Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/3 đầuđầu 123
    kết quả từ 21 tới 26 trên 26
        Cảm ơn
        91
        trong 18 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        1.
        .......
        2.
        Trung Châu khi tương kiêm trong quái phải là hai sơn khác âm dương mới dùng thế tinh. Vì vội minh họa nên bên trên tôi dùng Tốn kiêm Tỵ, thực ra phải dùng Tốn kiêm Thìn mới đúng.

Như Càn sơn Tốn hướng nếu là hạ quái thì đặt thủy hoặc khai môn lộ ngay tại sơn Ngọ.
        Như Càn sơn Tốn hướng kiêm Thìn Tuất thì đặt thủy hoặc khai môn lộ ngay tại sơn Bính. Nếu khai sơn Ngọ thì không đón được thôi quan thủy vì phi tinh thôi quan thủy 3 lúc này đã chuyển sang sơn Bính rồi(cái này học sâu về Tiên thiên quái khí thì hiểu), do đó thủy đó là hung thủy chứ không phải quý thủy
        Chào Nam Phong !
        VHLV rất cảm phục NP về kiến thức cũng như đức độ cao cả trong việc phổ biến kiến thức về Huyền không cho mọi người.
        VHLV vẫn thường xuyên đọc các bài viết của NP để tìm hiểu và suy ngẫm. Tuy nhiên do kiến thức còn hạn hẹp nên nhiều chỗ chưa hiểu hết. Hôm nay VHLV xin được hỏi và mong nhận được hồi âm của NP !
        Như ý trả lời trên thì nhà kiêm hướng nhưng cùng trong một quái, còn trường hợp kiêm hướng nhưng khác quái thì như thế nào ? Ví dụ : nếu với điều kiện như ngôi nhà ở trên nhưng có khác là Hợi sơn Tị hướng kiêm Bính Nhâm - hướng 155 độ (tức là có các sao 178 ở Tốn và 533 ở Ly) thì đặt Thủy ở đâu để được Thôi quan thủy 3.
        Theo ý hiểu của VHLV thì đặt thủy tại Đinh sơn để được Thôi quan thủy (tổ hợp sao 8-3), đúng hay sai mong nhận được chỉ giáo của NP và mọi người ?
        Chân thành cảm ơn.
        thay đổi nội dung bởi: vhlacviet, 28-06-11 lúc 16:52
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        1,310
        trong 276 bài viết

Chào Anh Nam Phong!

Anh cho em hỏi về thủy khẩu của hình bên dưới.

[IMG]http://i1302.photobucket.com/albums/ag133/annhien6183/thuykhau_zpsbceb6e32.png[/IMG]

Đối với ngôi nhà (HCN màu đỏ) như hình với sơ đồ đường xá, lưu lượng xe cộ qua lại được biểu hiện bằng độ dầy của mũi tên, độ lớn nhỏ của con đường được vẽ theo tỷ lệ trên bảng vẽ thì thủy khẩu sẽ tính tại giao lộ với đường quốc lộ (chữ A) hay sẽ tính giao lộ của ngã tư nhỏ (chữ B)? Theo em thiên về A nhiều hơn!

Mong Anh chỉ dẫn!

Cảm ơn Anh!
        Annhien.
        Tâm an, vạn sự an
        Tâm bình, thế giới bình.

Cảm ơn
        6
        trong 9 bài viết

xin nhờ các bác chỉ cho em rõ hơn về;lai long,lai mạch,khí khẩu, thủy khẩu,và tiếp khí ?

Cảm ơn
        104
        trong 159 bài viết

Trân thành cảm ơn anh namphong ]về kiến thức Trung châu HK.

Anh có thể nói rõ về cách xác định lai long và thủy khẩu ?

Cảm ơn
        108
        trong 6 bài viết

tại sao em vào xem hình gửi kèm lên diễn đàn đều không được vậy có bác nào tải được hình không gửi lại cho em xem với

Cảm ơn
        21
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        1.
        Ngũ hành của long: tham lang thuộc mộc, cự môn thuộc thổ, lộc tồn thuộc thổ, văn khúc thuộc thuỷ, liêm trinh thuộc hoả, vũ khúc thuộc kim, phá quân thuộc kim, tả phụ thuộc thổ, hữu bật thuộc thổ.
        Ngũ hành của trạch: theo hình dạng của nhà, nếu hình chóp nhọn là hỏa, hình cao là mộc hoặc kim, bình ngang là thổ, các hình khác thì thuộc thủy.
        Ngũ hành của mộ: quyển Thượng này không có đề cập nhưng bạn nên xem màu đất để định ngũ hành.
        Long sinh trạch, trạch sinh long hoặc long trạch tỉ hòa là tốt. Trung Châu phái dùng khác với Bảo ngọc thư của cụ Việt Hải.

2.
        Trung Châu khi tương kiêm trong quái phải là hai sơn khác âm dương mới dùng thế tinh. Vì vội minh họa nên bên trên tôi dùng Tốn kiêm Tỵ, thực ra phải dùng Tốn kiêm Thìn mới đúng.

Như Càn sơn Tốn hướng nếu là hạ quái thì đặt thủy hoặc khai môn lộ ngay tại sơn Ngọ.
        Như Càn sơn Tốn hướng kiêm Thìn Tuất thì đặt thủy hoặc khai môn lộ ngay tại sơn Bính. Nếu khai sơn Ngọ thì không đón được thôi quan thủy vì phi tinh thôi quan thủy 3 lúc này đã chuyển sang sơn Bính rồi(cái này học sâu về Tiên thiên quái khí thì hiểu), do đó thủy đó là hung thủy chứ không phải quý thủy. Nhớ nhé
        Anh cho e hỏi là tại sao trong bài long pháp lại khởi phá quân mà không khởi tinh khác ạ, ví dụ cự môn, tham lang chẳng hạn?

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "nhantringhia" về bài viết có ích này:

thucnguyen (28-09-15)

Trang 3/3 đầuđầu 123

Đề tài tương tự

1. Hành lang TAM MỆNH THÔNG HỘI
        By AnhNgoc in forum Tam Mệnh Thông Hội
        Trả lời: 99
        Bài mới: 06-10-16, 16:41
      2. Hành Lang Tử Bình
        By thichphongthuy in forum Tử bình
        Trả lời: 61