PDA

View Full Version : Thắc mắc về giờ sinh

vnoanh
19-11-09, 09:50
Xin chào chi Kim Cương,anh Tom, anh Văn Hoài và toàn thể các anh chị.Em được Quoc Trung giới thiệu là các anh chị biết rất sâu về Tử bình và lại nhiệt tình giúp đỡ mọi người nữa.
Em có một thắc mắc là khi đọc sách của ông Thiệu Vĩ Hoa thì giờ sinh được quy đổi ra giờ Bắc Kinh.Nhưng Trúc Lâm Tử lại cho rằng giờ sinh lại là giờ sinh của nơi người ấy sinh ra là bẩm thụ khí âm dương của trời đất tại nơi sinh tại thời điểm được sinh.Lý luận của Trúc Lâm Tử em nghe thấy có lý nhưng mà lý luận và môn Tử Bình lại xuất phát từ Trung Quốc.Các anh chị thấy là giờ sinh không đúng thì toàn bộ tứ trụ sai đi nhiều.Em mong các anh chị chỉ giúp.
Chúc các anh chị nhiều sức khoẻ.

kimcuong
19-11-09, 12:43
Điều rõ ràng đơn giản nhất để khỏi cần lý luận dẫn chứng phức tạp là bạn thử ngay một tứ trụ với hai giờ khác nhau, 1 tại nơi sinh và 1 tại Bắc kinh.

Khôi Tinh
28-11-09, 14:49
Xin lỗi, cho chen ngang 1 chút là sao tôi ko thể pót bài trong mục : Thông báo mở phòng thảo luận TỬ BÌNH để xin thảo luận nhỉ ?

Thanks !

kimcuong
28-11-09, 15:03
Chào Khôi Tinh, phòng thảo luận có chìa khóa riêng cho những bạn đăng ký từ tháng 10. Hiện thời lại sắp kết thúc khóa thảo luận này nên không thâu nhận thêm hội viên vào phòng được.

Bạn vẫn có thể viết bài ở mục Tử bình bình thường, các hội viên khác sẽ tùy duyên mà trả lời bạn.

Khôi Tinh
28-11-09, 15:13
Cảm ơn chị KC,

P/S: đọc bài của chị, tôi lại nhớ đến 1 người rất nổi tiếng ở NTH.