PDA

View Full Version : Kính nhờ xem giúp ngày cưới 2010

ngothao2112
11-01-10, 16:09
Chào Ban điều hành diễn đàn
Mình dự định tổ chức cưới vào cuối năm 2010, kính nhờ các bác xem giúp ngày cưới cho 2 tuổi sau
Nam sinh ngày 20/08/1981 (ÂL) 1-2h sáng
Nữ sinh ngày 21/11/1986 (ÂL) 5-6h chiều
Chân thành cảm ơn. Chúc diễn đàn ngày càng phát triển hơn nữa

AnhNgoc
18-01-10, 13:32
Chào Ban điều hành diễn đàn
Mình dự định tổ chức cưới vào cuối năm 2010, kính nhờ các bác xem giúp ngày cưới cho 2 tuổi sau
Nam sinh ngày 20/08/1981 (ÂL) 1-2h sáng
Nữ sinh ngày 21/11/1986 (ÂL) 5-6h chiều
Chân thành cảm ơn. Chúc diễn đàn ngày càng phát triển hơn nữa

Thieuba sắp xếp thời gian xem giúp bạn ngothao nhé !.

thieuba
19-01-10, 09:55
Dạ chú anhngoc!
Chào ngothao2112!
Nam sinh 1981, nữ sinh 1986. Hai tuổi này cách nhau 5 tuổi được Thiên hợp.
Theo quan niệm dân gian, năm 2010 nữ là 25 tuổi không phạm Kim lâu. Năm 2010 Cấn nhập trung cung, phối Nam Nữ đều Khảm-Tốn ra Sinh khí nên năm 2010 là cưới được (tốt).
Nếu 2 bạn định cưới vào cuối năm 2010 thì nên chọn tháng Sửu (12 âm lịch).
2 bạn nên xem xét xem điều kiện, hoàn cảnh của mình có thể cưới vào tháng như mình chọn được không? Khi 2 bạn thống nhất quyết định chọn tháng xong, mọi người sẽ giúp bạn chọn ngày cụ thể!
Thân!

longbow132004
19-01-10, 12:24
mình có 1 thắc mắc xin thieuba nếu có thời gian giải đáp giúp mình :

. Cứ cách nhau 5 tuổi là thiên hợp? vd 90 với 95 hoặc 81 với 86 mà không cần xem địa chi của năm đó là gì? Ví dụ Bính Tân hợp nhau hóa thủy thì có cần xem đại chi là tý hoặc hợi ( điạ chi thủy) để dẫn ko, hợp mà ko hóa có được xem là hợp ko?

kimcuong
19-01-10, 12:38
thieuba chắc cũng có thì giờ đấy, nhưng KC xin trả lời cho longbow câu Hóa Hợp này (và cho cả thieuba luôn, vì em hay nghiên cứu chuyện này, phải nên thận trọng)

Đã nói là thiên hợp theo quan niệm dân gian như Bính hợp Tân, không có vấn đề hóa ra Thủyđược hay không, vì Hợp và Hóa là quan điểm nghiên cứu của Tử bình.

Khi sang Tử bình thì chỉ có trong tứ trụ của 1 người mới có nảy sinh ra việc Hóa+Hợp hay không. Nếu là 2 người thì không có vấn đề dùng thiên can để tính đơn giản như vậy.

thieuba
19-01-10, 15:09
Dạ cảm ơn chị kimcuong!
Đúng là vấn đề Hợp hóa là quan điểm nghiên cứu của Tử bình, thieuba đọc các tài liệu về chọn ngày không thấy nhắc đến.
Theo thieuba hợp ở đây còn hiểu là "kéo lại gần nhau", khác với khắc là "đẩy xa nhau". Ngoài ra còn hiểu là được "trời phù hộ". Nhiều người khi luận chi còn tính cả bán Tam hợp thì thieuba cũng tạm chấp nhận.
hihi, thực ra vấn đề này thieuba chỉ tìm hiểu từ khi cưới vợ nên kinh nghiệm còn rất non kém. Vì vậy rất mong được các cao nhân chỉ bảo để có thể giúp được hạnh phúc của mọi người.

AnhNgoc
19-01-10, 20:01
mình có 1 thắc mắc xin thieuba nếu có thời gian giải đáp giúp mình :

. Cứ cách nhau 5 tuổi là thiên hợp? vd 90 với 95 hoặc 81 với 86 mà không cần xem địa chi của năm đó là gì? Ví dụ Bính Tân hợp nhau hóa thủy thì có cần xem đại chi là tý hoặc hợi ( điạ chi thủy) để dẫn ko, hợp mà ko hóa có được xem là hợp ko?

Chào longbow.
Ở đây Thieuba dùng Thiên , Địa hợp để so tuổi trong hôn nhân chứ không dùng phương pháp tử bình để so 2 tuổi này xem có bổ cứu cho nhau không . Trong so tuổi kết hôn cũng như trong Trạch cát thì năm là chính , bởi vậy nói Thiên hợp không nhất thiết phải hóa hay không . Ta không thể đem môn này để áp đặt lên môn kia được .

AnhNgoc
19-01-10, 20:07
Dạ cảm ơn chị kimcuong!
Đúng là vấn đề Hợp hóa là quan điểm nghiên cứu của Tử bình, thieuba đọc các tài liệu về chọn ngày không thấy nhắc đến.
Theo thieuba hợp ở đây còn hiểu là "kéo lại gần nhau", khác với khắc là "đẩy xa nhau". Ngoài ra còn hiểu là được "trời phù hộ". Nhiều người khi luận chi còn tính cả bán Tam hợp thì thieuba cũng tạm chấp nhận.
hihi, thực ra vấn đề này thieuba chỉ tìm hiểu từ khi cưới vợ nên kinh nghiệm còn rất non kém. Vì vậy rất mong được các cao nhân chỉ bảo để có thể giúp được hạnh phúc của mọi người.

Chào Thieuba.
Trong so tuổi kết hôn bạn dùng vậy cũng không sai , thông thường những cặp kết hôn được Thiên hợp địa hợp sẽ sống với nhau đến trọn đời cho dù trong cuộc sống có những xung đột xảy ra giữa 2 người , Thieuba cứ kiểm chứng những người chung quanh để kiểm nghiệm .

ngothao2112
20-01-10, 11:33
Dạ chú anhngoc!
Chào ngothao2112!
Nam sinh 1981, nữ sinh 1986. Hai tuổi này cách nhau 5 tuổi được Thiên hợp.
Theo quan niệm dân gian, năm 2010 nữ là 25 tuổi không phạm Kim lâu. Năm 2010 Cấn nhập trung cung, phối Nam Nữ đều Khảm-Tốn ra Sinh khí nên năm 2010 là cưới được (tốt).
Nếu 2 bạn định cưới vào cuối năm 2010 thì nên chọn tháng Sửu (12 âm lịch).
2 bạn nên xem xét xem điều kiện, hoàn cảnh của mình có thể cưới vào tháng như mình chọn được không? Khi 2 bạn thống nhất quyết định chọn tháng xong, mọi người sẽ giúp bạn chọn ngày cụ thể!
Thân!
Cảm ơn thieuba đã bớt chút thời gian xem giúp tụi em.
Hai đứa em muốn cưới vào tháng 8 ÂL.Không biết tháng 8 có tốt với tuổi 2 đứa không thieuba?Nếu tốt thieuba xem giúp ngày đẹp tổ chức lễ cưới luôn nha.
Mong nhận được câu trả lời từ thieuba.

thieuba
20-01-10, 20:12
Chào ngothao2112!
Mình đã nói rồi, chọn tháng chỉ là một phần. Vấn đề chính là không xấu quá và 2 bạn có điều kiện thu xếp mọi việc ổn thỏa.
Nếu 2 bạn muốn cưới tháng 8 thì có thể quan tâm đến 2 ngày sau:
- Ngày Kỷ Tị (19/9 tức 9/8 AL), giờ Ngọ, Mùi
- Ngày Canh Dần (7/10 tức 30/8 AL), giờ Thìn, Tị
Chúc 2 bạn hạnh phúc!

longbow132004
20-01-10, 20:59
xin lỗi 1 lẫn nữa lại làm phiền thieuba ,mong bạn giải đáp : việc xem ngày có xem theo quy tắc : tam hội cục, tam hợp cục , nhị hợp...vvv....,có kiêng kỵ các ngày tam nương, tam sát,thập ác đại bại gì hay ko vậy ta?
Và nếu đã chọn năm dần thì tránh chọn tháng, ngày giờ dần?