Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/2 đầuđầu 12
    kết quả từ 11 tới 17 trên 17
        Cảm ơn
        12
        trong 43 bài viết

Tiên thiên cân bằng âm dương, hậu thiên cũng cân bằng âm dương, lý lẽ này có vẻ tự nhiên. Hà đồ cân bằng số, lạc thư cũng cân bằng số.
        Hợp mệnh theo tự nhiên cũng là cân bằng. Ngũ hành có thể là ẩn dụ cho sự mất cân bằng nên có quá nhiều thể loại ngũ hành trong lý học phương đông.
        Nhìn thấy sự cân bằng thì khó, nhìn thấy mất cân bằng thì dễ,
        hihihi, kinh dịch cũng sinh cũng thành nhưng chưa có khái niệm ngũ hành, khái niệm ngũ hành có từ bao giờ phải hỏi sử gia VinhL à.
        Mình không đọc được nhiều và kỹ phần đại quái của anh vanhoai đang viết, annhien đọc kỹ rồi dạy lại cho mình trong Hành lang Đại quái.
        Mình không làm nổi thày phong thủy, chỉ mong xem được fengshui cho nhà mình là tốt lắm rồi annhien ơi.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        34
        trong 10 bài viết

Trích Nguyên văn bởi duong.hkls Xem bài gởi
        Tiên thiên cân bằng âm dương, hậu thiên cũng cân bằng âm dương, lý lẽ này có vẻ tự nhiên. Hà đồ cân bằng số, lạc thư cũng cân bằng số.
        Hợp mệnh theo tự nhiên cũng là cân bằng. Ngũ hành có thể là ẩn dụ cho sự mất cân bằng nên có quá nhiều thể loại ngũ hành trong lý học phương đông.
        Nhìn thấy sự cân bằng thì khó, nhìn thấy mất cân bằng thì dễ,
        hihihi, kinh dịch cũng sinh cũng thành nhưng chưa có khái niệm ngũ hành, khái niệm ngũ hành có từ bao giờ phải hỏi sử gia VinhL à.
        Mình không đọc được nhiều và kỹ phần đại quái của anh vanhoai đang viết, annhien đọc kỹ rồi dạy lại cho mình trong Hành lang Đại quái.
        Mình không làm nổi thày phong thủy, chỉ mong xem được fengshui cho nhà mình là tốt lắm rồi annhien ơi.
        Vậy em xin mời anh VINHL dẫn giải thêm,và các CHÚ,BÁC,cùng các ANH ,CHỊ ai có cách hiểu nào nữa xin nói cho em nghiên cứu thêm.
        Đạ tạ

Cảm ơn
        164
        trong 28 bài viết

Trích Nguyên văn bởi annhien Xem bài gởi
        Tiên Thiên chỉ vị trí sinh ra các quái còn Hậu Thiên chỉ sự vận động của quái, nói cho dể hiểu như nước được sinh ra từ 2 nguyên tử hidro, 1 nguyên tử ôxy (H2O) đây chính là nói Tiên Thiên, còn nước ở trong các ao hồ biển, mưa rơi xuống, .... hay nước dùng để uống, nấu ăn, tưới cây, tắm mát, rửa sàn nhà, .... tức nói về công dụng và nơi ở thì đó là nguyên lý của Hậu Thiên. Tiên Hậu hai nguyên lý khác nhau rành rành vậy.

Còn nói về nguyên lý biến âm dương thì Tiên Thiên âm dương tiêu trưởng giống với Hà Đồ (nhìn từ 4 tượng cho dễ nhìn), thái thiếu âm dương chính là quy luật âm dương nhị khí biến đổi, như đặt 1 ly nước (27 độ) vào ngăn đá tủ lạnh sẽ hiểu thái âm thiếu dương âm dương biến đổi ra sao hay đặt 1 ly nước (27 độ) vào nồi nước sôi sẽ hiểu thái dương thiếu âm là như thế nào. Đây là quy luật của âm dương tiêu trưởng, của thái thiếu âm dương, hihihihihihi!
        Huynh đệ tiến nhanh và chắc thật đấy... hi hi...
        vừa rồi gặp mấy ae ĐT ra nhậu rai rai vui vui à.

Cảm ơn
        34
        trong 10 bài viết

Trích Nguyên văn bởi annhien Xem bài gởi
        Tiên Thiên chỉ vị trí sinh ra các quái còn Hậu Thiên chỉ sự vận động của quái, nói cho dể hiểu như nước được sinh ra từ 2 nguyên tử hidro, 1 nguyên tử ôxy (H2O) đây chính là nói Tiên Thiên, còn nước ở trong các ao hồ biển, mưa rơi xuống, .... hay nước dùng để uống, nấu ăn, tưới cây, tắm mát, rửa sàn nhà, .... tức nói về công dụng và nơi ở thì đó là nguyên lý của Hậu Thiên. Tiên Hậu hai nguyên lý khác nhau rành rành vậy.

Còn nói về nguyên lý biến âm dương thì Tiên Thiên âm dương tiêu trưởng giống với Hà Đồ (nhìn từ 4 tượng cho dễ nhìn), thái thiếu âm dương chính là quy luật âm dương nhị khí biến đổi, như đặt 1 ly nước (27 độ) vào ngăn đá tủ lạnh sẽ hiểu thái âm thiếu dương âm dương biến đổi ra sao hay đặt 1 ly nước (27 độ) vào nồi nước sôi sẽ hiểu thái dương thiếu âm là như thế nào. Đây là quy luật của âm dương tiêu trưởng, của thái thiếu âm dương, hihihihihihi!
        Cảm ơn Anh ANNHIEN đã giúp em,giúp em hiểu ra wuy luật của quái,,giờ chỉ còn thuận nghịch nữa,thêm biến quẻ của mỗi ngày,giờ,
        Câu hỏi: sao từ hành tốn sanh LY,,4 TỐN =9 LY em đang thắc mắc.mong anh có thể nói thêm

1268's Avatar
        1268 is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        134
        trong 984 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoaiphuong Xem bài gởi
        Dạ thưa chú VANHOAI ý cháu là bát quái TIENTHIEN xắp khác HẬUTHIEN cùng là 1 bát quái nhưng đã biến ra thành 2 bát quái và sự tranh cãi của TIEN,HẬU vẫn là vấn đề,liệu ngoài hay cách trên thì còn cách nào khác không thưa chú.và theo ngũ hành thì âm dương thuận nghịch vô cùng tận,vậy có phải ta nên đem cả TIÊN và HẬU phối thành 1 đồ hình và xem thử quẻ biến âm dương,?và mỗi cách có cách giải thích khác nhau,thí dụ KIM,MỘC,THỦY,HỎA,THỔ,(Sắt,cây,nước,l ửa,đất)sách khác thì ghi(quặng,gió,nước,lửa,núi)đều là 1 cách phân ngũ hành sao sanh nhiều cách viết,,xin hỏi cái nào đúng?trân trọng.
        Vấn đề ở đây là bản thân người hỏi cũng đang rất mơ hồ chưa hiểu gì cả. Nên đưa ra một câu hỏi rất mơ hồ. Phải làm rõ vấn đề bạn muốn ở đây là gì ?
        Bạn định học về một môn nào đó như: Phong thủy, kinh dịch hay gì .. Hay bạn chỉ cần tìm hiểu về tiên thiên và hậu thiên bát quái?
        “Những gì bạn làm hôm nay có thể cải thiện tương lai”.

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "1268" về bài viết có ích này:

tranquangdo (13-01-15)

Cảm ơn
        12
        trong 43 bài viết

BẠN này muốn hỏi ngũ hàny của tám mệnh theo bát trạch có như bạn kể ra không. Anh1268 giúp bạn bằng cách bảo là đúnh hay sai được rồi. Em cũng không để ý vì biết rồi cũng hình như để đấy để dành.

Cảm ơn
        556
        trong 315 bài viết

Trích Nguyên văn bởi 1268 Xem bài gởi
        Vấn đề ở đây là bản thân người hỏi cũng đang rất mơ hồ chưa hiểu gì cả. Nên đưa ra một câu hỏi rất mơ hồ. Phải làm rõ vấn đề bạn muốn ở đây là gì ?
        Bạn định học về một môn nào đó như: Phong thủy, kinh dịch hay gì .. Hay bạn chỉ cần tìm hiểu về tiên thiên và hậu thiên bát quái?
        Bác 1268 nói đây là câu hỏi mơ hồ, thì ta phải trả lời một cách mơ hồ mới đúng bác à.
        VD như: 8 cung thì có theo Tiên Thiên, Hậu Thiên, Kinh Dịch, Lạc Thư .....
        Nên trả lời cái nào cũng được.

A di đà phật.
        1. Tâm còn chưa thiện, phong thủy vô ích.
        2. Bất hiếu cha mẹ, thờ cúng vô ích.
        3. Anh em không hòa, bạn bè vô ích.
        4. Làm việc bất chính, đọc sách vô ích.
        5. Làm trái lòng người, thông minh vô ích.
        6. Không giữ nguyên khí, thuốc bổ vô ích.
        7. Thời vận không thông, mưu cầu vô ích.

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vqkhanh019" về bài viết có ích này:

phongvu_74 (23-12-15)

Trang 2/2 đầuđầu 12

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 1
        Bài mới: 24-02-15, 22:19
      2. Nhờ cao nhân TV xem giúp cung Thê
        By thangmyden in forum Nhờ xem Tử Vi
        Trả lời: 8
        Bài mới: 06-02-12, 11:58
      3. các cô các bác xem giúp con cung tật ách ạ.
        By mimeongo in forum Nhờ xem Tử Vi
        Trả lời: 12
        Bài mới: 20-10-11, 21:42
      4. Nhờ quí cao nhân xem giúp cung phu
        By heomay in forum Nhờ xem Tử Vi
        Trả lời: 0
        Bài mới: 09-05-11, 10:46
      5. Trả lời: 3
        Bài mới: 08-03-10, 22:18

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn