Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/6 123 ... cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 52
        Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Thumbs up Tìm hiểu Tứ trụ

kimcuong thân chào các bạn trong "Câu Lạc Bộ của những người yêu thích Lý Số Phương Đông". Chúc tất cả hội viên sức khỏe, đời sống tăng tiến và diễn đàn có nhiều thành tựu như ý.

Tôi rất thích được chia xẻ với các bạn những điều kỳ thú về môn Tử Bình mà chắc rằng ai cũng biết qua. Hiện thời sách vở và tài liệu viết về môn tứ trụ này có rất nhiều trên mạng, nên cần tìm để học thật không khó. Hoặc bạn tìm người giải Tứ trụ cho mình thì cũng không thiếu, khi gặp duyên, bạn có thể nhờ xem tỉ mỉ dễ dàng. Thế nhưng tôi đoan chắc rằng ai cũng có thắc mắc cả, lúc đó lại không tìm được lời giải trong sách.

Tôi không có hoài bão gì lớn, chỉ mong rằng tự tìm mệnh hạn cho mình để thứ nhất đạt được một phần của việc "biết người biết ta", sau là tránh được nhiều tai họa cho mình và cho những người thân. Tôi cũng nghĩ rằng nếu chúng ta cùng bàn luận và học hỏi thì sẽ rút tỉa được nhiều kinh nghiệm lẫn nhau.

Vạn sự khởi đầu nan. Trong suy nghĩ của tôi thì khó khăn là chúng ta không hiểu rõ trọng tâm, ý nghĩa, nguyên lý của một môn học. Vậy xin các bạn cho kimcuong biết những gì bạn cho rằng dễ lĩnh hội nhất và ngược lại những gì khó hiểu nhất của môn Tử bình.

Thí dụ như làm thế nào, theo ý của bạn, để nhìn vào bốn trụ năm tháng ngày giờ là có thể nhận ra một vài điều căn bản?

Cám ơn các bạn đã theo dõi và cho ý kiến.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 14 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

anhtrong (10-04-14),binhbinh (09-08-09),dongqot68 (11-08-09),htruongdinh (09-08-09),Lara (17-04-14),LuanLy (08-04-16),macchulan (16-08-09),QuocTrung (10-08-09),Saomai (11-08-09),sonthuy (13-08-09),tanphongforce (10-04-17),tom (08-08-09),tranduyquang (09-01-14),vanhoai (08-08-09)

tom's Avatar
        tom is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Hi kimcuong
        Rất vui được bạn có tắm lòng rộng mỡ chịu chia sẽ những thắc mắc mà mọi người thích môn tử bình đều muốn tìm tòi học hỏi .Kimcuong có thể có những bài viết đi từ đơn giản trước đễ mọi người mới yêu thích môn này dễ nắm bắt nhất? cám ơn

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tom" về bài viết có ích này:

tranduyquang (09-01-14)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Chào tom, các tài liệu nhập môn thì theo ý mình nói là có thể tải về xem đầy đủ. Nếu bạn đã biết Tử bình thì thế nào cũng có thắc mắc về điểm gì đó, chính là cái cần bàn với nhau.

Như câu hỏi của KC ở trên, theo tom thì làm thế nào để biết điểm mạnh nhất của một tứ trụ?

Chị htruongdinh cũng có vài bài về Tứ trụ, chị cho KC biết ý kiến nhé.

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

tranduyquang (09-01-14)

tom's Avatar
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Hi bạn kimcuong
        Theo tôi đễ biết được điểm mạnh nhất của một từ trụ thì phải dựa vào ngũ hành sinh khắc trong tứ trụ đó mà phân tích xem hành nào nắm lệnh tháng? ,hành nào là nhật nguyên?tìm xem hành nào là phe ta, hành nào là phe địch,xem sự tương quan hai bên từ đó mà tìm hành làm dụng thần đễ căn bằng tứ trụ .vài lời lạm bàn hà hà

8. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "tom" về bài viết có ích này:

kimcuong (08-08-09),macchulan (16-08-09),Saomai (11-08-09),tranduyquang (09-01-14)

tom's Avatar
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Hi Kimcuong
        tôi có thắc mắc là trong tứ trụ có nói về không vong như tôi không hiểu lắm .Vd: trụ tháng có các sao văn xương, thiên ất, không vong vậy các sao tốt này bị mất tác dụng?hay tài,quan,ấn đều vượng và ở cùng trụ với không vong thì tài,quan,ấn này có bị mất tác dụng của chúng không? cám ơn

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tom" về bài viết có ích này:

tranduyquang (09-01-14)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Chà, bắt trúng mạch nên câu hỏi tới tấp
        Trả lời ngắn gọn nhé.

- dựa vào ngũ hành sinh khắc trong tứ trụ đó mà phân tích xem hành nào nắm lệnh tháng? >>> Chỉ cần xem khí tàng trong trụ tháng là biết Can nào nắm lệnh, đấy mới chỉ là việc đầu tiên.

- hành nào là nhật nguyên? >>> Chính xác hơn là Can nào là nhật chủ, Giáp Ất cùng là Mộc, nhưng Giáp khác Ất.

- tìm xem hành nào là phe ta, hành nào là phe địch >>> Đúng, lực lượng giữa Nhật chủ và Kiêu Ấn là thứ nhất, gọi là phe ta. "Phe địch" là Tài và Quan. Còn "thực thương" ở giữa gọi là phe gì?

- xem sự tương quan hai bên từ đó mà tìm hành làm dụng thần đễ căn bằng tứ trụ >>> Tìm dụng thần đúng là một việc căn bản và đôi khi rất khó vì tương quan lực lượng giữa 2 phe không phải là dễ trung hòa. Lý do: còn các Sao khác chen vào, như Không Vong, Quý Nhân chẳng hạn, và Đại vận, cung Mệnh có hợp hay không.

- trụ tháng có các sao văn xương, thiên ất, không vong vậy các sao tốt này bị mất tác dụng? >>> Dĩ nhiên là mất tác dụng, chờ khi Không vong bị xung hay bị hợp mất thì mới giải được. Chú ý Lục hợp mới giải Không Vong, còn Tam hợp thì có thể làm Không Vong càng mạnh hơn. Nếu là hành dụng thần thì tốt, là hành của kỵ thần thì rất xấu.

- hay tài,quan,ấn đều vượng và ở cùng trụ với không vong thì tài,quan,ấn này có bị mất tác dụng của chúng không? >>> Tài, Quan, Ấn thì cũng là tọa trong trụ có Không Vong hay không. Nếu tọa vào trụ có Chi mang Không vong thì bị khó khăn như nói ở trên. Nhưng thường thì Không Vong mang cả tính chất thời gian và định tính trong đó, có nghĩa là nếu Không vong trụ năm thì những biến cố thuộc về khoảng thời gian 1 tuổi đến 17 tuổi là không tốt đối với bản thân. Xuất thân từ gia đình trung bình, hoặc không được nuôi dưỡng tốt, phải tự lập quá sớm..v.v...
        thay đổi nội dung bởi: kimcuong, 14-11-09 lúc 11:55

12. Có 7 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

AnhNgoc (09-08-09),htruongdinh (09-08-09),LuanLy (08-04-16),pana (11-11-10),Saomai (11-08-09),sonthuy (13-08-09),tom (08-08-09)

tom's Avatar
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Hi Kimcuong
        bạn có thễ giải thích thêm tại sao chỉ có lục hợp mới giải được không vong còn tam hợp lại làm cho không vong mạnh thêm? cách an sao không vong có tính theo đại vận hay lưu niên ? hay chỉ tính trong phần tu trụ ?lúc nầy là thời gian tốt nhất đễ hỏi vì chưa đông khách sau nầy chắc khó vì phải nhường chỗ cho các hội viên khác nữa hì hì

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Lục Hợp như Tuất Mão là chỉ có 2 hành, và rất cần có Can dẫn để còn hóa khí được, nếu không thì chỉ giải KV trong nghĩa "tạm khóa" các chức năng vô hình của KV, có thể thân chủ vẫn thành công trong vận, hạn có Can dẫn vậy. Như Tuất Mão phải có Bính hay Đinh dẫn thì Không Vong mới "tan mất", cũng có nghĩa là thoát khỏi thời gian vô định hình của KV. Mão là Mộc mà gặp Hỏa là như được tiết tú khí bị giam hãm của mình vậy.

Tùy theo trường hợp nhé, Tam Hợp hay Tam Hội thì chính bản thân chúng đã vượng mà Không Vong là chi tọa Đế vượng thì Không vong càng mạnh. Nguyên lý là Kỵ thì không nên gặp thêm Lâm quan, Đế vượng. Như Dần Mão Thìn, Mão là không vong, trong tam hội này Mão là Đế vượng, nhật chủ Giáp là kỵ nhất, vượng quá có thể gẫy đổ, vì còn gặp Dương nhận cách. Tôi cũng đang muốn gặp một trụ nào mà thành công trong tam hội gặp Không Vong này nhưng chưa thấy.

Phần nhiều là nếu trong trụ không có Không Vong thì đến đại vận, lưu niên gặp KV cũng không tính. Vì cứ điểm gì mà tứ trụ có sẵn thì sẽ "động" khi đến vận, tức là tới thời của chúng, còn không thì xuất hiện qua bản tính cá nhân.

Tôi cũng mong diễn đàn có nhiều hội viên thích thú với môn tử bình này để cùng nhau khám phá ra những sự lý thú của Mệnh Lý Học.

15. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

htruongdinh (09-08-09),pana (11-11-10),sonthuy (13-08-09),tom (09-08-09),trung1521980 (01-04-13)

Cảm ơn
        801
        trong 448 bài viết

kimcuong vui lòng cho biết kình dương có thể được hóa giải trong trường hợp nào ?

Cảm ơn
        245
        trong 596 bài viết

Chào Kim cương
        Trong mônTử Bình cái khó nhất là tìm cho được & đúng dụng thần. Đây chính là linh hồn của môn Tử Bình mà mấy ai nắm bắt được khi mới bước chân vào?...Chính vì vậy , số người vào tìm hiểu môn Tử Bình rất đông, nhưng có mấy người bước qua được” ngưỡng cửa dụng thần”đó để đi sâu vào môn Tử Bình tuyệt vời này ?.Nên chăng khi có người đứng ra hướng dẩn & trao cho lớp trẻ sau này chiếc” chìa khóa”để mở cánh cưả này?
        Qua nhận xét ,biết được bạn tìm hiểu khá sâu môn này .Xin bạn nhín chút thời gian hướng dẩn cho những người đi sau muốn tìm hiểu Tử Bình biết cách tự mình cầm chiếc chìa khoá đó,mở “cánh cửa dụng thần” để đi sâu được vào môn học kỳ thú này.
        Thân.
        thay đổi nội dung bởi: AnhNgoc, 10-08-09 lúc 10:04

18. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "AnhNgoc" về bài viết có ích này:

cuongbao (11-08-09),Kientam (02-10-09),LuanLy (08-04-16),sonthuy (13-08-09),trung1521980 (01-04-13)

Trang 1/6 123 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Tứ trụ các Vua nhà Nguyễn
        By kimcuong in forum Tử Bình
        Trả lời: 10
        Bài mới: 14-06-11, 14:40
      2. Xin xem tứ trụ giúp em ạ!
        By avemaria_9901312 in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 5
        Bài mới: 29-01-10, 13:39
      3. Tứ trụ của htruongdinh
        By kimcuong in forum Nhờ xem Tử Bình