PDA

View Full Version : Nhờ xem việc gì xảy ra?

dongphuong
30-11-09, 11:03
Chào cả nhà!
Hiện nay nhà ta đang có nhiều cao thủ về dịch lý đang giao lưu với nhiều trường phái khác nhau. dongphuong xin phép mời tất cả cùng thử luận một tình huống bất thường như sau:
Vào giờ Mão, ngày Ất Hợi, tháng Ất Hợi, năm Kỷ Sửu tôi gặp sự việc là sáng sớm khi thức dậy, mở cửa phòng ra thì cảm nhận được mùi hôi thối của phân mèo, nhìn vào đôi giày mà thường khi tôi mang đi làm xuất hiện một đống phân mèo to tướng bất thường, nằm gọn trên đôi giày của tôi; đôi giày này nằm trước cửa phòng hướng Tây Nam.
Tôi nghĩ đây là sự việc bất thường vì trước cửa phòng tôi nơi để giày dép là một khoảng trống được rào lại nên trước giờ không có chó hay mèo vào khu vực này!
Xin mời cả nhà luận giúp ! :7885:

tuyettinh09
02-12-09, 19:13
em xin có mấy lời nha
THeo lý mà nói;mèo rất thích chuột,minh chứng rõ nhất là mèo dành 1/2 cuộc đời mình cho chuột,cũng vi lẽ đó cho lên khi thấy giày của anh có mùi gì đó giống như chuột,lên hắn mới vao tìm.lại chẳng thấy gì,để trả thù nó mới ị vào giay của anh đó thôi
Năm kỷ suu la con trâu.sửu là thai tuế.pương tây nam là khôn thân.có tựong khỉ cưỡi trâu,(co câu thượng mã phong hầu,tức là thăng quan tiến chức).nhưng vì khỉ cưỡi trâu đánh mèo phọt cứt ra.vậy anh cẩn thận ko bị bền trên trách mắng
đó
anh xem có đúng ko.Nếu đúng xin anh 1 lời khen tặng là đủ rồi:2455:

dongphuong
03-12-09, 10:12
em xin có mấy lời nha
THeo lý mà nói;mèo rất thích chuột,minh chứng rõ nhất là mèo dành 1/2 cuộc đời mình cho chuột,cũng vi lẽ đó cho lên khi thấy giày của anh có mùi gì đó giống như chuột,lên hắn mới vao tìm.lại chẳng thấy gì,để trả thù nó mới ị vào giay của anh đó thôi
Năm kỷ suu la con trâu.sửu là thai tuế.pương tây nam là khôn thân.có tựong khỉ cưỡi trâu,(co câu thượng mã phong hầu,tức là thăng quan tiến chức).nhưng vì khỉ cưỡi trâu đánh mèo phọt cứt ra.vậy anh cẩn thận ko bị bền trên trách mắng
đó
anh xem có đúng ko.Nếu đúng xin anh 1 lời khen tặng là đủ rồi:2455:
Cám ơn bạn đã có lời giải, phiền bạn có thể nói rõ hơn được không? Cụ thể như là sự việc này khi nào xảy ra, mức độ thế nào.....
Bạn có thể luận theo bất cứ trường phái nào mà bạn thích! Thanks!

thaihoa
03-12-09, 15:35
Chào bạn Dongphuong và anh em!
Sự việc bất thường trên xảy ra vào Giờ Mão, ngày ất hợi, tháng ất hợi, năm kỷ sửu,tức giờ mão, ngày 10/10 al/ 2009. Để có cơ sở mà luận đoán,mình thiển nghĩ dùng phương pháp lập quẻ theo hữu thường, để trang được Dịch tượng là:

Tiết- Di- Truân.
Tiết:Tiết giảm, giàm bớt
Di : dung dưỡng, ăn uống , chhờ đợi
Truân:gian lao,vất vả,khó khăn
Kết hợp: giảm bớt việc ăn uống, di chuyển và gặp khó khăn
Như vậy mình mạn phép luận đoán rằng sắp tới công việc của bạn bị cắt giảm, và gặp khó khăn về thu nhập.
Tình huống trên mở cửa ra là thấy, sự việc này diễn ra nhạnh . trong vòng 2 - 12 ngày vì hào 2 động!
Luận thử theo Lục thân sáu hào:
Quẻ Tiết động hào 2 tử tôn ( mộc) lâm nhật thìn , nguyệt kiến-> con cái của bạn bình an.
Tử tôn là kỵ thần của quan quỉ ( thổ) mà thổ đang gặp bại địa. Thê tài ( Hỏa) trong quẻ Tiết tử tuyệt không giúp được gì cho dụng thần quan quỉ , Tiết thuộc cung khảm .Do vậy, sắp tới công việc của bạn có phần khó khăn .
Hiện tại, quan quỉ gặp tuần không, chừng 2 tuần khi xuất không sự viêc sẽ ứng nghiệm.
Tử tôn mão mộc thoái thần dần mộc, nên bạn cũng không phải lo nhiều , mặt khác,tháng 12 Thủy yếu đi, thổ lại trường sinh, công việc sẽ tốt dần lên.Tiền hung hậu kiết !
Dong phuong và các bạn cho ý kiến luận giải để mình rút kinh nghiệm
Thái Hòa

tuyettinh09
05-12-09, 20:54
Chào bạn Dongphuong và anh em!
Sự việc bất thường trên xảy ra vào Giờ Mão, ngày ất hợi, tháng ất hợi, năm kỷ sửu,tức giờ mão, ngày 10/10 al/ 2009. Để có cơ sở mà luận đoán,mình thiển nghĩ dùng phương pháp lập quẻ theo hữu thường, để trang được Dịch tượng là:

