Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 5/18 đầuđầu ... 3456715 ... cuốicuối
    kết quả từ 41 tới 50 trên 171
        Cảm ơn
        58
        trong 169 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dauvanphung Xem bài gởi
        Trả lời: Thưa anh, "Bốc Dịch" Quả là tôi có nhiều kinh nghiệm bộc dịch, không phải tôi tài giỏi gì, mà vì tôi tiếp cận với kinh dịch khá lâu, và cũng từng trải nghiệm nhiều trong cuộc sống. Bây giờ trao đổi kinh nghiệm Bộc Dịch, nói thế thì rộng quá, theo tôi anh cần trao đổi Bốc Dịch về vấn đề gì, tôi sẵn sàng thảo luận cùng anh.
        Riêng bản thân thấy có 3 đề tài nổi cộm:
        Một là về Âm phần
        Hai là về Dương trạch
        Ba là các việc thường nhật
        Còn về phương pháp tiến hành Bộc Dịch cũng có 3 giai đoạn
        1 là Giai đoạn "lập" quẻ để giải
        2 là Giai đoạn "Gieo" quẻ để giải
        3 là giai đoạn dùng "Thần" quẻ để giải
        Khoảng cách giữa các giai đoạn là khá xa, nếu có sự hướng dẫn cụ thể thì từ giai đoạn 1 sang giai đoạn 2 là khs nhanh.
        Còn giai đoạn 2 đòi hởi thời gian trải nghiệm khá tinh tế.
        Thời gian để đạt được giai đoạn 3 là tùy cơ duyên của mỗi người, có yếu tố Tâm Linh phù trợ mới đạt được
        Vài dòng tâm sự, có gì anh hày thẳng thắn trao đổi.
        Chúc anh Hữu duyên.
        Thân ái.
        Rất mong bác viết về phần "dùng Thần quẻ để giải".
        Bonghongvang

Cảm ơn
        2
        trong 30 bài viết

Default Kính chào bác Phụng

Xin cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm và gửi những bài viết có giá trị, trong đó có bài nói về cách khời vòng Trường Sinh, bác nói rất rõ ràng, nếu bác biết cách phi Lộc Mã Qúy Nhân nữa thì hay biết mấy,nếu bác biết,kính mong bác hãy chia sẻ với diễn đàn,xin cám ơn bác
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        60
        trong 181 bài viết

Trả lời: Thưa anh, "Bốc Dịch" Quả là tôi có nhiều kinh nghiệm bộc dịch, không phải tôi tài giỏi gì, mà vì tôi tiếp cận với kinh dịch khá lâu, và cũng từng trải nghiệm nhiều trong cuộc sống. Bây giờ trao đổi kinh nghiệm Bộc Dịch, nói thế thì rộng quá, theo tôi anh cần trao đổi Bốc Dịch về vấn đề gì, tôi sẵn sàng thảo luận cùng anh.
        Riêng bản thân thấy có 3 đề tài nổi cộm:
        Một là về Âm phần
        Hai là về Dương trạch
        Ba là các việc thường nhật
        Còn về phương pháp tiến hành Bộc Dịch cũng có 3 giai đoạn
        1 là Giai đoạn "lập" quẻ để giải
        2 là Giai đoạn "Gieo" quẻ để giải
        3 là giai đoạn dùng "Thần" quẻ để giải
        Khoảng cách giữa các giai đoạn là khá xa, nếu có sự hướng dẫn cụ thể thì từ giai đoạn 1 sang giai đoạn 2 là khs nhanh.
        Còn giai đoạn 2 đòi hởi thời gian trải nghiệm khá tinh tế.
        Thời gian để đạt được giai đoạn 3 là tùy cơ duyên của mỗi người, có yếu tố Tâm Linh phù trợ mới đạt được
        Vài dòng tâm sự, có gì anh hày thẳng thắn trao đổi.
        Chúc anh Hữu duyên.
        Thân ái.
        Cám ơn anh Phùng rất nhiều. Anh hiểu lầm rồi ,ý của tôi không phải là thảo luận & trao đổi về Bốc Dịch cùng anh mà là mong anh vì các bạn trẻ cũng như những hội viên thích học Dịch nhưng không có người chỉ dẫn đứng ra hướng dẫn ,giảng dạy lại những kiến thức cùng kinh nghệm của mình cho mọi người thì còn gì bằng...
        Diễn đàn của chúng ta đã có Topic Dịch Việt nhưng chưa có Topic Bốc Dịch (Dịch lục hào) bởi vậy nếu được anh đồng ý tôi sẽ mở chuyên mục này mong anh đứng ra trông coi giảng dạy, truyền thụ lại kiến thức và kinh nghiệm cho mọi người.
        Thân kính.

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "administrator" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (25-10-15),ThaiDV (19-10-15)

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trả lời: Nếu được sự đồng tình của Diễn đàn, tôi xin cố gắng hết mình.
        Thú thực, ngay như viết mục chọn ngày cát tường này, chẳng thấy có vị nào lên tiếng, tôi cũng rất phân vân, hay trình độ của mình quá hạn hẹp, không đáp ứng nổi các vị ?. Tôi đang suy nghĩ đây.
        Vài dòng tâm sự.
        Thân ái.

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "dauvanphung" về bài viết có ích này:

administrator (19-10-15)

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trích Nguyên văn bởi xuanvn_2014 Xem bài gởi
        Xin cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm và gửi những bài viết có giá trị, trong đó có bài nói về cách khời vòng Trường Sinh, bác nói rất rõ ràng, nếu bác biết cách phi Lộc Mã Qúy Nhân nữa thì hay biết mấy,nếu bác biết,kính mong bác hãy chia sẻ với diễn đàn,xin cám ơn bác
        Trả lời: Các nội dung này trong Sách Hiệp Kỷ Biện phương đã nói rõ rồi, tốt nhất anh mua Bộ sách đó đi, để đọc, chỗ nào chưa rõ, tôi sẽ trao đổi thêm. Chú ý: Bảng Quý nhân Đăng Thiên Mộn trong sách có chỗ nhầm lẫn, riêng bảng này tôi sẽ đưa lên diễn đàn để anh em cùng sử dụng.
        Sự thật thì còn rất nhiều, rất nhiều chuyện muốn trao đổi, nhưng thú thực không biết trao đổi với ai, chỉ sợ họ không thông cảm cho thì tác dụng là ngược lại.
        Thế đã nhé.

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trích Nguyên văn bởi bonghongvang Xem bài gởi
        Rất mong bác viết về phần "dùng Thần quẻ để giải".
        Trả lời: Anh Bong hong vang ơi, vội gì thế. Đẳng cấp này rất khó đạt được, nên tôi mới nói là tùy người hữu duyên, tất nhiên tôi sẽ trao đổi nguyên lý của nó cho anh ở bài sau, trong phần Bốc Dịch.
        Tạm thế đã nhé.

Cảm ơn
        79
        trong 13 bài viết

Chào Bác dauvanphung,

Bác cho con hỏi về phần Tam nguyên Phù đầu.

Ngày 21 tháng 12 năm 2010(âm lịch) là ngày Ất Dậu. thuộc tuần đầu Giáp Thân, phù đầu Giáp Thân.
        Theo tiêu chuẩn của Tam nguyên, phải lấy ngày 21 Tháng chạp là ngày Thượng nguyên Lập xuân. Hiện tượng này gọi là Siêu thần.

Ngày 13 tháng 01 năm 1974(âm lịch) là ngày Bính Tý. thuộc tuần đầu Giáp Tuất, phù đầu Giáp Tuất.
        Theo tiêu chuẩn của Tam nguyên, phải lấy ngày 16 tháng 01 năm 1974 là ngày Kỷ Mão Thượng nguyên Lập xuân năm 1974. Tình hình này gọi là Tiếp thần.

hoặc như Tính Tiết khí Đại tuyết, năm 2009
        ngày 21 tháng 10 năm 2009(âm lịch) là ngày Bính Tuất. Thuộc tuần đầu Giáp Thân, phù đầu Giáp Thân.
        Căn cứ vào Tam nguyên phù đầu: Ngày gần nhất là Kỷ Sửu.

từ ví dụ trên Bác cho con hỏi khi nào thì dùng Siêu Thần, khi nào dùng tiếp thần.

Thanks,
        M.Tu

(Tiếp theo)
        TAM NGUYÊN PHÙ ĐẦU
        ...
        Nhưng như năm 2010. Ngày 21 tháng chạp Lập xuân (là ngày Giáp Tý). Theo tiêu chuẩn của Tam nguyên, phải lấy ngày 21 Tháng chạp là ngày Thượng nguyên Lập xuân. Hiện tượng này gọi là Siêu thần
        Nhưng như năm 1974. Ngày 13 tháng giêng năm 1974 là ngày Lập xuân (là ngày Bính Tý), nên ngày 16 là ngày Kỷ Mão. Theo tiêu chuẩn của Tam nguyên, phải lấy ngày 16 tháng giêng năm 1974 là ngày Thượng nguyên Lập xuân năm 1974. Tình hình này gọi là Tiếp thần. Đó là tính mốc sơ bộ cho năm
        Tóm lại: Căn cứ vào Lệnh Tháng để xác định khoảng đó là tháng đó.
        Căn cứ vào Tiết khí để xác định khoảng đó là Tiết, khí đó.
        Căn cứ vào Tiêu chuẩn Phù đầu để xác định được chính xác thời gian (Tính cho ngày) đó thuộc tháng nào, tiết khí nào.
        Tính mốc cho Tiết khí:
        Tính Tiết khí Đại tuyết, năm 2009.
        Năm 2009, Đại Tuyết là ngày 21 tháng 10. là ngày Bính Ngọ (43). Vậy Lệnh tháng Tý (11) là khoảng 21 tháng 10 âm lịch.
        Căn cứ vào Tam nguyên phù đầu: Ngày gần nhất là Kỷ Dậu (mã số 46). Vậy Tiết Đại tuyết Thượng nguyên không phải là 21 tháng 10, mà chính xác là bắt đầu từ ngày 24 tháng 10, tức ngày Kỷ Dậu.
        Trung nguyên bắt đầu từ ngày Giáp Dần (51) ngày 29 tháng 10,
        Hạ ngyên bắt đầu từ ngày Kỷ Mùi (56) ngày 4 tháng 11...
        Việc xác định chính xác thời gian của từng Tiết, khí rất quan trọng, nó còn liên quan đến nhiều mặt trong việc chọn ngày, Tứ trụ, Tử bình, Độn giáp, Phong thủy, Giải quẻ Chu dịch v..v nên mọi người cần phải nắm vững.
        Đến đây phần cơ bản của nội dung cần chuyển tải tạm dừng.
        Kỳ sau tôi sẽ nêu cô đọng cách chọn ngày của bản thân để các bạn cùng tôi trao đổi, những điều nào thấy hợp lý thì dùng, thấy không hợp lý thì cùng nhau rút kinh nghiệm, điều quan trọng là tìm đến cái chân, cái thiện để giúp ích cho đời
        (Còn tiếp)

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trả lời: (Nhắc lại) Tiêu chuẩn của Tam nguyên Phù Đầu
        Ngày Giáp Tý, Giáp Ngọ, Ngày Kỷ Mão, Kỷ Sửu là Thượng nguyên.
        Muốn xác định chính xác Lệnh Tháng, thì căn cứ vào Tam nguyên phù đầu của Thượng nguyên.
        Ví dụ: Năm 2010, trong Lịch vạn niên ghi: Ngày 21 tháng 12 âm lịch là Lập Xuân ( Ngày Ất Dậu). Ta xét xem lên phía trên thấy ngày 15 Tháng 12 âm lịch là ngày Kỷ Mão, tức phải lấy ngày 15 tháng chạp là Thượng nguyên Lập xuân của năm 2010.
        Còn nếu lấy Giáp Thân làm Tiết lệnh lập xuân sẽ bị sai, vì nó cũng là phù đầu, nhưng là phù đầu của Trung nguyên, tức là Giáp Thân là ngày sau Tiết lệnh thượng nguyên Lập xuân 5 ngày (Mỗi nguyên 5 ngày). Bản chất của nó là như thế.
        Căn cứ vào Lệnh tháng này để xem ngày cho mọi người mới chuẩn xác, còn nếu nghiên cứu chưa thỏa đáng, cứ giở sách xem ngày tra ngày của Tháng 12 (Từ 15 đến hết năm) là sai to. Có nghĩa rằng từ ngày 15 tháng 12 âm lịch, lúc xem ngày phải xem lịch 2011 âm lịch.
        Thân ái.

Cảm ơn
        58
        trong 169 bài viết

Trả lời: Anh Bong hong vang ơi, vội gì thế. Đẳng cấp này rất khó đạt được, nên tôi mới nói là tùy người hữu duyên, tất nhiên tôi sẽ trao đổi nguyên lý của nó cho anh ở bài sau, trong phần Bốc Dịch.
        Tạm thế đã nhé.
        Cám ơn bác! Mong chờ các bài viết về Bốc Dịch của bác.
        Bonghongvang

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Mathias Xem bài gởi
        Chào Bác dauvanphung,

Bác cho con hỏi về phần Tam nguyên Phù đầu.

Ngày 21 tháng 12 năm 2010(âm lịch) là ngày Ất Dậu. thuộc tuần đầu Giáp Thân, phù đầu Giáp Thân.
        Theo tiêu chuẩn của Tam nguyên, phải lấy ngày 21 Tháng chạp là ngày Thượng nguyên Lập xuân. Hiện tượng này gọi là Siêu thần.

Ngày 13 tháng 01 năm 1974(âm lịch) là ngày Bính Tý. thuộc tuần đầu Giáp Tuất, phù đầu Giáp Tuất.
        Theo tiêu chuẩn của Tam nguyên, phải lấy ngày 16 tháng 01 năm 1974 là ngày Kỷ Mão Thượng nguyên Lập xuân năm 1974. Tình hình này gọi là Tiếp thần.

hoặc như Tính Tiết khí Đại tuyết, năm 2009
        ngày 21 tháng 10 năm 2009(âm lịch) là ngày Bính Tuất. Thuộc tuần đầu Giáp Thân, phù đầu Giáp Thân.
        Căn cứ vào Tam nguyên phù đầu: Ngày gần nhất là Kỷ Sửu.

từ ví dụ trên Bác cho con hỏi khi nào thì dùng Siêu Thần, khi nào dùng tiếp thần.

Thanks,
        M.Tu
        Nên đọc quyển kỳ môn độn giáp thì biết: siêu thần, tiếp khí, tính nhuận.
        Hihihi

Trang 5/18 đầuđầu ... 3456715 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn