó tại phương đông bị thái tuế và ngũ hoàng. sau khi làm xong khoảng 2 năm thì ô chủ nhà mất mới 58 tuổi, còn con cái thì làm ăn đang lụi dần, hiện nay a con trai đã đóng cửa hàng. tuy động thổ có thể không phải là tất cả nhưng mỗi thứ một chút thì tai họa cũng đáng để cân nhắc phải không ạ?
- bác vqkhanh019 phần mềm e đang trong giai đoạn hoàn thiện nốt. khi nào xong e kính bác dùng thử.

Có rất nhiều vấn đề ảnh hưởng đến sự thành bại của con người,người xưa nói:nhất mộ,nhì phòng,tam bát tự-cộng thêm phúc đức,học tập,nhận thức,tu dưỡng.v.v..nếu 1 trong các yếu tố kém ,ảnh hưởng của nó cũng không tới mức nghiêm trọng,nếu nhiều yếu tố chủ chốt kém thì:(thôi rồi Lượm ơi)

tdc
22-06-14, 10:10
Có rất nhiều vấn đề ảnh hưởng đến sự thành bại của con người,người xưa nói:nhất mộ,nhì phòng,tam bát tự-cộng thêm phúc đức,học tập,nhận thức,tu dưỡng.v.v..nếu 1 trong các yếu tố kém ,ảnh hưởng của nó cũng không tới mức nghiêm trọng,nếu nhiều yếu tố chủ chốt kém thì:(thôi rồi Lượm ơi)
Vâng! Quả là "Nhất mộ, nhì phòng,tam tòng, tứ đức." lấy tu dưỡng làm thước đo và nền tảng, lấy phúc đức làm hành trang, lấy học tập và nhận thức để rèn luyện. tránh được "Tham,sân,si" càng xa càng tốt. có như thế mới may ra mới tránh được "thôi rồi Lượm ơi". Nhưng ở đời thì phải lấy kiên trì, nhẫn nại làm nòng cốt, bởi vì dòng đời lắm cám dỗ, và khó khăn lắm phải không Thầy.

vqkhanh019
22-06-14, 10:30

Cảm ơn bác, bác viết bằng vb net à? :669::669::669:

tdc
22-06-14, 11:02
Vâng e viết bằng .net cho nó đẹp.:004:

trungdat20061958
22-06-14, 13:41
TDC-Không hẳn vậy,vẫn dẫn lời người xưa:người phước đức tất gặp đất phúc,đệ hãy vào mục tư vấn có vài lời an ủi đồng hương đệ,không ngại đúng sai,huynh luôn tôn trọng ý kiến của mọi người,khách hàng của huynh luôn tin tưởng huynh,trong vườn phải có nhiều giống hoa mới đẹp

tdc
22-06-14, 20:09
TDC-Không hẳn vậy,vẫn dẫn lời người xưa:người phước đức tất gặp đất phúc,đệ hãy vào mục tư vấn có vài lời an ủi đồng hương đệ,không ngại đúng sai,huynh luôn tôn trọng ý kiến của mọi người,khách hàng của huynh luôn tin tưởng huynh,trong vườn phải có nhiều giống hoa mới đẹp
Hic! cám ơn tiền bối đã động viên, khích lệ.:761:

vqkhanh019
22-06-14, 22:06

Chào bác trungdat như theo lời bác thì như thế nào là phúc, như thế nào là họa?

trungdat20061958
24-06-14, 05:15
Chào bác trungdat như theo lời bác thì như thế nào là phúc, như thế nào là họa?

Để trả lời câu này dưới mọi góc độ có khả năng phải mất 28,85 ngày xin bạn tự ngâm hoặc lượm đâu đó xài đỡ,khi có{ Ziên} sẽ được chuyên tu.

vqkhanh019
24-06-14, 07:58
Để trả lời câu này dưới mọi góc độ có khả năng phải mất 28,85 ngày xin bạn tự ngâm hoặc lượm đâu đó xài đỡ,khi có{ Ziên} sẽ được chuyên tu.

Thực ra thì không cần phải mất 28,85 ngày như bác nói đâu. Nếu hiểu cách đơn giản thì ai cũng hiểu.

dauvanphung
24-08-15, 11:34
Qua lý thuyết cũng như thục tế thấy Dịch lý rất phù hợp là Động "Thổ" theo 3 phương: ẤT- BÍNH- ĐINH.
Thân ái.