PDA

View Full Version : Xin kính nhờ xem giúp Tử Bình!

Mbo
23-02-10, 14:54
Xin nhờ các bác trong diễn đàn xem giúp tử bình của lá số này với a, cứ long đong lận đận nay đây mai đó mãi các bác xem giúp khi nào mới yên và nhà cửa công việc làm ăn trong năm nay thế nào. Mong các bác xem giúp.

MBo

ps.: chi tiết lá số như sau a, sinh ngày 19.06.1970 ÂL, 20h30 giới tính: nữ

chungnp
02-04-10, 06:07
chào mbo!
mình lập bảng cho trụ của bạn.để mọi người tiện xem giùm.
sinh ngày 19.06.1970 ÂL, 20h30 giới tính: nữ
Trụ Năm | Trụ Tháng |Trụ Ngày |Trụ Giờ
Kiêu | Kiếp | Nhật / Thực |Kiêu
Canh Tuất | Quý Mùi | Nhâm Dần |Canh Tuất

chungnp
04-04-10, 08:46
chào mbo!
nữ
trụ Năm | Trụ Tháng | Trụ Ngày | Trụ Giờ
Kiêu| Kiếp |Nhật / Thực | Kiêu
Canh Tuất |Quý Mùi |Nhâm Dần | Canh Tuất
bảng can tàng như sau
canh tuất |mậu thổ 18 |tân kim 9| đinh hỏa 3
quý mùi| kỷ thổ 18| đinh hỏa 9 |ất mộc 3
nhâm dần |giáp mộc 18| bính hỏa 9 |mậu thổ 3
canh tuất |mậu thổ 18| tân kim 9| đinh hỏa 3

trong trụ ko có tam hợp,tam hội, lục xung,lục hợp
can canh kim có mậu thổ sinh nên có chỗ dựa tính 36.
nhâm quý thủy có ất mộc nen có chỗ dựa tính 36.quý thủy bị mùi thổ khắc tính 24
can tang vẫn giữ nguyên.chi mùi khắc quý thủy nên bản khí giảm 6 độ

Ngũ hành |Thiên Can| Địa Chi| Hành nắm lệnh |Tổng
Kim| 72| 18 |0| 90
Mộc| 60| 21 |0| 81
Thủy| 0| 0| -0.2| 0
Hỏa |0| 24| 0 |24
Thổ| 0 |51 |0.2| 61.2

nhật chủ nhâm thủy nên phe ta là kim và thủy
PHE ĐỊCH |PHE TA |NHẬT CHỦ
106.8 |90 |YẾU

nhật chủ nhược
chọn dụng thần là tân kim(ấn)
tân kim sinh nhật chủ
kị thần mộc
còn các vận bạn vào mục lấy lá số về xem nha.
cám ơn longbow132004.anh thieuba
mình đã sửa lại
anh em có ý kiến gì thì góp ý giùm
thanks

longbow132004
04-04-10, 08:50
chào bạn chungnp, tứ trụ trên có bán tam hợp ngọ-tuất hóa hỏa thêm Bính dẫn nên hóa thành công đó, nên bảng tính ngũ hành ở trên phải xem lại rồi

chungnp
04-04-10, 08:54
chào longbow132004!
cám ơn longbow132004 đã góp ý.
longbow132004 có thể gửi bảng bán tam hợp cục cho mình không

longbow132004
04-04-10, 08:55
dần-ngọ tuất là tam hợp thì dần ngọ và ngọ tuất là bán tam hợp, các tam hợp khác tính như thế

thieuba
04-04-10, 09:11
Chào chungnp!
Chị Mbo sinh ngày 19.06.1970 ÂL, 20h30
Bạn nên kiểm tra lại nhé!

chungnp
04-04-10, 09:13
cám ơn longbow132004 thâm lần nữa.
lời góp ý thật quan trọng.
sau này longbow132004 góp ý cho mình tiếp nha

chungnp
04-04-10, 09:19
chào anh thieuba!
một sự đãng trí.
để em sửa lại.
cam ơn anh

thieuba
04-04-10, 09:42
chào longbow132004!
cám ơn longbow132004 đã góp ý.
longbow132004 có thể gửi bảng bán tam hợp cục cho mình không
hi chungnp!
Theo TVH thì, chẳng hạn với Tam hợp Hỏa cục Dần-Ngọ-Tuất
Bán tam hợp Dần-Ngọ mạnh hơn Ngọ-Tuất.

chungnp
04-04-10, 09:51
anh thieuba oi!
anh gởi cho em ban tra bán tam hợp đi.
em quen xài bảng.giờ mà soạn như longbow132004 nói.lộn thì chết.
anh giúp em nha.
em bị đãng trí lắm.
cám ơn anh

chungnp
04-04-10, 09:58
anh cho em hỏi thêm.trụ này kì quá ha hay do em tính sai.nếu dùng cách thông thường tìm dung thần thì thân này vượng đúng không vì có kiêu, kiếp.
thanks

Mbo
15-04-10, 07:14
Lâu quá rồi mới quay lại diễn đàn, thấy mọi người bàn tán thảo luận gì um sùm mà mình không hiểu gì hết nên Bác nào nói giúp Mbo xem tình hình năm nay thế nào đi, đang viêm màn túi nặng quá làm thì tối tăm mặt mũi nhưng không thấy tiền bạc đâu cả :3563: Cám ơn mọi người nhiều.

Mbo

sonthuy
16-04-10, 14:29
Bác nào nói giúp Mbo xem tình hình năm nay thế nào đi, đang viêm màn túi nặng quá làm thì tối tăm mặt mũi nhưng không thấy tiền bạc đâu cả :3563: Cám ơn mọi người nhiều.
Mbo
Tứ trụ của bạn luận không phải là dễ, hai là bạn đang bị bệnh "viêm màng túi nặng" nên các "bác sĩ" chưa tìm ra "thuốc" , đang cần bạn cho biết sơ qua vài thông tin như: gia cảnh, nghề nghiệp, những năm tốt và những năm xấu... lúc đó "kê toa" chính xác hơn :798:

Mbo
17-04-10, 13:01
Sonthuy thật có óc tiếu lâm nên mặc dù đang bị bệnh viêm màng túi nhưng đọc mấy dòng của bạn cũng phải phì cười, cám ơn bài trả lời của Sonthuy. Hiện Mbo đã có 2 con (1 trai + 1 gái) làm sx nhỏ về ngành may mặc, hiện vẫn phải đi ở thuê chưa có nhà, việc làm thì năm ni thấy có vẽ việc làm không hết (tính đến thời điểm này) nhưng không thấy tiền đâu cả nên bị viêm màng tuí:3563:, Mbo nhờ các cao thủ xem giúp đại hạn hiện nay và sắp tới thế nào. Xin cám ơn nhiều.

P.S: từ nhỏ thì cuộc sống vẫn bình thường không có gì nổi bật và năm vưà rồi 2009 là năm rất xấu về công việc và tiền tài trong 10 năm qua từ khi tự làm sx.

sonthuy
17-04-10, 13:31
Sonthuy thật có óc tiếu lâm nên mặc dù đang bị bệnh viêm màng túi nhưng đọc mấy dòng của bạn cũng phải phì cười, cám ơn bài trả lời của Sonthuy. Hiện Mbo đã có 2 con (1 trai + 1 gái) làm sx nhỏ về ngành may mặc, hiện vẫn phải đi ở thuê chưa có nhà, việc làm thì năm ni thấy có vẽ việc làm không hết (tính đến thời điểm này) nhưng không thấy tiền đâu cả nên bị viêm màng tuí:3563:, Mbo nhờ các cao thủ xem giúp đại hạn hiện nay và sắp tới thế nào. Xin cám ơn nhiều.
Trong khi chờ cao thủ xem giúp bạn, sonthuy thấy bạn thu nhập nhiều mà không thấy có tiền trong túi ! vậy trước hết bạn nên xem lại sổ sách thu chi ra sao mà lại bị "viêm màng túi" ?.
Tứ trụ của bạn Thân không vượng không nhược rất khó tìm Dụng Thần nên mới hỏi bạn các năm tốt và các năm xấu để xác định cho chính xác, rồi sau đó mới xét được vận hạn được.
Chúc bạn lạc quan, vui vẻ .

thieuba
17-04-10, 18:00
hi Mbo!
Mệnh của chị thân nhược nên Vận này Kỷ Mão (khoảng từ giữa tháng 3/2005 đến 2014) và Vận sau Mậu Dần (2015-2024) đều kém. Có thể nói Thổ là Kỵ thần thứ nhất của chị nên năm 2009 rất không thuận lợi, lại thêm Tam hình Sửu-Mùi-Tuất nên đây là năm rất xấu. Chị làm sản xuất kinh doanh nên tận dụng năm cũng là điều cần quan tâm trong làm ăn; các năm có thể tận dụng đối với chị là Canh, Tân, hoặc Nhâm, Quý, Tý, Hợi - năm mà có sự kết hợp Can Chi cùng tính chất này sẽ rất khả quan. Chị nên để ý và kiểm nghiệm, trước mắt là năm nay và sang năm.
Một ý kiến nhỏ để chị tham khảo!

longbow132004
18-04-10, 21:19
chào mbo!
nữ
trụ Năm | Trụ Tháng | Trụ Ngày | Trụ Giờ
Kiêu| Kiếp |Nhật / Thực | Kiêu
Canh Tuất |Quý Mùi |Nhâm Dần | Canh Tuất
bảng can tàng như sau
canh tuất |mậu thổ 18 |tân kim 9| đinh hỏa 3
quý mùi| kỷ thổ 18| đinh hỏa 9 |ất mộc 3
nhâm dần |giáp mộc 18| bính hỏa 9 |mậu thổ 3
canh tuất |mậu thổ 18| tân kim 9| đinh hỏa 3

trong trụ ko có tam hợp,tam hội, lục xung,lục hợp
can canh kim có mậu thổ sinh nên có chỗ dựa tính 36.
nhâm quý thủy có ất mộc nen có chỗ dựa tính 36.quý thủy bị mùi thổ khắc tính 24
can tang vẫn giữ nguyên.chi mùi khắc quý thủy nên bản khí giảm 6 độ

Ngũ hành |Thiên Can| Địa Chi| Hành nắm lệnh |Tổng
Kim| 72| 18 |0| 90
Mộc| 60| 21 |0| 81
Thủy| 0| 0| -0.2| 0
Hỏa |0| 24| 0 |24
Thổ| 0 |51 |0.2| 61.2

nhật chủ nhâm thủy nên phe ta là kim và thủy
PHE ĐỊCH |PHE TA |NHẬT CHỦ
106.8 |90 |YẾU

nhật chủ nhược
chọn dụng thần là tân kim(ấn)
tân kim sinh nhật chủ
kị thần mộc
còn các vận bạn vào mục lấy lá số về xem nha.
cám ơn longbow132004.anh thieuba
mình đã sửa lại
anh em có ý kiến gì thì góp ý giùm
thanks

hi chào bạn chungnp, bây giờ mình mới có dịp xem lại bảng tính độ vượng suy ngũ hành thì phát hiện ra 1 chỗ sai, đó là Dần tàng giáp bính mậu, do dần được thiên can trực đỉnh là Nhâm sinh cho nên bản khí tăng thêm 6 , tạp khí giữ nguyên. Thứ 2 nữa là chi tháng nắm lệnh thuộc thổ ko thấy bạn nhắc đến.

Mình đã tính ra và được như sau :

Kim : 90 độ
Thủy : 48- 48/5 = 38,4 độ ( chi tháng thổ nắm lệnh)
Mộc : 27 độ
Hỏa : 24 độ
Thổ : 57 + 57/5= 68,4 độ (chi tháng thổ nắm lệnh)

Vậy tổng số độ của ngũ hành là : 247,8 độ 40% của tổng số độ ngũ hành là 99,12. Nhật chủ là Thủy nên phe ta là kim + thủy = 128,4 độ. Nên nhật chủ HƠI VƯỢNG.

Các bạn có thể kiểm tra lại bảng tính của mình, có gì sai sót xin góp ý.

Cách cục của lá số này ko nằm trong các cách đặc biệt : độc vượng, tòng, hóa khí ..v..v nên cách cục này thuộc loại phổ thông.

Sinh ngày Nhâm tháng Mùi, thiên can lộ ra là Quý như vậy đây là cách "Kiếp tài" . Thân vượng, Kiêu vượng, có Kiếp trợ giúp, như vậy dụng thần là Thiên tài, Bính Hỏa vì Tài có thể phá Ấn. Có KIếp trợ giúp dụng Tài. Kỵ thần là Kim và Thủy.

chungnp
18-04-10, 21:31
chào longbow132004!
cám ơn bạn góp ý.
mình đang xem lại.
mai mình trả lời lại cho bạn nha.

KieuMi
18-04-10, 23:22
Sinh ngày Nhâm tháng Mùi, thiên can lộ ra là Quý như vậy đây là cách "Kiếp tài" . Thân vượng, Kiêu vượng, có Kiếp trợ giúp, như vậy dụng thần là Thiên tài, Bính Hỏa vì Tài có thể phá Ấn. Có KIếp trợ giúp dụng Tài. Kỵ thần là Kim và Thủy.
Bạn bị nhầm rồi , tháng Mùi có kỷ,ất,đinh trên Can làm gì có kỷ,ất,đinh mà tính lộ là Quí.
Tứ trụ này không có cách cục gì chỉ bình thường mà tính. NC Nhâm Thủy sinh tháng Mùi đất Tử, nhờ kiêu ấn kiếp phò trợ nên Thân hơi vượng trở lại nên lấy Thương thực làm dụng thần để sinh Tài , Thổ là Kỵ thần,( vì Thân này nói là Vượng cũng chỉ hơi vượng 1 tí ) nếu lấy Bính hỏa, tài làm dụng thần thì hậu vận rất xấu vì toàn Thủy khắc dụng thần.
Đại vận này từ 35 đến 44 tuổi bị không vong nên cái tốt giảm đi rất nhiều, thu nhập chỉ ở mức trung bình thôi không nên đầu tư làm ăn lớn. Từ 45 tuổi trở đi khá hơn.

chungnp
19-04-10, 08:16
hi chào bạn chungnp, bây giờ mình mới có dịp xem lại bảng tính độ vượng suy ngũ hành thì phát hiện ra 1 chỗ sai, đó là Dần tàng giáp bính mậu, do dần được thiên can trực đỉnh là Nhâm sinh cho nên bản khí tăng thêm 6 , tạp khí giữ nguyên. Thứ 2 nữa là chi tháng nắm lệnh thuộc thổ ko thấy bạn nhắc đến.

Mình đã tính ra và được như sau :

Kim : 90 độ
Thủy : 48- 48/5 = 38,4 độ ( chi tháng thổ nắm lệnh)
Mộc : 27 độ
Hỏa : 24 độ
Thổ : 57 + 57/5= 68,4 độ (chi tháng thổ nắm lệnh)

Vậy tổng số độ của ngũ hành là : 247,8 độ 40% của tổng số độ ngũ hành là 99,12. Nhật chủ là Thủy nên phe ta là kim + thủy = 128,4 độ. Nên nhật chủ HƠI VƯỢNG.

Các bạn có thể kiểm tra lại bảng tính của mình, có gì sai sót xin góp ý.

Cách cục của lá số này ko nằm trong các cách đặc biệt : độc vượng, tòng, hóa khí ..v..v nên cách cục này thuộc loại phổ thông.

mình xem lại rồi.
sửa lại như sau.
tứ trụ này bình thường:không hóa,tam hợp,tan hội...
can canh kim có tân kim,mậu thổ trong chi: tính 72
can nhâm,quý có tân kim trong chi sinh.tính 72 độ.chi mùi thổ khắc quý thủy giảm 18.mặt khác dần xì hơi nhâm thủy giảm 6 độ.
chi giữ nguyên
được bảng
Ngũ hành| Thiên Can| Địa Chi| Hành nắm lệnh|Tổng
Kim |72| 18 |0 |90
Mộc |0 |24 |0| 19.2
Thủy| 48 |0 |-0.2 |38.4
Hỏa |0 |27| 0| 27
Thổ |0 |57 |0.2 |68.4

PHE ĐỊCH| PHE TA |NHẬT CHỦ
106.8| 128.4| VƯỢNG

Dụng thần: dùng Giáp (mộc) thực xì hơi thân.
Hỷ Thần: Hỏa
Kỵ thần: kim
mọi người xem lại giùm mình nha.thanks

chungnp
19-04-10, 08:25
Cám ơn longbow132004 đã góp ý.
Mình đã xem xét lại và sửa lại rồi.
cũng mong sự góp ý của mọi người.

chungnp
19-04-10, 08:34
em bỏ bài này.để kiểm tra toàn bộ lại

longbow132004
19-04-10, 09:29
er, góp ý với chungnp thế này : chi tháng thổ nắm lệnh thì thủy phải trừ đi 1/5. Thứ 2 là ở bảng trên, đầu tiên trụ ngày là nhâm dần sao bâ giờ trụ ngày lại là Canh Ngọ????

chungnp
19-04-10, 14:33
Xin nhờ các bác trong diễn đàn xem giúp tử bình của lá số này với a, cứ long đong lận đận nay đây mai đó mãi các bác xem giúp khi nào mới yên và nhà cửa công việc làm ăn trong năm nay thế nào. Mong các bác xem giúp.

MBo

ps.: chi tiết lá số như sau a, sinh ngày 19.06.1970 ÂL, 20h30 giới tính: nữ

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/04/19/02/74631271662732.png (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.13419514.html)
http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/2010/04/19/02/19101271662733.png (http://photo.zing.vn/zp/gallery_preview/allsize.13419515.html)

chungnp
19-04-10, 14:45
er, góp ý với chungnp thế này : chi tháng thổ nắm lệnh thì thủy phải trừ đi 1/5. Thứ 2 là ở bảng trên, đầu tiên trụ ngày là nhâm dần sao bây giờ trụ ngày lại là Canh Ngọ????

chào longbow132004!
- bạn góp ý cho mình rất đúng: thủy bị trừ 1/5.
- chị mbo viết này âm lịch(ÂL).nên mình tra theo dương lịch.(nên ra ngày canh ngọ) :D
cám ơn bạn nhiều. mình đã sửa lại toàn bộ

Ngũ hành| Thiên Can| Địa Chi| Hành nắm lệnh |Tổng
Kim |72| 18 |0 |90
Mộc| 0 |24| 0 |24
Thủy| 48|0 |-0.2 |38.4
Hỏa| 0 |27 |0 |27
Thổ |0| 57 |0.2| 68.4

PHE ĐỊCH| PHE TA| NHẬT CHỦ
106.8 |128.4 |VƯỢNG

longbow132004 xem lại như vậy hợp lý chưa. thanks

longbow132004
19-04-10, 15:10
Bạn bị nhầm rồi , tháng Mùi có kỷ,ất,đinh trên Can làm gì có kỷ,ất,đinh mà tính lộ là Quí.
Tứ trụ này không có cách cục gì chỉ bình thường mà tính. NC Nhâm Thủy sinh tháng Mùi đất Tử, nhờ kiêu ấn kiếp phò trợ nên Thân hơi vượng trở lại nên lấy Thương thực làm dụng thần để sinh Tài , Thổ là Kỵ thần,( vì Thân này nói là Vượng cũng chỉ hơi vượng 1 tí ) nếu lấy Bính hỏa, tài làm dụng thần thì hậu vận rất xấu vì toàn Thủy khắc dụng thần.
Đại vận này từ 35 đến 44 tuổi bị không vong nên cái tốt giảm đi rất nhiều, thu nhập chỉ ở mức trung bình thôi không nên đầu tư làm ăn lớn. Từ 45 tuổi trở đi khá hơn.

chào bạn KieuMi, cách chọn dụng thần có rất nhiều cách nếu ta chọn sai sẽ dẫn đến luận sai. Cách cục trên của Tứ trụ thì theo mình tên này, còn Kiều Mi thấy cách cục trên ko có tên cũng được,ko sao cả. Ah,còn 1 điều nữa, Nhâm sinh tháng Mùi ko phải là đất tử, bạn kiểm tra lại xem sao

longbow132004
19-04-10, 15:21
chào longbow132004!
- bạn góp ý cho mình rất đúng: thủy bị trừ 1/5.
- chị mbo viết này âm lịch(ÂL).nên mình tra theo dương lịch.(nên ra ngày canh ngọ) :D
cám ơn bạn nhiều. mình đã sửa lại toàn bộ

Ngũ hành| Thiên Can| Địa Chi| Hành nắm lệnh |Tổng
Kim |72| 18 |0 |90
Mộc| 0 |24| 0 |24
Thủy| 48|0 |-0.2 |38.4
Hỏa| 0 |27 |0 |27
Thổ |0| 57 |0.2| 68.4

PHE ĐỊCH| PHE TA| NHẬT CHỦ
106.8 |128.4 |VƯỢNG

longbow132004 xem lại như vậy hợp lý chưa. thanks

hi chào bạn chungnp, bản trên là chính xác rồi, vất vả cho bạn quá, kiểm tra tới lui mấy lần, xin lỗi :)

Còn vấn đề dụng thần, ban đầu mình cũng suy nghĩ thực thương nhưng do có Kiêu lộ ra ở trụ năm và trụ giờ, KIêu lại rất có lực ,nếu ta chọn thực thương tất sẽ bị kiêu khắc. và lúc đó dụng thần ko còn tác dụng. Do đó mình chọn Tài để phá Ấn, + với Kiếp (mặc dù là Bại Tài ) giúp thân để dụngh Tài.

Còn câu hỏi bạn Kieumi, nếu mà ta chọn Tài tức Bính Hỏa là dụng thần, bạn nói là bi thủy khắc, hậu vận ko sáng sủa? Xin đặt ra câu hỏi : dụng thần bị khắc là luôn luôn xấu? Nếu dụng thần là Tài, bị Nhật chủ THủy khắc thì nó đã phát huy tác dụng ,tại sao lại nói rằng xấu?

chungnp
19-04-10, 17:12
chào longbow132004!
Ngũ hành| Thiên Can| Địa Chi| Hành nắm lệnh| Tổng
Kim| 72 |18| 0 |90
Mộc| 0| 24 |0 |24
Thủy |48| 0 |-0.2| 38.4
Hỏa| 0 |27 |0 |27
Thổ| 0| 57| 0.2 |68.4

nhìn trong bảng này mình thấy mộc, hỏa đều nhỏ.đều có khả năng làm dụng thần.
- nếu dùng giáp mộc( thực) làm dụng thần.thì trong đại vận không xảy ra.nên chỉ xét hỷ thần hỏa.(ĐV 6,7).
- nếu dùng dụng thần hỏa như longbow132004 thì ĐV 6,7 sẽ xảy ra.khi đó chị mbo trên 55 tuổi.
- thường như mình hiểu: độ tuổi phát tài nằm khoảng 32 đến 42.
hiếm lắm mới ngoài 55 tuổi.
- nếu khó xảy ra như vậy sao mình không thử dùng hỏa làm hỷ thần.cuộc sống sẽ nhẹ nhàng hơn.
- nếu chị mbo có đọc bài này chị cho chúng em thêm một số thông tin từ 25 đến 35 tuổi của chị:sự nghiệp.
- để mọi người có thêm thông tin trao đổi.

longbow132004
19-04-10, 17:35
chắc có gì lầm lẫn ở cách chọn dụng thần ở đây? Dụng thần được chọn dựa trên 4 trụ năm tháng ngày giờ, chứ không phải chọn thông qua cách đại vận. Nếu vd, dụng thần của 1 người là Tài, nhưng trong Đại vận người đó ko có hành vận tài, thì ta hiểu rằng người này suốt cuộc đời luôn gặp khó khăn, hoặc số nghèo, trung bình ..vv.. tùy vào mệnh vận
Có người mệnh tốt , nhưng hành vận ko tốt, có người mệnh ko tốt nhưng hành vận rất là thuận.

Mbo
19-04-10, 23:12
Trước hết thì Mbo xin cám ơn mọi ng đã tốn khá nhiều công sức và thời gian để luận lá số này. Thấy mọi ng luận sôi nổi quá mà Mbo thì không hiểu tí gì hết, theo lời của chungnp thì Mbo xin cung cấp thêm vài thông tin như sau: trước 25 tuổi thì chỉ đi học và đi làm nhưng lúc này đi làm thu nhập khá ổn (1 điểm nữa là Mbo đi làm từ rất sớm, đi làm trước sau đó có tiền rồi thì mới vừa làm vừa học đại học), từ sau 25t thì vẫn có việc làm nhưng thu nhập không được như trước đó, năm 2001 tuổi lấy chồng và sinh 1 bé gái cùng năm, đến năm 2003 (cuối năm quý mùi) thì sinh thêm 1 bé trai và sau đó năm thân bị bệnh phổi uống thuốc hết 8 tháng, thời gian nay công việc làm ăn thì cũng bình thường, năm 2009 là năm xấu nhất trong 10 năm qua (tính về phương diện làm ăn) và hiện nay vẫn đang ở thuê dù không hoàn toàn không có đất của mình. Hy vọng những thông tin này sẽ giúp mọi ng luận dễ hơn, mbo xin cám ơn nhiều và hy vọng mọi ng sẽ tiếp tục nghiên cứu lá số này giúp mbo.

KieuMi
26-04-10, 12:49
Ah,còn 1 điều nữa, Nhâm sinh tháng Mùi ko phải là đất tử, bạn kiểm tra lại xem sao
Chào bạn Longbow132004, Nhâm là Thủy sinh tháng Mùi thuộc Thổ, KieuMi thấy Thủy gặp Thổ là Tử, không biết bạn Longbow132004 luận ra sao?

Còn câu hỏi bạn Kieumi, nếu mà ta chọn Tài tức Bính Hỏa là dụng thần, bạn nói là bi thủy khắc, hậu vận ko sáng sủa? Xin đặt ra câu hỏi : dụng thần bị khắc là luôn luôn xấu? Nếu dụng thần là Tài, bị Nhật chủ THủy khắc thì nó đã phát huy tác dụng ,tại sao lại nói rằng xấu?
Cái này do bạn xác định NC vượng, tôi xác định NC trên mức trung bình 1 chút, nên tôi chú trọng tới vận trình của đương số, cũng nên hiểu rằng Vận cũng là 1 Trụ đấy nhé !

longbow132004
26-04-10, 13:09
xin hỏi bạn Kieumi luận TỬ Bình theo cảm tính hay là theo quy tắc của Tử Bình, thấy thủy gặp Thổ là kêu TỬ? nếu bạn biết vòng trường sinh thì dễ dàng biết rằng Nham SInh tha'ng Mùi là đất Dưỡng.

Bạn xem lại mình xác định thân này hơi vượng, còn bạn luận là thân trên trung bình, vậy đây là 2 ý hay 1 ý mà 2 cách nói?

sonthuy
26-04-10, 14:33
Trước hết thì Mbo xin cám ơn mọi ng đã tốn khá nhiều công sức và thời gian để luận lá số này. Thấy mọi ng luận sôi nổi quá mà Mbo thì không hiểu tí gì hết, theo lời của chungnp thì Mbo xin cung cấp thêm vài thông tin như sau: trước 25 tuổi thì chỉ đi học và đi làm nhưng lúc này đi làm thu nhập khá ổn (1 điểm nữa là Mbo đi làm từ rất sớm, đi làm trước sau đó có tiền rồi thì mới vừa làm vừa học đại học), từ sau 25t thì vẫn có việc làm nhưng thu nhập không được như trước đó, năm 2001 tuổi lấy chồng và sinh 1 bé gái cùng năm, đến năm 2003 (cuối năm quý mùi) thì sinh thêm 1 bé trai và sau đó năm thân bị bệnh phổi uống thuốc hết 8 tháng, thời gian nay công việc làm ăn thì cũng bình thường, năm 2009 là năm xấu nhất trong 10 năm qua (tính về phương diện làm ăn) và hiện nay vẫn đang ở thuê dù không hoàn toàn không có đất của mình. Hy vọng những thông tin này sẽ giúp mọi ng luận dễ hơn, mbo xin cám ơn nhiều và hy vọng mọi ng sẽ tiếp tục nghiên cứu lá số này giúp mbo.

Bạn Mbo có phước quá được nhiều người quan tâm, tình hình chung chưa thấy có sự nhất trí về dụng thần và vận hạn, nhân đây nhờ chị KimCuong ra tay giúp cho bạn Mbo đỡ bối rối khi thấy các bạn tranh luận nhiều nhưng chưa có kết quả. Cảm ơn

Mbo
26-04-10, 16:08
Xin cám ơn mọi ng, đặc biệt là các bạn Sonthuy, Kieumi, Longbow132004, Thieuba, & Chungnp. Mbo đúng là có phước lần đầu vào diễn đàn đã có nhiều ng quan tâm xem giúp cho nên dù kết quả thế nào Mbo cũng rất vui và cám ơn tất cả mọi ng, cũng xin nhờ chị KimCuong ra tay giúp để biết được nhiều hơn về tử bình và về lá số của mình. Một lần nữa Mbo xin cám ơn nhiều.

kimcuong
27-04-10, 12:33
Tôi thấy ý kiến mọi người đã bổ sung cho nhau để trả lời câu hỏi của mbo: đại vận này xấu hay tốt? Ít khi nào chúng ta được sự tham gia rộng rãi như thế này nên tôi đang để ý tiếp tục thôi, chưa muốn chen vào. Nay sonthuy và mbo hỏi thì tôi có ý kiến.

Mệnh của chị thân nhược nên Vận này Kỷ Mão (khoảng từ giữa tháng 3/2005 đến 2014) và Vận sau Mậu Dần (2015-2024) đều kém. Có thể nói Thổ là Kỵ thần thứ nhất của chị nên năm 2009 rất không thuận lợi, lại thêm Tam hình Sửu-Mùi-Tuất nên đây là năm rất xấu. Chị làm sản xuất kinh doanh nên tận dụng năm cũng là điều cần quan tâm trong làm ăn; các năm có thể tận dụng đối với chị là Canh, Tân, hoặc Nhâm, Quý, Tý, Hợi - năm mà có sự kết hợp Can Chi cùng tính chất này sẽ rất khả quan. Chị nên để ý và kiểm nghiệm, trước mắt là năm nay và sang năm. Một ý kiến nhỏ để chị tham khảo!

thieuba dàn trải tứ trụ như thế là hợp ý của tôi nhất. Nhâm thủy sinh tháng Mùi là còn đang Dưỡng, chờ sang mùa Thu thì nhờ Kim vượng mới thành hình, tức là vượng khí. Có Canh Tân phụ trợ, Kiêu Ấn có gốc, nhưng Nhâm Quí không có gốc nên vẫn gọi là thân nhược, dụng thần phải là Nhâm Thủy, hỉ thần là Kim, cả Canh và Tân.

Chiều đi của đại vận nghịch hành nên gặp toàn Tị Ngọ là Hỏa khắc Thủy. May là thiên can có cứu (nhâm ngọ, tân tị, canh thìn) nên 3 vận đầu từ 5-35 tuổi được bình yên, nhờ gia đình, anh em hổ trợ. Vì thế longbow và Kieumi nói là hơi vượng cũng rất đúng, không sai.

Vận hiện hành là Kỉ Mão thì rõ là Kỉ khắc Quí, Mão hợp Mùi cùng Tuất, Dần là thiên hướng hỏa khí mạnh, có mộc hổ trợ nên bị phản khinh, dụng thần không "làm việc" được. Từ năm 2005 đến nay không thể tiến hành điều gì hợp ý được, nhất là 2006 và 2009.

3 năm 2011, 2012, 2013 khả dĩ tốt hơn vì có Canh, Tân và Quí lưu niên làm chủ tình hình, năm Giáp Tuất thì nên hoàn toàn rút các đầu tư lại, vì năm nay không ổn cho công việc chút nào.

kimcuong
27-04-10, 12:38
Nếu mbo không ngại, thì các bạn và tôi được phép nghiên cứu tứ trụ này rộng hơn về mặt lý luận, vì đôi khi tôi không muốn làm rối trí người hỏi. Tứ trụ này còn 1 cách giải khác là dụng Thổ Hỏa. Nhưng mbo nên cho biết rõ 3 vận đầu thì mới nói thêm được.

Mbo
27-04-10, 14:26
Dạ xin hỏi Chị Kimcuong là chị cần biết thêm về 3 vận đầu có phải là từ 5-35t không ? nếu đúng thì đúng như chị nói thời gian này mbo được bình yên tuy cũng vất vả, từ năm 9 tuổi thì gia đình bị mất hết tài sản nên cuộc sống cũng khó khăn thiếu thốn, phải nhận việc về nhà làm để phụ giúp kinh tế gia đình, cũng độ 9t này thì có 1 lần bị rớt xuống sông tưởng chết nhưng lại tự leo lên bờ được, mbo đi ra đi làm từ khoản độ 16-17t gì đó, rồi đi làm có tiền mới học tiếp lên đại học cũng vừa làm vừa học thôi ạ.

Về phần chị hỏi để nghiên cứu rộng hơn thì mbo không có gì ngại cả chỉ ngại là sợ mất quá nhiều thời gian của mọi người, thật ra thì đọc bài viết của mọi ng mbo cũng hơi rối:0401: nhưng không sao đâu chị, những gì không hiểu thì mbo sẽ lướt qua và đợi kết quả sau cùng cũng được mà chị, cũng như thieuba mbo cũng tin đức năng thắng số và tự thấy là từ nhỏ đến giờ chưa làm hại ai và luôn sống tốt với mọi ng nên chắc sẽ qua được những điều sui rủi. Cám ơn chị nhiều vì đã tham gia vào topic này.

KieuMi
28-04-10, 23:37
xin hỏi bạn Kieumi luận TỬ Bình theo cảm tính hay là theo quy tắc của Tử Bình, thấy thủy gặp Thổ là kêu TỬ? nếu bạn biết vòng trường sinh thì dễ dàng biết rằng Nham SInh tha'ng Mùi là đất Dưỡng.
Bạn luận theo vòng trường sinh là Dưỡng, tôi luận theo ngũ hành: Thủy gặp Thổ là Tử, bạn còn thắc mắc không nếu còn chưa thông có thể hỏi chị Kimcuong.
Nếu luận theo vòng trường sinh: Nhật chủ Nhâm thủy Dưỡng tại Mùi, bệnh tại Dần, có Canh trên Tuất (trụ giờ trụ năm) cũng là đất Suy, toàn Dưỡng Bệnh Suy cộng thêm không vong làm sao Thân không nhược. NC nhâm tọa Tuất được quan đái, chiếu vào cung Mệnh Tý được đế vượng nên cũng đỡ Nhược vài phần lấy dụng hỉ thần là Thủy, Kim; kỵ thần Thổ, Hỏa
Các bạn đừng thắc mắc tại sao lúc chọn dụng thần Mộc lúc chọn dụng thần Thủy, 1 lá số 9 cuộc đời cũng dể hiểu.
Các đại vận Nhâm Ngọ, Tân Tỵ(kv), Canh Thìn(kv), Kỷ Mão (kv), Mậu Dần(kv), Đinh Sửu, Bính Tí, Ất hợi , Xin hỏi chị Kimcuong sao chưa thấy luận về không vong trên tứ trụ này.

thieuba
29-04-10, 06:53
Chào KieuMi!
KV là một đề tài khó nhằn và chị KC đã có rất nhiều gợi mở về phần này.
Tử bình lấy trụ ngày là trung tâm nên KV đối với trụ ngày, một mặt nào đó, cũng nên được xét theo. Vì vậy ảnh hưởng của KV trụ năm (cái này là cả về mặt kinh nghiệm của chị KC đó nghe...) nhiều khi có thể bỏ qua, chẳng hạn như trường hợp này.
Đối với ĐV Tân Tị và Canh Thìn là hành vận Kỵ thần, thì ngoài thiên can có cứu (Tân, Canh) còn thêm yếu tố KV nữa. Điều này chắc bởi chúng ta còn chưa học đến chuyên đề KV nên chị KC muốn tránh nhắc đến. Sang vận Kỷ Mão, Mậu Dần thì vì thế mà KV không còn là điểm "cứu ứng" nữa. Đó chính là khó khăn mà mệnh chủ phải tự đương đầu...
Vấn đề KV rồi sẽ học đến nên thieuba chia sẻ vài dòng mong là giải đáp thắc mắc của KieuMi? được chị KC cho phép và chị Mbo đã đồng ý thì chúng ta có thể mạn phép các chị mà thảo luận một phần ở đây trong phạm vi kiến thức đã học.

kimcuong
29-04-10, 09:44
Đúng là KV rất khó xem là 1 lẽ, thứ nhì là khi tứ trụ rơi vào tình trạng đặc biệt hơn thì KV trở thành thứ yếu. Nếu xét KV, tính theo trụ ngày là chính, trụ năm là phụ.

Dạng đặc biệt của trụ này là Chi không thấu. Dần, Mùi, Tuất không có Giáp, Ất, Mậu, Kỉ trên thiên can. Ngược lại thì nhật chủ không có gốc vững ở địa chi. Chỉ có Kiêu thần là có Tân kim chính Ấn "làm bạn" ở Tuất.

Kieumi có nói nhờ cung mệnh Tí là đúng, nhưng lực của Kim-Thủy nhìn chung cũng không sao qua nổi lực của Hỏa-Thổ vì thiên can của Tí lại là Bính hỏa.

Chính vì thế nên ta mới thấy vận đầu Ngọ hợp với Dần Tuất là Hỏa, nên vận này qua khỏi năm Kỉ Mùi thoát nạn thủy tai. Từ năm 15 tuổi đã có việc làm, tự nuôi mình ăn học và tiến thân. Đại vận là Tân Tị, quả thật chỉ có Tân chính Ấn mới làm được chuyện này.

Địa chi không thấu, lại vượng khí (hỏa vượng, thổ tướng ở mùa hè). Vượng tướng thì phải thoát lên, còn suy bại thì cần yên tĩnh hơn. Ở đây vị trí của "vượng" và "tĩnh" đảo ngược nên số mệnh khá vất vả. Vì đương số được bình yên cho đến nay nên tôi mới nói rằng cần xét thêm Hỏa Thổ.

Mbo
07-05-10, 07:34
Chị Kimcuong oi, cho em hỏi tí, em xin hỏi là xem tử bình có xem được về sự di chuyển chổ ở như bên tử vi không? từ 10 năm ni mbo toàn phải ở nhà thuê và hiện nay lại đang phải đi tìm 1 chổ thuê mới, di chuyển hoài cũng khá là mệt mỏi, nên xin chị và các bạn xem giúp mbo là đến khi nào thì mbo mới có thể ổn định được hả chị. Cám ơn chị & mọi ng rất nhiều.

longbow132004
07-05-10, 07:57
NC Nhâm Thủy sinh tháng Mùi đất Tử.

bạn dùng từ "Đất" tử ở đây thì chắc chắn phải hiểu theo vòng trường sinh rồi, mà luận tử bình thì nên vòng dùng trường sinh ít ai dùng vượng tướng hưu tử tuyệt mà luận vì quá thiếu chính xác. Đến giờ này mà có người vẫn cho NC là nhược thật là.......... Mà tranh luận giữa bạn và mình, bạn mang thêm chị KC vào đây làm gì nhỉ??

longbow132004
07-05-10, 08:08
Bạn luận theo vòng trường sinh là Dưỡng, tôi luận theo ngũ hành: Thủy gặp Thổ là Tử, bạn còn thắc mắc không nếu còn chưa thông có thể hỏi chị Kimcuong.
Nếu luận theo vòng trường sinh: Nhật chủ Nhâm thủy Dưỡng tại Mùi, bệnh tại Dần, có Canh trên Tuất (trụ giờ trụ năm) cũng là đất Suy, toàn Dưỡng Bệnh Suy cộng thêm không vong làm sao Thân không nhược. NC nhâm tọa Tuất được quan đái, chiếu vào cung Mệnh Tý được đế vượng nên cũng đỡ Nhược vài phần lấy dụng hỉ thần là Thủy, Kim; kỵ thần Thổ, Hỏa
Các bạn đừng thắc mắc tại sao lúc chọn dụng thần Mộc lúc chọn dụng thần Thủy, 1 lá số 9 cuộc đời cũng dể hiểu.
Các đại vận Nhâm Ngọ, Tân Tỵ(kv), Canh Thìn(kv), Kỷ Mão (kv), Mậu Dần(kv), Đinh Sửu, Bính Tí, Ất hợi , Xin hỏi chị Kimcuong sao chưa thấy luận về không vong trên tứ trụ này.

bạn lầm lẫn về "đất" ở đây rồi đó. Bạn biết cách tính chưa, nếu chưa đợi đến lúc trong bài học thì sẽ rõ. Bạn Ko biết mà bạn luận ở đây thêm mắc cười.

Đầu tiên mình vào topic này, thấy chungnp,thieuba, sonthuy luận thân này nhược, bảng ngũ hành của chungnp thì quá sai sót ( do sai lúc đầu nên chungnp mới luận là thân nhược) sau đó mình xem lại bảng này, dùng bản ngũ hành, cho đến không dùng thân này phải nói hơi vượng, ko thể nhược được.

Nhâm sinh tháng mùi, vào đất dưỡng, Canh ở tháng mùi vào đất quan đới, NC ở dưỡng, có thêm 2 sự sinh cho mạnh ( quan đới) cũng đủ để xét là thân vượng, chưa nói đến Kiếp ở trụ tháng mặc dù ở đất mộ.

KieuMi
07-05-10, 12:02
bạn dùng từ "Đất" tử ở đây thì chắc chắn phải hiểu theo vòng trường sinh rồi, mà luận tử bình thì nên vòng dùng trường sinh ít ai dùng vượng tướng hưu tử tuyệt mà luận vì quá thiếu chính xác. Đến giờ này mà có người vẫn cho NC là nhược thật là.......... Mà tranh luận giữa bạn và mình, bạn mang thêm chị KC vào đây làm gì nhỉ??

Tôi nói đằng Đông, bạn nói đàng Tây, tôi nói Nam, bạn nói Bắc chẳng ăn nhập gì.
VƯỢNG TƯỚNG TỬ TÙ HƯU thuộc NGŨ HÀNH mà bạn nói là vòng trường sinh. "bó tay.com".

KieuMi
07-05-10, 12:11
bạn lầm lẫn về "đất" ở đây rồi đó. Bạn biết cách tính chưa, nếu chưa đợi đến lúc trong bài học thì sẽ rõ. Bạn Ko biết mà bạn luận ở đây thêm mắc cười.
Nhâm sinh tháng mùi, vào đất dưỡng, Canh ở tháng mùi vào đất quan đới, NC ở dưỡng, có thêm 2 sự sinh cho mạnh ( quan đới) cũng đủ để xét là thân vượng, chưa nói đến Kiếp ở trụ tháng mặc dù ở đất mộ.

Bạn có biết rằng luận NGŨ HÀNH là gốc, luận Vòng trường sinh là ngọn không ? nếu chưa hiểu điều này học Tử bình biết đến bao giờ mới khá.

thieuba
07-05-10, 12:49
Chào chị kimcuong và mọi người!
thieuba thấy việc thảo luận hình như diễn ra theo chiều hướng không tốt khi cái "Tôi" đang lớn dần lên...
Kính mong chị kimcuong cho dừng việc thảo luận đối với các bạn trong lớp TB ở đây. Các bạn muốn giúp chị Mbo nên chú ý vào việc chị hỏi để giúp chị đúng với cái Tâm người học môn này.

kimcuong
08-05-10, 12:52
Điều thieuba nói cũng hợp với ý tôi. Ở đây là topic người nhờ hỏi Mệnh, hai bạn kieumi và longbow nếu tranh luận về học thuật thì nên mở topic khác, hoặc vào lớp mà thảo luận. Tôi đã có bài viết thêm về vấn đề "ngũ hành" và "cung trường sinh" trong bài liên hệ.

Mbo
26-08-10, 15:58
Đề này cũng được xếp vào từ khá lâu hôm nay Mbo mạn phép lôi nó lên để nhờ mọi ng trong diễn đàn xem giúp 1 vấn đề.

Hiện MBo đang làm về ngành phụ trợ cho ngành may mặc, năm nay đặc biết ế ẩm nên định chuyển nghề không biết đến tuổi này mới suy nghĩ đến việc này có trể quá không? Câu hỏi Mbo xin nhờ mọi ng trong diễn đàn xem giúp là mệnh của Mbo nên chuyễn qua ngành gì thì hợp. Rất mong mọi ng cho ý kiến. Xin cám ơn.

Kính!
Mbo

tuhuong
24-04-12, 13:46
:63f0:Tuhuong xin kính chào anh em,bằng hữu!
Về Tử Bình thì mình mù tịt.Ko biết nên mua sách nào cho dễ đọc.
Mình thường mua ở tiệm sách cũ đường Đien Biên Phủ,SG,đối diện hông công viên levan8(trước 1 tiệmmtrong hẽm 1 tiệm-mua ở Trần Nhân tông đắt lắm).
Mình chưa quen post,copy nên xin báo thông tin ,nhờ chư vị trong diễn đàn xem giúp nhe!
giờ Dần,ngày 16/6,al/nhâm thìn,1952,tại Huế.
Vài dòng tiểu sử:
Thuở nhỏ gặp nhiều tai nạn:chết đuối được cứu,tự chặt đứt 1 tý ngón trỏ,bị dèn phun cháy mặt,lên18t bị cháy 2 bàn chân,té nhiều lần
Thích gái nhưng rụt rè ,lại hay gặp rắc rối về chuyện gái
Học giỏi cấp 1,cấp 2 kém nhưng l 9 (t 6/1968 nhứt lớp do bạn giỏi đi bộ đội ,đi lính SG nhiều,).Cấp 3 học đủ dđể đậu.ĐH học 2 trường,đều nhứt lớp,Năm cuối ko lấy được bằng vi đi cải tạo.(năm1971 cũng bị tù ở SG vì biểu tình)
34 t có vợ(đẹp,dạy văn cấp 2)sinh gái 1986,làm ăn khá lên
1993,vợ mất,tiêu tan
1996,cưới vợ mới(đẹp,y ta),nghèo,sinh con trai(97),về Sg làm nhân vien xây dựng,chỗ tro thay đổi liên tục.
2010:làm được nhà cấp 4,28 tết bị tai nạn trầy nhiều chỗ nhưng ko gãy gì?
Rất mong chư vị xem giùm
1 Khi nào mấy lấy lại được đất đai (3 miếng bị trục trặc giấy chủ quyền)
2. Con cái có khá hơn bố ko?
3. Khi chết có về chôn được ở quê nhà ko?
Rất cảm ơn

tuhuong
07-06-12, 13:02
Lâu quá ko thấy ACE vào đây!Buồn quá!
Rất mong ACE quan tâm!:0006: