PDA

View Full Version : Xin nhờ các cô chú cao nhân xem giúp cho cháu lá số Tứ trụ với ạ.

binhminh08
05-12-09, 19:01
Cháu là nữ. Sinh ngày: 12 tháng 08 năm 1981 dương lịch. Nơi sinh: Thành phố Hồ Chí Minh.

Sơ nét về gia thế, nghề nghiệp: Cháu lập gia đình vào năm 2007. Cháu đã đi làm và có đổi chỗ làm 1 lần. Hiện nay, cháu không đi làm nữa mà đang ở nhà chăm sóc con nhỏ.

Cháu xin kính nhờ các bác cao nhân xem giúp cho cháu về hôn nhân, con cái và sự nghiệp của cháu. Cháu xin cảm ơn rất nhiều.

Đường link lá số tứ trụ của cháu đây ạ: http://xemtuong.net/KHHB/tubinh/?name=binhminh08&day=12&month=8&year=1981&hour=22%3A00&gender=0&isVN=yes

binhminh08
11-12-09, 10:05
Mọi người quên cháu mất rồi... :002:

kimcuong
11-12-09, 12:56
Ở trang xemtuong link tứ trụ có đoạn này, binhminh hãy xác nhận xem có đúng hay không:

Trụ năm có Mộc dục: chủ vì sắc đẹp mà gặp tai nạn, lao khổ, mê hoặc, thay đổi chổ ở, duyên phận nữa đường chia lìa, không quyết định được việc gì, cha mẹ bỏ cố hương, sống tha phương khổ cực, hoặc ly biệt?

Trụ tháng có Trường sinh: chủ bác ái, tăng tiến, hạnh phúc, thịnh vượng, phát đạt, được trọng vọng, làm ăn phát đạt?

Trụ ngày có Quan đới: có địa vị cao, phát triển, thành công, được tôn kính, có đức, hướng thượng, thịnh vượng, từ bi, uy nghiêm, có danh vọng, lúc nhỏ bất như ý, đối với anh em rất tốt? Riêng nữ mệnh sinh vào ngày nhâm tuất thì vợ chồng sớm xa cách?

Binhminh xác nhận dùm những điểm trên nhé, tôi sẽ có lập luận riêng sau.

binhminh08
13-12-09, 10:46
Cháu cám ơn cô Kim Cương đã bớt chút thời gian xem giúp lá số cho cháu. Cháu xin xác nhận những thông tin như sau:

"Trụ năm có Mộc dục: chủ vì sắc đẹp mà gặp tai nạn, lao khổ, mê hoặc": Cái này không có cô ạ.

"thay đổi chổ ở": cái này đúng, Khoảng năm 2000, gia đình cháu đã chuyển chỗ ở 1 lần.

"duyên phận nữa đường chia lìa": Lúc trẻ cháu đã có 1 mối tình mà phải "nữa đường chia lìa" vì bố mẹ cháu không đồng ý người này.

"không quyết định được việc gì": cháu nhận thấy cháu có thể tự quyết định mọi việc liên quan đến bản thân mình.

"cha mẹ bỏ cố hương, sống tha phương khổ cực, hoặc ly biệt?": Cha mẹ cháu đã rời xa quê hương vào tp.hcm sinh sống, tuy "tha phương", nhưng cũng không "khổ cực" lắm ạ. Còn về "ly biệt" thì lúc cháu còn bé, bố cháu hay đi công tác xa nhà và lâu lâu mới về nhà một lần. Cháu khoảng 7-8 tuổi thì bố cháu không đi nữa, thế thì có gọi là "ly biệt" không thưa cô? Cháu cũng không biết thế nào...

"Trụ tháng có Trường sinh: chủ bác ái, tăng tiến, hạnh phúc": Cháu sống hiền lành với mọi người. Từ lúc sinh ra đến giờ thì cháu cảm thấy khá ấm êm, hạnh phúc và bằng lòng với những gì mình có.

"thịnh vượng, phát đạt, được trọng vọng, làm ăn phát đạt?", "Trụ ngày có Quan đới: có địa vị cao, phát triển, thành công, được tôn kính,..., uy nghiêm, có danh vọng,": Cái này không có ạ. Từ lúc đi làm đến khi nghỉ làm, công việc cháu cũng bình thường thôi chứ không có những gì nói ở trên. Tuy nhiên ở 1 công việc cũ, cháu cũng đã được trọng vọng và chuẩn bị được cất nhắc lên chức vị cao hơn, nhưng do cháu không thích đi theo hướng công việc ấy nên đã xin nghỉ việc.

"lúc nhỏ bất như ý": lúc còn ở với bố mẹ, đôi khi cháu cũng cảm thấy buồn và bị ức chế trong lòng...

"đối với anh em rất tốt?": Cháu thương em cháu, nhưng có lẽ hai chị em không hợp nhau nên rất hay cãi nhau, xung đột...

"Riêng nữ mệnh sinh vào ngày nhâm tuất thì vợ chồng sớm xa cách?": Từ lúc quen nhau đến khi lấy nhau, ông xã cháu hay phải đi công tác xa nhà và đi rất lâu mới về nhà một lần, khoảng hơn 1 năm nay thì không còn phải đi như thế nữa (mặc dù hiện giờ ông xã cháu vẫn hay đi công tác, nhưng chỉ một vài ngày thôi). Như thế thì có gọi là "sớm xa cách" không thưa cô?

Cháu mong cô Kim Cương bớt chút thời gian xem tiếp cho lá số của cháu. Cháu cảm ơn cô nhiều.

kimcuong
13-12-09, 12:36
Những điều trên dĩ nhiên là không phải tới ngay từ thuở nhỏ, lập trình cũng không thể nào ghi rõ từng tứ trụ được và nên hiểu là "chiều hướng" là như thế. Chẳng hạn như "vợ chồng sớm xa cách" không phải luôn luôn là ly thân, ly dị, nhưng tình trạng của bạn là phải làm ăn xa.

Còn câu này: "Tuy nhiên ở 1 công việc cũ, cháu cũng đã được trọng vọng và chuẩn bị được cất nhắc lên chức vị cao hơn, nhưng do cháu không thích đi theo hướng công việc ấy nên đã xin nghỉ việc." chứng tỏ là đúng đấy chứ (được trọng vọng, lên chức vị cao), tiếc là bạn không muốn.
Như vậy dụng hỉ thần của bạn phải là Kim và Thủy. Trong đại vận Thổ (Mậu Tuất) có mâu thuẫn với Thủy nên bỏ nghề nghiệp mà theo con đường khác là lập gia đình sinh con.
Năm 2000 Canh Thìn nhờ dời chỗ ở mà thay đổi vận 1 lần, chiều hướng khá hơn.
Đường đi của vận vẫn là thuận lợi cho hỉ dụng thần của bạn, nhưng số này nói chung tiền tài sẽ không dồi dào. Điểm này mà cố phát huy thì rất vất vả.

binhminh08
14-12-09, 10:56
Cháu cảm ơn cô Kim Cương đã phân tích lá số của cháu. Cháu có một số thắc mắc về lá số của mình, mong cô Kim Cương giải đáp cho cháu với ạ.

Cô ơi, hỉ dụng thần thì dùng để làm gì hả cô, có phải là dùng những màu sắc theo hành của hỉ dụng thần thì có lợi cho cháu không hả cô?

Cứ thay đổi chỗ ở là lại "đổi vận" tốt hơn lên hả cô? Từ lúc lấy chồng, vợ chồng cháu đã chuyển nhà 1 lần, hiện giờ chúng cháu đang ở căn nhà thứ 2. Như thế là cháu lại đổi vận nữa hả cô? Mà lần này là đổi vận tốt hay xấu hả cô?

Cháu có xem về phần luận giải lá số tứ trụ của con trai cháu thì thấy ghi là "Trong tứ trụ có hai ấn là ứng với hai mẹ. Trong tứ trụ có cả chính ấn và thiên ấn (kiêu) là chủ về việc cha có vợ cả và vợ kế hoặc vợ cả và vợ lẽ. Tiêu chí này rất linh nghiệm, nhưng phải phối hợp với tướng tay và tướng mặt để xác định." nên cháu thấy lo lắng. Hai vợ chồng cháu cũng rất hay cãi nhau căng thẳng. Cô xem giúp cho cháu hôn nhân của cháu thế nào. Có thể nào vợ chồng cháu "nửa đường chia ly" không thưa cô?

Cô ơi, qua lá số liệu có thể biết được khi nào thì cháu sẽ có thêm đứa con thứ hai nữa không ạ?

Cháu đang tính năm sau đi làm lại, nhờ cô xem giúp cho cháu về phần công việc. Cháu cảm thây sự nghiệp của mình có vẻ không suôn sẻ lắm... Cô ơi, nếu cháu đi làm lại thì cháu nên làm tiếp việc chuyên môn của mình hay là làm một công việc khác chuyên môn, cháu đang phân vân giữa hai hướng đi này...

Kính mong cô giải đáp những thắc mắc của cháu, để cháu có thể yên tâm, sáng suốt hơn trong những quyết định của mình.

longbow132004
14-12-09, 11:24
hi chào bạn bình minh, và em xin lỗi chị KC vì đã chen ngang vào topic của chị, em xin trả lời cho bạn Bình Minh vì thấy chị hơi bận ít Online.

Trước hết bạn sinh ngày Nhâm, vào tháng Thân được sinh vào đất Trường Sinh, lại được Thiên Can trên trụ năm Tân sinh cho Nhâm thủy và thiên can trên trụ ngày Tân cũng sinh cho Nhâm thủy. Như vậy kết luận là thân RẤt Vượng. Chữ Tài năm trên trụ tháng, nhưng sinh ở đất Bệnh ( vì Bính sinh ở tháng Thân) nên Tài này ko mạnh. Thân vượng Tài vượng là số giàu.

Nhưng đây là trường hợp Thân vượng nhưng Tài nhược, nên dụng thần có 2 cách:

1. Làm cho thân tù vượng,rất vượng thành thân vượng vừa hoặc hơi nhược để tương xứng với tài nhược., bằng cách làm cho thân bị xì hơi hoặc bị khắc, như vậy dụng thần ở đây là Quan, tức là Kỷ thổ
2. Làm cho tài từ nhược thành tài cường để tương xứng với thân, tức dụng thần là Tài, là Bính Hỏa.

2 cách trên thì cách dụng thần TÀI( Bính Hỏa )là hay hơn nhất vì thân vượng tài cường thì giàu hơn, tốt hơn là thân nhược tài yếu.

Dụng thần là Hỏa nghĩa là sao? có nghĩa là bạn làm nghề nghiệp gì liên quan đến hỏa như xăng dầu,rượu,mở nhà hàng,làm các công việc liên quan đến pháp luật, các công việc liên quan sử dụng cái miệng nhiều thì sẽ phát triển và cũng giàu từ nghề đó. 2 là bạn di chuyển chỗ ở, đi xuống phương nam ( phương nam so với nơi bạn sinh ra) thì cuộc sống của bạn sẽ gặp nhiều thuận lợi.

Hỉ thần là cái sinh ra dụng thần, kỵ thần là cái khắc dụng thần, dụng thần của bạn là tài thì hỷ thần là Thực ,kỵ Thần là Ấn. ( tức ngoài hành hỏa ra bạn có thể chọn hành Mộc và kỵ gặp Thủy)

kimcuong
14-12-09, 11:29
longbow cứ góp ý cho binhminh trên tinh thần bàn luận, không có gì phải ngại. Chúng ta nên xem các topic hỏi là hỏi chung (mặc dù đôi khi có nêu tên đích danh) vì đây là diễn đàn, không phải là nơi phục vụ mà :0401: Các bạn hỏi trên diễn đàn tuy nhiên phải hiểu rằng đôi khi có nhiều ý kiến trái ngược nhau, thường là hay bị phân tâm.

Qua sự trình bày của binhminh, tôi hiểu tâm tư của bạn là nhờ lá số để giải quyết chuyện gia đình. Nhưng nên nhớ xem mệnh là hướng đi lớn mà thôi. Không thể dựa vào lá số mà quyết định. Đấy là điều cực kỳ quan trọng.

Về tứ trụ này, nhìn chung thì KC thấy việc đi làm lại rất tốt, nên phát huy trong đại vận này. Về chuyên môn là môn gì thì bạn phải nói rõ thêm, nếu không thì chỉ có bạn mới biết tại sao lại không hợp. Về việc này thì có muôn ngàn lý do cá nhân.

Nếu muốn có thêm con thì rõ ràng là không đi làm được, hoặc ít ra thì việc tự lập cá nhân trì hoãn lại vài năm. Đôi khi cơ hội qua rồi không lấy lại được.

binhminh08
14-12-09, 15:58
Cháu cảm thấy thật là vui vì ngoài cô Kim Cương ra, giờ lại có thêm cô/chú longbow132004 quan tâm luận giải về lá số của cháu.

Cô/chú longbow nói dụng thần của cháu là Hỏa, hỷ thần là Mộc, kỵ thần là Thủy. Còn cô Kim Cương thì nói "dụng hỉ thần là Kim và Thủy" (cháu tự suy ra: dụng thần là Kim và hỷ thần là Thủy). Như vậy, chính xác thì là cái nào ạ?

Đọc xong phần luận giải của cô Kim Cương, cháu càng thêm quyết tâm năm sau phải đi làm lại. Chuyên môn của cháu là Môi trường. Cháu đang tính chuyển sang lĩnh vực xăng, dầu không biết như thế có hợp với cháu hơn không hả cô Kim Cương?

Cô Kim Cương và cô/chú longbow không nói gì về hôn nhân của cháu, chắc là nó xấu lắm ạ? Xin mọi người cứ nói cho cháu biết.

kimcuong
14-12-09, 19:07
Quả thật khi có 2 ý kiến trái ngược thì chỉ làm cho người hỏi thêm bối rối, và sẽ đi hỏi thêm ý kiến thứ 3, thứ 4...Bởi vậy, sau 1 thời gian, KC chủ trương tự mình đoán mệnh là chắc ăn nhất :0401:

Tứ trụ này cho đến phần trình bày của longbow thì đầu tiên chính tôi cũng luận vậy, thế nhưng, có những điểm làm cho Mộc Hỏa không thể phát huy được.

-Bính bị Nhâm khắc chế kề bên, lại bị Tân hợp, không hóa, có nghĩa là Tài tinh bị trói.

- Thân Dậu Tuất là Hội Kim phương Tây, lại có 2 Tân Kim xuất lộ thì chiều hướng của tứ trụ này ngã về KIM THỦY.

- Kim vượng lại cường, tác dụng của nó không thể lấy uy nào phá được. Canh dương kim là lệnh tháng nằm trong tổ hợp này vững như đồng! Bình thường nếu trụ rời xa nhau thì tổ hợp Thân Dậu Tuất không bền bởi vì trong các đại vận và lưu niên bị hợp, bị xung, bị khắc.

- 5 đại vận đầu là Dậu, Tuất, Hợi, Tí, Sửu. Dậu là Kim, Tuất là 1 trong tổ hợp Kim "Thân-Dậu-Tuất", Hợi, Tí, Sửu là Thủy vượng. Cho thấy mệnh chủ này khó tránh khỏi luồng khí vượng của Kim và Thủy.

- Bính Hỏa (thiên tài là cha) trụ tháng bị hợp nên trước 9 tuổi cha đi làm xa. Qua vận Đinh Dậu thì trở lại bình thường vì Đinh Nhâm hợp.

Nếu chọn Hỏa dụng thần thì cho dù thân vượng có thể xoay trở được cũng là vất vả hơn bình thường. Làm sao mà từ bé đến giờ lại được như thế này:

Từ lúc sinh ra đến giờ thì cháu cảm thấy khá ấm êm, hạnh phúc và bằng lòng với những gì mình có.

Chỉ vì thân cường vượng mà khí vận không cho phép nghịch lại nên phải chọn dụng thần là Kim và Thủy mà đi.

Nếu lấy Hỏa dụng thần thì Tài phải sinh Quan tốt, nhưng nghe binhminh nói sơ lược thì việc vợ chồng không được hài hòa lắm, chứng tỏ là Tài tinh (Hỏa) của binhminh không thể sinh trợ cho Quan cũng tức là việc gia đình của mình.

Mặt khác Tuất trụ ngày nằm trong Hội Kim cục (Thân Dậu Tuất) rồi nên có vẻ thấy rằng, nó sẽ bức phá sau 1 thời gian. Khi nào có Thìn là thay đổi, ý của KC là vậy, vì Thìn xung Tuất, như năm Canh Thìn, phải thay đổi chỗ ở là điểm này.

Tứ trụ của binhminh rất ứng nghiệm với các việc xảy ra. Mong rằng em có sáng suốt để nhận ra tình hình của mình mà định liệu mọi việc.

binhminh08
15-12-09, 12:28
Mặc dù cô Kim Cương đã phân tích cả một trang dài, nhưng cháu nghe vẫn lùng bùng không hiểu gì về tứ trụ cả. Tuy nhiên, đọc câu kết luận cuối cùng của cô thì cháu đã biết được phần nào về lá số của mình là "rất ứng nghiệm". Cho nên chuyện hôn nhân của cháu chắc cũng không khả quan gì :002:.

Cháu xin cám ơn cô Kim Cương và cô/chú longbow đã dành nhiều thời gian trả lời cho trường hợp của cháu. Kính chúc cô, chú có nhiều sức khỏe, bình an, hạnh phúc.

kimcuong
15-12-09, 13:12
Vấn đề là như thế này, tiện thể binhminh nói là "lùng bùng", KC lại phân tích thêm.

Tôi thường không muốn giải thích như trên, vì hiểu rằng người hỏi không hề biết tứ trụ, nên nói những qui tắc này nọ chẳng lợi lộc gì. Vì có ý kiến phản biện của longbow và binhminh hỏi thế nào là đúng, KC mới trình bày rõ hơn về mặt lý luận.

Về chuyện hỏi trên lá số cuộc đời mình ra sao, hôn nhân có đỗ vỡ hay không, con cái khi nào thành đạt v.v... thì tôi chủ ý không bao giờ nói rõ điều này mà chỉ nói đến mức cần thiết thôi. Vì lẽ tâm lý của con người mạnh mẽ vô cùng. Thường những người hỏi số là tâm lý đã như nhường bước trước mọi quyết định đúng đắn và hợp với hoàn cảnh của mình. Nên mọi lời nói đều sẽ đưa mệnh chủ vào một quyết định có thể sai lầm.

Tôi nhớ có người dám khẳng định với một người hỏi tứ trụ là đến năm đó "con cái của anh sẽ bị thương tích vì dao đâm", bạn kia đã rất sợ hãi và trả lời rằng, từ đây đến năm đó sẽ rất coi chừng cẩn thận! Quả là anh ta có ăn ngon ngủ yên với lời phán đó từ đây cho đến năm bị họa kia hay không, thật là đã gieo vào tâm lý của người cha quá nhiều lo lắng không cần thiết.

Nếu về việc hôn nhân gia đình mà nói rằng "sẽ đổ vỡ" thì đối với một vài người chẳng khác nào nói thẳng với họ rằng "làm cho nó đổ vỡ đi"! Biết rằng con người có thể theo cá tính mạnh hay yếu của mình mà tự xử sự với điều phán này, nhưng thay vì nói như thế, tại sao không nói rằng "Nếu anh chị yêu nhau thật sự, con cái gia đình là điểm tựa của nhau thì nên tranh đấu để giữ hạnh phúc gia đình".

Người hỏi đã đành là hoang mang, lo lắng, nhưng người trả lời cũng không nên vì thế mà làm cho tình trạng căng hơn, và ngược lại, chính mình rơi vào một cái bẫy vô hình là phạm vào sự đúng sai, luân chuyển vô thường của trời đất. Vì tất cả sẽ thay đổi ở ngay ngày hôm nay.

Hiện thời trên toàn cầu đang nói về khí hậu sẽ thay đổi đến mức diệt vong trong vòng 50 năm nữa thôi, nếu thế giới không tự hủy hoại bằng những phương tiện thải khí độc làm địa cầu nóng lên! Đây cũng là 1 thí dụ cho thấy rằng, khuynh hướng xấu đi là rõ ràng, nhưng người ta chỉ cần tắt bớt đi những lò máy phun khói khổng lồ là đã đủ cứu cả nhân loại! Một chuyện vô cùng to lớn như thế vậy mà người ta còn phân vân, đàm phán, thương thuyết... với đủ các lý do, huống chi một con người bé nhỏ hỏi về lá số của mình?

Ý của tôi muốn nói là ngay bây giờ bạn hãy làm theo ý tốt nhất của bạn mà bạn muốn cho gia đình bạn, đừng chờ cái điều mà lá số sẽ xảy ra.

tom
15-12-09, 13:23
Hi kimcuong
bài viết hay vì rất có trách nhiệm.:611d7::611d7::611d7:
TVH có nói luận tứ trụ có điều nói được,có điều không nên nói là vậy!

longbow132004
15-12-09, 20:06
chào chị KC và binhminh. Đầu tiên cho mình xin tự giới thiêu 1 chút để tiện xưng hô. Mình là nam, về tuổi tác thì ko quan trọng, binhminh gọi mình là bạn cũng được.

Chi KC, tuy bài phân tích của chị viết binhminh ko hiểu nhưng mình đọc thì thấy rất hứng thú vì phân tích khá tỉ mỉ. Sau đây là vài nhận xét của mình, nếu có gì sai, xin chị chỉ rõ.

Thứ nhất, hạ nhân của tứ trụ là gì, chính là Thiên Can của trụ ngày, làm trung tâm trong tứ trụ, mọi sinh khắc phải là nó làm chủ, và mọi điều khác làm khách. Và xem trọng Thiên Can hơn Địa Chi ( trọng thiên can hơn địa chi chứ ko phải xem nhẹ địa chi). Sở dĩ mình nói xem trọng Thiên Can hơn Địa Chi vì 10 thần lộ ra từ Thiên Can.
Khi chị luận đến đại vận chị chỉ luận đến địa chi mà ko luận tới thiên can và 1 điều tối quan trọng làà ko luận tới 10 Thần là 1 thiếu sót rất lớn.
Như chị nói , Thân Dậu Tuất hợp nhau hóa Kim, như vậy chứng tỏ thân đã vượng nay trở nên vượng quá mức, Cực Vượng, nếu ko có gì khắc nó, hoặc nó khắc hoặc nó sinh cho cái khác để mất sức thì khó tránh khỏi tự diệt.
Mệnh quý của Tứ Trụ : NGŨ HÀNH PHẢI CÂN BẰNG NHAU, dụng thần là gì, dụng thần là chọn 1 hành mà tứ trụ cần có, để làm điều hòa lại tứ trụ cho cân bằng.
VD: hỏa vượng chọn thủy để hỏa tránh tai họa tự thiêu mình, Kim vượng chọn Hỏa để rèn kim có ích, vì kim vượng quá sẽ tự gãy..v..v

Trong tứ trụ này, Thân là THủy, thủy đã quá vượng, đạt đến mức cực vượng, nên cần có Thổ khắc chế là 1, hoặc làm cho nó bị sinh xuất bởi mộc là 2, và làm cho nó mất sức bởi khắc hành hỏa là 3.

Trong 3 cách đó thì mình quyết định chọn Hỏa vì thấy trên Trụ tháng có Tài Tinh hiển lộ. Mệnh có tài hiển lộ là quý, nhưng vì còn yếu do ở đất bệnh, nay muốn làm tăng lực của Tài thì phải làm tăng lực của Bính.

Chị biết tại sao bình minh nói " từ nhỏ đế giờ thấy cuộc sống êm đềm hanh phúc ko? Năm nay 2009, binhminh 29 tuổi, đang ở đại vận 3 là Kỷ Hợi. Sở dĩ từ nhỏ đến lớn cuộc sống êm đềm là tại vì 3 đại vận Đinh Dậu Mậu Tuất và Kỷ Hợi đều là các thần Tài Sát Quan, lần lược là các hành, Hỏa, Thổ. Đến đại vận thứ tư là Kiêu sẽ ko còn được sung sướng nữa, như vậy chỉ còn binhminh chỉ còn an nhàn được chừng 3-4 năm nữa.

Như vậy cho thấy cách chọn dụng thần là Hỏa là đúng với diễn biến cuộc đời. Còn chị KC chọn dụng thần là thủy thì mình thật sụ ko biết quan niệm " dụng thần" của chị định nghĩa ra sao. Xin chị cho biết.

Vài lời với những hiểu biết sơ sài,cò gì sai sót mong chị KC thẳng thắng bình luận và các anh em góp ý thêm.

To binhminh : Thiên thời địa lợi nhân hòa. Thiên thời em xấu thì em đừng lo.Nói số nghèo chưa chắn nghèo, nói số giàu chưa chắc giàu. Nếu em biết cố gắng dùng nhân hòa vượt quá và + thêm 1 căn nhà phong thủy tốt thì chắc chắn sẽ ko còn xấu nữa.

kimcuong
15-12-09, 20:49
Sở dĩ từ nhỏ đến lớn cuộc sống êm đềm là tại vì 3 đại vận Đinh Dậu Mậu Tuất và Kỷ Hợi đều là các thần Tài Sát Quan, lần lược là các hành, Hỏa, Thổ. Đến đại vận thứ tư là Kiêu sẽ ko còn được sung sướng nữa, như vậy chỉ còn binhminh chỉ còn an nhàn được chừng 3-4 năm nữa.
Chào longbow, cho dù có dụng được 1 hành mà lại chỉ dụng được đến vận thứ 4 rồi thôi, trường phái này tôi cũng đã xem qua. Nhưng quả thật là khổ cho mệnh chủ khi chỉ còn vài năm nữa là dụng thần hết lực!

longbow132004
15-12-09, 22:37
chị thật sự ko hiểu ý nghĩa của dụng thần rồi. Mình ghi ra từng đại vận từ nhỏ đến lớn để kiểm nghiệm xem cách chọn dụng thần của chị KC là đúng hay sai . Chứ mình chưa bàn gì đến cách dụng thần, chẳng lẽ chị đọc cả bài mà ko hiểu vấn đề mình muốn nói,tranh luận ở đây là gì sao?

Dụng thần là cái khách quan, nên nếu dụng thần đúng thì chỉ có 1, chứ ko phải dụng thần là cái chủ quan, mình nghĩ nó hành Hỏa thì là hành Hỏa, mình nghĩ nó hành Thủy thì nó hành Thủy. Trích dẫn lại câu của chị nói :" Chào longbow, cho dù có dụng được 1 hành mà lại chỉ dụng được đến vận thứ 4 rồi thôi, trường phái này tôi cũng đã xem qua. Nhưng quả thật là khổ cho mệnh chủ khi chỉ còn vài năm nữa là dụng thần hết lực!" Như vậy chị đồng ý với mình rằng đến hành vận Tỉ Kiếp hoặc là Ấn Kiêu thì là vận xấu đúng ko? Mà Tỉ Kiếp Ấn Kiếu là gì? Chính là hành Thủy và Kim mà chị đã chọn làm dụng thần và hỷ, như vậy nếu dụng thần mà là thủy hay kim, tại sao đến đại vận Tỉ Kiếp Ấn Kiêu chị lại coi là xấu, điều này là căn bản, mong chị xem lại.

Còn mình dẫn chứng dụng thần mình là Hỏa, Hỷ thần là Mộc ( hoặc dụng thần là THổ, hỷ thần là Hỏa cũng được, nhưng mình chọn hỏa vì muốn làm cho Tài vượng) điều này rất hợp lý vì hành 3 đại vận đầu, quan sat tài đều tốt vì binhminh đã nói cuôc sống từ nhỏ đã êm đềm, tốt đẹp. Qua những đại vận sau, tuy ko được thuận lợi bằng 3 vận đầu nhưng nếu mình chọn dụng thần là Hỏa thì chị biết ý nghĩa nó là sao ko? Tức là chọn phương hướng di chuyển vì phương nam, xoay nhà hướng nam, phong thủy trong nhà chọn hành hỏa chủ đạo, làm các nghề nghiệp liên quan đến hỏa như mình đã nêu ở trang 1. Còn chị nói hỷ dụng thần là kim thủy? Thì sao? Chị có biết cách ứng dụng của dụng thần ko? nếu có tại sao ko nêu ra để làm cho người nhờ mình đoán mệnh biết được trước đường đi? Chị chỉ ghi vỏn vẹn mấy chữ dụng hỷ thần là kim thủy, mà cũng chọn sai rồi.

To binhminh : có thể tranh luận giữa mình và chị KC làm bạn bối rối nhưng bạn cứ nghiệm lại trong cuộc sống, bạn làm các công việc liên quan đến Hỏa, Mộc Thổ thì phát triển hơn là Thủy, thì từ đó bạn rút ra được hành nào mình thiếu, như bạn nói sau khi di chuyển nhà,cuộc sống của bạn có đỡ hơn thì bạn xem bạn di chuyển về phương hướng nào? Bạn nói bạn sắp làm về lình vực xăng dầu, như vậy là rất tốt.

binhminh08
16-12-09, 11:30
Cháu cám ơn cô Kim Cương đã dành ra những lời thật tâm huyết khuyên cháu. Chỉ vì cháu xem lá số của cháu và con trai đều nói không tốt về hôn nhân cho cháu, nên cháu đâm ra bi quan, buồn bã. Tuy nhiên, cô đã dạy thật đúng: "nên nhớ xem mệnh là hướng đi lớn mà thôi. Không thể dựa vào lá số mà quyết định. Đấy là điều cực kỳ quan trọng." Vâng, cháu xin làm làm theo lời dạy của cô: "ngay bây giờ bạn hãy làm theo ý tốt nhất của bạn mà bạn muốn cho gia đình bạn, đừng chờ cái điều mà lá số sẽ xảy ra." Cháu sẽ cố gắng hết sức làm những việc tốt nhất cho gia đình của mình.

Thân chào anh longbow. Thật cảm ơn anh đã quan tâm phân tích đến lá số của Bình minh. BM hiện giờ tuy chỉ ở nhà nuôi con, không phải đi làm nhưng được chồng lo cho đầy đủ, no ấm. Nên có lẽ câu nói của anh:"Nói số nghèo chưa chắn nghèo, nói số giàu chưa chắc giàu" có phần đúng. BM cũng đang làm theo lời khuyên của anh longbow: "Nếu em biết cố gắng dùng nhân hòa vượt quá và + thêm 1 căn nhà phong thủy tốt thì chắc chắn sẽ ko còn xấu nữa." BM cũng chỉ bập bẹ tìm hiểu phong thủy cơ bản qua mạng internet, nên khi chuyển về nhà mới này, BM đã cố gắng bài trí nhà cửa cho hợp với phong thủy. Hy vọng việc làm này sẽ giúp ích cho gia đình nhỏ của BM.

Anh longbow nói: "bạn làm các công việc liên quan đến Hỏa, Mộc Thổ thì phát triển hơn là Thủy" BM xin xác nhận như sau: Ở công việc đầu tiên, BM làm việc liên quan đến Thổ, tuy tiền lương không bao nhiêu nhưng đã đươc trọng vọng, chuẩn bị được cất nhắc lên chức vị cao hơn, nhưng vì một số lý do, BM đã xin nghỉ việc. Công việc thứ hai, BM làm về môi trường, có lẽ là liên quan đến cả mộc, thổ, thủy thì lương lậu có khấm khá hơn, nhưng bị cạnh tranh, ghen ghét trong công việc dữ dội quá, BM không chịu nổi nên đã nghỉ việc. Hỏa thì BM chưa làm bao giờ, sắp tới BM đang định chuyển sang lĩnh vực Hỏa. Hy vọng là tình hình sẽ khả quan như lời anh longbow nói.

binhminh08
16-12-09, 11:37
À, còn điểm này nữa mà BM quên xác nhận cho anh longbow: "như bạn nói sau khi di chuyển nhà,cuộc sống của bạn có đỡ hơn thì bạn xem bạn di chuyển về phương hướng nào?" Quả đúng là từ sau khi chuyển nhà (lúc còn độc thân, ở với bố mẹ), cho đến khi lấy chồng, chuyển nhà riêng của hai vợ chồng thì cuộc sống của BM có vẻ ngày càng tốt đẹp hơn (trừ chuyện vợ chồng thỉnh thoảng lại cãi nhau). Còn hướng chuyển nhà thì BM chuyển nhà theo hướng Bắc, hoặc là Đông Bắc (Q.1 ra gần gần bến xe Miền Đông). Cái này BM mới xem trên bản đồ thành phố Hồ Chí Minh nên ánh chừng phương hướng là như vậy, không biết là BM xem hướng có đúng không nữa.

longbow132004
16-12-09, 11:46
ah, về phương hướng di chuyển thì binhminh chuyển tử quận này sang quận khác vẫn trong phạm vi hẹp nên ko thể xem được. Di chuyển về phương Nam có nghĩa tù TPHCM bạn nhìn bản đồ , xuống tỉnh nào, tỉnh nào vậy đó. Còn bạn nói bạn làm về môi trường thì chắc cùng nghề với mình rồi. Mình tốt nghiệp DH Bách Khoa khoa Môi Trường, mà về phần quản lý. Ko biết bạn làm bên kỹ thuật hay quản lý.
Mình nghĩ đối với căn nhà của bạn, bạn nên nhờ thầy phong thủy đến xem giúp rồi gửi 1 thù lao, việc này mình nghĩ cần thiết hoặc nhờ anh em trên diễn đàn này để giúp đỡ. Chứ theo như bạn nói với kiến thức mới học phong thủy của bạn, mình khuyên ko nên làm, vì phong thủy như là con dao, có thể dùng nó để làm đồ ăn, cũng có thể dùng nó làm hung khí. Phong thủy biết ko tới mà làm là làm hại người khác hoặc giết người ko dao.

kimcuong
16-12-09, 13:10
Dụng thần là cái khách quan, nên nếu dụng thần đúng thì chỉ có 1, chứ ko phải dụng thần là cái chủ quan, mình nghĩ nó hành Hỏa thì là hành Hỏa, mình nghĩ nó hành Thủy thì nó hành Thủy. Nếu tôi có "tự nghĩ" nó là hành Thủy thì cũng có người nghĩ ra nó là hành khác vậy, điều này không lạ.

Trích dẫn lại câu của chị nói :" Chào longbow, cho dù có dụng được 1 hành mà lại chỉ dụng được đến vận thứ 4 rồi thôi, trường phái này tôi cũng đã xem qua. Nhưng quả thật là khổ cho mệnh chủ khi chỉ còn vài năm nữa là dụng thần hết lực!" Như vậy chị đồng ý với mình rằng đến hành vận Tỉ Kiếp hoặc là Ấn Kiêu thì là vận xấu đúng ko? Mà Tỉ Kiếp Ấn Kiếu là gì? Chính là hành Thủy và Kim mà chị đã chọn làm dụng thần và hỷ, như vậy nếu dụng thần mà là thủy hay kim, tại sao đến đại vận Tỉ Kiếp Ấn Kiêu chị lại coi là xấu, điều này là căn bản, mong chị xem lại.Câu nói mà tôi trích lại (mầu tím) là lấy từ suy nghĩ của longbow khi longbow cho rằng Hỏa mới là dụng thần, vì thế nên 3 vận đầu mới tốt, nhưng chỉ còn an nhàn được 3,4 năm nữa thôi. Và vì dụng Hỏa nên vận Canh Tí mới không còn an nhàn nữa, nên hiểu là như vậy! Đây là đoạn văn mà longbow viết:

Chị biết tại sao bình minh nói " từ nhỏ đế giờ thấy cuộc sống êm đềm hanh phúc ko? Năm nay 2009, binhminh 29 tuổi, đang ở đại vận 3 là Kỷ Hợi. Sở dĩ từ nhỏ đến lớn cuộc sống êm đềm là tại vì 3 đại vận Đinh Dậu Mậu Tuất và Kỷ Hợi đều là các thần Tài Sát Quan, lần lược là các hành, Hỏa, Thổ. Đến đại vận thứ tư là Kiêu sẽ ko còn được sung sướng nữa, như vậy chỉ còn binhminh chỉ còn an nhàn được chừng 3-4 năm nữa.

Còn nếu như người nào hiểu được những gì tôi trình bày thì biết rằng tôi đã nói: từ nhỏ đến lớn đã dụng được Thủy, vậy vận Canh Tí -nếu dụng đúng Thủy và Kim- tiếp tục thì sẽ có chiều hướng thuận lợi.

Dĩ nhiên, tôi nghĩ tranh luận những điều trên là cực kỳ căn bản! Và tôi cũng đã nói rồi, phương pháp luận Tử bình không phải chỉ có 1 chiều duy nhất. Rất tiếc là tranh luận như thế này cực kỳ vô bổ.

Tôi nghĩ xem số là một duyên lành cho cả người hỏi và người trả lời. Người hỏi rồi cũng sẽ tự quyết định cho mình, họ muốn theo lý sự nào cũng được, và đấy cũng chẳng phải là mệnh số đấy sao?

longbow132004
16-12-09, 21:51
err, chị nói đúng,xem số là 1 cái duyên ( ko biết lành hay ko) cho cả người hỏi và người trả lời, nhưng đây là diễn đàn, và cũng là topic công cộng, trước khi vào đây post bài mình cũng đã xin mạn phép chị KC 1 tiếng và chị cũng đồng ý nên mình nghĩ việc tranh luận ở đây là điều bình thường,và mình nghĩ mình cũng chưa làm điều gì quá giới hạn. Như chị đã nói, nơi đây là diễn đàn cho mọi người cùng bàn luận chứ ko phải nơi chuyên xem Tử Bình, nếu ai có ý kiến gì khác chị hoặc giống chị thì được quyền post bài chứ?

Câu đầu tiên chị viết :"Nếu tôi có "tự nghĩ" nó là hành Thủy thì cũng có người nghĩ ra nó là hành khác vậy, điều này không lạ" chị nói đúng, nghĩ ra sao là quyền của mỗi người,nhưng số mệnh, dụng thần..vv.. nó là chủ thể khách quan, ko phải là cái suy nghĩ chủ quan. Chị nghĩ là hành Thủy, mình nghĩ là hành Hỏa, thì cần kiểm chứng từ thực tế. Nếu số mệnh, dụn thần thần là cái chủ quan thì chẳng lẽ mình nghĩ mình giàu là mình giàu, mình nghĩ mình làm quan thì mình làm quan sao? Hay mình nghĩ mình hợp với hành Hỏa thì hợp còn nghĩ hợp với Thủy thì hợp sao?

Như chị nói ở trên, trường phái luận thì có nhiều, nhưng kết quả phải như nhau mới là chân lý. Chọn dụng thần thì là 1 điều căn bản . Mình phản biện chị để mong tìm ra điểm đúng và sai . Nếu chị có lý,thuyết phục được chị đúng, mình sai, mình rất cầu tiến và học hỏi, còn nếu chị sai, mong chị xem lại vì như chị đã nói, mỗi 1 lời nói người đoán mệnh nói ra có ảnh hưởng đối với người nghe rất lớn, nên phải có trách nhiệm với lời nói. Huống chi đây là diễn đàn có nhiều cặp mắt và cái đầu nhìn vào.
Kết quả ra sao, chỉ có thể đợi ý kiến thêm của nhiều người uy tín trên diễn đàn này tham gia như anh vanhoai hoặc để thực tế của binhminh kiểm chứng, và chúng ta hy vọng mấy năm sau còn có cái duyên để gặp lại nhau và gặp lại binhminh

kimcuong
17-12-09, 12:28
longbow hoàn toàn đúng nhé, tôi không có lý nào ở lại topic này, xin chấm dứt cuộc bàn luận về Thủy-Hỏa ở đây. Chúc mọi người nhiều may mắn.

binhminh08
17-12-09, 13:24
Thủy hay là Hỏa gì thì đối với BM cũng không quan trọng nữa. Điều quan trọng là BM đã được cô Kim Cương và anh longbow dành ra rất nhiều thời gian và sự nhiệt tình giúp đỡ cho BM hiểu thêm về lá số tứ trụ của mình. Đặc biệt là cô Kim Cương, cô đã cho cháu những lời khuyên thật chân tình và bổ ích. Cháu cảm ơn cô rất nhiều và cháu sẽ làm như những gì cô đã khuyên bảo. BM kính chúc cô Kim Cương và anh longbow có thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc.

minhtri_tram
17-01-10, 11:19
Mình không rõ TỬ BÌNH là xem như thế nào?
Mình sinh 2h sáng ngày 02_01 (âm lịch) năm 1960 (canh tý).
Xin nhờ "bạn" KIM CUONG xem giúp mình với,rất cám ơn và nếu có dịp sẽ xin hậu tạ.:4431: