Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/2 đầuđầu 12
    kết quả từ 11 tới 11 trên 11
        Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi annhien Xem bài gởi
        Sẳn tiện nhờ Anh VinhL chỉ dẫn phần này, về Hà Đồ, Lạc Thư em còn lăn tăn lắm, thật sự chưa hiểu hết khi nào dùng ngũ hành phối Hà Đồ, khi nào phối Lạc Thư. Khi đọc nhiều sách cứ nói Hà Đồ là thể, Lạc Thư là dụng..., đọc thì thấy vậy chứ thật sự để hiểu về Hà Đồ Lạc Thư có lẽ còn quảng đường xa lắm.

Về thiên can và địa chi thì ngũ hành thì phối Hà Đồ thấy có lẽ rất trùng khớp, tuy nhiên khi quay về các quái và các tiết thì thấy ngũ hành phối theo Lạc Thư

[IMG]http://i1302.photobucket.com/albums/ag133/annhien6183/thacmac_zps83399c2e.png[/IMG]

Như vậy thì giữa thiên can, địa chi, tiết khí, quái quẻ cách tính ngũ hành Em còn lăn tăn lắm(thật sự chưa hiểu Hà Đồ Lạc Thư). Xin Anh VinhL và các tiền bối giúp gỡ rối phần này.

Với mong muốn được học hỏi và không giấu dốt, mong mọi người chia sẻ và giúp đỡ!

Cảm ơn ọi người đã quan tâm!

Mến chào!
        Thật ra quyển Độn Giáp Lược Giải chỉ nên đọc để biết nguyên tắc, chứ đi sâu vào thì tẩu hỏa!!!
        Nhất là phần giải các cách như Cửu Độn, vv....
        Phần luận về Can Thiên Can Địa lại không có, bỡi nó rất quan trọng trong sự suy đoán cát hung.
        Hoàng Thạch công 72 cục chỉ căn cứ vào Tam Kỳ Ất Bính Đinh!!!

Hai quyển sách Việt nên đọc là Độn Giáp Kiềm Đầu, và quyển Kỳ Môn Độn Giáp Bí Kíp Toàn Thư sách củ.
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 09-09-13 lúc 12:56
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "VinhL" về bài viết có ích này:

annhien (09-09-13),banghuynh78 (09-09-13),Shanghai (11-09-13),ThaiDV (16-11-16),thucnguyen (16-10-14)

Trang 2/2 đầuđầu 12

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn