Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/5 123 ... cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 45
        Cảm ơn
        245
        trong 596 bài viết

Default Hành lang Bát tự khẩu ứng

Cám ơn anh Phiêu Diêu đã cống hiến cho diễn đàn cuốn Bát Tự Khẩu Ứng này .Tôi xin phép anh mở chủ đề này để các bạn yêu thích Tử Bình có chỗ bàn luận hầu nắm rõ hơn.
        Để bài viết của anh Phiêu Diêu được liên tục mong các bạn vào đây để thảo luận.Xin cám ơn.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "AnhNgoc" về bài viết có ích này:

htruongdinh (10-05-10),quocty230279 (10-03-13),sonthuy (13-05-10)

Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

Cám ơn PhieuDieu đăng tải tác phẩm "Bát tự khẩu ứng" của Tinh Kiều Võng để mọi người đọc, nghiên cứu thêm. HTD muốn đưa ra một bát tự tương tự như Lâm tiểu thư:

(Nữ) : Tân Mùi Đinh Dậu Tân Hợi Bính Thân
        Mậu Tuất/Kỷ Hơi/Canh Tý/Tân Sửu/Nhâm Dần/Quý Mão/Giáp Thìn

Tứ trụ này có Quan Sát Hỏa lộ trên trụ nhưng lại phải đi qua Thủy vận. Vần đề dụng thần đang được tranh cãi :

1/ Dụng thần : Hỏa . Kỵ thần là Thủy.

Đinh hỏa yếu, nhưng không bị thiên khắc địa xung. Tuy nhiên vận trình xấu. Vì hành toàn đất thủy. Nói chung những mệnh này nên hành đất mộc hỏa là tốt nhất. Không thiên khô đến mức kỵ gặp khắc được. Đinh hỏa vẫn đủ lực làm dụng nếu gặp vận sinh trợ. Mà kỵ chính là quí thủy. Tuy giữ được thân nhưng ngàn lần đau khổ.

Nếu lấy Đinh hỏa làm dụng thần cho dù trong điều kiện bình thường (không có thủy) thì cũng chỉ là cưỡng chế nhật can một cách hình thức không thực lực, người như thế rất tầm thường . Vì lực Đinh hỏa đâu chế nổi thế lực của nhật can. Huống chi trụ ngày, giờ một vùng Thủy nhâm dương tàng trong chi Thân thấu ra Bính-Tân sẵn sàng cuốn phăng ngọn lửa đèn cầy mong manh Đinh hỏa. Hơn nữa Đinh hỏa mệnh này vượng nhờ trường sinh ở tháng Dậu, nay gặp vận hành ngược đến đất Thủy ,đinh hỏa thoái khí...? Vận tân sửu, lúc này sao chồng nhập mộ, Đinh hỏa tàng trong mùi , chút hi vọng cuối cùng cũng bị sửu (có tàng kim) xung khắc mất. Không biết dậu-sửu bán hợp có cứu nổi không (tham hợp quên xung). Trong Vận này mà có năm Quí thì hung càng hung. Nếu dùng nó (Đinh) làm dụng thần càng tệ hại hơn .

2/ Dụng thần : Thủy

Trụ ngày và Giờ hình thành cách cục chuyên thủy (bính tân hợp thủy +hợi+nhâm tàng trường sinh trong Thân dẫn ra) nên mệnh nữ này từ trung niên đến già là rất tốt. Vì quan tinh Bính hỏa bị hợp,nên lấy Đinh Sát làm sao chồng là cái chắc . Sát vượng và lộ thì cần có chế mới là chồng tốt và hữu dụng thì đây đã có Thủy dụng thần làm việc đó (chế Sát ).
        Nếu thủy gặp thời thì tất hỏa suy nhược : không chồng hoặc ly tan nếu có, tệ nhất là khắc chồng. Mệnh nữ chồng bại thì làm sao tốt được. Nên đến vận trình làm sao chồng và thân đều có lực là tốt nhất. Nên thân vượng rồi thì kỵ sinh trợ. Thực thương cũng được vì tốt cho hưởng thụ hoặc phúc đức về con cái, nhưng thực thương trùng trùng tất chồng phải nguy.

Mong PhieuDieu cho biết ý kiến.

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "htruongdinh" về bài viết có ích này:

Ducminh (11-05-10),sonthuy (13-05-10)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

KC ngẫu hứng bình loạn về ví dụ 3 trong bài Bát tự Khẩu ứng. Một lần nữa xin cám ơn bạn phieudieu đã đăng các ví dụ để mọi người có cơ hội nghiên cứu rộng rãi hơn. Phần bài dưới đây xin đặc biệt để lưu ý các bạn đang chú ý phần Không Vong và các bạn trong phòng thảo luận đã bàn thảo về Tam hội (như Hợi Tí Sửu trong ví dụ này). Trước hết ghi lại tứ trụ của cậu con trai:

Mậu Thân, Nhâm Tuất, Quí Hợi, Quí Sửu

Theo Đường lão sư (người giải tứ trụ) thì dụng thần là Thổ, hỉ thần là Hỏa:

Túy tỉnh tử viết: “Quý thủy ứng phi vũ lộ lâm, căn thông hợi tý tức giang hà”(tức quý thủy có hợi tý thông căn thì thành vượng). Mệnh cục Vương tiên sinh thuộc cách cục này. Ở đây dụng thần như thế nào? Tuy nói “cường thủy đắc mộc phương tiết kỳ thế”, nhưng thủy đa mộc phiếm, có thấy mộc cũng vô ích; cần lấy hỏa làm dụng thần, mệnh cục không có mộc thông quan, nên phạm vào cách “suy thần xung vượng thần, tất vượng thần phát” là tối kỵ. Thủy hỏa giao chiến, hỏa bại là chắc chắn. Bởi vậy chỉ có trước hết dụng táo thổ ngăn thủy thế, kế đến dụng hỏa làm hỉ thần, sanh phù táo thổ, mới có thể nói cát lành.
        (Vương tiên sinh là cậu con trai)

Vận hạn:

Quí Hợi, Giáp Tí, Ất Sửu, Bính Dần, Đinh Mão

Đường lão sư đoán là trong vận Ất Sửu, lưu niên Mậu Dần thì có thể kết hôn. Điều này được cha của cậu đồng ý, không thắc mắc về suy luận.

Nhưng luận đến hạn tài phát vào năm Bính Tí (vận Bính Dần) thì cha của cậu con trai có thắc mắc:

Mặc dù tác giả hết sức bội phục Đường lão sư. Nhưng Đường lão sư có đoạn luận như sau “Lệnh lang năm nay (năm bính tý) tài tinh hiển lộ rõ, có thể thu được tài lợi”. Chỗ này tác giả không đồng ý, Nguyên nhân vận ất sửu, năm bính tý; ta thấy mệnh vận lưu niên thành tam hội thủy cục hợi tý sửu, bính hỏa tài tinh phùng quý thủy, mậu thổ phùng thủy đa, không có lực chế kiếp, là năm rất dễ gặp phá tài, làm sao có thể đắc tài lợi đây?
        và bạn phieudieu cũng có bình chú thêm:

Tác giả (tức ông Tinh Kiều Võng) không hiểu được mấu chốt của tử bình nên không đồng ý. Thật sự Đường lão sư đoán rất chính xác chỗ này. Đây là cốt tủy, tôi đã vận dụng vào thực tế nhiều lá số, hoàn toàn đúng (cốt tủy này tôi học từ một danh sư khác). Không thể luận kiểu hội thủy cục gì đó như ông Tinh Kiếu Võng (mà rất nhiều người học sẽ luận giống vậy).
        Chính ở điểm gạch dưới đó, tôi xin góp ý để các bạn theo thuyết Không Vong rộng đường tham khảo.

Đầu tiên ta thấy nhật chủ Quí Hợi sinh trong tuần Giáp Dần có Tí Sửu là Không Vong. Trong tứ trụ thấy có Sửu tọa KV ở trụ giờ. Đến vận Ất Sửu, lại gặp niên Bính , cùng với thê cung là Hợi hình thành tam hội Hợi-Tí-Sửu. Khi Không Vong xuất ra vận, niên và tụ họp thành cục thì lực KV thể hiện cụ thể và mạnh hơn. Có nghĩa là Thủy khí hoàn toàn vô lực.

Vì Không Vong có tác dụng nên BÍNH hỏa (chính tài) mới phát được, và chính thế mà cơ hội làm giàu là ở thời gian này (Kị thần Thủy rơi vào Không Vong).

Tại sao TÀI khi thì luận là Tiền, khi thì luận là Vợ? Tại sao Bính (chính tài) lộ, Thủy mất lực mà không phải là hạn lấy vợ?

Vì chính là thê cung HỢI rơi vào KV đấy thôi. Nếu muốn kết hôn ở hạn này thì chẳng phải là không được (vì Tài tinh thấu), nhưng khi phải chọn lựa thì nhất định người có tâm giải tứ trụ sẽ không nói điều này, mà phải chọn thời điểm nào mà thê cung HỢI được tương hợp. Và đấy là khi HỢI hợp với DẦN, thiên can Mậu cũng hợp với Quí (năm Mậu Dần). Vì thế nên Đường lão sư mới nói là năm 37 tuổi có cơ hội gặp được vợ và kết hôn trong năm này là khả năng cao nhất.

Tóm lại là tôi nhận thấy sự kiện Không Vong qua tam hội Hợi-Tí-Sửu vẫn là câu trả lời cho câu hỏi của nhà họ Vương.

6. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

cuongbao (20-05-10),macchulan (13-05-10),sonthuy (13-05-10)

Cảm ơn
        44
        trong 280 bài viết

Cảm ơn chị đã phân tích rõ! qua những ví dụ thì quả là tùy hỷ hay kỵ mà KV có những tác dụng đặc biệt. Em không còn nghi ngờ gì khi luận KV nữa.
        Đức năng thắng Số!

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thieuba" về bài viết có ích này:

macchulan (13-05-10)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Lâu ngày mới thấy phieudieu gửi lại các bài phân tích trong trang mạng Tinh Kiều rất hay. Cám ơn phieudieu nhiều. Mong rằng thỉnh thoảng bạn có thì giờ gửi lên tiếp loạt bài rất có giá trị này.

Cách giải của các Mệnh gia trong bài này cũng như cách trình bày sự đúng sai của vấn đề (dĩ nhiên là theo suy nghĩ của ông) rất thâm thúy, đáng để chúng ta học hỏi nhiều. Bởi vì hiếm có khi nào đọc được những bài giải ôn tồn và sâu sắc, đồng thời trình bày cho ta thấy được nhiều mặt vấn đề của 1 sự việc để nghiên cứu.

Tôi nghĩ rằng, cho dù ý kiến của bạn là ý thứ 3, thứ 4.... ngoài 2 ý của Đường lão sư và tác giả chăng nữa, bạn vẫn cảm nhận được nhanh chóng nền tảng lý giải nhất thống của Tử Bình. Và đấy mới đúng là tranh luận.
        thay đổi nội dung bởi: kimcuong, 21-02-11 lúc 16:48 Lý do: đã sửa lại: Tinh Kiều là trang mạng, không phải là tên người

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

sonthuy (21-02-11)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Mới nhận được tin này, cám ơn nhiều nha! Đúng là số KC luôn có phò trợ trong "hậu trường"

"Hi chị KC, Bát tự khẩu ứng trạm là tài liệu của Thẩm Triều Hợp, ái đồ (học trò yêu) của Tống anh Thành , một Mệnh lý gia nổi tiếng của Trung Quốc. chứ ko phải của Tinh Kiều võng, Tinh Kiều võng là gọi tắt của Tinh Kiều ngũ thuật võng, võng là mạng/website , tức là mạng Tinh Kiều (có địa chỉ là www.ncc.com.tw) chứ ko có "ông Tinh Kiều Võng" nào cả. Hì hì!!!"

Vậy KC xin đính chính: không có "ông Tinh Kiều Võng" mà là Thẩm Triều Hợp!

Cảm ơn
        1
        trong 41 bài viết

Cảm ơn bạn KC

Tôi sơ ý quá. Trước đây có người bạn gửi tài liệu cho tôi, nhưng tài liệu không ghi rõ, chỉ ghi Tinh Kiều Võng. Tôi cứ tưởng là tên tác giả, tôi không biết có trang web tinh kiều. Nay vào mạng kiểm tra lại thấy ghi là Thẩm Triều Hợp trứ tác. Vậy đích thị là ông Thẩm Triều Hợp.

Tôi sẽ sửa lại những chỗ nào lỡ viết nhầm tên tác giả.

Chúc mọi người nghiên cứu tinh tấn.

Cảm ơn
        59
        trong 61 bài viết

Mấy chuyện vặt đó mà anh PD. Anh dịch và post bài nghiên cứu này là quý hóa lắm rồi, ko có gì phải sớ ry đâu... Mời anh tiếp tục và nhất là đừng có để ý mấy chuyện vặt cũng như mấy con gà đang gáy

P/s:
        Nhờ Admin hoặc Mod có quyền Edit, sửa lại tên tác giả trong các bài viết của anh PD cho thống nhất nội dung. Cảm ơn.
        Hữu thư chân phú quý !

Cảm ơn
        1
        trong 41 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Khôi Tinh Xem bài gởi
        Mấy chuyện vặt đó mà anh PD. Anh dịch và post bài nghiên cứu này là quý hóa lắm rồi, ko có gì phải sớ ry đâu... Mời anh tiếp tục và nhất là đừng có để ý mấy chuyện vặt cũng như mấy con gà đang gáy

P/s:
        Nhờ Admin hoặc Mod có quyền Edit, sửa lại tên tác giả trong các bài viết của anh PD cho thống nhất nội dung. Cảm ơn.
        Hì hì! thì ra là đệ. Đúng là chỉ có em mới rành mấy diễn đàn tiếng Hoa.

Anh chỉnh lại tên tác giả rồi em. Chúc em vui khoẻ.

Cảm ơn
        441
        trong 196 bài viết

Trong bài mới đăng của bác Phiêu Diêu có đoạn.
        Trích Nguyên văn bởi PhieuDieu Xem bài gởi
        ...mệnh nhật can giáp hoặc nhật can kỷ, nếu sanh vào giờ ất sửu, kỷ tị, quý dậu mới thuộc kim thần cách... .
        Em lại thấy một số sách nói những người sinh vào ngày hay giờ : "Ất sửu, kỷ tỵ, quý dậu " đều được tính là Kim thần, ko biết thuyết nào đúng nhỉ các bác. Các bác có thể giảng sâu hơn một chút về y nghĩa của Kim thần dùm em được ko. Thanks
        Khi chén rượu, khi cuộc cờ
        Khi xem hoa nở, khi chờ trăng lên

Trang 1/5 123 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Sách Bát Tự Hà Lạc
        By admin in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 21
        Bài mới: 02-11-15, 17:15
      2. Bát tự khẩu ứng
        By PhieuDieu in forum Tử bình- Manh Phái
        Trả lời: 48
        Bài mới: 21-02-12, 10:08