Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/3 123 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 23
        Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

Default Mối quan hệ giữa Độ từ thiên, độ số Google Earth, độ số La kinh

Trước nay, người mới bắt đầu cũng như các phong thủy sư đều xác định độ số nhà bằng phương pháp đo la bàn, la kinh. Do vậy không ít bạn khi biết đến diễn đàn HKLS tỏ ra bối rối khi đọc bài về độ từ thiên của anh VinhL, cách xác định độ số nhà bằng Google Earth của chú Văn Hoài, hay các nhà trong mục tư vấn đều được yêu cầu cung cấp tọa độ Google Earth … Chính vì vậy ThaiDV mạnh dạn viết bài này nhằm cung cấp thêm thông tin tham khảo cho các thành viên mới tham gia diễn đàn. Bài viết tập trung vào các nội dung cơ bản:

1 - Độ từ thiên
        2 - Độ số Google Earth
        3 - Độ số la bàn, la kinh
        4 - Mối quan hệ giữa các loại độ số trên

I. ĐỘ TỪ THIÊN
        Chúng ta vẫn thường nói hướng Bắc. Tuy nhiên thực tế tồn tại tới 3 hướng Bắc, trong đó có 2 hướng Bắc mà chúng ta cần quan tâm:
        1. Hướng Bắc từ trường (Magnetic North): Là hướng Bắc của kim nam châm địa bàn (la bàn, la kinh …). Đây cũng chính là hướng bắc mà chúng ta bàn tới trong Phong thủy.
        2. Hướng Bắc địa lý (True North): Là hướng bắc thật của trái đất, được xác định bởi những kinh tuyến Nam Bắc cực.
        - Hai hướng Bắc này đều tồn tại thật và hoàn toàn khác nhau. Chúng ta cần nhớ rằng: một la bàn hay la kinh luôn luôn có xu hướng chỉ cực Bắc từ trường, chứ không chỉ vào cực Bắc địa lý.

[IMG]http://huyenkhonglyso.com/attachment.php?attachmentid=3322&stc=1&d=144060038 1[/IMG]

- Từ sự khác biệt trên ta có định nghĩa độ từ thiên như sau: Góc tạo thành (D) giữa hướng Bắc địa lý (True North) và hướng Bắc từ trường (Magnetic North) được gọi là Độ từ thiên (Declination). Giá trị này sẽ dương khi hướng Bắc từ trường nằm về phía đông của hướng Bắc địa lý và ngược lại.

* Ví dụ về độ từ thiên có giá trị Dương khi kim nam châm lệch về phía Đông so với bắc địa lý:
        [IMG]http://huyenkhonglyso.com/attachment.php?attachmentid=3323&stc=1&d=144060049 7[/IMG]
        * Ví dụ về độ từ thiên có giá trị Âm khi kim nam châm lệch về phía Tây so với bắc địa lý:
        [IMG]http://huyenkhonglyso.com/attachment.php?attachmentid=3324&stc=1&d=144060055 0[/IMG]

- Do từ trường của trái đất không đồng nhất, nên độ từ thiên tại mỗi vị trí trên trái đất là khác nhau, thậm chí rất khác nhau. Tại Việt Nam, độ từ thiên dao động từ –1 độ đến +1 độ, do vậy theo lý thuyết độ số đo được trên google earth cũng gần bằng độ số đo trên la kinh.
        - Về cách xác định độ từ thiên, các bạn tham khảo theo link:
        http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3866
        http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3470

II. ĐỘ SỐ ĐO TRÊN GOOGLE EARTH
        - Về giá trị độ số: Cách đo độ số trên Google Earth xin phép không viết lại vì chú Văn Hoài đã dướng dẫn rất rõ:
        http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3866
        - Về bản chất: Độ số nhà đo trên Google Earth là góc tạo bởi hướng bắc địa lý (True North) và hướng nhà cần đo. Vì:
        Hệ tọa độ mặc định trong Google Earth, Google Earth Pro là hệ toạ độ quốc tế Lat/Long WGS84. Hệ tọa độ này dùng đường xích đạo làm vĩ tuyến 0* và kinh tuyến đi ngang qua đài thiên văn Hoàng gia Greenwich, Luân Đôn, nước Anh là kinh tuyến 0*. Hay nói cách khác là nó dùng Hướng Bắc địa lý (True North - Là hướng bắc thật của trái đất) làm gốc để xác định góc độ các đối tượng cần đo.

III. ĐỘ SỐ ĐO TRÊN LA BÀN, LA KINH
        - Về Giá trị độ số: Nó chính là độ số trên la bàn, la kinh khi chúng ta tiến hành đo đạc. Dù đo bằng la bàn hay la kinh thì đều cho ra giá trị bằng nhau, vì hai dụng cụ đo này đều hoạt động theo nguyên tắc từ trường của trái đât.
        - Về bản chất: Giá trị độ số nói trên chính là góc hợp bởi hướng Bắc từ trường (Magnetic North) và hướng nhà cần đo.
        * Độ số nhà chúng ta cần xác định để tính toán phong thủy suy vượng, cát hung chính là độ số đo được trên la bàn, la kinh.
        - Chúng ta cần hiểu rõ bản chất của 3 loại độ số nói trên để chắc chắn về cơ sở tính toán ở phần tiếp theo.

III. MỐI QUAN HỆ GIỮA ĐỘ TỪ THIÊN - ĐỘ SỐ ĐO TRÊN GOOGLE EARTH - ĐỘ SỐ ĐO TRÊN LA BÀN, LA KINH:
        - Từ đây chúng ta thống nhất các từ viết tắt như sau:

1- Độ từ thiên (Declination): D
        2 - Độ số đo trên Google Earth (Map Bearing): GE
        3 - Độ số đo trên la bàn, la kinh (Magentic Bearing): LK

- Em “dịch” các từ tiếng Anh dưới đây cho hợp với ngữ cảnh bài viết (các bác đừng chém em). Hihi:
        + Map North (True North): Hướng Bắc địa lý
        + Magnetic North: Hướng Bắc từ trường
        + Direction of Travet: Hướng nhà cần đo

* Trường hợp 1: Khi kim nam châm lệch về phía Đông so với Bắc địa lý
        [IMG]http://huyenkhonglyso.com/attachment.php?attachmentid=3325&stc=1&d=144060080 7[/IMG]

Như vậy ta có:
        GE = LK + D => LK = GE - D

Tức là khi kim la bàn lệch về Đông, ta tính độ số nhà bằng cách lấy độ số đo được bằng Google Earth trừ đi độ từ thiên.

* Trường hợp 2: Khi kim nam châm lệch về phía Tây so với Bắc địa lý
        [IMG]http://huyenkhonglyso.com/attachment.php?attachmentid=3326&stc=1&d=144060090 0[/IMG]

Như vậy ta có:
        GE = LK - D => LK = GE + D

Tức là khi kim la bàn lệch về Tây, ta tính độ số nhà bằng cách lấy độ số đo được bằng Google Earth cộng thêm độ từ thiên.

IV. DÙNG CÔNG CỤ GÌ ĐỂ ĐO ĐỘ SỐ NHÀ CHÍNH XÁC?
        1. Dùng Google Earth và các công cụ tính toán:
        Phương pháp này chỉ mang tính chất tham khảo, vì độ số đo và tính toán được rất thiếu chính xác. Nguyên nhân vì sao thiết nghĩ không cần phân tích.
        2. Đo trực tiếp bằng la bàn, la kinh:
        - Đây là phương pháp cho ta kết quả chính xác nhất. Tuy nhiên các bạn cần chú ý các vấn đề: Chất lượng La bàn, La kinh dùng để đo có chuẩn hay không? Phương pháp đo có đúng hay không?

- Kết quả đo giữa La bàn và La kinh có lệch nhau không?
        Như đã nói ở trên Về bản chất thì không, vì la bàn hay la kinh thì đều dùng nguyên tắc từ trường trái đất để đo độ số, nhưng thực tế thì thể nào cũng lệch. Tại sao lại lệch? Vì:
        1 - Do công nghệ chế tạo nên kim thiên trì của la kinh “nhạy” hơn kim các loại la bàn phổ thông hiện nay có bán trên thị trường rất nhiều.
        2 - Kim la kinh rất mảnh, nên dễ dàng để so trùng kim với đường kẻ chuẩn trong thiên trì
        3 - Vòng chia độ của la kinh lớn hơn la bàn rất nhiều nên đọc độ số chính xác hơn.

Tóm lại: Bạn nên dùng một chiếc lakinh để đo độ số nhà. Trước hết nó cho ta kêt quả chuẩn xác hơn các dụng cụ đo phổ thông hiện nay. Thứ đến nếu xét về trình độ Phong thủy sư thì đương nhiên là ôm một cái Lakinh đi đo độ số hẳn nó sẽ pro hơn cầm cái La Bàn rất nhiều!

Bài viết đầu tiên kể từ khi ThaiDV tham gia diễn đàn, kính mong nhận được ý kiến đóng góp của toàn thể anh chị em hội viên để nội dung bài viết hoàn thiện và chính xác hơn!
        Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

2. Có 10 Hội viên đã cảm ơn đến "ThaiDV" về bài viết có ích này:

3kubond (27-08-15),DungGia (26-08-15),hactientn (26-08-15),Jangtam58 (27-08-15),Jupiter (26-08-15),MINHSANG (27-08-15),thienphuckiti (28-08-15),trandoan (18-02-16),TrungHa (28-03-18),tuantrung2022 (26-10-22)

Cảm ơn
        5
        trong 83 bài viết

Xin cám ơn thaiDV đã chia sẽ bài viết rất hữu ích cho anh em mới tìm hiểu về Phong Thủy.
        Thanh Hiệp

Cảm ơn
        115
        trong 25 bài viết

Dụng cụ để đo hướng trục NAM BẮC chuẩn nhất là chiếc la bàn điện .Nó được chọn là dụng cụ chuẩn nhất để kiểm tra độ chính xác của các loại la bàn khác và chỉ có cơ quan đăng kiểm, tàu viễn dương hiện đại và máy bay tàu chiến,tàu ngầm mới trang bị thiết bị này. kim của nó luôn chỉ đúng hướng bắc và là hướng bắc địa lý không có độ từ thiên .các la bàn từ hiện nay chủ yếu là 2 loại la bàn khô và la bàn nước .la bàn khô thì kim của nó là 1 thanh nam châm đươc đặt trên 1 đầu kim nên nó thường rung lắc,các la kinh thường gắn la bàn khô độ chính xác không cao.các la bàn nước có mặt chia độ được gắn vào chiếc phao và gắn tiếp vào thanh nam châm được cho vào dung dịch trong suốt và có độ loãng hơn nước .vì mặt chia độ lơ lửng như vậy nên không bị rung lắc.trên diễn đàn này có vài bạn làm kỹ thuật viên đăng kiểm,họ không hề tôn trọng tính chính xác của chiếc la kinh .có một số căn nhà,ngôi mộ ở những điều kiện mà la kinh,la bàn không thể đo nổi .ví dụ như muốn đo ban công của máy tòa cao ốc ở hà nội,đo hướng nhà ở trong hẻm nhỏ mà 2 bên đều là cửa sắt,gần khu vực có trạm biến thế lớn .vv.muốn đo được độ số ở đó chỉ có thể đem theo la bàn điện sau đó cộng trừ độ từ thiên ,có một số la bàn từ chuyên dùng họ chế tạo mặt chia độ rất lớn,đường kính có cái lên đến 40 cm.đối với tôi để học phần đại quái mà dùng dụng cụ đo bằng la kinh là không thể
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "vinhlac188" về bài viết có ích này:

manhmg (05-10-17)

Cảm ơn
        58
        trong 169 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vinhlac188 Xem bài gởi
        Dụng cụ để đo hướng trục NAM BẮC chuẩn nhất là chiếc la bàn điện .Nó được chọn là dụng cụ chuẩn nhất để kiểm tra độ chính xác của các loại la bàn khác và chỉ có cơ quan đăng kiểm, tàu viễn dương hiện đại và máy bay tàu chiến,tàu ngầm mới trang bị thiết bị này. kim của nó luôn chỉ đúng hướng bắc và là hướng bắc địa lý không có độ từ thiên .các la bàn từ hiện nay chủ yếu là 2 loại la bàn khô và la bàn nước .la bàn khô thì kim của nó là 1 thanh nam châm đươc đặt trên 1 đầu kim nên nó thường rung lắc,các la kinh thường gắn la bàn khô độ chính xác không cao.các la bàn nước có mặt chia độ được gắn vào chiếc phao và gắn tiếp vào thanh nam châm được cho vào dung dịch trong suốt và có độ loãng hơn nước .vì mặt chia độ lơ lửng như vậy nên không bị rung lắc.trên diễn đàn này có vài bạn làm kỹ thuật viên đăng kiểm,họ không hề tôn trọng tính chính xác của chiếc la kinh .có một số căn nhà,ngôi mộ ở những điều kiện mà la kinh,la bàn không thể đo nổi .ví dụ như muốn đo ban công của máy tòa cao ốc ở hà nội,đo hướng nhà ở trong hẻm nhỏ mà 2 bên đều là cửa sắt,gần khu vực có trạm biến thế lớn .vv.muốn đo được độ số ở đó chỉ có thể đem theo la bàn điện sau đó cộng trừ độ từ thiên ,có một số la bàn từ chuyên dùng họ chế tạo mặt chia độ rất lớn,đường kính có cái lên đến 40 cm.đối với tôi để học phần đại quái mà dùng dụng cụ đo bằng la kinh là không thể
        Bác nhầm to. Em xin đưa một ví dụ em đã tham gia thực tế chứ chẳng phải nghe ai kể. Em có ông anh làm đăng kiểm. Ông ấy cũng rất đề cao cái la bàn điện như bác. Khi thuê văn phòng mới (cty riêng của ông ấy), ông ấy vác cái la bàn điện về đo và bảo hướng văn phòng chuẩn 150*. Em cũng muốn xem thử cái la bàn thường nó có lệch nhiều so với cái la bàn mấy trăm triệu kia không. Do đó, em mang cái la bàn quân sự đểu tới đo và thấy kết quả trùng khớp với cái xịn kia. Thế nhưng, sau đó em về nhà vào GE kiểm tra lại thì cực kỳ bất ngờ, kết quả trong GE là 140*. Em ngồi nghĩ mãi không hiểu tại sao mà có độ chênh lệch lớn vậy. Cuối cùng em chợt nhớ ra hôm đó chỉ đo thử trong nhà. Sau đó em chạy đến đó đo lại phía ngoài nhà, kết quả là ~141*. Nhà em cũng có người đi tàu và họ rất đề cao cái la bàn điện, em nghe chỉ cười mà không nói gì. Em viết mấy dòng này chỉ muốn nhắc anh em đừng có đề cao cái thứ đó quá mức. Các phong thủy sư ngày xưa lấy đâu ra la bàn điện mà dùng.
        Bonghongvang

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Cảm ơn ThaiDV.

Bài viết công phu. Cho anh em thêm kiến thức.
        [IMG]http://anhdepblog.com/graphics/popular/images/heart-6.gif[/IMG]
        Hạnh phúc cho những ai biết được bí mật của tự nhiên

Cảm ơn
        115
        trong 25 bài viết

Chào bạn Bông hồng Vàng.thắc mắc của bạn cũng là thắc mắc của tôi lúc trước,ở điều kiện bình thường thì gần như tất cả la bàn, la kinhđều cho kết quả trùng khớp,cách đo của tôi chắc chắn là giống hệt cách đo của bạn nhưng sẽ khác cách đo của anh bạn đăng kiểm kia đó,cách đo của anh bạn đăng kiểm nọ là ngồi yên một chỗ nhìn ra cửa và họ không hề căng dây và tôi đã cẩn thận kiểm tra lại bằng cách căng dây ra ngoài cửa thì cho kết quả khác xa anh bạn đăng kiểm nọ.Họ cũng chỉ áng chừng rồi đưa ra kết quả ngay.Tôi đã từng đi đo rất nhiều chỗ nhưng rốt cục kể cả chiếc la bàn từ của tàu biển đã được khủ từ cũng không cho kết quả chính xác bằng chứng là khi đo hướng ban công của tòa nhà cao tầng ở HÀ NỘI trong các tòa nhà cao tầng thì từ trường của sắt thép xung quanh có độ từ tính rất cao nên chẳng có cái la bàn,la kinh nào có đủ điều kiện để đo được ngoài chiếc la bàn điện.Chẳng phải mất nhiều thì giờ bạn hỏi ngay bạn 1268 khi đo độ số của chung cư là ra ngay mà .CÂU CHUYỆN CỦA BẠN VỀ ĐỘ SỐ CỦA VĂN PHÒNG CÔNG TY ANH BẠN ĐĂNG KIỂM NỌ TRÙNG HỢP VỚI VĂN PHÒNG CỦA ANH BẠN ĐĂNG KIỂM MÀ TÔI ĐÃ TỪNG ĐO.thân ái chào bạn.

Cảm ơn
        5
        trong 83 bài viết

Chào anh em, Hiệp có ý kiến như sau :

Phong Thủy có cách đây cả ngàn năm, lúc đó các bậc tiền nhân không có dụng cụ đo chính xác (ví dụ như la bàn điện hiện nay) có thể là la bàn,la kinh thôi và các cách an khí, tính toán vào thực tế cũng theo trị số hiển thị trên la bàn, la kinh thôi (tức là tính toán theo cực Bắc từ trường chứ không phải cực Bắc địa lí).
        Nếu hiện nay ta dùng dụng cụ đo chính xác theo cực Bắc đại lí (ví dụ la bàn điện ) thì khi lấy độ số này áp vào cách tính Phong Thủy từ xưa truyền lại liệu có chính xác không ?
        Do đó việc chọn đúng dụng cụ đo sao cho phù hợp với cách tính trong phong thủy là điều cần quan tâm.Theo tìm hiểu thì độ số mà chúng ta dùng trong phong thủy là độ số tính theo cực Bắc từ trường (độ số theo la kinh).
        Kiến thức còn hạn chế, có gì sai sót mong anh em chỉ giúp.
        thay đổi nội dung bởi: nguyenthanhhiep1980vl, 27-08-15 lúc 12:56
        Thanh Hiệp

Cảm ơn
        115
        trong 91 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vinhlac188 Xem bài gởi
        Chào bạn Bông hồng Vàng.thắc mắc của bạn cũng là thắc mắc của tôi lúc trước,ở điều kiện bình thường thì gần như tất cả la bàn, la kinhđều cho kết quả trùng khớp,cách đo của tôi chắc chắn là giống hệt cách đo của bạn nhưng sẽ khác cách đo của anh bạn đăng kiểm kia đó,cách đo của anh bạn đăng kiểm nọ là ngồi yên một chỗ nhìn ra cửa và họ không hề căng dây và tôi đã cẩn thận kiểm tra lại bằng cách căng dây ra ngoài cửa thì cho kết quả khác xa anh bạn đăng kiểm nọ.Họ cũng chỉ áng chừng rồi đưa ra kết quả ngay.Tôi đã từng đi đo rất nhiều chỗ nhưng rốt cục kể cả chiếc la bàn từ của tàu biển đã được khủ từ cũng không cho kết quả chính xác bằng chứng là khi đo hướng ban công của tòa nhà cao tầng ở HÀ NỘI trong các tòa nhà cao tầng thì từ trường của sắt thép xung quanh có độ từ tính rất cao nên chẳng có cái la bàn,la kinh nào có đủ điều kiện để đo được ngoài chiếc la bàn điện.Chẳng phải mất nhiều thì giờ bạn hỏi ngay bạn 1268 khi đo độ số của chung cư là ra ngay mà .CÂU CHUYỆN CỦA BẠN VỀ ĐỘ SỐ CỦA VĂN PHÒNG CÔNG TY ANH BẠN ĐĂNG KIỂM NỌ TRÙNG HỢP VỚI VĂN PHÒNG CỦA ANH BẠN ĐĂNG KIỂM MÀ TÔI ĐÃ TỪNG ĐO.thân ái chào bạn.
        Bác Vinhlac188 cho e hỏi chút.Theo như Bác nói thì cò sự sai lệch về độ số giữa la bàn nói chung và la bàn điện nói riêng.Vậy ta xét đến vấn đề là độ số la bàn điện chính xác,lúc này ta áp lk vào sơ đồ nhà kết hợp với loan đầu thì các nghiệm chứng có đúng với các lý thuyết về hkđq và ltp so với kq của độ số theo la bàn từ(lk).Và nếu khác chắc hẳn bác đã có trong tay nhữg bí mật khác...
        Theo quan điểm của e thì giữa lý thuyết vả thực tế thì khác nhau quá nhiều,đặc biệt là về lĩnh vực tâm linh và pt.Chỉ khi ta áp dụng thực tế những lý thuyết của pt và cùng nhau mổ xẻ,phân tích và rút ra kết luận như Chú Vanhoai đã và đag làm.
        Em ko có ý phản bác quan điểm của Bác về độ số nhưng e nghĩ quan trog nhất vẫn là kết quả thực tế.Nếu dược bác cho mọi người 1 vài nghiệm chứng về độ số nhà mà Bác từng trải qua để cho mọi người học hỏi thêm...
        Vài lời bình luận nếu có gì ko phải mong Bác bỏ qua

Cảm ơn
        115
        trong 25 bài viết

Tôi là độc giả của diễn đàn này đã lâu,ban đầu diễn đàn cũng có mục viết về từ trường,độ từ thiên vv.có nhiều bài viết ngây ngô tưởng chừng là chuyện tiếu lâm của thế kỉ 21 qua bài viết của bạn vinhl tôi thấy rằng để đo được theo cách của bạn ấy sẽ quá khó khăn.Tôi là dân kĩ thuật nên đòi hỏi độ chính xác rất cao.Bài viết của tôi sẽ ảnh hưởng đến nồi cơm của những người kinh doanh vật phẩm phong thuỷ.Bạn THAIDV,tôi chắc là bạn không xuất thân từ dân kỹ thuật,cái độ nhạỵ của la kinh mà bạn nhắc đến chẳng qua là trinh cơ khí rất kém nên có nhiều chiếc la kinh cứ run bần bật như người lên đồng.Bạn THANHHIỆP nên đọc kỹ bài viết trước của tôi.Tôi nói rằng ở điều kiện bình thường thì các la bàn,la kinh đều cho kết quả như nhau.Ở các điều kiện khó khăn khác phải dùng la bàn điện phải CỘNG TRỪ ĐỘ TỪ THIÊN lúc đó sẽ cho độ số của la bàn,la kinh .bạn BÔNG HỒNG VÀNG có vẻ hơi hấp tấp rồi đấy.Bạn QUANGTUNG nên theo dõi các bài viết sau ở mục nghiệm chứng nhé.TRÌNH của tôi chưa có gì.Đây chỉ là một chút mẹo vặt của tôi trên con đường của người thợ ấy mà.THÂN CHÀO

Cảm ơn
        14
        trong 5 bài viết

Nếu anh chị dùng Smart phone hệ điều hành Android (tôi đang dùng V4.2.2). Anh chị vào Play store tải App có tên Android TS về và chạy.
        Tất cả những cái mà các bạn đề cập như truth là bao nhiêu, magnetic north là mấy, và độ magnetic declination . Nếu máy bạn có kết nối internet thì có luôn tọa độ và vị trí trên bản đồ GMap
        Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
        thay đổi nội dung bởi: TVTK, 27-08-15 lúc 16:42

13. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "TVTK" về bài viết có ích này:

manhmg (05-10-17)

Trang 1/3 123 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Lệch số độ khi đo bằng google maps so với la kinh, la bàn
        By nguyenthanhhiep1980vl in forum Hội thảo chuyên đề
        Trả lời: 4
        Bài mới: 20-07-18, 01:02
      2. Đo độ số nhà bằng công cụ của Google Earth