Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 6/18 đầuđầu ... 4567816 ... cuốicuối
    kết quả từ 51 tới 60 trên 171
        Cảm ơn
        2
        trong 30 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dauvanphung Xem bài gởi
        trả lời: Các nội dung này trong sách hiệp kỷ biện phương đã nói rõ rồi, tốt nhất anh mua bộ sách đó đi, để đọc, chỗ nào chưa rõ, tôi sẽ trao đổi thêm. Chú ý: Bảng quý nhân đăng thiên mộn trong sách có chỗ nhầm lẫn, riêng bảng này tôi sẽ đưa lên diễn đàn để anh em cùng sử dụng.
        Sự thật thì còn rất nhiều, rất nhiều chuyện muốn trao đổi, nhưng thú thực không biết trao đổi với ai, chỉ sợ họ không thông cảm cho thì tác dụng là ngược lại.
        Thế đã nhé.
        cám ơn bác
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        29
        trong 127 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dauvanphung Xem bài gởi
        Trả lời: Nếu được sự đồng tình của Diễn đàn, tôi xin cố gắng hết mình.
        Thú thực, ngay như viết mục chọn ngày cát tường này, chẳng thấy có vị nào lên tiếng, tôi cũng rất phân vân, hay trình độ của mình quá hạn hẹp, không đáp ứng nổi các vị ?. Tôi đang suy nghĩ đây.
        Vài dòng tâm sự.
        Thân ái.
        Thực sự cháu rất cảm ơn chú vì kỳ công viết bài đưa những tinh hoa mình có được qua thời gian kiểm nghiệm thực tế cho mọi thành viên học hỏi, nhưng quả thực đa số thành viên ko có cái gốc của Dịch để hấp thu hết. Ngay bản thân cháu ko có cái gốc của Dịch nên rất khó khăn trong việc học cơ bản. Rất mong chú nhận lời của admin truyền thụ Dịch lý cho các thành viên học thêm.
        Phương Tùng

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trả lời:
        Bác đã nói rồi: Nếu Diễn Đàn mở chuyên mục bác rất sẵn sàng tranh thủ thời gian để trao đổi với mọi người cùng học tập và rút kinh nghiệm lẫn nhau.
        Ngay cả Mục Tư vấn "Xem Ngày Cát tường" Bác cũng đã trao đổi với Anh Văn Hoài rồi, nhưng chưa thấy hồi âm.
        Tóm lại là được trao đổi với mọi thành viên trên diễn đàn để cùng nhau tiến bộ là Bác thấy Hạnh Phúc.
        Tác phong của Bác là không dấu dốt.Khiêm tốn học hỏi lẫn nhau ở mọi lúc, mọi nơi khi có thể.
        Thân ái.

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "dauvanphung" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (25-10-15),THDN (20-10-15)

Cảm ơn
        57
        trong 52 bài viết

Chào Bác Phùng
        Cháu đã có lần hỏi bác trên diễn đàn tgvh. Cháu rất mong được bác chỉ bảo về học thuật. Về phần sách đó cháu sẽ hỏi bác khi đến phần Thất chính tứ dư.

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trích Nguyên văn bởi administrator Xem bài gởi
        Cám ơn anh Phùng rất nhiều. Anh hiểu lầm rồi ,ý của tôi không phải là thảo luận & trao đổi về Bốc Dịch cùng anh mà là mong anh vì các bạn trẻ cũng như những hội viên thích học Dịch nhưng không có người chỉ dẫn đứng ra hướng dẫn ,giảng dạy lại những kiến thức cùng kinh nghệm của mình cho mọi người thì còn gì bằng...
        Diễn đàn của chúng ta đã có Topic Dịch Việt nhưng chưa có Topic Bốc Dịch (Dịch lục hào) bởi vậy nếu được anh đồng ý tôi sẽ mở chuyên mục này mong anh đứng ra trông coi giảng dạy, truyền thụ lại kiến thức và kinh nghiệm cho mọi người.
        Thân kính.
        Trả lời:
        Diễn đàn hãy mở Mục "Dịch lục hào" đi, tôi sẵn sàng trao đổi nhiệt tình bằng cả tấm lòng mình.
        Thân ái.

Cảm ơn
        29
        trong 127 bài viết

Kính chú! Tiện đây cho cháu hỏi: cháu có người bạn Giáp Tý dự kiến đổ mái bếp ( bếp xây mới) hướng nhà 185độ vào 8h ngay 28/10/2015 DL có được ko ạ?
        Phương Tùng

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trả lời:
        Nội dung ngày 28/10 dương lịch, tức là ngày 16/9 âm lịch như sau:
        Đinh Sửu
        Giãn Hạ Thủy – Bảo – trực Bình
        Cát thần: Mẫu thương, Phúc sinh.
        Hung thần: Thiên cương, Tử thần, Nguyệt sát, Nguyệt hư, Huyền vũ.
        Nên:
        Kiêng kị: Mọi việc không nên làm
        Nên chuyển sang ngày 15/9 âm lịch, nội dung như sau:
        Bính Tý
        Giãn Hạ Thủy – Phat – trực Mãn.
        Cát thần: Thiên đức, Nguyệt đức, Thời đức, Dân nhật, Thiên vu, Thời đức, Phổ hộ, Ô phệ.
        Hung thần: Tái sát, Thiên hỏa, Đại sát, Qui kị, Xúc thủy long, Thiên lao.

Nên: Cúng tế, cầu phúc, cầu tự, dâng biểu sớ, nhận phong tước vị, họp thân hữu, xuất hành, lên quan, nhậm chức, gặp dân, đính hôn, ăn hỏi cưới gả, cắt may, tu tạo động thổ, dựng cột gác xà, sửa kho, đan dệt, khai trương, lập ước giao dịch, nạp tài, mở kho xuất tiền hàng, lấp hang hố, gieo trồng, chăn nuôi, nạp gia súc, phá thổ, an táng, cải táng

Kiêng kị: Di chuyển, đi xa trở về, mời thầy chữa bệnh, săn bắn, đánh cá, đi thuyền
        Làm vào giờ Thìn, để được giờ Tứ Đại Cát thời.
        Thân ái.

Cảm ơn
        29
        trong 127 bài viết

Dạ! Cháu cảm ơn chú nhiều
        Phương Tùng

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trả lời:
        Lần trước có người hỏi về Phương "Động Thổ" để làm nhà, tôi có trả lời là "Động tại 3 phương Ất- Bính- Đinh" Nhưng sau đó cũng chẳng thấy hồi âm. Nay nhân tiện tôi nói rõ mục đó như sau:
        Chúng ta cần cắt nghĩa: "Động Thổ" là động cái gì ? Nếu chỉ đào đất thì không phải, đào lung tung thì càng không phải Đạo.
        Động Thổ là Động Thổ để Kích hoạt Tài -Phúc- Đinh, hay nói nôm na là: Động Thổ để Kích Tài, Lộc, Đinh. Nó đồng nghĩa với Kích hoạt 3 phương Ất- Bính- Đinh trong Bát tiết.
        Cụ thể cho năm 2015. Tuần Lập Thu ta Động Thổ, các bạn hãy giở sách Hiệp Kỷ (Tập 2) cho năm 2015, có Biểu: Khai sơn lập hướng tu phương cát, phần dưới có chú là: Lập Thu: Ly- Cấn- Đoài. Tức là trong tuần Lập Thu ta chỉ động 3 phương (So với Tâm nhà) là Ly (Nam), Cấn (Đông Bắc), Đoài (Tây) là đúng nội dung của Động thổ. Còn không biết tính toán mà động lung tung, coi chừng mắc họa. Còn Động thổ để rồi sau đó cho Xi măng, đá xuống lấp lại là chưa hẳn đã tốt. Tôi đã gặp nhiều thầy làm kiểu này rồi.
        Thân ái.

11. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "dauvanphung" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (25-10-15),hoabinh (22-10-15),qthanh (08-07-18),tanphongforce (22-04-17)

Cảm ơn
        29
        trong 127 bài viết

Cám ơn chú, cháu sẽ nghiên cứu thêm về vấn đề Động thổ trong việc xuống móng xây nhà. Đúng là nhiều người động thổ là đào cả 4 góc rồi đặt viên gạch lấp xi măng lên. Rất mong chú chỉ bảo thêm
        Phương Tùng

Trang 6/18 đầuđầu ... 4567816 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn