Chào cả nhà ạ, em mới tham gia diễn đàn và xin nhờ các nhà thông thái trả lời giúp em câu hỏi: HỒN NHẬP HAY BỊ BỆNH?

Truyện là thế này:

Em về làm dâu là bố chồng em bị bệnh tâm thần, bình thường không sao nhưng cứ mẹ chồng em về là ông chửi bới bà (toàn chuyện k đâu vào đâu) và ông cứ nói dù chẳng ai nghe, toàn chuyện ở đâu đâu.

Gần đây mẹ chồng em nói đi xem ở 1 nhà nói chị chồng em ( mẹ bị sảy lúc mang thai 4 tháng) luồn cúi k chịu đầu thai kiếp khác mà về giúp gia đình để hóa giải chuyện của bố mẹ. Từ đợt đó đến giờ là bà nói có vong nhập vào bà (lúc là chị, lúc là ông bà nội chồng em, lúc là bà cô tổ nhà chồng). Lúc vong nhập thì bà lử người ra rồi sau đó nói chuyện nhà rắc rối,... rồi xin thì vong đi, bà tự nằm ra rồi 1p sau dậy nói chuyện như bình thường.

Em bán tín bán nghi vì theo em nghĩ thì chưa ra đời thì chưa có hồn mà về. thứ 2 bà nói bà bị nhập nhưng bà vẫn biết vong nói gì vơí mọi người (em nghĩ là vong đã nhập thì người bị nhập sẽ k biết vong nói gì với mọi người chứ) thứ 3 những chuyện bà nói ra lúc vong nhập thì toàn là chuyện bình thường như bà vẫn nói, chỉ như là nói giọng điệu khác hơn bt 1 chút.

Em là con dâu nói ra k tiện mà em cũng chẳng biết làm thế nào để xác định. Nếu là bệnh thì còn đưa bà đi chữa trị chứ cứ vài hôm lại ở nhà gọi lên nói vong này về, vong kia về nghe cũng ghê mà nếu mà là vong nhập thật thì có cách gì hóa giải chứ để vong nhập suốt thế thì bà cũng chẳng ăn uống đc, người mệt suốt.

Xin nhờ các cao nhân chỉ giáo!!!

Em xin đa tạ!