PDA

View Full Version : em lên đặt tên cho cháu bé có bộ gì để cân bằng tứ trụ

tuyettinh09
10-02-10, 15:32
em có 1 người bạn có sinh em bé vào 2 giờ 15 phút sáng ngày 27/12/kỷ sửu(âl).là cháu trai
vì môn tử bình em cũng mới theo học lên khi xác định vượng suy của dụng thần còn nhiều bối rối.xin các ACE tư vấn giúp cho
http://huyenkhonglyso.com/announcement.php?f=14&a=7
em muốn hỏi lên lấy dụng thần là gì (kim,mộc thủy,hỏa thổ),để mệnh cháu bé được cân bằng?
cháu bé có họ kép là nguyễn hạ...

longbow132004
10-02-10, 15:42
theo mình biết là ngày 27 tháng 12 năm nay đã qua tiết lập xuân nên phải tính là năm Canh Dần, có gì mình sẽ nói chi tiết hơn ở bài sau ^_^

longbow132004
10-02-10, 17:07
chào bạn, mình đã xem về ngày giờ sinh của bé, tính ra thì đã là qua năm mới, tứ trụ như sau :
Canh Dần-----Mậu Dần-----Tân Mão-----Kỷ Sửu.

Trước tiên mình xin nói đây là 1 lá số đẹp. Trong trụ năm và trụ tháng cả 3 tài quan ấn cùng tàng, chứng tỏ cha mẹ của bé này ko phải là người bình thường, cũng là người chức quyền, hay giàu có hoặc là người có danh tiếng ( xin bạn cho mình biết thực tế, để xem kết quả đoán của mình chính xác hay ko chính xác).

Trụ ngày là Tân sinh vào tháng dần thì ko được lệnh tháng, Kiếp lộ ra trên trụ năm, cũng ko có lực, Kiêu lộ trên trụ giờ cũng rơi vào đất Tử, chỉ có Ấn ở trụ tháng là có lực, nên thân này hơi nhược.

Thân nhược, tài tàng lộ nhiều, chỉ sợ thân nhược ko gánh được tài, cho nên mình chọn dụng thần của bé là Mậu Thổ, tức là Ấn, vì ấn vừa có thể làm tổn hao tài, vừa sinh cho thân. Hoặc dụng thần bổ cứu thứ 2 được chọn là kim,tức là Tân-Tỉ, vừa trợ thân cho bé, vừa khắc chế được tài.

Dụng thần là hành thổ , bạn cứ tha hồ chọn lựa, vì trong tiếng việt, tên theo hành thổ cũng rất là nhiều.

KieuMi
10-02-10, 18:46
chào bạn, mình đã xem về ngày giờ sinh của bé, tính ra thì đã là qua năm mới, tứ trụ như sau :
Canh Dần-----Mậu Dần-----Tân Mão-----Kỷ Sửu.

Trước tiên mình xin nói đây là 1 lá số đẹp. Trong trụ năm và trụ tháng cả 3 tài quan ấn cùng tàng, chứng tỏ cha mẹ của bé này ko phải là người bình thường, cũng là người chức quyền, hay giàu có hoặc là người có danh tiếng ( xin bạn cho mình biết thực tế, để xem kết quả đoán của mình chính xác hay ko chính xác).

Trụ ngày là Tân sinh vào tháng dần thì ko được lệnh tháng, Kiếp lộ ra trên trụ năm, cũng ko có lực, Kiêu lộ trên trụ giờ cũng rơi vào đất Tử, chỉ có Ấn ở trụ tháng là có lực, nên thân này hơi nhược.

Thân nhược, tài tàng lộ nhiều, chỉ sợ thân nhược ko gánh được tài, cho nên mình chọn dụng thần của bé là Mậu Thổ, tức là Ấn, vì ấn vừa có thể làm tổn hao tài, vừa sinh cho thân. Hoặc dụng thần bổ cứu thứ 2 được chọn là kim,tức là Tân-Tỉ, vừa trợ thân cho bé, vừa khắc chế được tài.

Dụng thần là hành thổ , bạn cứ tha hồ chọn lựa, vì trong tiếng việt, tên theo hành thổ cũng rất là nhiều.
Chào bạn longbow132004
Bạn có thể nói rõ hơn cách đặt tên để cân bằng Tứ Trụ và hỗ trợ cho các bé, VD: hành Thổ, hành Kim, hành Thủy, hành Mộc và hành Hỏa. Cám ơn bạn trước

longbow132004
10-02-10, 19:04
ah mình xin vd như sau :

_Hành Mộc : có thể là tên Lâm, Quỳnh, tên các loại hoa
_Hành Hỏa : Vũ,
_Hành Thủy : Hải, Thủy
_Hành Kim : Kim, Ngọc, Cường...v...vv
_Hành Thổ : Sơn..v...vv

Về việc đặt tên theo dụng thần thì có nhiều cách đặt lắm, ở trên là đặt theo ý nghĩa của tên. Bạn có thể đặt tên cho bé theo họ ghép mà bạn đã chọn, sau đó là ghép tên dụng thần vào thôi.

Còn 1 cách khác nữa là đặt tên theo cách phát âm, theo màu sắc,

Mình xin vd :

Hành Kim : về màu sắc thì là màu trắng, do đó có thể chọn tên gì liên quan đến màu trắng, hoặc về am thanh thì tiếng phát âm nghe như tiếng thanh la, tiếng chuông, mình thì ko vd được ở Hành Kim này vì vốn từ vựng Tiếng Việt mình còn hạn chế, mong bạn thông cảm.

_Hành Mộc : màu xanh, nên có thể đặt tên là Thanh, còn về âm thanh thì đặt tên cho con, phát âm nghe như tiếng trống, não bạt, âm trầm mà bổng.

_ Hành Thủy : là màu đen, có thể đặt tên là Nhung, Huyền...vv..., còn về âm thành thì nghe như tiếng nước chảy, tiếng suối, âm thanh nghe réo rắt.

_ Hành Hỏa : màu đỏ, có thể đặt tên là Hồng, còn âm thanh thì nghe như tiếng pháo nổ, sấm chớp, nghe vang và xa, vd như tên Sang

_Hành Thổ : màu vàng, còn nếu theo như âm thanh thì là tiếng gạch ngói va vào nhau, chum vò va vào nhau, âm thanh nghe đục mà trầm, ko được bổng.

Ở trên là vài ví dụ nằm trong sự hiểu biết hạn hẹp của mình, mong giải đáp phần nào thắc mắc của bạn, nếu anh chị em nào trên diễn đàn này, có cách nào khác thì xin bổ sung giúp mình

KieuMi
11-02-10, 09:59
ah mình xin vd như sau :

_Hành Mộc : có thể là tên Lâm, Quỳnh, tên các loại hoa
_Hành Hỏa : Vũ,
_Hành Thủy : Hải, Thủy
_Hành Kim : Kim, Ngọc, Cường...v...vv
_Hành Thổ : Sơn..v...vv

Về việc đặt tên theo dụng thần thì có nhiều cách đặt lắm, ở trên là đặt theo ý nghĩa của tên. Bạn có thể đặt tên cho bé theo họ ghép mà bạn đã chọn, sau đó là ghép tên dụng thần vào thôi.

Còn 1 cách khác nữa là đặt tên theo cách phát âm, theo màu sắc,

Mình xin vd :

Hành Kim : về màu sắc thì là màu trắng, do đó có thể chọn tên gì liên quan đến màu trắng, hoặc về am thanh thì tiếng phát âm nghe như tiếng thanh la, tiếng chuông, mình thì ko vd được ở Hành Kim này vì vốn từ vựng Tiếng Việt mình còn hạn chế, mong bạn thông cảm.

_Hành Mộc : màu xanh, nên có thể đặt tên là Thanh, còn về âm thanh thì đặt tên cho con, phát âm nghe như tiếng trống, não bạt, âm trầm mà bổng.

_ Hành Thủy : là màu đen, có thể đặt tên là Nhung, Huyền...vv..., còn về âm thành thì nghe như tiếng nước chảy, tiếng suối, âm thanh nghe réo rắt.

_ Hành Hỏa : màu đỏ, có thể đặt tên là Hồng, còn âm thanh thì nghe như tiếng pháo nổ, sấm chớp, nghe vang và xa, vd như tên Sang

_Hành Thổ : màu vàng, còn nếu theo như âm thanh thì là tiếng gạch ngói va vào nhau, chum vò va vào nhau, âm thanh nghe đục mà trầm, ko được bổng.

Ở trên là vài ví dụ nằm trong sự hiểu biết hạn hẹp của mình, mong giải đáp phần nào thắc mắc của bạn, nếu anh chị em nào trên diễn đàn này, có cách nào khác thì xin bổ sung giúp mình
Bạn giới thiệu các tên theo hành này hay, nếu được bạn thêm vài tên về hành Hỏa đi, thấy " Hành Hỏa : Vũ, " hình như chưa ổn nghe có vẻ như là Thủy vậy

longbow132004
11-02-10, 10:05
vũ có nghĩa là tỏa ra, nằm trong quẻ Ly nên có nghĩa là hỏa, mà Vũ cũng có nghĩa là thủy nữa, 1 tên nhiều hành, ko có gì là lạ.
Còn như mình nói, mình đã nêu ra con đường để bạn tự luận, mình ko phải cái máy để lấy vd này vd kia cho bạn, mong bạn tự tìm lấy cho mình

KieuMi
11-02-10, 10:16
vũ có nghĩa là tỏa ra, nằm trong quẻ Ly nên có nghĩa là hỏa, mà Vũ cũng có nghĩa là thủy nữa, 1 tên nhiều hành, ko có gì là lạ.
Còn như mình nói, mình đã nêu ra con đường để bạn tự luận, mình ko phải cái máy để lấy vd này vd kia cho bạn, mong bạn tự tìm lấy cho mình
Nghe bạn nói có cuốn sách về Âm học gì đó mới hỏi bạn mong bạn thông cảm

tuyettinh09
11-02-10, 16:12
cám ơn anh LONGBOW132004 đã chỉ giúp;
mong anh có thể xem thêm giúp em xem mức độ vượng suy của dụng thần mình cần là bao nhiêu thì đủ.để mệnh của bé vừa đủ bình hòa,vì thổ cũng có rất nhiều loại thổ,núi thái sơn,thành đầu thổ,sa trung thổ....
còn về chuyện ba mẹ của bé;quả thật mẹ của bé làm ăn rất khá(bặc biệt là bên ngoại của bé),ba của bé làm ăn cũng được nhưng vì quá ham mê cờ bạc và đá banh lên cuối cùng cũng chẳng có gì...
chân thành cám ơn anh

kimcuong
11-02-10, 20:52
KC góp ý với từ "vũ" này, vì thấy có đề cập đến "âm thanh":

Khi xưa, bộ ngũ âm (chính là 5 dây đàn) mang tên Cung, Thương, Giốc, Chủy, Vũ, ứng với 4 mùa Xuân Hạ Thu Đông. Vua chúa nghe nhạc mùa Xuân tháng Giêng và tháng Hai thì phải tấu khúc nhạc với âm Giốc là chủ đạo. Mùa Hạ thì âm Chủy, mùa Thu âm Thương và mùa Đông thì dùng cung Vũ.

Vì thế "Vũ" ứng với mùa đông giá lạnh, mưa, tuyết, chủ nói về Hàn khí thì đúng hơn.

Nguyễn Trãi có câu: "Chung tiêu thính vũ thanh" nghĩa là "Suốt đêm nghe tiếng mưa" đấy.

Còn "vũ" là hỏa thì tôi chưa biết. Nhưng nếu viết đúng tiếng Tàu thì có chữ như là "cổ vũ" (khua tay múa chân), hay "phượng vũ" (phượng múa), khí sắc phấn khởi... chắc là có tiết khí hỏa chăng...?

Nghe nói họ của bé này là Nguyễn Hạ, "Hạ" đã là "hè, hơi nóng, hơi lửa" rồi, đọc lên đã hơi quá trầm, vậy có thêm tiếng nào không có thanh dấu nữa thì rất hay.

longbow132004
11-02-10, 22:59
chào bạn tuyettinh, dụng thần là thổ ở đây là Mậu thổ, tức là dương thổ, thổ mạnh, núi cao, chứ ko phải âm thổ ẩm ướt như Kỷ. Dụng thần bổ cứu 2 của bé là Kim, Tân-Tỉ, tức là âm kim.

Khi dụng thần của bé là Thổ thì đặt tên cho bé theo hành Thổ, phương vị ở thì sinh ở đâu lập nghiệp tại đó, hoặc về hướng đông bắc hay tây nam ( so với nơi mình sinh ra). Làm các nghề nghiệp về thổ. Và thân hình của bé nữa, nếu sau này bé lớn lên, tướng mặt, tướng tay được xếp vào hành thổ và hành kim thì quá tốt. Nói chung ứng dụng bổ cứu của dụng thần rất nhiều, trong bài viết mình khó liệt kê ra hết.

Nay mình xin cung cấp thêm 1 cách đặt tên cho bé cho ngũ hành đưộc phân loại theo quẻ dịch lý . Như ta đã biết, 8 quẻ đơn, được phân vào 5 ngũ hành.Ta có thể đếm số nét tên mà suy ra ngũ hành.
(Xin mạn phép anh thanhtu cho em copy bài của anh bên topic dịch học-ứng dụng và triết lý qua đây)

Số 8 là quẻ Khôn :8: , hành thổ

Số 7 là quẻ Cấn :7: , Thổ

Số 6 quẻ Khảm :6: , Thủy

Số 5 là quẻ Tốn :5:, Mộc

Số 4 là quẻ Chấn :4: , Mộc

Số 3 là quả Ly :3: , Hỏa

Số 2 là quẻ Đoài :2: , hành kim

Số 1 là quẻ Càn :1: , hành kim

Vd, như tên phương , xem ra có 5 nét thì ta có thể quy về quẻ TỐn và thuộc mộc.

Ngoài ra còn lấy ý nghĩa của quẻ nữa :

Khôn : nhu thuận , Cấn : ngưng nghỉ , Khảm : hãm hiểm , Tốn : thuận nhập , Chấn : Động dụng , Ly : nóng sáng , Đoài : đẹp đẽ,khuyết mẻ, Càn : Kiên cứng.

Theo ý nghĩa tên như trên mà đặt.

@KC : 8 quẻ Khôn-Cấn-Khảm-Tốn-Chấn-Ly-Đoài-Càn tương ứng với 8 đức tính : Hư-Ngưng-Trụ-Tiềm-Khởi-Vũ-Hiển-Như. Như vậy quẻ Ly có tính là Vũ, nên Vũ là thuộc hành hỏa, em cũng ko phủ nhận Vũ cũng mang hành thủy. Chị có thể tham khảo thêm theo link ở đây, trong topic dịch lý của anh thanhtu : http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=63

kimcuong
12-02-10, 11:53
nên Vũ là thuộc hành hỏa, em cũng ko phủ nhận Vũ cũng mang hành thủy. Nếu mà 1 chữ có 2 hành như vậy thì đọc làm sao, viết làm sao để xác định được Vũ là Hỏa, hay Vũ là Thủy?
À, ở trong bảng của anh thanhtu còn có hàng ở dưới ghi rằng "Ly là Lệ dã" nữa. Longbow cho biết "lệ" này có phải là "nước mắt" không? Cám ơn nhé.

longbow132004
12-02-10, 15:34
1 chữ có 2 hành thì đọc bình thường chứ có làm sao, Vũ thì đánh vần rồi đọc. 1 chữ xét trong nhiều trường hợp nó mang nhiều hành thì có gì là ko được?

Còn câu thứ 2 , trong tiếng việt có rất nhiều từ đồng âm khác nghĩa, chữ lệ trên ko phải là chữ lệ nước mắt