Tiết- Di- Truân.
Tiết:Tiết giảm, giàm bớt
Di : dung dưỡng, ăn uống , chhờ đợi
Truân:gian lao,vất vả,khó khăn
Kết hợp: giảm bớt việc ăn uống, di chuyển và gặp khó khăn
Như vậy mình mạn phép luận đoán rằng sắp tới công việc của bạn bị cắt giảm, và gặp khó khăn về thu nhập.
Tình huống trên mở cửa ra là thấy, sự việc này diễn ra nhạnh . trong vòng 2 - 12 ngày vì hào 2 động!
Luận thử theo Lục thân sáu hào:
Quẻ Tiết động hào 2 tử tôn ( mộc) lâm nhật thìn , nguyệt kiến-> con cái của bạn bình an.
Tử tôn là kỵ thần của quan quỉ ( thổ) mà thổ đang gặp bại địa. Thê tài ( Hỏa) trong quẻ Tiết tử tuyệt không giúp được gì cho dụng thần quan quỉ , Tiết thuộc cung khảm .Do vậy, sắp tới công việc của bạn có phần khó khăn .
Hiện tại, quan quỉ gặp tuần không, chừng 2 tuần khi xuất không sự viêc sẽ ứng nghiệm.
Tử tôn mão mộc thoái thần dần mộc, nên bạn cũng không phải lo nhiều , mặt khác,tháng 12 Thủy yếu đi, thổ lại trường sinh, công việc sẽ tốt dần lên.Tiền hung hậu kiết !
Dong phuong và các bạn cho ý kiến luận giải để mình rút kinh nghiệm
Thái Hòa
lời của anh THAIHOA đã nói hết những gì em định nói rồi,em chỉ tiếp lời anh THAIHOA là tử tôn hóa thoái lên tiền bạc có chút hao tổn,tử động khắc quan lên công việc ko lợi thế thôi

dongphuong
11-12-09, 14:20
Chào cả nhà!
dongphuong cố chờ mọi người đưa cách luận nhưng đến nay đã 15 ngày nhưng chỉ có 2 thành viên tham gia luận. dong phuong xin đưa kết quả như sau:
- Theo dân gian thì khi vừa mở cửa hay thức dậy mà có bất cứ sự việc gì mang điềm rủi đều là sự dự báo trước một sự việc xấu sẽ xảy ra, vậy sự việc trên là điềm báo chẳng lành.
-Luận theo dịch lý Việt Nam: giờ Mão, ngày Ất Hợi, tháng Ất Hợi, năm Kỷ Sửu tức mùng 10 tháng 10 năm Kỷ Sửu, căn cứ theo ngày giờ tương ứng quẻ Tiết -> Truân
:6: :6:
:2: :4:
Tiết : giảm chế, ngăn ngừa, chừng mực ... trạch thượng hữu thủy chi tượng.
Truân: gian lao, do dự, vất vả, vướng víu ... tiền hung hậu kiết chi tượng.
Luận: cuộc sống sẽ gặp một số khó khăn do việc tiết giảm thu nhập nhưng sau đó sẽ tốt dần lên.:202:

dongphuong
11-12-09, 14:22
Do đã đưa hướng của sự việc xảy ra là Tây Nam nên xin thêm phần luận theo Mai Hoa như sau:
Lập quẻ:
Đống phân mèo tương ứng Đoài làm thượng quái (Mai Hoa dịch số, trang 50)
Phương Tây Nam tương ứng Khôn làm hạ quái.
Đoài (2) + Khôn (8) + giờ Mão (4) = 14 chia 6 dư 2 tức động ở hào 2
Quẻ: Trạch Địa Tụy -> Trạch Thủy Khốn
:2: :2:
:8: :6:
Chánh quái: dụng (thổ) sinh thể (kim) = sinh nhập
Hổ quái: khắc nhau phong (mộc) khắc sơn (thổ) nên thổ không sinh được cho thể (kim)
Biến quái: khảm (thủy) được sinh từ đoài (kim)= sinh xuất.
Luận: thể lúc đầu được sinh nhập (tốt) nhưng sau đó lại phải sinh xuất nhưng vì không bị khắc nhập nên không quá xấu.
-> sau khi có một khoản thu nhập ví dụ: lãnh lương (sinh nhập) sẽ phải tốn một khoản tiền (sinh xuất), nhưng khoản tiền này do mình tự nguyện chứ không bắt buộc (nếu thể bị khắc nhập thì khoản tiền đó là bắt buộc).
Thời gian ứng nghiệm: Đoài (2) + Khôn (8) + giờ Mão (4) = 14 ngày.
- Riêng về cách giải theo lục thân sáu hào thì anh thaihoa luận khá chặt chẻ nên dongphuong không bàn cải gì thêm! :7885:

tuyettinh09
13-12-09, 20:54
sao anh DONGPHUONG ko khen tuyetinh09 vay.em luận cũng co chút đúng vậy.
anh cho em lời khen di.để em còn hào hứng chứ:2455:

dongphuong
14-12-09, 08:24
sao anh DONGPHUONG ko khen tuyetinh09 vay.em luận cũng co chút đúng vậy.
anh cho em lời khen di.để em còn hào hứng chứ:2455:
Chào tuyetinh09, dongphuong cám ơn sự nhiệt tình của bạn, nhưng đề nghị lần sau nếu luận cần thêm cách luận vì cách luận mới là vấn đề quan trọng. Riêng bài này với cách luận Mai Hoa nếu bạn có tìm hiểu sẽ thấy trong quẻ còn nói lên rất nhiều vấn đề nhưng dongphuong không nói ra, tự các bạn hãy tìm hiểu nha! :668: