Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 6 trên 6
        Cảm ơn
        94
        trong 1 bài viết

Default Kính mong các bác xem giúp tên đã đặt cho con có hợp không?

Bé trai nhà e sinh 1h08p, ngày 03/2/2014 ( 04/1 âm lịch). Gia đình đã đặt tên cho cháu là Bùi Đức Bảo. Nay e kính mong các chú, các anh chị trên xem giúp tên đã đặt của con e có xấu ko ạ? Nếu tên cháu xấu quá chúng e sẽ làm thủ tục đổi tên cho cháu.
        Kính mong đc mọi ng giúp đỡ ạ. Em xin cảm ơn!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Xinh_rungrinh Xem bài gởi
        Bé trai nhà e sinh 1h08p, ngày 03/2/2014 ( 04/1 âm lịch). Gia đình đã đặt tên cho cháu là Bùi Đức Bảo. Nay e kính mong các chú, các anh chị trên xem giúp tên đã đặt của con e có xấu ko ạ? Nếu tên cháu xấu quá chúng e sẽ làm thủ tục đổi tên cho cháu.
        Nói thật với bạn là mình thấy hai cái tên này cũng đẹp bình thường, không bằng Xinh_rungrinh:

Nguyễn Văn Hoài (Chú Vanhoai)
        Nguyễn Văn Hiếu (Anh Hieunv74)

thay đổi nội dung bởi: ThaiDV, 30-11-15 lúc 15:44
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

Cảm ơn
        0
        trong 15 bài viết

Chào bạn !

Bé sinh ngày 3/2/2014 (4/1/Giáp Ngọ ) . Ngày này theo âm lịch là tháng Bính Dần năm Giáp Ngọ . Nhưng do ngày bé sinh chưa sang tiết Lập Xuân , vẫn ảnh hưởng khí tiết của tiết Đại Hàn . Do đó Tứ trụ của bé là :

Quý Tỵ - Ất Sửu - Ất Tỵ - Bính Tý .

Bé sinh ngày Ất là là Mộc thân mềm , sinh vào tháng chạp mùa Đông vào đất suy . Nhưng có Bính Hỏa xuất can , lại có 2 chi Tỵ làm gốc nên được cách " Hàn Mộc hướng dương " . Nhưng rất tiếc can năm là Quý Thủy đã phá vỡ cách cục . Để giải cứu cách cục bị Quý Thủy phá cần phải dùng Thổ làm thuốc chữa bệnh . Tên của bé nên có hành Thổ hoặc Hỏa Thổ .

Tên của bé là Đức Bảo là một tên hay nghĩa là Bảo vệ gìn giữ Đức độ . Tên này chưa có hành Thổ .Nhưng có chữ Đức thuộc hành Hỏa nên cũng được cứu giúp . Nếu hiện nay bé vẫn mạnh khỏe , nhanh nhẹn , thông minh thì bạn không cần đổi tên cho bé .

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "Tuan Viet" về bài viết có ích này:

hoangquantb (09-05-16),Xinh_rungrinh (10-12-15)

Cảm ơn
        94
        trong 1 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Tuan Viet Xem bài gởi
        Chào bạn !

Bé sinh ngày 3/2/2014 (4/1/Giáp Ngọ ) . Ngày này theo âm lịch là tháng Bính Dần năm Giáp Ngọ . Nhưng do ngày bé sinh chưa sang tiết Lập Xuân , vẫn ảnh hưởng khí tiết của tiết Đại Hàn . Do đó Tứ trụ của bé là :

Quý Tỵ - Ất Sửu - Ất Tỵ - Bính Tý .

Bé sinh ngày Ất là là Mộc thân mềm , sinh vào tháng chạp mùa Đông vào đất suy . Nhưng có Bính Hỏa xuất can , lại có 2 chi Tỵ làm gốc nên được cách " Hàn Mộc hướng dương " . Nhưng rất tiếc can năm là Quý Thủy đã phá vỡ cách cục . Để giải cứu cách cục bị Quý Thủy phá cần phải dùng Thổ làm thuốc chữa bệnh . Tên của bé nên có hành Thổ hoặc Hỏa Thổ .

Tên của bé là Đức Bảo là một tên hay nghĩa là Bảo vệ gìn giữ Đức độ . Tên này chưa có hành Thổ .Nhưng có chữ Đức thuộc hành Hỏa nên cũng được cứu giúp . Nếu hiện nay bé vẫn mạnh khỏe , nhanh nhẹn , thông minh thì bạn không cần đổi tên cho bé .
        Em cảm ơn anh rất nhiều ạ! Quả thực nếu tên cháu đc như thế e cũng đc yên tâm ạ. Lúc đầu vc e chỉ sợ có gì đó quá xấu trong tên của bé thôi ạ.
        Anh ơi, chữ Bảo ko phải mang hành Thổ ạ. Em có đọc trong cuốn Lịch cát tường Bách Linh của Nguyễn Mạnh Linh thì lại nói Bảo là hành thổ ạ.
        Nhân đây Kính mong anh có thể tv giúp, bọn e có dự định năm 2017 Đinh Dậu sẽ sinh cháu thứ 2 ạ, liệu có hợp ko ạ? Đây là năm sinh vc e:
        - Chồng: 1985 Ất sửu
        - Vợ: 1989 Kỷ Tỵ
        - Con trai: 2014.

Một lần nũa xin cảm ơn anh ạ!
        -

Cảm ơn
        0
        trong 15 bài viết

Em cảm ơn anh rất nhiều ạ! Quả thực nếu tên cháu đc như thế e cũng đc yên tâm ạ. Lúc đầu vc e chỉ sợ có gì đó quá xấu trong tên của bé thôi ạ.
        Anh ơi, chữ Bảo ko phải mang hành Thổ ạ. Em có đọc trong cuốn Lịch cát tường Bách Linh của Nguyễn Mạnh Linh thì lại nói Bảo là hành thổ ạ.
        Nhân đây Kính mong anh có thể tv giúp, bọn e có dự định năm 2017 Đinh Dậu sẽ sinh cháu thứ 2 ạ, liệu có hợp ko ạ? Đây là năm sinh vc e:
        - Chồng: 1985 Ất sửu
        - Vợ: 1989 Kỷ Tỵ
        - Con trai: 2014.

Một lần nũa xin cảm ơn anh ạ!
        -
        Chào bạn !

Theo âm Hán Việt , chữ Bảo có nhiều nghĩa :

- Là vật trân quý : Quốc Bảo ( Vật quý của Quốc gia ) , Bảo kiếm ( Thanh kiếm quý ) ...
        - Là bức thành nhỏ , bờ lũy . Nghĩa này theo chữ Hán có bộ Thổ .
        .................................................. .....................
        - Là Bảo vệ giữ gìn : Bảo vệ , Bảo hiểm , Bảo hành , Bảo dưỡng , Bảo toàn , Bảo hộ .... Đây là nghĩa mà người Việt hay dùng . Theo sách " Những điều kiêng kỵ khi đặt tên " của Hà Sơn thì Bảo theo nghĩa này là hành Thủy .

Về năm sinh con : Hai bạn kiêng nhất là sinh con vào năm Dậu và năm Tí . Vì chữ Ất tuyệt vào năm Dậu và chữ Kỷ tuyệt vào năm Tí .

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Tuan Viet" về bài viết có ích này:

Xinh_rungrinh (11-12-15)

Cảm ơn
        94
        trong 1 bài viết

Em cảm ơn anh! Kính chúc anh sức khỏe, an lành!

Đề tài tương tự

1. Nhờ chọn giúp tên cho bé gái
        By baoq_tran in forum Đặt tên cho Bé
        Trả lời: 2
        Bài mới: 01-03-14, 12:25
      2. Nhờ các bậc cao nhân tư vấn đặt tên giúp cho bé gái.
        By sundy_smile in forum Đặt tên cho Bé
        Trả lời: 1
        Bài mới: 07-10-10, 20:39
      3. Nhờ các bác tư vấn giúp đặt tên con gái
        By chipchip2 in forum Đặt tên cho Bé
        Trả lời: 17
        Bài mới: 16-01-10, 19:20
      4. Nhờ các bác tư vấn giúp đặt tên con gái
        By chipchip2 in forum Tử bình
        Trả lời: 1
        Bài mới: 29-12-09, 13:21
      5. Giúp em đặt tên cho công ty!