Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 7 trên 7

Threaded View

Cảm ơn
        527
        trong 124 bài viết

Default Đôi điều lý sự về việc đặt tên !

Thân chào các bạn !

Ai sanh con, không muốn con mình có cuộc sống tốt đẹp ! Có khi cha mẹ hy sinh cả cuộc đời cũng chỉ để cho con mình được hạnh phúc, nên người.

Đôi khi do một vài lý do nào đó, cái tên đã làm bao nhiêu người phải trăn trở, suy tư cả một đời, rồi dẫn đến việc than thân trách phận, đa số ở họ có tên không mấy tốt đẹp, khi có ai đó gọi tên mình thì cảm thấy rất xấu hổ ! thậm chí có người oán trách sao cha mẹ lại đặt tên cho mình như vậy !

Nhưng cũng có người khi được ai đó gọi tên lại cảm thấy rất hạnh phúc, hãnh diện vì đã được cha mẹ đặt tên như thế ! (có thể tên của họ không đẹp !), cho dù họ không thành công trong cuộc sống, nhưng họ vẫn thích và yêu cái tên đó, đơn giản là vì có cha mẹ để đặt tên cho ( mà cha mẹ thì chỉ có 1 trên đời !). Chúng ta hãy thử nghĩ một đứa trẻ mồ côi khi lớn lên nó ước ao, thèm khát có được một cái tên do cha mẹ đặt như thế nào !

Trở lại với chúng ta, những người hạnh phúc hơn luôn mong cầu ngoài cái tên đẹp ra nó phải tốt nữa mới được. Người không thành công thường thay tên đổi họ, có khi đặt một cái tên khác để trong gia đình, người thân gọi cho thân mật, mục đích cũng là muốn tạo sự thay đổi theo chiều hướng tốt đẹp hơn.

Vấn đề là đặt tên như thế nào cho hợp lý ? một câu hỏi không dể để trả lời. Thôi thì mình hiểu thế nào thì viết vậy, chuyện đúng sai cùng còn tùy nhận thức, tùy duyên của mỗi người. Chỉ mong tản mạn lang mang của mình góp được phần nào trong vấn đề giải quyết việc đặt tên cho con cháu hoặc người thân của chúng ta.

Khi đặt tên, ngoài những cấm kỵ của dân gian và truyền thống chúng ta cần lưu ý những vấn đề sau:

1) Việc đặt tên ảnh hưởng đến cả cuộc đời của người đó.

2) Nên đặt tên sau khi sanh ( vì lúc đó mới có năm, tháng, ngày, giờ sanh cụ thể !)

3) Căn cứ vào ngày giờ sanh, lập lá số tử bình, xem tứ trụ có hành nào cần bổ cứu hay tiết giảm.

4) Tên tiếng việt cần dịch nghĩa ra tiếng Hán xem nó thuộc bộ gì ?

5) Đặt tên có bộ (Kim,mộc ,thủy, hỏa, thổ ) mà đứa bé cần (phụ thuộc ở điều 3) rồi dịch trở lại thành tiếng Việt.

6) Tên người không quá 3 từ, nên chọn tên có ý nghĩa tốt đẹp.

Mong rằng con cháu chúng ta ai cũng có tên tốt và đẹp !

Chúc các bạn đặt được tên con như ý !

HuyDucIT !
        "Tự do là ung dung trong ràng buộc,
        Hạnh phúc là tự tại giữa khổ đau."

Thầy Viên Minh

2. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "huyducit" về bài viết có ích này:

macchulan (06-04-11),mpaki (05-06-18),sun4moon (24-12-10),tuhuong (28-07-13)

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn