Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/5 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 48
        Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Trong 2 chữ "hạnh phúc" có "Hạnh" là may mắn, "Phúc" là những sự tốt lành.

Kinh Thi đã chia ra ngũ phúc là:
        - Giàu sang
        - Yên lành
        - Trường Thọ
        - Có đức tính tốt
        - Vui hết tuổi trời ban cho

Bạn muốn có đủ 1 trong 5 Phúc đó phải là người may mắn!

Còn theo quan niệm tây phương, họ chia ra hai khái niệm hạnh phúc theo thời gian.

1. Hạnh phúc ngắn hạn: thí dụ như ăn một bữa ăn ngon, cùng bạn bè gia đình có được một ngày vui vẻ, trong hãng làm được công việc có kết quả tốt.

2. Hạnh phúc dài hạn: sống một cuộc đời hài lòng, những giây phút hạnh phúc kéo dài và nhiều.

Còn các chuyên gia định nghĩa như thế nào?

Nhà tâm lý học cho rằng, hạnh phúc là khả năng cảm giác được sự cân đối, hài hòa trong tiềm thức.

Triết gia thì suy tư rất lâu về câu hỏi "Thế nào là hạnh phúc?" Bởi vì đó là một lý tưởng, một sự cầu toàn chỉ đạt được khi có phấn đấu đúng đắn cho tới khi con người tự nhận thức được bao nhiêu là đủ.

Các chuyên gia về Y khoa thì nhận thấy rằng khi cơ thể nhận được nhiều chất kích thích như Dopamin hay Serotonin thì sẽ có cảm nhận về "sung sướng, hạnh phúc". Chúng ta tự sản sinh ra kích thích tố này cũng được, thí dụ như khi tập luyện thể dục thể thao. Khi ăn Sô-Cô-La chẳng hạn, chất Serotonin được thoát ra, nên nhiều người cảm thấy đỡ bị áp lực hơn, và vì thế cũng là một yếu tố hạnh phúc. Các chất ma túy cũng thế, nó làm đầu óc không còn biết gì hơn là một tình trạng "hạnh phúc nhất thời" tuyệt đỉnh, nên nhiều người bị nghiện vì điều này.

Người theo chủ nghĩa kinh nghiệm thì liệt kê ra hàng loạt những tình trạng khoan khoái hạnh phúc:
        - Quan hệ tình dục hay quan hệ tốt giữa 2 người với nhau
        - Đời sống hiện tại không có gì phải khó khăn phấn đấu
        - Tự tin, có cá tánh mạnh
        - Có nhiều bạn bè
        - Thành công trong việc làm
        - Tự do, không bị lệ thuộc
        - Sức khỏe tốt
        - Không thấy điều gì bất bình
        - Hài lòng với thời tiết, môi trường chung quanh
        - Có hoạt động riêng
        - Luôn tiến triển, không thấy như bị "dậm chân tại chỗ"
        - Không có áp lực
        - Yên tĩnh
        - v.v...

Bởi thế, như nhiều bạn nói, những gì xung quanh ta làm cho ta hài lòng là đã đủ hạnh phúc. Nếu mỗi người đều như thế thì toàn thế giới đều hạnh phúc. Vấn đề tuy khó hiểu nhưng thật tế thì mỗi một người đều là một nhân tố trong sự hạnh phúc lớn lao đấy, không gì khác hơn.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 6 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

dongphuong (24-08-09),forest (24-08-09),macchulan (24-08-09),Nhiên Tịnh Linh Tuệ (31-08-09),sonthuy (23-08-09),tom (23-08-09)

tom's Avatar
        tom is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Hi Kimcuong
        theo như phân tích của Kimcuong thì hạnh phúc nói thì dễ mà thực hành hạnh phúc thì không dễ chút nào hì hì

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "tom" về bài viết có ích này:

kimcuong (23-08-09),Vothuong (25-08-09)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Đúng thế, chính vì quan niệm khác nhau về một sự vật nên mới có nhiều suy tư nát óc...

Tôi thì nhận thấy rằng, trong tất cả các phạm trù trên, người có tự tin và tỏ rõ cá tánh, lại hài hòa được với mọi việc chung quanh, tức là tự điều chỉnh được mối quan hệ giữa 2 sự việc là người hạnh phúc.

Mấu chốt chắc hẳn nằm ở chỗ: "Thế nào là đủ?"

Giống như âm dương ngũ hành vậy thôi..

6. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

macchulan (24-08-09),Nhiên Tịnh Linh Tuệ (31-08-09),sonthuy (23-08-09),tom (23-08-09),vanhoai (24-08-09)

Cảm ơn
        0
        trong 4 bài viết

Default Hạnh phúc là gì?

Hạnh phúc là gì?

Ai cũng biết trong tiếng Anh, "happiness" có nghĩa là "hạnh phúc". Nhưng hạnh phúc là gì?

H — Healthy (Sức khỏe)

Giữ gìn sức khỏe mỗi ngày, bạn sẽ lớn lên thật khoẻ mạnh và hạnh phúc! Ăn đúng bữa, tập thể dục, và ngủ đủ giấc đồng thời từ bỏ những thói quen có hại cho sức khoẻ. Có một thể chất khoẻ mạnh giúp bạn vượt qua được nhiều khó khăn ở phía trước.

A — Attitude (Thái độ)

Bạn có biết chú lừa Eeyore trong "Winnie the Pooh" không? Chú luôn gặp phải những tình huống tồi tệ nhất. Và chú đã bỏ cuộc khi chưa kịp khởi đầu việc gì. Nếu bạn có một thái độ tích cực, bạn sẽ tự tin vào chính mình. Hãy luôn tự nhủ và quyết tâm rằng "Mình có thể làm được điều đó."

P — Present (Hiện tại, món quà)

Hãy sống mỗi ngày và mọi ngày ở hiện tại. Hiện tại là một món quà, hãy tận dụng hết những gì cuộc sống mang lại cho bạn chứ đừng lo lắng về những gì đã xảy ra ngày hôm qua hay sẽ xảy ra ngày mai. Bắt đầu từ ngày hôm nay và nghĩ về mục tiêu lâu dài trong cuộc sống bạn nhé!

P — Play (Vui chơi)

Bạn bận rộn đến mức đầu óc căng như ong vò vẻ? Đã đến lúc bạn phải thư giãn với tivi, ca nhạc, máy tính…Hay bạn chỉ cần ngồi một mình, thả hồn ra cửa sổ, ra ngoài ngắm mây trời, cây cối. Nhưng trước hết, bạn hãy lắng nghe một bài hát rất hay đang ngân lên từ trong đầu bạn kìa!

I — Inward (Nội tâm)

Hạnh phúc đích thực bắt nguồn từ chính bạn chứ không thể chịu tác động bởi những lời nói hay việc làm của người khác. Inward cũng có nghĩa rằng hạnh phúc không thể bán, rằng của cải vật chất không mang lại hạnh phúc. Tình yêu thương, sự cảm thông và lòng can đảm đều là những thứ không cần phải mua vì đã có trong chính con người bạn đó.

N — Nut (Hạt)

Hãy thử tưởng tượng một hạt bạn hay ăn với phần bên trong mềm mại được bảo vệ bởi lớp vỏ cứng bên ngoài. Chúng ta cũng như vậy đấy, vẻ bề ngoài chỉ là lớp vỏ để bảo vệ cho phần "nhân" ngọt ngào của bạn ở bên trong.

E - Express Yourself (Bộc lộ chính mình)

Đừng ngồi chờ phép màu nào sẽ đến mà phải tự biết làm sao để có được phép màu cho mình. Thử vẽ một bức tranh, chụp một kiểu ảnh, viết một câu chuyện tình yêu v.v… Đó cũng là cách bạn bộc lộ mình đó, thật kỳ diệu biết bao! Hãy bộc lộ cảm xúc thật của mình!

S - Simple (Đơn giản)

Tại sao bạn cứ làm phức tạp cuộc sống của mình lên nhỉ? Hãy bằng lòng với những gì mình có và không cần phải níu kéo quá sức. Hãy dành thời gian với gia đình của bạn và cùng nhau lắng nghe và chia xẻ.

S - Smile (Nụ cười)

Khi bạn cảm thấy thất vọng, buồn bã thì hãy cố gắng nghĩ ra hay làm điều gì đó để cười, để xoa dịu tâm trạng và cảm xúc của bạn. Bạn chính là người bạn thân nhất của bạn đó.

Vậy bí quyết của hạnh phúc đích thực tức là bạn không thể mua được tình yêu thương và thời gian là vô giá. Hãy sống mỗi ngày như thể nó không bao giờ quay trở lại và tận dụng hết sức những gì mình có. Vậy, hạnh phúc thực sự không phải là khó, phải không các bạn?

(Trích từ nguồn MT Online)

8. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "Hoaquynh" về bài viết có ích này:

forest (24-08-09),Nhiên Tịnh Linh Tuệ (31-08-09),sonthuy (23-08-09)

Cảm ơn
        0
        trong 4 bài viết

Default Hạnh phúc là gì?

Tất cả chúng ta đều mong muốn đạt được những thứ mà chúng ta nghĩ là sẽ làm cho mình cảm thấy hạnh phúc: của cải sung túc, thăng tiến trong nghề nghiệp, tự chủ trong cuộc sống và có được một tình yêu lý tưởng…

Tuy nhiên, khi đã có được những điều đó rồi, có thể chúng ta sẽ ngạc nhiên thấy rằng mình vẫn buồn bã, vẫn không tránh khỏi những âu lo vì nhiều vấn đề khác trong cuộc sống.

Tại sao lại như vậy? Làm sao để trong bất cứ hoàn cảnh nào, chúng ta cũng có thể cảm nhận được cuộc sống luôn bằng cái nhìn đúng như những gì vốn có, vui tươi, thanh thản và đầy lạc quan yêu đời?

Điều quan trọng nhất mà mỗi người cần phải hướng đến trong cuộc sống là Hạnh phúc. Hạnh phúc là luôn biết cảm nhận, khám phá từng ngày sống, là hoài bão sáng tạo nên những giá trị mới, là dám làm những điều mình ấp ủ, ước mơ. Hạnh phúc là khi ta tìm ra và trân trọng những giá trị rất bình thường của cuộc sống. Cho dù là ai, ở địa vị nào, trong hoàn cảnh xã hội nào, bạn cũng đều được quyền sống hạnh phúc, và hoàn toàn có khả năng tự mang lại hạnh phúc cho bản thân, vào bất kỳ thời điểm nào và ngay vào lúc này. Có thể những nỗ lực của bạn chưa được đền đáp, có thể bạn đang phải chịu những áp lực nặng nề từ công việc và đời sống, nhưng hãy tin rằng, bạn luôn nắm giữ cơ hội mang lại hạnh phúc cho mình. Mỗi người đều có thể làm cho mình cảm thấy hạnh phúc hơn qua cách sống, cách nhìn nhận cuộc sống của chính mình!

10. Có 6 Hội viên đã cảm ơn đến "Hoaquynh" về bài viết có ích này:

dongphuong (24-08-09),macchulan (24-08-09),Nhiên Tịnh Linh Tuệ (31-08-09),sonthuy (23-08-09),tom (23-08-09),vanhoai (24-08-09)

Cảm ơn
        64
        trong 139 bài viết

Chào Chị Kim Cương
        Chị phân tích về hai chữ Hạnh phúc đúng thật là phúc tạp ,nhưng nó cũng rất bình thường thôi phải không Chị nhỉ
        Bởi thế, như nhiều bạn nói, những gì xung quanh ta làm cho ta hài lòng là đã đủ hạnh phúc. Nếu mỗi người đều như thế thì toàn thế giới đều hạnh phúc. Vấn đề tuy khó hiểu nhưng thật tế thì mỗi một người đều là một nhân tố trong sự hạnh phúc lớn lao đấy, không gì khác hơn
        Tôi thì nhận thấy rằng, trong tất cả các phạm trù trên, người có tự tin và tỏ rõ cá tánh, lại hài hòa được với mọi việc chung quanh, tức là tự điều chỉnh được mối quan hệ giữa 2 sự việc là người hạnh phúc.

Mấu chốt chắc hẳn nằm ở chỗ: "Thế nào là đủ?"
        Hạnh phúc đâu đó lãng vãng quanh chúng ta mà thôi , mỗi con người nên tự tạo cho chúng ta miền hạnh phúc cũng như toán học

Cám ơn Chị

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "QuocTrung" về bài viết có ích này:

kimcuong (24-08-09)

Cảm ơn
        245
        trong 596 bài viết

……….bây giờ thì Hạnh Phúc đối với tôi là dùng những gì mình hiểu biết tư vấn cho mọi người và chỉ bày những gì mình có cho các bạn trẻ sau này để các bạn ấy khỏi tốn nhiều thời gian như mình đã trải qua.

14. Có 8 Hội viên đã cảm ơn đến "AnhNgoc" về bài viết có ích này:

dongqot68 (24-08-09),huongvi (03-12-09),kimcuong (24-08-09),macchulan (24-08-09),Nhiên Tịnh Linh Tuệ (31-08-09),sonthuy (25-08-09),tom (23-08-09),vanhoai (24-08-09)

tienphong's Avatar
        tienphong Guest

... tôi có nhớ K.Mác đã từng nói: "Hạnh phúc là đấu tranh" và tôi luôn suy nghĩ về điều này nhận thấy diều này chắc chắn là chính xác.
        'hạnh phúc" là gỉ? - là 'đấu tranh" - xét tại thời điềm Mác sinh thời, khi sự đấu tranh cho giai cấp công nhân đang ở cao trào thì đó là niềm vui khi bản thân đem lại niềm vui cho cộng đồng. ; - cón xét tại ngày nay, " đấu tranh" với ai ? trong xã hội tiên tiến này? có cò phải đấu tranh không? hình như không còn - vậy thì không còn hạnh phúc sao? ... !
        Không! vẫn còn "hạnh phúc" vì bây giờ đây hơn bao giờ hết chúng ta vẫn cân phải "đấu tranh" để chiến thắng sự đói nghèo, sự hung ác, sự suy thoái về kinh tế và cả đạo đức, ... và cái cao quý hơn cả đó chính là swj chiến thắng của chính bản thân trước mọi cám dỗ và cạm bẫy để lành mạnh hóa gia đình và xã hội...
        ... như vậy, cá nhân tôi xin được theo định nghĩa của K.Mác: " Hạnh phúc là đấu tranh" ! - Hạnh phúc là niềm vui khi bản thân mình đem được niềm vui đến cho người khác" - TP
        thay đổi nội dung bởi: tienphong, 24-08-09 lúc 00:59

tom's Avatar
        tom is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Hi các bác
        Theo tôi ai có từng trãi qua đau khỗ trong cuộc sống mới thấm thía đuọc Hạnh Phúc là gì .
        thay đổi nội dung bởi: tom, 24-08-09 lúc 05:11

17. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "tom" về bài viết có ích này:

huongvi (03-12-09),macchulan (24-08-09),Saomai (25-08-09),sonthuy (25-08-09),vanhoai (24-08-09)

Cảm ơn
        1,733
        trong 390 bài viết

Trích Nguyên văn bởi anhngoc Xem bài gởi
        ……….bây giờ thì Hạnh Phúc đối với tôi là dùng những gì mình hiểu biết tư vấn cho mọi người và chỉ bày những gì mình có cho các bạn trẻ sau này để các bạn ấy khỏi tốn nhiều thời gian như mình đã trải qua.
        Chào Anh Ngọc! Em đã đọc qua tất cả các bài viết của chủ đề này, xem ra mọi người giải thích cũng khá cặn kẽ nên em cũng chẳng biết nói gì hơn; tuy nhiên đối với tâm nguyện của anh là mọi thứ đều muốn thế hệ trẻ đỡ mất thời gian để học hỏi và tìm tòi những cái mà chúng ta ( những thằng già đã trải qua) thì em nghĩ là chưa hẳn mọi thứ đều nên như vậy.
        Một con người muốn có hạnh phúc phải trải qua nhiều đau khổ, nghe có vẻ nghịch lý nhưng thực tế rất đời thường là như vậy. Một đứa bé mồ côi phải đi làm thuê bị đánh đập chửi bới mỗi ngày thì chỉ cần có được một ngày có được cơm ăn mà không bị chửi bị đánh thì nó đã cảm thấy hạnh phúc; một người nào đó thấy thương mang về làm con nuôi thế là nó được gọi người đó là cha hay mẹ nó cảm thấy rất hạnh phúc; với những ước mơ tầm thường mà khi có được nó thấy rất hạnh phúc thì đối với bao đứa trẻ khác xung quanh nó chẳng đứa nào hiểu được.
        Trong cuộc sống thì con người luôn không hài lòng với cái mình có, luôn khát khao đạt được cái cao hơn và hơn nữa nhưng trong cái may có rủi trong cái hạnh phúc có cái đau khỗ vì vậy tốt nhất nên hài lòng với những gì mình có. Mình đã thấy những gia đình khi còn nghèo cả hai vợ chồng sống cuộc sống lam lủ, vất vả nhưng cả hai luôn vui vẻ bên nhau; vì cố tìm cái hạnh phúc là nhà cao cửa rộng, tiền bạc rủng rỉnh mà một ngày nọ anh chồng gặp dịp may trong làm ăn, nhà cao cửa rộng, ngày ngày ăn nhậu em út hàng đàn, anh cảm thấy hạnh phúc; cô vợ ở nhà chẳng phải làm việc mà tiền bạc thoải lại sinh cờ bạc rồi thì bồ bịch lung tung. Theo bạn họ có hạnh phúc không?
        Vài dòng trao đổi cùng cả nhà, theo mình nghĩ thì chủ đề nầy đúng như anh tom đã nói nếu luận thì có lẻ không bao giờ chấm dứt được.
        Đây là chủ đề giống như chủ đề " âm và dương" trong âm có dương trong dương có âm nên không có kết luận nào là chính xác mà tùy theo từng hoàn cảnh.
        thay đổi nội dung bởi: dongphuong, 24-08-09 lúc 08:29

19. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "dongphuong" về bài viết có ích này:

macchulan (24-08-09),Nhiên Tịnh Linh Tuệ (31-08-09),tom (24-08-09)

Trang 2/5 đầuđầu 1234 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Hạnh phúc là gi ?
        By hoabinh in forum Hội thảo chuyên đề
        Trả lời: 2
        Bài mới: 09-04-10, 16:18
      2. Cung Phúc đức
        By htruongdinh in forum Tử vi
        Trả lời: 5
        Bài mới: 02-11-09, 23:38

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn