Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 4/4 đầuđầu ... 234
    kết quả từ 31 tới 36 trên 36
        Cảm ơn
        156
        trong 124 bài viết

Xăng và xe. Cái nào xăng cái nào xe. Nhìn xe tìm xăng thì vô ích, có xăng đổ xe nào cũng chạy.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        2
        trong 30 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dauvanphung Xem bài gởi
        Trả lời anh Haidang Bản thân là người mới tham gia diễn đàn, nên còn rất bợ ngỡ, nếu có gì thiếu sót, mong được thứ lỗi. Nhân bài viết của anh, tôi nhận thấy như sau:
        Giải quẻ theo Năm, Tháng ngày giờ để lập quẻ và giải có đúng hoàn toàn hay không ? Thì tôi nghiệm là không đúng hoàn toàn, tất nhiên có nhiều lý do chính đáng. Thiết tưởng không cần nói ra.
        Qua thực tế dùng Chu Dịch để giải quẻ tôi thấy việc dùng 3 đồng tiền để "Lắc" quẻ rất chuẩn xác. Tất nhiên độ thâm sâu hoàn toàn phụ thuộc vào trình độ của người giải quẻ. Thú thực nhiều khi chuẩn xác đến mức kỳ lạ. Nhưng bản thân tôi nghiệm là phải triệt để sử dụng những nguyên tắc trong Dịch lý. Còn nói Dịch lý sai thì không đúng. Khẳng định là Dịch lý Đúng, chỉ có mình chưa đủ ngưỡng để dùng mà thôi
        Vài lời nôm na. Chúc anh tiến tới nhiều trong Kinh Dịch.

Bác làm ơn cho em hỏi là,gieo quẻ bằng 3 đồng tiền nếu có 4-5 hoặc cả 6 hào, đều là hào động thì tính hào động thế nào

Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

Trích Nguyên văn bởi haidang Xem bài gởi
        Nếu ai đó chọn ngày theo quẻ dịch gọi là tốt. Vậy tôi có câu hỏi đặt ra rằng liệu có tốt cho mọi nhà không khi họ dùng quẻ dịch theo năm tháng ngày giờ. Một quẻ tính theo dịch lý có thật sự tốt hết cho không gian và thời gian theo giờ địa phương đó (mọi gia đình điều có tốt như nhau) không ?. Điều này chắc chắn hằng là các nhà hoàn toàn không tốt như nhàu rồi, cho nên nói rằng quẻ dịch không đúng với thực tế rồi. Có thể nói dùng quẻ dịch xem ngày chỉ là cầu mai thôi.
        Lâu lắm mới thấy bác Haidang xuất hiện. Chắc khi post bài bác không xem giờ, tính quẻ rồi. Nên bài nào của bác cũng bị nén đá tả tơi cả. hihi!
        Lướt qua thấy bác có vẻ là cao thủ Lục Pháp. 4 năm tham gia diễn đàn bác cảm ơn được 2 lần đủ thấy với cái thương hiệu "Huyền không lý số" và các cao thủ trong diễn đàn này, bác chỉ liếc mắt trông ngang (cái này là em suy luận hoàn toàn biện chứng, chứ không phải gieo quẻ, tính quẻ rồi luận bác nhé). Đọc bài này của bác em không rõ bác định hướng tới ai đó, hay là bác có ý định trao đổi học thuật?! Nhưng dù là gì đi nữa thì em nghĩ với tuổi đời và trình độ lý số của bác, nên viết một bài phân tích đầu - cuối. Như vậy mọi người đều dễ dàng để đàm luận hơn bác à.
        Em không biết bác là ai, cũng chẳng có thành kiến gì với bác. Vài lời dông dài, có gì không phải mong bác lượng thứ!
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hieuminh Xem bài gởi
        Lý luận của bác chính xác cực kỳ
        Ngay như môn phong thủy, vòng tròn 360 độ tức chỉ có 360 hướng nhà mà thiên hạ đưa ra phái này phái kia, luận bàn tùm lum. chỉ mới suy luận thôi đã cho thấy bất hợp lý của phong thủy rồi bác hỉ? Xem phong thủy cũng là cầu may thôi các bác ạ. Cứ xem nhà nào đại gia hướng bao nhiêu độ về nhà làm đúng hướng đó là ăn tiền, khỏi nhờ thầy chi cho tốn tiền, hahaha
        Chúc mừng bạn Hieuminh vì sau 6 năm tham gia diễn đàn bạn đã "ngộ" ra được những điều trên.
        Chia buồn cùng HKLS vì có lẽ sau khi "ngộ" được chân thuật, bạn ấy sẽ không còn tham gia diễn đàn nữa.

P/s: Em đang thì bị nghiện HKLS quá rồi, bao giờ mới được như bạn HieuMinh đây?!!!
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

Cảm ơn
        13
        trong 0 bài viết

có lẽ là vì học dịch chưa đủ,luận chưa sâu,mới biết một ít đã cho là đủ, càng đọc càng thấy mình ngu dốt,thiếu kiến thức đấy là dịch.ai đã học đủ dịch? chi bằng tranh luận các huynh chỉ bảo thêm lẫn nhau để rút ngắn khoảng cách ngu với dịch.
        còn hậu học,ti toe như các đệ thì lấy làm bài học rất hay

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Em cũng đang học Dịch lý, thiết nghĩ cái lý của bác haidang vẫn còn mù mờ, bác chưa nói rõ tại sao quẻ của bác lại chưa đúng. Theo em đọc trong sách và diễn dàn thì Dịch quan trọng chữ linh và nghiệm...linh cảm tới ta xem vào ngày giờ tháng đó sẽ ra. Theo lý của bác không lẽ 100 nhà cùng linh cảm vào cùng 1 giờ và cùng xem cùng 1 sự việc. Tuy cùng 1 giờ nhưng sự việc khác nhau cũng ra diễn Dịch khác nhau, và nếu cùng 1 quẻ nhưng nhân tố khác nhau cũng ra ý nghĩa khác nhau. Ngu nhân xin lĩnh giáo chỉ dạy. :)

Trang 4/4 đầuđầu ... 234

Đề tài tương tự

1. Cách Lấy Quẻ Thái Ất theo Trực phù ???
        By anhhoa22 in forum Tam Thức - Kỳ Môn , Lục Nhâm , Thái Ất
        Trả lời: 0
        Bài mới: 18-03-13, 12:00
      2. Phần mềm gieo quẻ theo Chu dịch
        By de vuong in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 8
        Bài mới: 17-03-13, 21:24
      3. nhờ lấy quẻ giúp theo pp mai hoa
        By phiphươnghô in forum Tư Vấn Dịch số
        Trả lời: 1
        Bài mới: 10-11-12, 23:13
      4. Ứng dụng quẻ hình quẻ Dịch trong Phong thủy