Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 7 trên 7

Hybrid View

Cảm ơn
        527
        trong 124 bài viết

Default Đôi điều lý sự về việc đặt tên !

Thân chào các bạn !

Ai sanh con, không muốn con mình có cuộc sống tốt đẹp ! Có khi cha mẹ hy sinh cả cuộc đời cũng chỉ để cho con mình được hạnh phúc, nên người.

Đôi khi do một vài lý do nào đó, cái tên đã làm bao nhiêu người phải trăn trở, suy tư cả một đời, rồi dẫn đến việc than thân trách phận, đa số ở họ có tên không mấy tốt đẹp, khi có ai đó gọi tên mình thì cảm thấy rất xấu hổ ! thậm chí có người oán trách sao cha mẹ lại đặt tên cho mình như vậy !

Nhưng cũng có người khi được ai đó gọi tên lại cảm thấy rất hạnh phúc, hãnh diện vì đã được cha mẹ đặt tên như thế ! (có thể tên của họ không đẹp !), cho dù họ không thành công trong cuộc sống, nhưng họ vẫn thích và yêu cái tên đó, đơn giản là vì có cha mẹ để đặt tên cho ( mà cha mẹ thì chỉ có 1 trên đời !). Chúng ta hãy thử nghĩ một đứa trẻ mồ côi khi lớn lên nó ước ao, thèm khát có được một cái tên do cha mẹ đặt như thế nào !

Trở lại với chúng ta, những người hạnh phúc hơn luôn mong cầu ngoài cái tên đẹp ra nó phải tốt nữa mới được. Người không thành công thường thay tên đổi họ, có khi đặt một cái tên khác để trong gia đình, người thân gọi cho thân mật, mục đích cũng là muốn tạo sự thay đổi theo chiều hướng tốt đẹp hơn.

Vấn đề là đặt tên như thế nào cho hợp lý ? một câu hỏi không dể để trả lời. Thôi thì mình hiểu thế nào thì viết vậy, chuyện đúng sai cùng còn tùy nhận thức, tùy duyên của mỗi người. Chỉ mong tản mạn lang mang của mình góp được phần nào trong vấn đề giải quyết việc đặt tên cho con cháu hoặc người thân của chúng ta.

Khi đặt tên, ngoài những cấm kỵ của dân gian và truyền thống chúng ta cần lưu ý những vấn đề sau:

1) Việc đặt tên ảnh hưởng đến cả cuộc đời của người đó.

2) Nên đặt tên sau khi sanh ( vì lúc đó mới có năm, tháng, ngày, giờ sanh cụ thể !)

3) Căn cứ vào ngày giờ sanh, lập lá số tử bình, xem tứ trụ có hành nào cần bổ cứu hay tiết giảm.

4) Tên tiếng việt cần dịch nghĩa ra tiếng Hán xem nó thuộc bộ gì ?

5) Đặt tên có bộ (Kim,mộc ,thủy, hỏa, thổ ) mà đứa bé cần (phụ thuộc ở điều 3) rồi dịch trở lại thành tiếng Việt.

6) Tên người không quá 3 từ, nên chọn tên có ý nghĩa tốt đẹp.

Mong rằng con cháu chúng ta ai cũng có tên tốt và đẹp !

Chúc các bạn đặt được tên con như ý !

HuyDucIT !
        "Tự do là ung dung trong ràng buộc,
        Hạnh phúc là tự tại giữa khổ đau."

Thầy Viên Minh

2. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "huyducit" về bài viết có ích này:

macchulan (06-04-11),mpaki (05-06-18),sun4moon (24-12-10),tuhuong (28-07-13)

Cảm ơn
        17
        trong 45 bài viết

Tên người nó phản ánh ra bên ngoài một cách thường xuyên đến suốt đời ở dạng chữ viết (thường là ký tên) và âm thanh ( người khác gọi tên mình hàng ngày). Do được dùng hàng ngày nên tên có ảnh hưởng đến người mang tên đó giống như đọc chú ( chẳng hạn niệm Phật ) hằng ngày.
        Nhưng chữ Hán do chữ tượng hình nên có thể qui về ngũ hành, còn chữ Việt là chữ La Tinh nên không thể qui về ngũ hành theo như chữ Hán được. Mặt khác tên thường được gọi nhiều hơn là viết và âm thanh thì có thể qui về ngũ hành nên khi đặt tên ta nên chú ý về âm hơn là chữ viết
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "khoa" về bài viết có ích này:

huyducit (22-10-10),macchulan (06-04-11)

Cảm ơn
        527
        trong 124 bài viết

Chào Bạn Khoa !

Ngôn ngữ có trước chữ viết. Tiếng Việt cũng vậy thôi, quan trọng là ngữ nghĩa của từ mình dùng ! Cũng là cái bàn, người Việt nói (phát âm) khác, người Hoa nói (phát âm) khác, người Mỹ phát âm khác nhưng điều nói về cái bàn. Bạn đọc một câu kinh bằng tiếng Pali (tiếng phạn) hay tiếng Việt điều có ý nghĩa như nhau. Vấn đề ở đây là bản chất, ý nghĩa của sự việc mà ngôn ngữ (được sinh ra để) diễn giải.

Ví dụ: Ông Hồ Cẩm Đào, bên Trung Quốc nếu dùng tiếng Phổ thông người ta sẽ nói khác nhưng nếu dùng tiếng Quảng Đông người ta phát âm khác, người Việt thì phát âm khác, . . . Vấn đề là người ta muốn nói về ông Hồ Cẩm Đào.

Vài lời chia sẻ cùng bạn !

HuyDucIT
        "Tự do là ung dung trong ràng buộc,
        Hạnh phúc là tự tại giữa khổ đau."

Thầy Viên Minh

6. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "huyducit" về bài viết có ích này:

macchulan (06-04-11),sun4moon (24-12-10)

Cảm ơn
        8
        trong 0 bài viết

@huyducit: Nhờ bác tư vấn đặt cho tên con trai em (sinh 11h30 ngày 16/12/2011). Tứ trụ:
        [img]http://www.lyso.vn/dichvu/lasotutru/1/113016122011/1/con trai.jpg[/img]
        Xin cảm ơn bác

Cảm ơn
        0
        trong 15 bài viết

Trích Nguyên văn bởi mannamdinh Xem bài gởi
        @huyducit: Nhờ bác tư vấn đặt cho tên con trai em (sinh 11h30 ngày 16/12/2011). Tứ trụ:
        [img]http://www.lyso.vn/dichvu/lasotutru/1/113016122011/1/con trai.jpg[/img]
        Xin cảm ơn bác
        Chào bạn !

Tôi tư vấn cho bạn theo cân bằng ngũ hành của bé :

Bé sinh ngày Ất ( Mộc ) vào tháng Tý( Thủy ) là không được lệnh . Kiêu thần nắm lệnh – phiến ấn cách .

Trong trụ có Nhâm ( Thủy ) ở trụ giờ , THủy sinh Mộc nên được sinh.Nhâm sinh tháng Tý là Đế vượng nên Ấn tinh mạnh .

Chi năm là Mão ( Mộc ) nên Thân được trợ giúp .

Trong trụ Can Năm và Tháng là Tân Canh ( Quan Sát ) khắc chế thân . Sát Tân sinh tháng Tý là trường sinh .Quan Canh sinh tháng Tý là Tử

Chi Ngày và chi Giờ là Tị - Ngọ thuộc Hỏa là Thực Thương , xì hơi Thân .Hỏa sinh tháng Tý ( Thủy ) là Tử tuyệt . THực thần chế Sát .

Tứ trụ ngũ hành chuyển hóa có tình ,nhưng có Thương quan Bính Hỏa ( Tị ) khắc Quan Canh KIM là đáng lo ngại .Đồng thời Quan Sát Lẫn lộn . Nên Hóa Quan còn Sát là tốt nhất .

Để hóa Canh Kim chọn Ất Mộc . Ất Mộc sẽ hợp chặt Canh Kim để không ảnh hưởng tới Sát .Trong trụ Mão Ất và Thân Ất Mộc đã hợp chặt Canh KIM .

Nhìn tổng thể trong Bát Tự có 2 Kim, 2 Thủy , 2 Mộc , 2 Hỏa chuyển hóa có tình , có 2 Thổ Kỷ Mậu là Tài tinh ẩn tàng . Thổ sinh tháng Tý ( Thủy ) là tử tuyệt và lại Ẩn tàng . Cho nên tên của bé cần đặt có hành Thổ để làm Dụng thần thông quan cho bé .

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Xin chào thầy. Con nhờ thầy tư vấn đặt tên cho con của con với. Con sinh dc 1 tuần mà người làm bố chưa cho con dc 1 cái tên.
        Bố: sn 24/8/1988 lúc 8-9h- Trịnh văn Hoàng
        Mẹ: sn28/10/1989 lúc 20-21h- Nguyễn Thị Hiền
        Con: sn27/5/2018 lúc 8h10. Các ngày trên đều dương lịch
        Bố cháu nghĩ Họ Trịnh là hỏa nên tên cần phải Mộc mới dc tương sinh, năm 2018 là năm Mộc nên chỉ dc bình hòa, nếu đặt tên ngũ hành Thủy lại bị khắc họ. Mà trong tứ trụ ngày tháng năm sinh lại khuyết Thủy và Mộc. Nên không biết theo trường phái nào cho đúng ạ?

RẤT MONG THẦY GIÚP ĐỠ ẠH!

Cảm ơn
        0
        trong 2 bài viết

Kính nhờ bác @huyducit: Con trai em sinh ngày 24/6 âm lịch năm 2018, lúc 15h45p.
        Bát tự: Mậu Tuất - Kỷ Mùi- Kỷ Tỵ- Nhâm Thân.
        Vợ chồng e định đặt tên con là Bùi Minh Khôi, mong được bác tư vấn cho ạ.
        Xin cảm ơn bác!

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn