PDA

View Full Version : Nhờ các bác xem giúp ngày cưới

wild_orchid
09-12-09, 12:14
Nam: 18/04/1978
Nữ: 07/04/ 1982

Nhờ các bạn xem giúp mình 2 tuổi này kết hôn có tốt kg, nếu như ăn hỏi và kết hôn vào năm sau 2010 có được không? Cũng mong các bác xem giúp ngày nào tốt?

Ở nhà mẹ có đi coi thầy thì thầy phán rằng 2 tuổi này ko hợp, không cưới được nên giờ ko biết phải làm sao :002:? nếu vẫn kết hôn thì có cách nào giải hạn hay làm gì ko?

Cảm ơn!

thieuba
10-12-09, 11:22
chào wild_orchid!
Vì chỉ có năm sinh nên "tạm xét" 2 tuổi này thế nào bạn nhé:
Nam 1978 - Mậu Ngọ
Nữ 1982 - Nhâm Tuất
Năm dự định cưới 2010 - Canh Dần
1/ Can Chi:
Mậu khắc Nhâm; Ngọ Tuất bán hợp => được 3 phần tốt
2/ Nạp âm:
1978- Thiên Thượng Hỏa rất cần Thủy
1982 - Đại Hải Thủy khắc Thiên Thượng Hỏa
3/ về Cung phi:
- bát trạch ra Họa Hại
- bát tự ra Lục Sát
xấu.
Như vậy nếu nhìn sơ 2 tuổi này đâu có gì xấu lắm mà nói không thể cưới được!
Năm 2010, nữ 29 tuổi không phạm Kim lâu. Năm này không hình xung với tuổi 2 người. Tuy nhiên kết hợp phối cung phi người con gái ra Tuyệt mệnh, nam ra Lục Sát thì vẫn nên hóa giải!
Thực ra việc hôn nhân phải nhìn toàn mệnh của các bạn mới có thể đưa ra được lời khuyên xác đáng, yếu tố chọn ngày tháng năm cưới chỉ là "rất nhỏ" đối với hạnh phúc của các bạn; cả đoán qua tuổi nữa! Đừng để hạnh phúc của mình bị dang dở chỉ vì hai chữ "không hợp tuổi"!
Việc chọn ngày tháng cưới thì tự các bạn sẽ thấy nên cưới vào thời điểm nào thích hợp với hoàn cảnh của bạn. Vì vậy bạn cứ dự định năm nào cưới, sau đó mọi người sẽ khuyên bạn nên làm thêm một số thủ tục gì và chọn tháng, ngày giúp bạn.
Thân gửi đồng niên 78!

wild_orchid
10-12-09, 11:40
Cảm ơn bác rất nhiều!

Tụi mình dự định cuối năm 2010 tổ chức cưới, bác xem giúp cuối năm sau thì ngày tháng nào được? Cũng đang suy nghĩ xem có nên giữa năm thì tổ chức ăn hỏi, cuối năm thì cưới, bác có thể chỉ giúp không?

Mà cũng nghe nói là nếu 2 tuổi này mà cứ cố lấy nhau (tức là ko tin lời thầy) thì khi làm lễ rước dâu ko được lên đèn, ko biết có phải không nữa? :002:

Xin hỏi thêm 1 chút vì không hiểu lắm câu :"Năm 2010, nữ 29 tuổi không phạm Kim lâu. Năm này không hình xung với tuổi 2 người. Tuy nhiên kết hợp phối cung phi người con trai ra Tuyệt mệnh, nữ ra Họa hại thì vẫn nên hóa giải!" là sao?

Cảm ơn bác rất nhiều!

longbow132004
14-12-09, 12:55
chào wild_orchid!
Vì chỉ có năm sinh nên "tạm xét" 2 tuổi này thế nào bạn nhé:
Nam 1978 - Mậu Ngọ
Nữ 1982 - Nhâm Tuất
Năm dự định cưới 2010 - Canh Dần
1/ Can Chi:
Mậu khắc Nhâm; Ngọ Tuất bán hợp => được 3 phần tốt
2/ Nạp âm:
1978- Thiên Thượng Hỏa rất cần Thủy
1982 - Đại Hải Thủy khắc Thiên Thượng Hỏa
3/ về Cung phi:
- bát trạch ra Thiên Y
- bát tự ra Họa Hại
được 6 phần tốt.
Như vậy nếu nhìn sơ 2 tuổi này đâu có gì xấu lắm mà nói không thể cưới được!
Năm 2010, nữ 29 tuổi không phạm Kim lâu. Năm này không hình xung với tuổi 2 người. Tuy nhiên kết hợp phối cung phi người con trai ra Tuyệt mệnh, nữ ra Họa hại thì vẫn nên hóa giải!

xin lỗi chẳng hiểu bạn thieuba xem làm sao mà bát trạch ra Thiên Y? Nam 1978 ra cung Tốn :5: thuộc Đông mạng, nữ 1982 phi cung là Càn :1: thuộc Tây mạng
2 tuổi này mà bạn bảo xem sơ qua là hợp thì mình thật ko hiểu nổi. Thiên can khắc nhau,nạp âm khắc nhau,phi tinh cũng khác nhau,chỉ có được địa chi tam hợp vẫn ko đủ sức. Rồi cái chuyện nữ 29 tuổi ko phạm kim lâu là sao? Đám cưới hay cất nhà mà bạn đem cái bàn tay kim lâu hay hoang ốc ra vậy, mà nữ 29 tuổi phạm kim lâu rồi đó, bạn tính lại đi.

To bạn nam 1978 : 2 tuổi khắc nhau bạn cũng đừng nên sợ, chỉ cần xem ngày tháng cưới thật tốt. Khi cưới xong nên xem phong thủy chọn nhà cho tốt, chọn năm sinh con thì mọi việc êm đẹp. Còn bạn muốn ngày cất nhà,có gì bạn pm cho mình qua chức năng diễn đàn,mình sẽ replay lại

wild_orchid
14-12-09, 13:10
Vậy giờ phải làm sao đây? các bác làm em bối rối quá :002:

Giờ tụi em muốn cưới khoảng tháng 11/2010 được ko? vì sau khi cưới thì tụi em phải thuê nhà ở nên sao xem phong thủy được? và năm nào sinh con để mọi việc được tốt đẹp?

Mong các bác tư vấn gấp !!!

Cảm ơn các bác rất nhiều!

thieuba
14-12-09, 19:08
xin lỗi chẳng hiểu bạn thieuba xem làm sao mà bát trạch ra Thiên Y? Nam 1978 ra cung Tốn :5: thuộc Đông mạng, nữ 1982 phi cung là Càn :1: thuộc Tây mạng
2 tuổi này mà bạn bảo xem sơ qua là hợp thì mình thật ko hiểu nổi. Thiên can khắc nhau,nạp âm khắc nhau,phi tinh cũng khác nhau,chỉ có được địa chi tam hợp vẫn ko đủ sức. Rồi cái chuyện nữ 29 tuổi ko phạm kim lâu là sao? Đám cưới hay cất nhà mà bạn đem cái bàn tay kim lâu hay hoang ốc ra vậy, mà nữ 29 tuổi phạm kim lâu rồi đó, bạn tính lại đi.

To bạn nam 1978 : 2 tuổi khắc nhau bạn cũng đừng nên sợ, chỉ cần xem ngày tháng cưới thật tốt. Khi cưới xong nên xem phong thủy chọn nhà cho tốt, chọn năm sinh con thì mọi việc êm đẹp. Còn bạn muốn ngày cất nhà,có gì bạn pm cho mình qua chức năng diễn đàn,mình sẽ replay lại
Chào longbow132004!
Lẽ ra mình không muốn trả lời lại bạn vì sở học khác nhau, trường phái khác nhau nhưng có mấy ý bạn nên xem lại mình khi hỏi lại người khác mà chính bạn cũng chưa hiểu!
1/ Trong cả bài mình không hề nói gì "2 tuổi này xem sơ qua là hợp"
2/ Về tính Kim lâu thì theo mình biết hiện có 6 cách tính tất cả, mình theo cách của tác giả Trần Mạnh Linh! Cụ thể thế nào bạn nên tự tìm hiểu nhé.
3/ Về phi cung thì bạn với mình quan niệm hoàn toàn khác nhau, xin lỗi không bàn luận thêm. Chỉ xin nói cách mà mình áp dụng đã được kiểm chứng và nhiều người đã từng học như mình!
Cuối cùng xin chúc bạn wild_orchid vạn sự như ý!

longbow132004
14-12-09, 20:35
Hi thieuba,

1."Trong cả bài mình không hề nói gì "2 tuổi này xem sơ qua là hợp" " , trong bài câu chính xác bạn nói " 2 tuổi này xem sơ qua thì đâu có gì xấu lắm", tiếp tục ở trên bạn lại phân tích 3 phần tốt rồi 6 phần tốt gì đấy. câu trích dẫn của mình ko phải nguyên văn của bạn, mình cũng ko có trích dẫn nguyên văn, vì nếu trích dẫn nguyên văn thì phải ở trong ngoặc kép, copy and paste .

2."Về tính Kim lâu thì theo mình biết hiện có 6 cách tính tất cả, mình theo cách của tác giả Trần Mạnh Linh! Cụ thể thế nào bạn nên tự tìm hiểu nhé." cái này lên google gõ 1 chút sẽ ra,chẳng có gì khó cả, cái kim lâu bạn và mình nói dùng cho 2 việc khác nhau, chuyện này dừng tại đây.
3."Về phi cung thì bạn với mình quan niệm hoàn toàn khác nhau" xin lỗi bạn, phi cung cũng có quan niệm nữa ah? Phi cung là có công thức tính đàng hoàng, hay bạn ko biết rồi tra sách, mỗi sách viết sai,in bậy khác nhau nên bạn bảo là quan niệm khác nhau? để mình copy paste câu của bạn đây :
"Năm 2010, nữ 29 tuổi không phạm Kim lâu. Năm này không hình xung với tuổi 2 người. Tuy nhiên kết hợp phối cung phi người con trai ra Tuyệt mệnh, nữ ra Họa hại thì vẫn nên hóa giải" Năm 2010 phi tinh là Cấn, phối với người con trai cung TỐn ra Tuyệt Mệnh, phối với người con gái Càn ra Thiên Y, vậy mà bảo "nữ ra Họa Hại"

"chào longbow132004!
Lẽ ra mình không muốn trả lời lại bạn vì sở học khác nhau, trường phái khác nhau nhưng có mấy ý bạn nên xem lại mình khi hỏi lại người khác mà chính bạn cũng chưa hiểu"

Mình đồng ý, mỗi người học 1 sách,1 thầy khác nhau, NHƯNG TRONG CÙNG 1 LĨNH VỰC,thì mọi việc đều quy nhất lý . VD, trong việc xem tuổi tác hôn nhân 2 người, có thể bạn học thầy khác mình, đọc sách khác mình, nhưng ko có chuyện, bạn kêu 2 tuổi đó là ko xấu ( hay 3 phần tốt, 6 phần tốt gì đấy) ,mình nói xấu, rồi ý kiến của mình và bạn đều đúng là ko có chuyện đó.

Tất cả nhưng kiến thức coi tuổi tác, phi cung bát trạch phải nói là trình độ sơ đẳng. Mình tranh luận với bạn,nếu có phần gay gắt, thì chẳng qua đây là 1 việc cho bạn xem lại sự học của mình,trước khi post bài, nên xem kỹ,hoặc có ai chỉ ra chỗ sai,nên nhìn nhận, tại vì đây là diễn đàn công cộng mọi người cùng nhìn vào, chứ ko phải là trong phòng 1 thầy 1 khác, muốn phát biểu sao cũng được

thieuba
14-12-09, 22:43
@wild_orchid: xin lỗi bạn, thieuba tính nhầm nữ 1982 phi cung là Càn chứ không phải Ly (là phi cung của nam 1982), nên mình đã sửa lại bài trên (chữ đỏ).
Nếu năm nay bạn cưới thì phạm Kim lâu (trước khi cưới bạn nên làm 1 lễ nhỏ lên chùa hóa giải hoặc dùng bát quái màu hóa giải).
Năm nay 2009, số 9 nhập trung cung. Phối cung phi thì nữ Càn ra Lục Sát; nam Tốn ra Tuyệt mệnh.
tháng 11/2009, phi tinh số 4 tại cung Tốn. Phối cung phi nam, nữ ra Phục Vị. Tháng này không có tiêu chí hóa giải Lục Sát và Tuyệt Mệnh do phối năm.
Nếu bạn cưới năm 2010 thì nên chọn tháng 4 bạn nhé!

@longbow132004
Cũng như bạn nói "Năm 2010 phi tinh là Cấn, phối với người con trai cung Tốn ra Tuyệt Mệnh, phối với người con gái Càn ra Thiên Y" thì sự "nhầm nhọt" cũng vẫn có thể xảy ra chứ ?
Vậy nên dù bạn là ai, bạn cao siêu thế nào thì đôi khi vẫn có sự nhầm lẫn! Do đó việc phản ảnh lại cũng không nên dùng những từ có vẻ "khích bác" như vậy. Đúng như bạn nói: "Tất cả nhưng kiến thức coi tuổi tác, phi cung bát trạch phải nói là trình độ sơ đẳng" và mình đã lâu rồi "chẳng buồn để ý" nữa!
Chào bạn và thieuba không muốn có bất kỳ sự tranh luận nào quanh vấn đề "quá sơ đẳng" này!

wild_orchid
15-12-09, 08:59
"Nếu năm nay bạn cưới thì phạm Kim lâu (trước khi cưới bạn nên làm 1 lễ nhỏ lên chùa hóa giải hoặc dùng bát quái màu hóa giải)."
-->Năm sau 2010 mình mới cưới thì có phải làm lễ này không?
Nếu tháng 04/2010 cưới thì gấp quá, tụi mình định cuối năm 2010, nếu ko có tháng nào cuối năm 2010 thì coi dùm tụi mình đầu năm 2011 được ko?

longbow132004
15-12-09, 19:25
Hi bạn Wild_orchid , năm sau nếu 2 bạn muốn tổ chức lễ cưới cũng rất tốt, vì Dần-Ngọ-Tuất là tam hợp nên có thể hóa giải những điều xung khắc ở trên. Nếu 2 bạn muốn tổ chức năm sau thì tháng 4 như thieuba ở trên là hợp nhất, nhưng nếu muốn cuối năm cưới thì bạn có thể chọn tháng 6 hoặc tháng 8 âm lịch ,ngoài ra thì hết rồi. Bạn chọng xong tháng thì mọi người sẽ tư vấn thêm cho bạn về ngày và giờ
@thieuba : mình xin lỗi bạn vì đã có những lời lẽ hơi quá khích